UWC scholarship program for 11th graders !!!

Đã apply là phải serious đấy B-). Cơ hội cực kì quý giá ;). Với cả học xong 2 năm ở UWC có rất nhiều cơ hội lấy full scholarship đến US top colleges (cái này giải thích rất dài nên để sau, đại khái là cơ hội cao hơn trong nước nhiều lần ;) )

Cái quan trọng nữa là các em sẽ thấy mình trưởng thành và sống đẹp hơn rất nhiều sau một thời gian học ở đây, được tiếp xúc với những người khác và thấy họ sống có trách nhiệm thế nào

Thằng Việt Long cứ thích thối mồm nhỉ B-)

Hehe, hồi chị Hường apply có serious đâu :)) Chị ý cứ đâm đơn bừa, đến lúc được nhận còn ko định đi cơ mà :))
Nhưng học UWC ra quả là có nhiều cơ hội học bổng đi US đấy :D Nó có quỹ riêng mà :D

Này này sao lại dám bôi bác người khác publicly thế hả :madflame: hè về tao sẽ xử lý mày B-)

----------

Hồi đó lúc apply nhà ko có net, chẳng bao giờ vào Hao cả, còn xin application form của bạn Long mà bạn Long nhỉ :D--> ko biết gì về trường đó lắm, với cả cũng ko biết là lại có nhìu cơ hội đi US thế :">

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái thi này ko đòi Toefl và SAT nên người ta sẽ nhìn vào trước nhất là academic ability của em. Nói trên 9.0 là không chính xác vì như bạn Đức đi Ấn độ GPA cũng khoảng xấp xỉ đó thôi nhưng đúng là điểm trên lớp khá là quan trọng các em ạ
mình bị chết năm lớp 10 khó có khả năng quá
- Huong, never refer to people's names in regards to sensitive things like grade.
- I guess academic performance has recently become less and less important as a selection criteria. 3 years ago, in my batch, all three of us topped our classes (One might be surprised but one of us got approximately 9.8) and won many national prizes. However, after that year, I don't know why but GPA is not considered a decisive factor anymore. Surprisingly, there is one who got "loai kha" and was still selected. As far as I am concerned, the selection commitee now cares more about extracurricular actitivites, leadership and potentials. Everything is relative; there might be some changes and GPA might again be considered decisive, still, it's worth giving UWC a try.
UWC education doesn't put a very strong emphasis on English ability because it is designed to catter for various English abilities for students.
-> This is really true. Hence, even if one's English kind of sucks, as long as one can express oneself (not necessarily effectively), it should be fine. I myself was in math class, not english.
Hồi đó lúc apply nhà ko có net, chẳng bao giờ vào Hao cả, còn xin application form của bạn Long mà bạn Long nhỉ --> ko biết gì về trường đó lắm, với cả cũng ko biết là lại có nhìu cơ hội đi US thế :">
Hehe, hồi chị Hường apply có serious đâu Chị ý cứ đâm đơn bừa, đến lúc được nhận còn ko định đi cơ mà
Nhưng học UWC ra quả là có nhiều cơ hội học bổng đi US đấy Nó có quỹ riêng mà
-> It's true that UWCers are usually accepted to top US colleges. However, one should never go to a UWC if one ONLY considers it as a stepping stone. Apply only if one is really interested in the ideas of UWC. (You guys are lucky now because you can be pretty much sure that your future (I mean college) is sort of set. Before going to Mahindra, I had even thought that I would have to come back to Vietnam and study in schools like RMIT)

chị Hg` ơi
cho em apply sang USA
mà hiện h em đang học bên Uk có sang đc USA ko
e thực sự cần info sớm
chị nếu chat thì add nick em
ko thì cứ PM là đc

Chỉnh sửa lần cuối:
- Huong, never refer to people's names in regards to sensitive things like grade.
đấy là em nói vậy thui đó chứ có cơ hội tốt thì dĩ nhiên phải cố gắng mà đạt được ;)

To anh Bình: thank anh về suggestion, sẽ take more care about sensitivity of grades

Thực ra em vẫn nghĩ cái academic, dù considered less and less important, vẫn được coi là quan trọng trong mắt selection committee of Vietnam :), tất nhiên nó ko phải là tất cả, nhưng chắc chắn it's sth that counts :)

Hmm, về chuyện motivation, thì em phải thú thật là sau khi đến uwc em mới nhận ra được its ideals and real motivation. Còn khi em đọc về uwc ở trên website thì trong đầu em vẫn ko hình dung ra được lắm. Phải khi tiếp xúc với những con người thật, responsible and dedicated mình mới cảm thấy thực sự influenced. Nature của người Việt Nam là lo cho tương lai nên chắc chắn một điều ko có j là surprising lắm là cái hấp dẫn Vnese applicants of uwc is the chance for further education more than its idealistic vision at first --> it seems IMPRACTICAL for me to say that I am only interested in uwc ideals, I'm also interested in the chances I can have to get a good education in the future, then I can come back to my country, have a position in the society so that I can make some CHANGES :). Thế nên chắc chắn em sẽ ko quyết định đến UWC nếu sau 2 năm, mình sẽ quay về nước với một cái diploma bị rejected by all universities. That's what I think.

Em vào check ở Pearson College ở canada thì deadline là ngày 15-2,tức là hết hạn rồi đúng ko chị Hường...
Topic này mãi 14-2 mới có..Nộp đơn thế nào kịp đc bây giờ:((

Ko em ơi, deadline của trường khác, deadline của national committee khác, đọc lại guideline đi, tháng 3 cơ mà :)

To em Dũng: chị e rằng học bổng này chỉ cho học sinh đang học trong nước thôi :-?

em cũng muốn apply nữa
chị Hường ơi
năm ngoái em đc có 8.5 thui
liệu có cơ hội k ah ?:-/

ok em ạ, đừng ngại ngần gì, đúng là nếu học lực ko khá giỏi thì apply rất khó nhưng cũng ko cần quá cao :), chỉ cần nhìn vào người ta cảm thấy có thể yên tâm về khả năng của bạn là được (chị ko sure về một cái level nhất định mà selection committee đặt ra nhưng chắc chắn kết quả phụ thuộc vào sự kết hợp của nhiều yếu tố khác nhau, các bạn đừng phát ốm lên vì lo cái điểm trên lớp. Cũng cần lưu ý là personal quality là một yếu tố cực kì wan trọng các bạn nhé, quan trọng hơn academic đấy ;), ko phải cứ nhiều thành tích mới có hi vọng đâu. Người ta sẽ appreciate cá tính, những suy nghĩ chín chắn và phong cách sống trách nhiệm của candidate hơn là điểm tổng kết chói lòa :). Chói lòa mà chỉ biết đến mình, không có hoài bão, không có lòng yêu nước (nghiêm túc đấy, tất cả vietnamese uwcs mỗi người đều có một ước mơ làm được điều j` đó cho Việt nam :x) thì chắc chắn ko phải là một người mà selection committee muốn tìm đâu :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em cứ thử đi vì theo anh Bình chị Hường anh Đức thì GPA cũng 0 phải là quan trong nhất đâu mà :D. Lấy thứ khác bù vào em ạ :D. Thà thử rồi làm sao đó còn hơn là không biết không thử rồi sau đấy ngồi tiếc là 0 đc đọc cái này sớm hơn 1 năm :) ^^

Chị Hường ơi chị nói rõ hơn cái academic and campus life đi? How special?

Với cả sau 2 năm đấy xét vào đại học thì nó vẫn xét mình theo tiêu chuẩn HS VN- các nước thứ 3 đấy chứ?

Cám ơn chị nhiều lắm, cho bọn em biết cái này.

Ừ, hôm nay thứ sáu nên khá rỗi rãi, post luôn cho các em xem how special it is :x. Chị có cả ảnh của mọi người nữa nhưng chưa được sự cho phép nên chưa dám post, chỉ dám post ảnh của mình thôi :). Năm nay ko ai đến trường mình nữa (khóc tiếp :(() --> guess you are not very interested :D. I'll show u Mahindra and Pearson later ;)

Thế này nhé, vào uwc, các em sẽ được mix with students from countries all over the world (there will be even countries that you have never heard of before- cool isn't it :x). Sẽ có một loạt các hoạt động để các nationalities từ các regions khác nhau, speak mother tongue khác nhau (một điều đáng lưu ý là Spanish speaking community rất đông đảo :) ) được interact --> frenz :x.

Trong từng phòng em sẽ ở với các bạn ở các nước khác, ví dụ như chị ở cùng phòng với một chị Israel và 2 chị Hongkong :). Mọi người sống trên cơ sở tôn trọng lẫn nhau, with open discussion of any issue and mutual understanding :). Điều kiện ở rất tốt, trường rất quan tâm đến học sinh. Một năm thường có 2 hay 3 đợt đi du lịch, đi nước ngoài hoặc trong nước (hongkong rất bé nên chị có được đi Trung quốc và sắp tới đi Srilanka để làm Tsunami Relief Project)

Trời ơi kể thế này mệt quá em ơi, em hỏi câu ác quá :((

Thôi cố nốt này, đại khái là hay lắm, nhiều lắm 8-}. Hoạt động ngoại khóa được coi trọng rất nhiều. Có một đống activities, mostly initiated by students (cool again :x) . Như trường chị năm nhất có 4 categories để chọn mỗi category 1 activity: Service, campus support, action, creativity. Mỗi category có khoảng 5 chục hoạt động khác nhau :D. Chị bây giờ là leader của Environmental Action Group :D, tham gia badminton, Global concerns action team và Riding for the disabled association (nghe thì oai nhưng bản chất là đi dắt ngựa các em ạ :)) ). Anh Đức Mahindra thì là leader của pingpong :D.

Ừm, ngoài ra còn có rất nhiều những hoạt động ngoại khóa như Change Of Pace Day, UWC Day, International Curren Affairs Session, Student Support System, Global Issue Forum. Đồng thời trong tất cả những hoạt động đó + meetings của kí túc và college, mọi người được khuyến khích discuss and understand each other's opinions. Ở đây ai cũng được tôn trọng và tôn trọng những người khác em ạ :)

Guess that's quite a lot for you to swallow :D

Now are some visual illustration :D

Me and Vnese flag on UWC Day

My tutor group (on Christmas Evening :) )

International Evening (Orientation Week)

My roomies (pretty :x)

My block (in block activity_ barbecue on the beach _ so cool :x)

Câu hỏi cuối cùng, xét vào đại học theo tiêu chuẩn gì chị cũng ko rõ :D chỉ biết là các anh chị toàn được full scholarship thôi :) (đại khái là vẫn phải làm financial aid package mà em)

Hope that u find this useful :x

P/s: Chị có sở thích chụp ảnh (có mình trong ảnh B-) ) nên trông hơi đồng bóng tí :D --> thông cảm nghe hehe

Chỉnh sửa lần cuối:
(anh Bobby đẹp trai :X) vào UWC thik thế còn j, em nào có điều kiện thì nhanh nhanh lên. Lại còn có chị Hường tận tình giúp đỡ thế kia, không apply cũng phí. Mình mà trẻ lại 1 tuổi sẽ apply ngay, Hường nhey ;)

Chị Hường cho em hỏi cái em ngoài cùng bên trái trong bức ảnh thứ 3 là ai thế để em còn biết đường mà apply :))

Mệ, ông Long này chẳng có taste gì cả. Chị Hường cho em YIM hoặc email của em thứ 2 từ bên tay trái sang ảnh thứ 5 chị nhé :D :D

Em ý hàng lởm mà còn già nữa, có lấy YM em thứ 3 từ trái sang ảnh thứ 5 ko tôi cho :))
Em ngoài cùng bên trái ảnh thứ 3 trong có vẻ giống jpnese :D

Back
Bên trên