UWC scholarship program for 11th graders !!!

- thực ra em còn nghĩ một lý do nữa, là họ sợ viết sẽ làm mất lòng học sinh, hoặc viết quá nhiều/quá ít những gì cần viết, không biết phải cân đối nhiều ít thế nào... họ không muốn thể hiện ra cho học sinh thấy cái không mạnh, cái thiếu kinh nghiệm của mình

KR với Nga Lý mà học sinh không nổi bất trong lớp thì chắc tất cả mọi người cùng chết hết rồi chả có ai cô biết đâu :p cô KH yêu KR với NL lắm :D

- em Thủy quá may mắn nhé, biết về học bổng này từ sớm, tập trung chuẩn bị thật kỹ. em có rất nhiều lợi thế đấy. lại còn quen biết các anh chị trên này sẽ giúp đỡ em tận tình :)

Híc, sang trang sau mất rồi, nhắc lại nè, em nào muốn vào tham khảo forum UWC program từ năm ngoái 2005 thì vào link này nhé http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=21208 --> cũng có những kinh nghiệm của các anh chị, đặc biệt là anh Bình đó, anh Bình năm nay nói ít hơn :D

Còn về chuyện rec letter thì thực ra chị vẫn nghĩ nguyên nhân là các trường ở nước mình chưa có cơ chế support cho học sinh đi du học, mối quan hệ và sự quan sát của giáo viên đối với học sinh không đủ cơ sở để viết rec (hiệu trưởng vs học sinh, giáo viên toán vs học sinh chẳng hạn), mà viết rec lại ko nằm trong phạm trù công việc của các thầy cô nên rõ ràng chẳng ai muốn làm cả :(. Ví dụ như ở UWC chẳng hạn, chuyện viết rec trở thành một phần công việc của các thầy cô và cũng sau một quá trình quan sát dài lâu nữa --> mọi thứ trở nên dễ dàng hơn :).

Chỉnh sửa lần cuối:
ở trường nào mà chả thế hả chị :p thực ra không phải là nhà mình không support, chỉ là không có thói quen, e ngại trước cái mới thôi
(we Vietnamese are eager to learn & do new things, while American are ready to learn & do new things)
em không hiểu với một phần bé nhỏ học sinh đi du học thì các thầy cô lại phải chăm chú quan sát hàng trăm học sinh của mình để lúc nào cũng sẵn sàng viết rec letter mà làm gì.

nên vận dụng quan hệ cá nhân với các thầy cô biết mình rõ. tuy nhiên khi áp dụng vào cô KH thì lại phải xem lại điều đầu tiên: NGẠI!

ở trường nào mà chả thế hả chị :p thực ra không phải là nhà mình không support, chỉ là không có thói quen, e ngại trước cái mới thôi
(we Vietnamese are eager to learn & do new things, while American are ready to learn & do new things)
em không hiểu với một phần bé nhỏ học sinh đi du học thì các thầy cô lại phải chăm chú quan sát hàng trăm học sinh của mình để lúc nào cũng sẵn sàng viết rec letter mà làm gì.

nên vận dụng quan hệ cá nhân với các thầy cô biết mình rõ. tuy nhiên khi áp dụng vào cô KH thì lại phải xem lại điều đầu tiên: NGẠI!

1 phần do lớp học của mình đông. Với lại bên Mỹ học sinh có quyền xem Rec nếu bị reject. Nên những gì giáo viên viết thường là confidential, viết thoải mái hơn.

Đỗ Hồng Nam đã viết:
bên Mỹ học sinh có quyền xem Rec nếu bị reject. Nên những gì giáo viên viết thường là confidential
I dont get what you mean 8-|

tưởng rec let là confi hết chứ?

à mà hồi apply, em có cái guidance rec let, bây giờ muốn đọc quá :x cái đấy không biết người ta viết gì cho mình :p chả biết bọn ad-off nó có cho đọc không :">

mà mọi người cho em hỏi lam thế nào để có đc 1 buổi interview ấn tượng ah ?
@ chi Hường : năm ngoái chị viết essay về vấn đề gì thế ah ?

nguyễn thị vân anh đã viết:
mà mọi người cho em hỏi lam thế nào để có đc 1 buổi interview ấn tượng ah ?
@ chi Hường : năm ngoái chị viết essay về vấn đề gì thế ah ?

Thật khó nói là làm thế nào để có một buổi phỏng vấn có ấn tượng. Hồi năm ngoái, trước khi vào phỏng vấn, cũng rất hồi hộp... Khi mới bước vào phòng phỏng vấn cảm thấy rất khó thở... Nhưng nói được một vài câu thì thấy thoải mái hơn. Thật ra, khi phỏng vấn, điều quan trong là phải bình tĩnh, nói năng rõ ràng (không cần phải thật lưu loát) và phải tự tin. Còn về nội dung, be yourself, nghĩ gì thì nói như vậy thôi. Ngoài ra, nên tìm hiểu thêm về IB, UWC ect.

Good luck

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị có đọc qua đề essay năm nay nhưng ko nhớ rõ lắm về nội dung của nó, chỉ nhớ đại khái là đề tương tự như năm ngoái

Năm ngoái mỗi người phải viết 3 bài essay là:

_ Why UWC? (ko quá 350 từ)
_ Bài thứ 2 gồm 2 phần: Make an account of the chances you have had to mix with ppl from other countries và Kể về hoàn cảnh gia đình em (Cái này cả 2 phần ko quá 200 từ hay thế nào đó, đại khái là giới hạn)
_ Kể về một cái activity that means the most important to u :) (ko quá 350 từ)

Còn về interview thì trước khi interview cần hiểu rõ mình đang đi interview về cái gì :D --> tìm thông tin về uwc online và thông qua các anh chị, chuẩn bị sẵn một vài thắc mắc em có về uwc :), còn lại anh Quốc cũng nói rồi đấy :)

em thấy trong cái application form có chỗ nào nhắc đến nhạc cụ đâu nhỉ ?
Còn về cái appication form, mình in từ máy tính của mình ra rồi gửi hay phải nhận trực tiếp từ đâu hả chị ?

Sao lại ko có hả em, chỗ personal information, những câu hỏi ngắn, thể nào cũng có. Vì UWC còn là giao lưu trao đổi văn hóa nữa nên năng khiếu nghệ thuật rất được coi trọng (chị chẳng có tài cán gì đâm ra khổ, có buổi biểu diễn các thứ chẳng tham gia được :((--> hồi apply điền đoạn đó là đang học ghita, mà đến bây giờ vẫn ko biết đánh :(( )

Còn application form thì em có thể in ra rồi điền vào rồi gửi đi thôi, ko phải lấy ở đâu nữa (còn ở đâu nữa mà lấy :D). Em đánh máy hay viết tay đều ok cả, hồi năm ngoái chị viết tay hết :)

Chị Hường ơi, chị có thể gợi ý cho em về mấy bài essay lần này được không? Đây là lần đầu em viết nên chả biết viết gì cả. Nhất là mấy câu hỏi xem mình có contribute gì thì em tịt ngúm.

vậy ah
em cảm ơn chị và mọi người nhìu nha
em thì chẳng có tài lẻ gì cả
kiểu này k bít có làm đc cái gì k
:-/ :)
đành cố gắng hết mình vậy
mà mọi người cho em hỏi tý nha
co giáo em chưa từng viết rec bao giờ cả
em nhở người khác viết rồi đưa cô ký đc k ah ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Cô giáo sao lại ko biết viết rec, bảo cô giới thiệu con cho trường này con xin học bổng, viết tiếng việt cơ mà, gì mà ko biết, cuối năm tổng kết cô viết về nhà cho bố mẹ thế nào :D

Essay thì em phải cố gắng diễn đạt cho trôi chảy, vì sao chọn uwc thì em phải hiểu về trường đã rồi xem mình thích trường ở điểm nào, lập dàn ý ra rồi viết. Contribute thì với tư cách là một đại diện của Việt Nam, em có thể đem lại những gì cho môi trường đa văn hóa đó :), em sẽ có ảnh hưởng thế nào đối với các bạn đến từ các nước khác, những người chưa biết nhiều về Việt Nam

Đó là một vài gợi ý :), viết tốt nhá

Mà anh Bình chị Phúc, Quốc, Đức với Khoa đâu chẳng ai thèm trả lời j cả [-(

okay
em sẽ cố gắng hết sức
thiệt mà ......... cô giáo em thì là chúa lười , mọi năm toàn nhở con bé bí thư viết tổng kết thui
còn phần nhận xét riêng thì toàn nói chung chung thui
nếu có ai hỏi riêng thì toàn bảo là học hành vớ vỉn lại còn mắt tội ham chơi ect thui
chán lém
thế còn vụ ông hiệu trưởng thì sao ạ ?
hạn cuối là 27/3 nhỉ
trời ơi ........

----------

mà có vẻ năm nay nhìu người app nhỉ
phải bon chen lắm đấy

Chỉnh sửa lần cuối:
1, Impressive interview? --> Pass the first round first and we will discuss the next step later.
2, Recs: er, just general comments should be fine too. I remember my res were nothing special, espeacically the rec from my Math teacher, something like "giỏi, chăm, ngoan, tham gia tích cực phong trào trường lớp..." (er, no examples and can easily be applied for anybody T_T) I believe that people in the selection committee are fully aware of the problem and they don't really put much weight on the recs. They just need to know whether you are serious about the scholarship or not - i guess (just my thought - i'm not sure)
3. Playing an instrument is considered to be a creative activity (question 3 in the app.) or can be filled in as a hobby doing in leisure time (question 5).

Well, it's pretty much up to you how and where to fill stuffs in the application. But I guess try to put down as many points as possible, avoid overlapping in your values/accomplishments/whatever in one section to the others. Try to show as much of the YOU as possible.

Hope that helps. Good luck :)

----------

Cool stuff! Meet with UWC students around the world - check it out!
http://www.interuwcrelations.net/

các anh chị ơi, em hỏi 1 câu được ko ạ :)

trường BELLERBYS ở UK có là trường tốt ko ạ, em ko biết, anh chị có thể giúp em được ko ạ :)

keke, hình như ko đúng topic nhưng thôi ko sao :)

Đúng là off topic rồi em ạ, chị mù tịt về A level bên anh, hỏi các anh chị ở box khác em, mà cũng có mấy người đang học Bellerbys mà :)

Chị Phúc trả lời về recs rồi, chị cũng nghĩ thế đấy, các em chú trọng vào essays với điền thông tin hơn ý, đừng lo recs quá làm gì :)

okie
em đang lo vụ viết essay
thấy mình viết còn kém quá........ vừa rồi có ai thi QG k ah
3 essays liền

Back
Bên trên