UWC scholarship program for 11th graders !!!

CHị Hường ơi, em hỏi về essay này nói chung và các loại essay app khác, thừa độ 5 chục từ có sao k ạ :D
Như cái đề family+ culture chẳng hạn, em cut đến hết roài mà vẫn k thể 200 được! :(( Chắc ng ta k đếm đâu nhỉ :D

Về vụ app: thực ra đâu phải giáco viên VN nào cũng lười đâu. Đợt truoc apply, cả rec của giáo viên và của BGH đều do đích thân cô chủ nhiệm và th. Khôi viết mà. Ah, thực ra thì thầy ngồi bịa ;;) nhg cũng mất vài buổi chạy đi chạy lại mới lấy được 2 cái rec. Ăc ăc. Nếu mình muốn + ask thì các thầy cô vẫn sẵn sàng thôi mah.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thầy Khôi tốt thế à :D

Essay thừa từ ko sao đâu em, hồi trước chị cũng thừa khoảng 5 chục từ :). Người ta cho word limit để cái kiểu essay mà các em viết trở nên comparable và nằm trong một cái khung nhất định :) <đó là chị nghĩ thế chứ ko chắc người ta nghĩ thế đâu :D> (với cả những kiểu essay thế này càng bắt viết ngắn thực ra càng challenging vì phải súc tích ngắn gọn).

Ko ai loại em vì em quá word limit vài chục từ đâu :D (tất nhiên quá vài trăm từ thì thành vấn đề đấy :D). Viết hay là ok rồi ;)

Mà cô tiếng anh của em là cô Hạnh trẻ thì nói làm gì >:p, cô vừa tâm lý vừa tốt mà. Tất nhiên cả cô Hằng và cô Hạnh già cũng rất tiến bộ trong việc rec <thực ra là mọi việc :x_ nhất là cô Hằng yêu quý, very open + cool :x> (hic, phải phân biệt hai cô Hạnh hơi thô T_T), nhưng túm lại là ko thể khái quát các cô dạy chuyên Anh vào tình hình chung được [-x

Em Vân Anh cũng thi Quốc Gia à :D, 3 bài essays thì tốt chứ em, ít ngữ pháp đi :D (mấy thứ ngữ pháp để mà thi quốc gia chỉ gặp ở Việt Nam chứ ko gặp ở nước ngoài :)) )

To Hạnh Dung: chị cũng thích cái câu trong sig của em,nhưng hình như là Where there's a will there's a way chứ nhỉ :-?

Oái Zee ơi, mày đã cho 3 essays lên đường rồi ah ? Sao xúc tiến công việc nhanh thế nhẩy? :-/. Về cái word limit thì theo tiu nghĩ thì viết thừa cũng chẳng sao đâu, người ta cho mình word limit để cho mình một hạn chế nhất định ý muh, chứ ko bắt mình phải viết y xì xì như vậy ! Em hiểu thế đúng ko chị Hường :D
À về cái sig của mày thì quả là có ý nghĩa với mình ! Bạn có biết nguyên căn nguồn gốc sao tớ lại biết cái chữ đó ko ý nhỉ ? :-/

@chị Hường : Năm trc cái list activities của chị nó như thế nào huh chị ? Có dày hơn đề cương địa hay sử gì ko huh chị ? :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Chi Mai viết essay hay quá rồi, đừng có kể làm gì em T_T (và đó ko thể gọi là một ví dụ điển hình [-x)

Năm ngoái activities của chị hẻo mà, ko có gì nhiều lắm (vì trên thực tế học sinh Việt Nam mình ko có nhiều cơ hội để hoạt động xã hội, ý chị là community service còn hoạt động trường lớp tập thể thì khác :) ). Chị có join một cái Đường Dây Tư Vấn Miễn Phí Cho Trẻ Em Qua Điện Thoại (nhờ anh Bờm cả_ thanks to Bờm again ;) ). Người ta có vẻ rất quan tâm đến hoạt động tình nguyện và ngoại khóa của mình đấy, trong interview người ta hỏi nhiều lắm.

Ngoài ra có một số hoạt động trường lớp khác chị cũng tham gia (như kiểu làm lớp trưởng với chương trình giao lưu của lớp ý :D) và còn gì nữa ko nhỉ :-?, hình như có thế thôi :D. À, còn tiết mục đang học ghita với cả đi đánh cầu lông hàng sáng during summer nữa :D

Có một em hỏi chị có nên bịa hoạt động tình nguyện ra ko --> Ko đâu em nhé :), người ta rất quan tâm đến cái này và khi người ta hỏi đến, mà em bịa ra là người ta sẽ phát hiện ra ngay --> cơ hội được học bổng của em là zero :). Tốt nhất cứ cố gắng suy nghĩ khai thác những mặt tích cực nhất của mình trong trường lớp (ví dụ như dạ hội ở trường em bán hàng, hay kỉ niệm 20 năm em kéo co chẳng hạn), ko có community service thì kệ đó thôi chứ cấm bịa :|

Dạ vâng thực ra nó là "where" , nhg 1 là em quen dùng, 2. là cho phù hợp với hoàn cảnh thực tế nên đổi lại tí ạ :-$

Khoa: Uh cái limit tại tao bực mình qué, đề kiểu đấy tao đã kiệm lời lắm xong vẫn xổ ra được khoảng 500 từ rồi ngồi cut như đúng roài. mới viết được có 1 bài :D em yêu ạ, Mà bạn Vân Anh nhanh nhẹn thế :eek: Hâm mộ. Bọn lớp tớ snág nay đén cũng chửi bới cái đề QG ghê lắm, loa thì rởm.Mà bạn là ở tỉnh/ thành phố nào?

Tranh thủ quảng cáo tí nào....

HOẠT ĐỘNG NGOẠI KHÓA Ở PEARSON COLLEGE _ CANADA

Active Citizenship

In Active Citizenship activities, students are able to examine a number of issues in a local and global arena. They are encouraged to think critically and reflect before acting, and given the skills to be able act effectively. The activities in Active Citizenship are:

Campaigns Environmental Awareness
Pearson Ethics Initiative
Current Affairs (English, French, Spanish)
External Relations/UWC Linking
Racerocks.com
Debating
Newspaper
Model U.N. Activity
Three Year Option

Creative Experience

In Creative Experience activities, students continue with areas that they have previously been involved in as well as trying out something completely new. Activities in this area feed into other parts of the program, including supporting ventures by groups such as Campaigns, by performing in the local community and by working on college events such as One World and National Days. The activities in Creative Experience are:

Astronomy
The Log (the school year book)
Singers
Choir
Media Activity
Step Dance
Computer & Technology Training
Photography
Ukrainian Dance
Gospel Choir
Pottery
Yoga
Sign Language

Humanitarian Service

In the Humanitarian Services, students work with a variety of local agencies to assist those in need of help. Students learn practical skills, and 'people' skills of empathy, compassion, and communication, with the aim of fostering a life long commitment to service. The Humanitarian Services are:

Beecher Bay Band - Children's Swim Paddock House
Special Needs Teens
Big Brothers and Sisters
Special Needs Dance
The Priory
Metchosin Community House
Special Needs Music
VARCS (lol, if you like talking about things like condom and sex, it's the right place ^.^, j/k!!!)
Special Needs Recreation

Outdoor Leadership

In Outdoor Leadership activities, students experience the West Coast environment around us from land and from sea, while participating in physically demanding activities. As they progress through their two years in the activities, gradually the focus shifts from acquisition of skills to leading others. The activities in Outdoor Leadership are:

Diving
Ocean Kayaking
Sailing
Martial Arts
Outdoor Fitness (extreme exercises!!)
Challenge Wilderness

Service to the College

Fire Fighting
First Aid Service
Pool Service
Student Store
Library Service

** Hey, so what if i dont like those activities???

---> MAKE UP YOUR OWN ONE!!! LET PEOPLE LEARN FROM YOU !!!
---> Isnt it cool? ^_^

G^d luck!!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Sao mà nhiều hoạt động thú vị thế! Một người có thể tham gia tối đa là bao nhiêu hả chị?

Lúc là 1st year thì em tham gia bao nhiêu tùy thích, không có maximum. Lúc là 2nd year thì cũng không có max nhưng advise là không quá 4 - chương trình học nặng lên rất nhiều nên có khi còn không có thời gian tham gia nữa là. Nếu đã đăng kí tham gia hoạt động thì phải tham gia từ đầu đến cuối năm (có một số hoạt động chỉ đòi hỏi 1 học kì....)
Nhưng lại có minimum đấy, một học sinh ít nhất phải tham gia 4 hoạt động trong vòng 2 năm và mỗi hoạt động phải được chọn từ các mục khác nhau (ví dụ không được chọn 2 cái active citizenship rồi không làm cái humanitarian nào...) từ cái thứ 5 trở lên thì mục nào cũng được. Không được tham gia toàn bộ trong năm 1 rồi năm 2 không tham gia cái nào. Dù năm 1 đã làm đủ thì năm 2 ít nhất phải tham gia 1 hoạt động.

Còn ai thắc mắc gì nữa không nhỉ? ^_^

Các hoạt động dù có maximum hay minimum thì cũng chỉ do nhà trường đặt ra để khuyến khích học sinh tham gia thôi chứ chẳng hẳn là bắt buộc. Nếu vào học rồi thì các em sẽ thấy thích tham gia vì nó rất thú vị chứ ko phải để meet requirements đâu :)

Hehe, trường em cũng cool ko kém trường chị Phúc đâu :p. Quảng cáo cho mọi người xem nè :D

Quan Cai

* Creativity
* Action
* Service
* Campus Support

The CAS program at LPCUWC consists of a variety of activities, divided into creativity, action, service and campus support. In the first term of the first year, one activity from each group is required in the core program. Later, one service, one campus support and either a creativity or an action is required.

The term Quan Cai, is used as a name of the non-academic program at LPCUWC, and means A Whole Education. Currently LPCUWC has Quan Cai activity of below:

Creativity

Advanced Print Making
Africian Dance
Art for the Non-Artists
Chesses & Games
Chinese Calligraphy & Painting
Chinese Cooking
Chinese Dance and Music
Chinese Debate
Conflict Resolution
Dragon & Lion Dance Team
Drama
24 Hour Drama
Eclipse Dance Group
English Debate
Initiative for Peace - "Focus on Kashmir"
International Cookery
Italian Cooking
Juggling
Latin American Dance
LPC Web Radio DJ
LPC dessert making
Model United Nations
Non-LPC Creativity
Photography
Pottery Making
Spanish Learning Club
Speech

Action

Aerobics/Fitness
Athletics Team Training
Badminton
Basketball Team Training
Basketball Team Training (Boys)
Basketball Team Training (Girls)
Climbing A - Beginner
Climbing B - Experienced
Cricket
Fitness Training
Football
Football Team Training
Indoor Football
Karate
Kayaking Expeditions
Non-LPC Action
Squash Beginner
Squash Interm
Swimming A
Swimming B
Table Tennis
Volleyball Team Training (Boys)
Volleyball Team Training (Girls)

Service

Best Buddies
Caritas Tai Wai
China Week Service Projects
Coral Monitoring
Chung King Mansion Service
Crossroads
Global Concern Action Team
Greenagers
Handicapped Children
Home for the Aged
Mai Po Ecosystem
Non-LPCUWC Service
Peer Support at Yiu On (Cantonese)
Pinehill Village
Playback
Poinsettia (Nepali) School
Riding for Disabled
Ronald McDonald House
Sound Travels
TeenAIDS
WWF Marine Centre
Riding for the Disabled :x (Newly initiated)

Campus Support

AV Service
BTW
Café
Stage Lighting
Camp Store
Computer Service
English Buddies
English Tutorials for Maintenance & Janitorial Staff
Environmental Action Group :x
Filming and Editing
First Aid
French Buddies
Ga Heung Hwa
ICA
Laboratory Service
Language Office Aides
Lighting Crew
LPC News
LPC Outreach
LPC Souvenir
LPC Web Radio
Main Office
Mandarin Tutors
Quan Cai Tournament
S3 Support
Sports Centre Service
Student Consultative Committee
Student Initiatives
Student Leaders
UWC Communication
Web Design and Development
Yearbook

Hiện giờ đã có thêm khá nhiều newly initiated activities by students nhưng vì mình ko biết hết nên ko tự update được :D. những cái highlighted là activities mình tham gia. Năm sau định join cả MUN nữa vì thấy cái này cũng rất hay (và cả Art for non-artists nữa_ chẳng biết có đủ thời gian ko :-s)

Dù sao năm nay ko có ai đến LPC cũng tiếc, LPC urban setting nên có rất nhiều cơ hội làm community service :D. Hihi nhưng mà nói chung uwc nào cũng rất nhiều những activities thú vị thế này, just to give u a general idea :)

Chỉnh sửa lần cuối:
@dung :mình ở Phú thọ bạn ah , cũng chẳng có gì đâu
mình cũng đang muốn app chương trình chị Hường mà
bạn cũng vậy phải hông ? cùng cố gắng nha;)
@chi Hường : em cũng nghĩ vậy
mấy cái ngữ pháp đó chẳng hay ho gì cả
mà mây chương trình activities của các trường hay quá
em thích lém :)

Hihi, thêm một vài cái ảnh nè:

Khoa from Adriatic UWC of Italy :)

Ngày hội gì đó về Asian của Pearson college (sorry chị Phúc em quên rùi T_T)

Cafeteria_ Cờ Việt Nam tung bay :x

Hope u like them !!!

----------

Trường Pearson trông thích nhờ :x

À còn đây là ảnh một anh người Anh giả gái hôm Valentine cafe của Li Po Chun. Anh này bình thường đẹp trai lắm đó :))

Chỉnh sửa lần cuối:
UPDATE PHOTOS OF USA-UWC

This is the campus (the first 8 pictures), students' dorms: kitchen. dayroom. bedrooms (the nẽt 4 pictures)

----------

hope you like them... more will be comming soon..........

Đính kèm

28.7 KB · Xem: 18
    14.2 KB · Xem: 16
    32.8 KB · Xem: 14
    20 KB · Xem: 10
    30.2 KB · Xem: 6
    10.9 KB · Xem: 9
    11.2 KB · Xem: 10
    27.7 KB · Xem: 10
    10 KB · Xem: 10
    14.9 KB · Xem: 11
    14.6 KB · Xem: 18
    14.5 KB · Xem: 18
Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Hường ơi em cám ơn chị đã gửi cho em cái app, với cả chị cho em hỏi cái phần thầy cô giáo với cả Hiệu trưởng nhà trường viết có cần phải bằng Tiếng Anh không? Nếu có thì bảo thầy cô viết xong rồi mình dịch ra nhờ thầy cô chép lại hay thế nào ạ? Năm ngoái chị làm thế nào? Thanks chị trước ạ.

Hic em ơi đọc lại hết 5 cái trang của cái topic này ko những có câu trả lời cho câu hỏi của em mà còn có một đống thứ khác mà em có thể hỏi nữa đấy :D. Read before u ask plssssssss :)

Chị ơi, em muốn hỏi về cái application form. Mấy cái hoạt động sáng là cái gì đấy hả chị? Cả câu 5 phần 2 nữa chị ạ. 5 lĩnh vực mà em tham gia? Đây là nói về những cái organizations, volunteer project.. ở trên hả chị? Mà điền mấy câu nữa có cần thiết phải viết thành câu hoàn chỉnh không, hay là em gạch đầu dòng cũng được?

Hoạt động sáng tạo là kiểu đàn hát vẽ vời ý (I guess) vì năm ngoái chị cũng chỉ điền kiểu mấy cái năng khiếu nghệ thuật của mình vào thôi (thật xấu hổ khi chị Phúc đàn Piano giỏi còn Quốc với Đức thì hát rõ hay mà mình chẳng hát hò cũng chẳng đàn được cái gì, hic T_T)

Hỏi về organization với volunteer work thì chính là những hoạt động tình nguyện của em thôi, nếu những việc em làm liên quan đến tổ chức nào thì kể tên ra, kiểu như mấy em lớp 11 anh tham gia UNV (United Nation Volunteers) ý :D (nghe hay thế ko biết :x). Em chỉ cần kể ra, gạch đầu dòng cũng được (nhưng nên viết có chủ ngữ, kiểu I join, I am a member of, I did this, did that...ý cho formal), miễn là rõ ràng và...hiểu được :D, ko cần viết essay về những cái đó đâu :D

----------

Mà sắp đến deadline rồi, cuối cùng có những em nào quyết tâm theo đến cùng thế (vì năm ngoái có nhiều người biết xong cuối cùng bỏ vì...ngại làm form :D). Chúc các em may mắn ;)

Đây có em hầu như quyết tâm chị ạ. Em đã tuốt xong 3 bài essays nhưng đang mắc cái application form. Toàn những thứ mà em chưa làm bao giờ cả, nào là organization và volunteer... À có chứ nhỉ, HAO.:))
Nhưng mà người ta hỏi là hoạt động sáng tạo mà mình đang tham gia mà cũng nêu hát với vẽ vào được hả chị?

----------

À mà chị bảo nêu chức vụ lớp với cả làm giao lưu với trường ở chỗ nào hả chị? Em tìm mãi mà có thấy chỗ nào nói thế đâu?

chức vụ với làm hoạt động trường lớp chính là chỗ hoạt động tình nguyện đấy :-?, chị chưa xem form năm nay nhưng chị nghĩ cũng thế thôi, năm ngoái chị có điền hết hoạt động trường lớp vào mà :-?, em thử xem lại xem chỗ nào thích hợp nhất thì điền. Còn hoạt động sáng tạo thì hát với vẽ là đúng đấy :)

Xong 3 bài essays rồi thì cố nốt đi ;)

----------

À mà nhiều khi form người ta dịch từ tiếng anh sang tiếng việt nên em căn cứ vào tiếng anh mà làm cho nó đúng vì có khi dịch sang tiếng việt nghe nó khó hiểu :)

Ấy còn em mà chị Hường :)
em đã làm xong app form đâu chị
em còn cái bài về trường UWC nữa
chẳng bít viết thế nào cả
còn về viết về lần đầu tiên bạn nghe về trường em còn chẳng hỉu người ta hỏi gì nữa cơ
nhưng mà em sẽ theo nó đến cùng:)
quả là lề mề chị Hường nhi ? khổ lắm em cũng muốn cho nhanh nhưng mà trình độ có hạn nên chỉ thế thui
mà chị năm ngoái viết về những vấn đề gì về trường ạ ?:-/

Chỉnh sửa lần cuối:
Vấn đề gì nhỉ? Đề essay năm nay thay đổi đi so với năm ngoái mà em, chắc ko phải the same thing rồi :)

Cố gắng lên, bỏ về sao là tiếc đấy :D ;). Với cả còn có 1 bài thôi thì vẫn còn thừa thời gian. Năm ngoái chị lo recommendations trước, rồi đúng 1 ngày trước deadline viết 3 bài essays :D (vẫn còn nhớ là ngồi viết từ 3 giờ chiều đến 3 rưỡi sáng :D)--> ko hề nhờ ai proofread gì vì đợt đó dính vào đợt thi quốc gia + kiểm tra + học sinh giỏi (nghĩ lại mà thấy sợ :-ss)--> ko có time <btw, I'm such a procrastinator :D>. Mà deadline đúng vào hôm thi học sinh giỏi thành phố mới sợ chứ :D. Sáng ngủ dậy điền form rồi đi nộp, mà lại chỉ nhớ mang máng cái trường UNIS nó ở đâu :D, rồi chiều đi thi học sinh giỏi :)) <thảo nào ko được cái giải gì >:)>

Lan man quá, dù sao thì đó cũng là một kinh nghiệm ko hay em ạ, tốt nhất hoàn thành xong sớm rồi nộp cho chủ động ;)

Back
Bên trên