Sinh học... Vào đây để bàn luận!

Re: Sinh học... Vào đây để bàn luận.

Cho em được chen ngang chut! Hiện tại e đang bắt đầu tham gia đề tài của 1 cô trong bộ môn như ngày trước có nói vs anh Hiếu! Tụi e mới vô, đã làm đề tài cùng rồi nên kiến thức còn hạn hẹp! Ko bít anh Hiếu hay mọi người có ai có tài liệu về Chuyển gen ( ở TV thì càng tốt) cho e mượn! Hoặc tài liệu trên mạng?

Cho em được chen ngang chut! Hiện tại e đang bắt đầu tham gia đề tài của 1 cô trong bộ môn như ngày trước có nói vs anh Hiếu! Tụi e mới vô, đã làm đề tài cùng rồi nên kiến thức còn hạn hẹp! Ko bít anh Hiếu hay mọi người có ai có tài liệu về Chuyển gen ( ở TV thì càng tốt) cho e mượn! Hoặc tài liệu trên mạng?

Anh chỉ có tài liệu tiếng Anh thôi. Nếu muốn tiếng Việt thì tìm thử trong Tạp chí CNSH, tạp chí Sinh học, Di truyền ƯD xem thế nào.

Em muốn tài liệu kiểu gì? Protocols (lab manuals), Stratergies (reviews), textbook hay articles (scientific reports)? Nói chung cách nhanh nhất thì dùng google = keyword tiếng Anh. Thấy sách hoặc bài báo nào thì copy link đấy, lên SHVN nhờ các anh chị trên đó load cho. Cái gì chứ sách tặc về CNSH thì dân Việt chẳng kém dân Nga, TQ là mấy. Có nhiều nick ng Việt mà bọn nó phải kính nể ấy chứ.

Vào nhận người quen, hehe, mình cũng học sinh cô Dung, nhưng thuộc loại cá biệt chứ không phải thành đạt :D .

Khoa công nghệ sinh học thì hiện giờ vẫn ở trên Cầu Giấy, hệ thống quản lý không chung với lớp Công nghệ sinh học trong khoa Sinh học ở trường ĐHKHTN ở Thanh Xuân đâu.

Nếu đăng ký vào ngành Công nghệ sinh học cũng nên cân nhắc vì ngành này lấy điểm cao hơn (thường là khoảng 22/3 môn so với 17/3 môn Toán Hóa Sinh của ngành Sinh học). Sinh viên Công nghệ sinh học mặc định là chỉ được chọn 1 trong 4 chuyên ngành ứng dụng nhiều trong Công nghệ - Hóa sinh và Sinh lý thực vật, Vi sinh, Tế bào học và Mô phôi, cuối cùng là Di truyền học (có thể chọn các chuyên ngành khác nhưng khó :D). Mà sao mình học ngành Sinh học chẳng nhớ là có tiếng Latin :-??

Học bổng có một số: những người top 3 năm 1 có thể chọn đi Nga, năm 2, 3 hay có giáo sư bên NUS (Singapore) sang phỏng vấn, năm 4 thì chuẩn bị DE (đi Đức) ... đấy là liên kết với trường, còn tự tìm bên ngoài thì ...

Thi ĐH năm mấy cũng có thể thi tiếp vào Cử nhân tài năng được, với điều kiện phải được ít nhất Top 3 điểm thi đại học, sẽ được mời đi thi Toán (hic hic, ặc ặc) và IQ + EQ (chỉ số thông minh + chỉ số cảm xúc 8-} ). Điểm thi mấy môn này không quyết định mà là điểm cộng thi thành phố, quốc gia cơ :D , nhưng cần lưu ý Toán mà dưới 3 coi như liệt, bao nhiêu điểm cộng cũng vô ích :p. Trong quá trình học ở lớp Cử nhân tài năng có thể bị ra, mà bên ngoài cũng có thể vào (nhưng nói chung là hiếm lắm).

................................................................
Cây cà chua A thích nghi tốt hơn với điều kiện môi trường, do hệ gen (genome) quy định. Vì các yếu tố bên ngoài giống nhau (môi trường, hình thái, pha sinh trưởng), nên nếu có khác nhau chỉ là từ các yếu tố bên trong thôi.

To Chị Yến: 3 nhóc bạn e đang học Biotech của Hus ở Cầu Giấy nè??? Thế về sau lên khoa có việc thì lại đi từ TX ra CẦU GIẤY à?

To Anh Hiếu: Em có nghe anh CAO VIÊT ANH-Biotech của HAU, năm thứ 3... cũng biết anh, hỏi anh có pải cùng quê Hải Dương với anh ý không? Anh ý khiên, nên tìm đọc những báo cáo KH của những đề tài về vấn đề mình đang làm thì sẽ hiểu hơn, mà nghe đâu 30$/ 2 trang????

To Anh Hiếu: Em có nghe anh CAO VIÊT ANH-Biotech của HAU, năm thứ 3... cũng biết anh, hỏi anh có pải cùng quê Hải Dương với anh ý không? Anh ý khiên, nên tìm đọc những báo cáo KH của những đề tài về vấn đề mình đang làm thì sẽ hiểu hơn, mà nghe đâu 30$/ 2 trang????

chắc là nhầm với ai rồi. Anh là amster thì làm sao quê HD được. SV VN thì làm gì có tiền mà trả. Em cần báo gì thì ném lên SHVN, các anh chị LHS load cho về đọc. Mỗi tội em phải hiểu và tìm được bài báo nào mình cần. Chứ báo thì Google Scholar hay PubMed nhiều như rác.

Anh nghĩ em nên bắt đầu bằng 1 cuốn SGK về vấn đề này, sau đó đọc review sâu và rồi đi tìm các article liên quan gần nhất đến nghiên cứu của em. Đó là cách anh vẫn làm. Ah, có thể thay Wikipedia = sách giáo khóa (quảng cáo).

tự dưng hôm nay vào xem hồ sơ cá nhân của anh Hiếu, đọc phần sở thich, choáng, đúng là dân Bio

cả nhà ơi,đang chán đời đây.Biết là câu hỏi này nên chuyển sang chủ đề hướng nghiệp cho thành vien thì hơn,nhưng ở đây toàn bậc tiền bối nên em cứ hỏi các bác vậy:( ~x( ~x( ~x( ~x(

Em đã quyết định thi ngành sinh học của ĐHKHTN rồi,nhưng mà các bậc phụ huynh lại bảo:sau này bố mẹ về hưu rồi là con phải nuôi cả bố mẹ,cả em con nữa (năm tới đây nó mới học lớp 1,chắc chắn em phải nuôi nó) nên bố mẹ khuyên em thi trường nào để sau này có công việc ổn định chứ đừng thi khối B nữa vì cái ngành đó không biết nó như thế nào,mấy cái ông lãnh đạo thì cứ nói chung chung ai mà biết được.Thế nên bố mẹ em bảo là thi vào khoa kế toán hoặc đầu tư chứng khoán của Học Viện Tài Chính,cứ kiếm được công việc ổn định rồi sau này thích học gì thì học,lúc đó có đi học ngành sinh học cũng không ai cấm.Về phần em thì em thấy người lớn khuyên cũng nhiều nên có lẽ phải xem xét lại bởi phụ huynh bao giờ cũng là người đi trước ,cũng phải xem xét kỹ chứ không nhất nhất theo ý mình được mà phải tham khảo

các bác thấy thế nào?Điểm khối B của em thì chắc chắn cao hơn khối A ròi nhưng mà không được học theo khối B thì em thấy ức chế quá

Tự em đã có câu trả lời rồi, còn hỏi gì nữa :) Em cứ thi ngành nào em thích, cơ hội thành công/xin được việc thì ngành nào cũng như nhau cả thôi, vì đó là do em

Chuyện chọn trường, mình thích trường nào thì vô trường đó, nếu trong tầm với của mình! Đừng quá lệ thuộc vào gia đình... nhìn tao nà, bị papa phệt cho vô HAU, bi h thành ra cũng húi tiếc! Nhưng Biotech của HAU thì cũng hay chứ bộ!

To chị Hằng:
Mặc dù em ít tuổi hơn chị lại là đàn em , nhưng em vân muốn bày tỏ ý kiến của mình. Em hoàn toàn ko đông ý với ý kiến của pama chị. Chả có cơ sở gì bảo là khối B không an toàn, CÔng nghệ SH và công nghệ thông tin là hai nghanh mũi nhọn của thế kỉ 21. Về sau đất nước phát triển cơ hội sẽ nhiều,. Hơn nữa bay h ai cũng đổ xô đi học Kinh tế.Nếu mình không có khả năng học kinh tế mà cứ chạy theo mọi người thì làm sao mình cạnh tranh được vơi người ta, rồi về sau ra đơi chỉ đi làm thuê cho thằng giỏi hơn.
Nói chung chọn nghanhf là phải theo đam mê và tài năng.

Chị cố lên thi lần này thật tốt vào nhá, mà lâu lắm khôgn gặp chị rồi nhở. :D

hỏi ngược lại (không phải là vặn vẹo đâu)
Em có cơ sở gì để nói công nghệ sinh học ở nước ta sẽ phát triển (ở nước khác thì chắc chắn còn nước mình thì chưa biết),mẹ chị cũng có một chú bạn làm về ngành này,chú ấy cũng nói CNSH là ngành mũi nhọn nhưng mà bực ở chỗ là các chương trình tư vấn bây giờ toàn về kinh tế,tức thế cơ chứ,cứ làm như ai cũng thi kinh tế không bằng ấy.Mà đúng là bây giờ ai cũng đổ xo vào kinh tế,chắc sẽ có lúc thừa người,lúc đó cạnh tranh khốc liệt,mình thì mù tịt về cái này chắc không địch lại chúng nó
Nói chung làm nghề gì cũng thế thôi,cũng tuân theo thuyết chọn lọc cả.ai làm được thì sẽ thành đạt,ai không được thì sẽ bị đào thải (khỉ gió,lại nhiễm sinh rồi)

Hôm nọ chị cũng hỏi ý kiến cô Dung,cô cũng nói chọn nghề phải hợp với năng lực,chị định không thi tài chính mà thi Luật khối A (vì Luật là sở thích thứ 2 sau sinh học) nhưng mà về nói với mẹ chị thì bực mình lắm cơ,mẹ chị bảo năm ngoái cho chị quyết định rồi nên năm nay...phải theo bố mẹ,ức chế không chịu được.Bố mẹ đang chuyển sang giai đoạn cưỡng chế,không lẽ mình cũng chuyển từ đối thoại sang đối đầu.Từ đầu hè đã thống nhất là nếu năm nay thi không được (làm quái gì có chuyện đấy,năm ngoái hỏng là do làm bài kiểu trắc nghiệm, không chịu lý giải gì cứ viết kết quả luôn :D) thì mới theo bố mẹ,tự nhiên quay ngoắt 180 độ,không hiểu bố mẹ chị bị ai xui khiến :(( :((
(hay là cố thi trượt khối A hả cả nhà :D)

Chỉnh sửa lần cuối:

Okie... NST đưa ra vài ý kiến như sau:

Về fía fụ huynh, dzì sao lại cho là ko an toàn, bởi lẽ người lớn vẫn cho rằng khối B là ít trường, là điểm cao, và đặc biệt năm nay lại thi kiểu test! Nên ko dám mang con mình ra thí nghiệm ở những trường cao điểm! Như tui, tao, em nè, năm ngoái đăng ký vô Biotech HUS cho xong, kêu cao quá, gia đình ko cho đk, vô Biotech HAU thôi con ah! Cuối cùng, 18,5... nản!

Chuyện Biotech hiện nay là gì, ở VN như thế nào thì hãy mua quyển Nhập Môn CNSH của thầy Hổ mà xem và đánh giá hết tầm quan trọng của nó! Không bảo là Môi trường ko hay, ko bảo là các ngành khác ko hay!....

Hoan hô anh Mìn đã ủng hộ Biotech và Môi trường. Công nhận là thi theo kiểu MCQ là một đổi mới .<:p
To chị Hằng: cái đấy ko phải ko có cơ sở đâu ạ, đấy là chính cụ Hiền 12 Sinh kính yêu suốt ngày nói đấy ạ. Khổ thân chị thật bị bố mẹ bắt ép ngay cả chính tương lai của mình. Thôi mong chị cố gắng có một quyết định đúng đắn.:D

Bố mẹ thương con nên có hơi áp đặt cũng là chuyện bt :|Lại nhất là một sự kiện quan trọng như thi đại học :| :-? Pama chị đã chuyển sang giai đoạn cưỡng chế rùi thì khó lòng vận động công tác cải tổ tư tưởng nữa ;) Nhưng em nghĩ chị có thể đăng kí thi hai khối A&B mà :D Dù sao cũng chung môn toán hóa, môn sinh lại là môn chuyên rồi :D Lợi cả đôi đường :D
Hic, em chỉ dám có ý kiến vậy thôi, chứ em cũng biết thi đại học khó lắm :|Một khối đã đủ phê :| Thi hai khối lại càng nặng nề và áp lực :|
Chúc chị thành công :x

Nói vầy nè cho đơn giản! Lý do bắt ép của gia đình, ko đến nỗi lớn, nhưng do mày đã miss 1 năm, nên mọi người hoảng là điều dễ hiểu!

Thứ hai, theo cụ Hiền nói, tao nghiệm cũng thấy đúng, đó là đã thi thì nên 1 khối, đừng kiêủ chuyên về B, A chỉ là gọi là... nhưng sao? Khi thi A xong, làm vớ vẩn, ức chế, đêk là B được! Thành ra sôi hỏng bỏng không? Tuỳ trường hợp nếu mày đỗ cả 2 khối! Đó là suy nghĩ của tao! Tao cũng thấy nó đúng, và mày nên tiếp thu những lời của thầy cô giáo vfa những người từng trải! ^^

NGoài ra, cũng có 1 cách khôn khéo để mày thoát đó là cách chọn NV 2, hãy thật cẩn thận khi chọn NV 2 ...

Ôi nghe thi ĐH như vậy cũng thấy lo quá, chả biết đến lượt mình thì sẽ ra sao đây hic.:(

các anh/ chị/ bạn/ em trả lời giúp câu này nhá:
các cơ chế giúp dịch mã đc chính xác

ai giúp em 1 câu về tiến hóa- thích nghi với:
một loài động vật có vú ở vùng cận cực bắc có cấu tạo gồm có
+hệ trao đổi chất gần giống với động vật máu lạnh
+dùng răng để đào đường hầm
+lông dày ,màu trắng
+đuôi dài = thân = 5cm
+sống thành từng đàn 80 con, hệ thống hang lớn ( ~5km)
Câu hỏi rất mở : tìm những hình thái của loài bị biến đổi khi nhiệt độ trái đất tăng lên từ 2-5 độ C

các anh/ chị/ bạn/ em trả lời giúp câu này nhá:
các cơ chế giúp dịch mã đc chính xác

Hic híc, câu hỏi ở đâu ra mà "khó" thế? Nếu khu trú phạm vi thuật ngữ "dịch mã" = từ mRNA trưởng thành đến polypeptide thì quá trình này diễn ra khá thụ động. Những cơ chế chính của tế bào nhằm kiểm soát và điều khiển thông tin di truyền nằm hết ở phía trước và phía sau quá trình này. Tôi cũng tò mò ko biết đáp án câu này thế nào 8-> (có lẽ trình bày nguyên tắc bổ sung giữa đối mã trên tRNA và bộ ba mã sao trên mRNA? + cơ chế hoạt động của tRNA mang chọn lọc các a.a + mô tả lại quá trình dịch mã là hết ý \:d/ )

Những cơ chế thú vị có thể liên quan đến điều hòa dịch mã:
+ Thành phần và hàm lượng các loại amino acid nội bào (có nhiều trường hợp dịch mã bị gián đoạn đột ngột hoặc điều khiển do thiếu một số amino acid nội bào).
+ Cơ chế nhận biết điểm kết thúc dịch mã trên mRNA
+ Cơ chế bắt giữ quá trình dịch mã do RNA interfering

em cũng chưa biết đáp án cái câu đấy, em chỉ nghĩ ra đc cái nguyên tắc bổ sung giữa đối mã vs mARN, nhận biết đầu 5' bằng mũ guanin, rồi thì tín hiệu kết thúc,
thực ra cái từ " cơ chế" đã rất mông lung, ko biết phải trả lời làm sao.
còn cái ARNi anh nói đến có phải là một ptu ARN mạch kép bổ sung một phần vs mARN trg thành và có tác dụng ức chế dịch mã ko ạ? cái này em đọc tiếng Anh nên cứ bập bõm , ko biết có đúng ko?

Back
Bên trên