Sinh học... Vào đây để bàn luận!

Trần Nhật Anh
(Trần Nhật Anh)

Điều hành viên
Cái này dành cho tất cả các bạn học chuyên sinh. Dĩ nhiên là không phải chuyên sinh cũng có thể vào hỏi han bàn luận. Nhưng chỉ hỏi về môn sinh nhé.

Câu đầu tiên muốn hỏi các anh chị S12:
Cái phần thuật ngữ trong quyển phillips nó ở chỗ nào ạ?
Định nghĩa mixen?

Re: Sinh học... Vào đây để bàn luận.

để tớ bình luận câu đầu tiên :D cứ ko học sinh thì tưởng hay chứ càng học càng thấy chán chết .

Cái đấy người ta viết ở ngay chỗ đầu ý
Đại khái là đầu kị nước rangoaif còn ưa nước thì vào trong

Thế còn đơn vị S (đo độ lắng gì đó của riboxom) thì sao ạ?

Hic môn Sinh lúc đâu em được mấy cô dạy khá hay dạy nên cũng thấy thích, nhưng sau kì thi tốt nghiệp THCS thì em xin đủ với môn Sinh 8-| 8-|

Vũ Thiều Hoa đã viết:
để tớ bình luận câu đầu tiên :D cứ ko học sinh thì tưởng hay chứ càng học càng thấy chán chết .
Cũng tùy người thôi em ạ.Với chị thì nó ko đúng :)
2 Nhật Anh :đây là những j chị có thể trả lời em ngay lúc này (ko được cụ thể lắm đâu :| ) S là chữ cái đầu của Svéberg - đơn vị đo tốc độ lắng của các tiểu phần trong li tâm siêu tốc - là hàm số của kích thước ,khối lượng và hình dáng của tiểu phần.(Sinh học 10-11-12 nâng cao- Đỗ Mạnh Hùng)
Tiểu phần nhỏ 40S ở Eukaryota và 30S ở Prokaryota
Tiểu phần lớn 60S ở Eukaryota và 50S ở Prokaryota.

các ấy ơi, tớ bi giờ đang rất down môn sinh, nhưng mừ trong chương trình học sắp tới của tớ sẽ có rát nhìu, vậy tớ phải học từ đâu và ntn bi giờ

Hơ hơ, chị viếtnhaamf mà em ko nhận ra ah?
mixen là đầu kị nước vào trong còn ưa nước ra ngoài, mình có thể tự suy luận ra được từ mấy cái bài chỉ dạy chung chung. Còn hệ số lắng là khi cho riboxom vào máy li tâm thì đo , sau khi quay xong tính vận tốc----> tìm đựoc !còn S là ddown vị đo của nó

Bây giờ em lại có mấy câu để hỏi:
1- (đây là câu cô Dung hỏi hôm trước) Tác dụng lọc của carotenoit là gì?
2- Clo là nguyên tố vi lượng hay đa lượng?
3- Sn theo tiếng việt là nguyên tố hóa học gì?

Nguyễn Vĩnh Nam đã viết:
các ấy ơi, tớ bi giờ đang rất down môn sinh, nhưng mừ trong chương trình học sắp tới của tớ sẽ có rát nhìu, vậy tớ phải học từ đâu và ntn bi giờ
:eek: 29/7 cho tớ hỏi vì sao VN lại học sinh thế? :-/

2 Nhật Anh
Theo anh thì tác dụng lọc của carotenoit là hấp thụ những bước sóng ánh sáng mà Chl ko hấp thụ hết được hoặc có thể gây tổn hại cho nó (nhìn vào phổ hấp thụ thì thấy carotenoit hấp thụ mạnh ở vùng lam, chàm, tím_những bước sóng mà Chl a hấp thụ rất ít)
Theo anh nhớ thì các ntố đa lượng là
CHONSPKMgCaFe
vậy thì đương nhiên Cl phải là ntố vi lượng rồi
Sn theo tiếng việt thì là thiếc thì phải
Anh em mình cùng post bài về sinh lên đây nhiều nhiều nhé

các anh chị cho iem hỏi học thêm Sinh ở đâu thì tốt ạ :D

Anh Duy ơi, Em thắc mắc cái Cl là vi hay đa lượng. Bởi vì trong sách thì Cl không nằm ở đâu cả.
Rất vui vì anh đã trả lời em. Em cứ tưởng topic này down rồi.

Anh ơi, em muốn hỏi nữa: Có phải là quang lý và quang hóa là hai quá trình xen kẽ nhau không?

Theo anh nếu xét về từng quá trình cụ thể thì chẳng có gì xen kẽ
Nhưng nếu xét trong cả pha sáng, trong chuỗi truyền e- thì đúng là có liên quan mật thiết (nhìn vào chuỗi truyền e- ko vòng thì thấy rõ)
À em gửi cho anh hình chu trình Kreps em download đuọc ko (hình của em hoàn toàn có thể tốt hơn hình của anh mà)

Em thấy trong các cửa hàng sách bán rất nhiều sách Sinh 8-|
Vậy thì nên mua sách nào? mua ở đâu là tốt nhất hả anh chị? :-/

hiện tại em mới có vài quyển như Phillips Chilton và mấy quyển về Vi Sinh vật :x

mọi người trả lời cho iem cái kâu mà học thêm Sinh ở đâu thì tốt đê :((
với cả thi anh và thi sinh có trùng ngày hông ạ :-?

Nguyễn Minh Phương đã viết:
mọi người trả lời cho iem cái kâu mà học thêm Sinh ở đâu thì tốt đê :((
với cả thi anh và thi sinh có trùng ngày hông ạ :-?
Hồi trước chị học thầy Hiền ở chỗ xóm Hạ Hồi ý...
còn giờ đang đi kiếm lớp thầy Hiền mà vẫn chưa xong :x :x
Học thầy Hiền được cái cẩn thận...
Thi Sinh và Thi Anh hình như ko trùng em ạ..
Hòi thi Ams chị ốm nên cóc thi Sinh.. thi xong Háo về biết trượt rồi.. ;;)

Sách Sinh thì chỉ cần học hết mấy cái sách mà thầy cô ghi cho là đã đủ ốm rồi. Nếu theo chị nhớ không nhầm thì có: Sinh lý thực của thầy Vũ Văn Vụ, Sinh Thái học của thầy Vũ Trung Tạng, Có 1 quyển gì đó về di truyền đen đen, dày dày, Phillips Chilton, Đỗ Mạnh Hùng(1,2,3). Học, hiểu, và nhớ hết mấy quyển đấy là quá ổn rồi. Không cần phải tìm cao siêu ở đâu làm gì.
Mà có em nào nhìn thấy quyển: Chuyên đề Công nghệ Sinh học của Thầy Kiều Hữu Ảnh không? Nếu ai thấy thì nhắn cho chị cái địa chỉ nhé, chị nhờ bạn chị tìm mãi mà không có được :((

Ấy chết chị ơi, người ta không học đội tuyển thì mua mấy quyển ấy làm gì.

Em hỏi cái này: Trong hô hấp các nguyên liệu hô hấp bị biến đổi thành các chất trung gian thì làm sao có thể quay vòng được ạ?

Hôm trước cô Hương nói hệ tuần hoàn kín của cá là máu pha, nhưng hồi trước em học thì là máu đỏ. Mà theo em thấy thì có lẽ là máu đỏ đúng hơn. Mọi người nghĩ thế nào ạ.

Hỏi ngoài lề: Anh Duy có phương pháp trị mụn nào tốt bảo em với, em cũng đang khổ sở vì mụn đây.

Em gửi chu trình krebs, còn anh Duy nhớ gửi cho em cái sơ đồ rễ cây hôm trước nhé.

Đính kèm

• Kreb cycle.gif
    Kreb cycle.gif
    13.4 KB · Xem: 16
Back
Bên trên