Xa nhà nhớ món ăn Hà Nội

Thế là kể cả tao nữa là có 3 đứa dàn hàng ngang ngồi bệt vỉa hè, chống cằm nghếch mặt lên chờ phóng sự của Nga Cáo rồi đấy.

(không hiểu Sơn xoay xở thế nào với ngần đấy chị em một lúc nhề!)

Thế là kể cả tao nữa là có 3 đứa dàn hàng ngang ngồi bệt vỉa hè, chống cằm nghếch mặt lên chờ phóng sự của Nga Cáo rồi đấy.

(không hiểu Sơn xoay xở thế nào với ngần đấy chị em một lúc nhề!)

Trong lúc chờ đợi phóng sự của Nga, tao cập nhật tạm cho mày 1 ít thông tin đây, Hoa này.
Hôm qua bọn tao ăn tất cả những thứ trong danh sách mày gửi, ngoài ra có thêm bún mắm, bún bung, miến xào, miến măng gà, bánh đúc nóng, cháo gà, cháo trai, cháo cá, cháo sườn, bánh trôi tàu, bánh rán nhân thịt, gỏi hải sản, chả mực, chè sương sa hạt lựu... nước thì nước dứa, nước bưởi ép (đang mùa, ngon tuyệt), nước ổi, nước chanh, nước cam, toán loạn lên... đấy là cái bàn tao ngồi, còn 2 bàn nữa ăn những gì thì tao không biết hết:D

Tao với Ngọc ngồi khen ngợi Nga Cáo mất hơn 10 phút vì sự chu đáo của nó, không những đặt bàn mà còn gọi luôn 1 số món tất cả các bạn đều thích:D

Trong lúc chờ đợi phóng sự của Nga, tao cập nhật tạm cho mày 1 ít thông tin đây, Hoa này.
Hôm qua bọn tao ăn tất cả những thứ trong danh sách mày gửi, ngoài ra có thêm bún mắm, bún bung, miến xào, miến măng gà, bánh đúc nóng, cháo gà, cháo trai, cháo cá, cháo sườn, bánh trôi tàu, bánh rán nhân thịt, gỏi hải sản, chả mực, chè sương sa hạt lựu... nước thì nước dứa, nước bưởi ép (đang mùa, ngon tuyệt), nước ổi, nước chanh, nước cam, toán loạn lên... đấy là cái bàn tao ngồi, còn 2 bàn nữa ăn những gì thì tao không biết hết:D

Tao với Ngọc ngồi khen ngợi Nga Cáo mất hơn 10 phút vì sự chu đáo của nó, không những đặt bàn mà còn gọi luôn 1 số món tất cả các bạn đều thích:D

Khiếp quá nhỉ. Hôm ấy anh Hà Đăng Sơn có xuất hiện không?

Trong lúc chờ đợi phóng sự của Nga, tao cập nhật tạm cho mày 1 ít thông tin đây, Hoa này...

Thôi Mai ơi, mày đã mất công viết rồi, thì mày viết nốt đi, gọi là thay đổi giọng văn cho bà con đỡ bị ăn đi ăn lại 1 món, mà mày từ xưa đến nay vẫn nổi tiếng là văn hay chữ tốt, là học trò yêu của thầy Phú mà :D

Hôm nay tao ốm nằm nhà, viết chắc cũng chả lên lời được.

À, tao nhờ cái Mai 1 việc nữa, mày viết hộ tao 1 cái thư gửi cho bọn lớp mình, bảo tuần sau bố trí 1 bữa đi uống nước với mẹ con Quỳnh Anh vào tối thứ Ba hoặc thứ Tư nhé, cho cả bọn trẻ con đi cho chúng nó giao lưu với nhau là vừa, mạng ở nhà tao dùng Viettel, mail lại của FPT, nó không cho gửi, chuối lắm! Thanks mày.

Chúng mày ăn uống nhỏ nhẹ thanh đạm gớm nhểy! Thế rồi cuối bữa cả lũ lăn về nhà bằng cách nào?

Cái Mai này trông thế mà đúng là đểu thật nhá, biết tao ngồi đây không hành động được gì nên nó tả cho một tràng! Công nhận là trông nó thế mà đúng là đểu thật!

Thế cái Nhung cái Hạnh và Alex thế nào? Đứa nào bình luận cái đê!

----------

À quên gửi ảnh đi chúng mày ơi!

Chúng mày ăn uống nhỏ nhẹ thanh đạm gớm nhểy! Thế rồi cuối bữa cả lũ lăn về nhà bằng cách nào?

Cái Mai này trông thế mà đúng là đểu thật nhá, biết tao ngồi đây không hành động được gì nên nó tả cho một tràng! Công nhận là trông nó thế mà đúng là đểu thật!

Thế cái Nhung cái Hạnh và Alex thế nào? Đứa nào bình luận cái đê!

----------

À quên gửi ảnh đi chúng mày ơi!

Hoa kia, tao thấy mày ngồi bệt chống cằm lâu quá, mới sơ sơ 1 tý tin nhanh cho mày, lại bảo tao đểu à? Thế thì tao không kể chuyện bạn Alex dẫn theo 1 lô xích xông các bạn bạn ấy với bố bạn ấy với bồ của bố bạn ấy đến nữa. Ờ...\:d/ :beerchug:
Hôm qua, đông nháo đông nhào, ngoài những món Nga gọi sẵn ra, thì mỗi đứa gọi 1-3 món nữa, lung tung xòe :beerchug:

----------

Khiếp quá nhỉ. Hôm ấy anh Hà Đăng Sơn có xuất hiện không?

Xơn cứ gọi là trốn biệt tăm. Uổng công Nhung chuẩn bị điều trị toàn diện cả Hiệp lẫn Xơn.

Vào đây cảm ơn rối rít các bạn đến gặp Nhung và Quỳnh Anh hết sức đông vui. Lại thêm bạn Nga gọi mấy món đặt trước, toàn món ngon. Làm chị em vừa đến một cái là có đồ ăn luôn, không phải ngồi đợi gọi món nuốt nước bọt ừng ực ra.

Hôm đấy cả Nga 1 + Nga 2 đến hết sức đông đảo. Kèm theo đống khách ngoại quốc nhà Bích Hạnh, tất cả chui vào 1 phòng 3 bàn, nói chuyện rôm rả cứ y dư thể nà chợ vỡ ấy. Tao và Quỳnh Anh cũng nhân tiện mượn cớ có khách ngoại quốc giao lưu nên đặt luôn 2 ông chồng ngoại quốc của bọn tao vào bàn ngoại quốc, giả vờ anh ngồi đấy nói chuyện tiếng Anh cho vui, chứ thực ra là để bọn em nói chuyện tiếng Việt cho rôm rả thoải mái. Cả cái Hạnh cũng giới thiệu chồng lúc đấy là chưa cưới, giờ thành cưới rồi, qua quýt một chút, rồi cũng vứt anh ấy ở bạn ngoại quốc, giao lưu tiếng Việt với bọn tao. Hiệp mà ở đấy thì khối anh ngoại quốc ghen tị vì chắc chỉ có mỗi Hiệp được phép ngồi bàn Việt với toàn các bạn gái tre trung xinh tươi. Đấy, các bạn con đàn cháu đống cả rồi, mà bạn nào cũng vẫn càng ngày càng trẻ càng xinh càng duyên ra.

Tao chẳng nhớ những đứa khác ăn gì uống gì, vì cứ thấy đồ ăn các loại bê ra bàn mình rào rào. Bàn ngoại quốc các anh nhìn bàn mình ái ngại, chúng nó toàn con gái, toàn nhỏ bé xinh xinh, mà số lượng các loại bát đĩa vù vù vào bàn chúng nó phải gấp ba lần bàn mình. Tao chỉ nhớ món tao ăn. Là nem cuốn thịt bò nhá, bún cuốn thịt nướng (loại bún bé tí, chẳng biết tiếng Việt gọi là gì, chỉ biết ăn là ngon thôi), rồi mực rán này, rồi bánh rán mặn và một bát bún sườn dọc mùng to đùng. Đã thế ăn bát bún của mình chưa xong, lại chạy sang xin Hà Hằng cho ăn chung bún ốc của nó, rồi lại chạy sang bàn chồng xin anh cho em một ít miến xào lươn. Rồi tao cũng hể hả theo các bạn ăn thêm một cốc chè "chân châu hạt lựu" gì đấy, xanh đỏ tím vàng ngon đáo để. Ăn uống ào ào, nói chuyện nổ nhà nổ cửa, các chị quên béng mất chụp ảnh. Mãi đến lúc lục tục kéo nhau đi về thì bạn Quỳnh Anh mới nhớ lôi cái máy ảnh ra chụp gỡ mấy pô. Vì thế phải đợi bạn Quỳnh Anh về lại Úc cập nhật ảnh thì may ra mới có ảnh đăng lên đây.

Các bạn ra về hết rồi, bạn Nhung, bạn Châu và bạn Quỳnh Anh vẫn còn chọp chẹp, lại gọi thêm một đĩa xôi xéo chè hoa cau ăn lấy ăn để. Bạn Châu lúc đấy cũng mới sực nhớ ra là mua cho bạn Nhung một gói ô mai mơ, thế là các bạn lại ăn tiếp. Ăn từ lúc đặt đít xuống ghế ở quán, đến lúc cắp túi đi về.

Tường thuật xong, quay sang chửi thằng Vinh. Tao thơ ngây có ngờ đâu bị mày trêu tao, "rạng" với chả "dạng". Làm tao về nhà mới được bạn Nga văn hóa tiếng Việt cao, khai trí cho tao, tao mới hiểu mày chửi đểu tao. Mày cứ đợi đấy, lần sau gặp nhau 20 năm nữa, tao sẽ xử lý mày một trận cho nhớ đời, phải chạy thẳng lên Bắc Cực không dám về Việt Nam nữa.

Sướng thế! Tao thì còn lâu mới được về nhà ăn uống bải hoải quai hàm như thế để mà tường thuật nhem nhem chúng mày -> tức tối tức tối!

Cái Nhung đốc thúc Q.Anh gửi ảnh đi nhá!

Gớm khổ thân đến tận bây giờ mới chửi thằng Vinh xỏ xiên. Lần sau thì cứ nhờ tao thấy nó đểu mày đâu thì tao chửi tại chỗ cho.

Thì đã bảo về nhà được Nga Cáo khai hóa tao mới biết là thằng Vinh chửi tao. Chứ lúc trước có hiểu đâu mà chửi lại. Lần sau mày thấy nó xỏ xiên tao cứ chửi lại nó thẳng cánh, không phải đợi đến lúc tao nhờ, Hoa nhé.

Mà kỹ lại, tao mà là thằng Vinh tao cũng tức cơ. Chửi đểu cái Nhung mà cái Nhung nó đần nó lại không hiểu, đúng là phí công chửi.

ơ hay, không "dạng" thì thôi, anh chửi iem lúc nào hả Nhung?????

đấy mà gọi là chửi à? Đấy là "lỡm âu yếm".
đấy mà gọi là đểu à? Đấy là "rất đểu"

phải bình tâm mà phân tích vấn đề chứ Nở iem, nhớn bằng ngần này rồi mà cứ để chúng nó xui dại.

con thày dùi Cáo nhá, sọt đây sọt đây.

----------

Tao thơ ngây có ngờ đâu bị mày trêu tao, "rạng" với chả "dạng"

ừ, ừ.

lúc cần "dạng" thì lại bi bô nhảy chân sáo mặt "rạng" ngời.

lúc người ta tưởng mình đang bi bô thì mình lại "dạng".

:D

Tao chỉ nhớ món tao ăn. Là nem cuốn thịt bò nhá, bún cuốn thịt nướng (loại bún bé tí, chẳng biết tiếng Việt gọi là gì, chỉ biết ăn là ngon thôi)...

Cái món cuốn thịt bò này chính là "phở cuốn" đấy Nhung ơi.

Hôm đấy đông quá, lại ngồi xa trung tâm nên chả buôn bán được nhiều. Tao chỉ lo ngại mấy anh bàn bên cạnh ngất vì nhìn thấy mấy em nhỏ xinh ăn uống chả nhỏ nhẹ chút nào. Khiếp quá, sau bữa ăn đấy tao no đến tận ngày hôm sau. Mong có nhiều dịp chúng mày về nước để tao có cớ ăn uống no nê, chả mấy mà béo! :D

Hôm đấy đông quá, lại ngồi xa trung tâm nên chả buôn bán được nhiều. Tao chỉ lo ngại mấy anh bàn bên cạnh ngất vì nhìn thấy mấy em nhỏ xinh ăn uống chả nhỏ nhẹ chút nào
Nga à, các anh bàn bên cạnh thấy các món ăn nhào nhào vào bàn mình, quay sang nhìn bọn mày nhỏ xinh, quay sang nhìn tao to đùng, mới gật đầu đánh rập một cái: "Công nhận con Nhung này ăn nhiều thật". Làm chồng tao xấu hổ, phải ăn bớt đi so với thường ngày, vì sợ mang tiếng cả vợ cả chồng háu ăn.

đấy mà gọi là chửi à? Đấy là "lỡm âu yếm".
đấy mà gọi là đểu à? Đấy là "rất đểu"
Anh Thằng Chí Vinh kia, dạo này xa Nở lâu nên tính tình thay đổi thế. Ngày xưa cứ thấy mặt Nở ở đâu là anh Chí ngồi cái phệt xuống, cào mày cào mặt chửi Nở. Giờ xa mặt cách lòng, lại nhớ thương Nở hay sao mà chuyển sang giọng "lỡm âu yếm". Hay giả vờ "lỡm" chứ thực ra vẫn chửi đểu Nở đấy.

Tiếc quá lần này về không gặp Hiệp ăn rau muống chấm tương. Nghĩ đi nghĩ lại, định thông cảm cho Hiệp việc công việc nhà không ra vui chung với các bạn được. Nhưng nghĩ kỹ lại, có khi Hiệp hôm đấy tránh, ngại là giai duy nhất trong đống gái bọn tớ. Như Sơn ấy, cứ mỗi lần bọn tớ hẹn ăn uống là nó lại giả vờ đi công tác trốn biệt tăm.

Tiếc quá lần này về không gặp Hiệp ăn rau muống chấm tương. Nghĩ đi nghĩ lại, định thông cảm cho Hiệp việc công việc nhà không ra vui chung với các bạn được. Nhưng nghĩ kỹ lại, có khi Hiệp hôm đấy tránh, ngại là giai duy nhất trong đống gái bọn tớ. Như Sơn ấy, cứ mỗi lần bọn tớ hẹn ăn uống là nó lại giả vờ đi công tác trốn biệt tăm.

Nhung đừng "có khi" thế oan anh em. Chả biết Sơn thế nào chứ mình từ hồi học lớp Anh đến tận bây giờ có bao giờ ngại ngùng gì "trong đống gái" đâu. Mà có một gái mình cũng chả sợ.
Thế đốc thúc nhau gửi ảnh thế nào rồi? Nói thế thôi chứ xem ảnh "đống gái" nhỡ mình lại sợ thì sao?

Hiệp à, hiện nay trưởng ban chụp ảnh vẫn còn đang tiếp tục giao lưu với các bạn ở Việt Nam, hình như hôm nay mới bay về lại Úc. Phải đợi đến khi nó về lại đến đây thì tôi mới khủng bố nó đòi gửi ảnh được. Hiện tại chỉ có điều khiển từ xa, nhưng xa quá nên sóng truyền hình không đến nơi được.

Quên nhỉ, lớp Hiệp ngày xưa cũng đông đảo chị em. Hiệp mà nhìn ảnh có khi chẳng sợ, mà lại khẩn thiết xin phép vợ ra ngay Hà Nội gặp các bạn khẩn cấp. Bây giờ bạn nào cũng "gái có con trông mòn con mắt", xinh tươi gấp mấy lần hồi đi học ấy. Mà các bạn bây giờ không những đẹp người lại đẹp nết nữa, nói chuyện duyên dáng, lại khéo nữa. Ối giời, Hiệp mà gặp các bạn bây giờ có khi lại xin phép quay lại sống ở Hà Nội không biết chừng.:D

Sắp Trung thu rồi này. Bà con có kế hoạch đi đâu, làm gì không? Post lên cho mọi người biết với nhé.

Mấy hôm nay thời tiết HN đúng là mùa thu rồi nhỉ? Nắng rực rỡ mà không nóng quá. Gió bắt đầu khô khô. Bầu trời thì trong veo. Nhớ hồi cấp 3 đi học về, đạp xe thong thả qua hồ Giảng Võ, mùa này là dễ thương nhất. Mà khách sạn Hà Nội hồi ấy sao mà đẹp thế.
Mùa bưởi, mùa hồng ngâm, cốm non với chuối chín, mùa bánh nướng bánh dẻo rồi đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngay lúc này tao đang ở Hà Nội.
Bây giờ là hơn 6 giờ sáng. Tao đang ở trong một cái phòng khách sạn.
Ngồi ôm cái máy tính cao hứng viết lách nọ kia để pờ-rì-zen, ngẩng lên đã thấy hết đêm rồi. Thế là thông luôn, chả ngủ nữa.
Nhìn xuống đường, lâu quá rồi mới thấy phố cổ Hà Nội buổi sáng sớm. Tị nữa khéo tha thẩn ra số 5 Hàng Gai, uống cà phê "nâu trứng". Một cái ghế con con, cầm tờ "nhật trình". Chắc cũng chỉ có lúc này là thư thả thôi. Cả ngày hôm nay là hectic lắm đây. Sao mình thèm có nguyên một buổi chiều thật là rỗi hơi thế, cùng thằng bạn thân ngồi hễu ở quán cà phê vỉa hè phố Nguyễn Du nhìn ra hồ "Hit-le", ngắm giời ngắm đất, ngắm nắng vàng ơi là vàng, ngắm các em gái xinh ơi là xinh đi qua.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngay lúc này tao đang ở Hà Nội.
Bây giờ là hơn 6 giờ sáng. Tao đang ở trong một cái phòng khách sạn.
Ngồi ôm cái máy tính cao hứng viết lách nọ kia để pờ-rì-zen, ngẩng lên đã thấy hết đêm rồi. Thế là thông luôn, chả ngủ nữa.
Nhìn xuống đường, lâu quá rồi mới phố cổ Hà Nội buổi sáng sớm. Tị nữa khéo tha thẩn ra số 5 Hàng Gai, uống cà phê "nâu trứng". Chắc cũng chỉ có lúc này là thư thả thôi. Cả ngày hôm nay là hectic lắm đây. Sao mình thèm có nguyên một buổi chiều thật là rỗi hơi, cùng thằng bạn thân ngồi hễu ở quán cà phê vỉa hè phố Nguyễn Du nhìn ra hồ "Hit-le", ngắm nắng vàng ơi là vàng, ngắm các em gái xinh ơi là xinh đi qua.

Tự thưởng cho mình một buổi chiều đi Hiệp ~o)
Cau có như tớ, mà sáng nay bước ra ngoài, đi bộ vài bước, không ngăn nổi cười tủm tỉm một mình một cách ngớ ngẩn ;))

Tự thưởng cho mình một buổi chiều đi Hiệp
Cau có như tớ, mà sáng nay bước ra ngoài, đi bộ vài bước, không ngăn nổi cười tủm tỉm một mình một cách ngớ ngẩn

hehe, demiMai,
thằng Hiệp có mù màu không thì bảo? Đèn xanh bật xanh lè, lại còn nhấp nha nhấp nháy nữa này.

nhớ quay phim chụp ảnh.

mới lại, mày tranh thủ đảo về chuồng chim lục lọi đống thư tịch cổ thật kỹ đi, plssssssss:D .

xxx, ngồi bờ hồ "Hit-le" tao tưởng chỉ ngắm thấy các em trai xinh ơi là xinh thôi chứ.

quên mất, xa nhà rất nhớ món ăn Hà nội.

mới lại, mày tranh thủ đảo về chuồng chim lục lọi đống thư tịch cổ thật kỹ đi, plssssssss:D .

xxx, ngồi bờ hồ "Hit-le" tao tưởng chỉ ngắm thấy các em trai xinh ơi là xinh thôi chứ.

quên mất, xa nhà rất nhớ món ăn Hà nội.

Vinh hôm nay lại đổi avatar à? Chứng tỏ mày cũng lây tý "bệnh" mùa thu Hà Nội rồi :D

biết ngay anh chị hôm qua è é e. Thế mày lây tí "gì" của th Hiệp chưa?

nói chung mùa thu HN dễ kích động lây nhiễm lung tung, cũng biết là thế.

avatar tao đổi hôm nọ, tới hôm nay xem ra đủ rồi, lại quay về như cũ thôi.

xa nhà nhớ món ăn Hà nội.

Back
Bên trên