Sinh học... Vào đây để bàn luận!

Re: Sinh học... Vào đây để bàn luận.

Đấy là anh Hưng bắt bẻ chuyện dùng từ. Chị (/tớ/em :D ) thấy kiwi có mắt như mù nên gọi là mù cho nhanh :D

Về chuyện ethics thì em ko đồng ý với anh Hưng
- Nói là cần nghiên cứu thêm thì đâu nhất thiết fải nghiên cứu trên người nhỉ? :p
- Câu trước thì nói về ethic, câu sau nói về luật, chả logic gì cả. Ethic với law có đi liền với nhau đâu. Cái gì ethical thì ko nhất thiết phải đúng luật
- Kể cả là nghiên cứu trên người, vậy câu hỏi là: Nếu bạn là bác sĩ, thử nghiệm 1 phương pháp mới, 1 số bệnh nhân thì thành công, 1 số thì ko, vậy có nên tiếp tục ko? (và trường hợp này ko gây chết người) Mọi người nghĩ sao?
Theo em thì nên tiếp tục vì vẫn có hy vọng (tất nhiên fải cải tiến để phương pháp tốt hơn). Dĩ nhiên với cam kết của bệnh nhân. Có n~ bệnh nhân 1 đằng là chết, 1 đằng là chịu làm vật thí nghiệm cho phương pháp mới (có chút ít tia hy vọng), bảo họ nên chọn đằng nào?

Em chưa học gì về Bioethics nên ko rõ (mới lấy lớp Business Ethics >.<). Em thấy chỉ nên đưa ra n~ tiêu chuẩn để xem xét 1 hành động là ethical hay ko, vì nó tùy hoàn cảnh. Chứ ko bao giờ bảo 1 hành động là luôn luôn sai

Em nghĩ 1 hành động luôn có thể chứng tỏ là đúng, nếu đặt vào hoàn cảnh thích hợp

Dạo này có nhiều người kém khả năng đọc hiểu nhỉ? Mắt kém không có nghĩa là mắt mù.

Có ông già ở Birmingham, xứ đảo của chú Kiên viết bài này bảo Kiwi mắt cận nặng, chú đọc bài này rồi thì khai sáng cho anh em là chú hiểu thế nào:

http://www.plosone.org/article/fetchArticle.action?articleURI=info:doi/10.1371/journal.pone.0000198

Ngoài ra mình vừa tra 5 loài Kiwi cơ bản thì có Apteryx rowi đẻ đến 3 trứng 1 mùa và Apteryx mantelli đẻ 2 trứng 1 mùa. Các bạn nêu fact từ những bathroom book nên cẩn thận với nguồn gốc:)

Bussiness ethics có dạy: trong tất cả những trách nhiệm của corporation thì trách nhiệm quan trong nhất là phải sản xuất ra sản phẩm hay dịch vụ. Mình phải là chính mình trước tiên, không thể nói mình là công ty thuốc chữa bệnh mà lại sản xuất nước rửa chén. Là bác sĩ cứu người thì phải biết sử dụng biện pháp cứu người chứ không phải làm hại cho người:)

Sorry, em ko đọc kỹ, kiwi (nói chung) có thể đẻ 1-2 trứng/năm còn loài đẻ được 3 trứng thì hiếm :)
Hiện nay số loài sv biển < trên mặt đất, nhưng con người mới khám phá được 10% biển cả, vậy có khả năng số loài sv biển sẽ nhiều hơn trên mặt đất ko?

Tóm lại là bài trước post có nhiều lỗi, lần sau sẽ cẩn thận hơn. Sửa lại như thế này để mọi người đọc nhé (n~ chỗ sửa in đậm):

Có mấy cái fun facts mọi người đọc cho vui này
- Số loài kiến (8800) nhiều gần bằng số loài chim (9000)
- Trong số 350 loài cá mập, 80% ngắn hơn 1.6m và hoàn toàn ko làm hại được con người
- 80% sinh khối trên Trái Đất ở dưới biển, thực ra con người mới khám phá được 10% biển cả
- Kiwi, loài chim nổi tiếng của New Zealand, ko bay được + gần như mù + chỉ đẻ 1-3 trứng/năm. Trong khi đó, 1 con mối cái đẻ 40000 trứng/ngày
- Vì cấu trúc & thành phần hoá học của san hô rất giống xương người, san hô đã được dùng để thay xương cho n~ người gặp tai nạn
- Tóc trên đầu 1 người có thể chịu được lực tương đương 10-15 tấn, nếu da đầu đủ chắc

Chỉnh sửa lần cuối:

Là bác sĩ cứu người thì phải biết sử dụng biện pháp cứu người chứ không phải làm hại cho người

--> Đấy là anh nói chung chung, còn trường hợp thử nghiệm thuốc/phương pháp mới thì sao? Chả nhẽ cứ thấy 1 trường hợp thất bại là dừng ngay à?

Em vẫn giữ nguyên ý kiến -->

chỉ nên đưa ra n~ tiêu chuẩn để xem xét 1 hành động là ethical hay ko, vì nó tùy hoàn cảnh. Chứ ko bao giờ bảo 1 hành động là luôn luôn sai

Em nghĩ 1 hành động luôn có thể chứng tỏ là đúng, nếu đặt vào hoàn cảnh thích hợp

Tóc người bạc do sắc tốt Melanin hổng được tổng hợp ra!

@Anh Hưng: Đàn ông con giai, bị con cá bé ti tí ( có chưa đầy 1,5m) cắn mà kêu đau... bùn!

về chim KIWI, trước tiên ngắm nó đã, trông bự bự, 1 cái đầu bé tý...

Chứng tỏ tỷ lệ não bộ so với cơ thể là rất bé ( về khối lượng và kích thước) nên phần nào đk sự nhìn có rất bé! Và thực tế:" Nó có hình dạng như quả lê, mình mọc lông vũ nhỏ lồng bồng, không có lông cánh cũng chẳng có lông đuôi. Không biết bay, nhưng đôi chân ngắn khỏe, chạy nhanh, tốc độ khoảng 16km/giờ. Lúc cáu, nó có thể đá bật một con chim đồng loại ra xa đến 2,5m.

Chim Kiwi mỏ nhọn và dài, khi nghỉ, chiếc mỏ trở thành chân thứ 3 để giữ thân cho vững. Lỗ mũi ở ngay trên đầu nhọn của mỏ, chức năng ngửi rất kỳ lạ, có thể phát hiện con sâu nhỏ ở dưới lớp đất đến 30cm. Chim Kiwi ăn giun côn trùng, thịt quả, lá non. Ban ngày ẩn trống trong hốc cây, kẽ đá, hang đất, đến tối mới đi kiếm mồi. Mắt nó nhỏ và thị lực kém, ban ngày khi đi vấp hàng rào vẫn không biết đường."

( Nguồn KHOAHOC)

Chỉnh sửa lần cuối:

hơ con chim này xinh nhỉ :))
béo xù :x

cẩn thận vẫn hơn:

con này có tầm 1 mét cắn vào chỗ nào nào đấy thì đi 1 đời trai

ơ sao cái con mập nà của anh Hưng hổng có răng, chắc nó chỉ mút mút như e bé thui nhờ! hihi!

À, mọi người cho e hỏi vấn đề nè tý, về cái Biotech, hum trước nghe 1 cô làm master bên Hàn dzề giảng cho 1 bài về ứng dụng của PCR! Nản, nó là ghép cái gen kháng bệnh ở Arabidocsit gì đó ( cây cải) dzô Lúa ( Nông nghiệp nhà e chỉ sài Lúa thôi). Và đã chuyển gen thành công! 1 câu hỏi đặt ra cho cô là ơ cô ui, thế đã ứng dụng thực tế chưa? Cô cho 1 câu nản luôn là đề tài của cô là ghép đã thành công rồi, còn việc giống có mọc hay gì gì không thì ko biết, có thể ko, có thể có, chỉ cần biết là đã chuyển gen thành công.... chán!

À, mọi người cho e hỏi vấn đề nè tý, về cái Biotech, hum trước nghe 1 cô làm master bên Hàn dzề giảng cho 1 bài về ứng dụng của PCR! Nản, nó là ghép cái gen kháng bệnh ở Arabidocsit gì đó ( cây cải) dzô Lúa ( Nông nghiệp nhà e chỉ sài Lúa thôi). Và đã chuyển gen thành công! 1 câu hỏi đặt ra cho cô là ơ cô ui, thế đã ứng dụng thực tế chưa? Cô cho 1 câu nản luôn là đề tài của cô là ghép đã thành công rồi, còn việc giống có mọc hay gì gì không thì ko biết, có thể ko, có thể có, chỉ cần biết là đã chuyển gen thành công.... chán!

Khoa học có bao giờ dễ dàng đi đến ứng dụng đâu. Chúng ta cũng ko nên trách những nhà khoa học là ông / bà phải có ứng dụng gì chứ? nếu nói như vậy là ko hiểu gì về đặc thù khoa học. Người làm khoa học đôi khi bỏ rất nhiều công sức để trả lời một câu hỏi có hay không. Nó dường như là một niềm đam mê. Nhà nước hoặc nhà đầu tư phải hiểu được đặc thù của khoa học trước khi bỏ tiền cho nó. Tuy nhiên, một phát kiến có thể thay đổi lịch sử hoặc là nền tảng cho những tiến bộ về công nghệ / kỹ thuật (cái này gần với thực tiễn hơn).

Để đánh giá cái đề tài của cô master này điều cốt lõi phải biết có chuyển gene gì. Nghiên cứu về lúa là một thách thức vì hiện giờ trình tự genome của loài này (và Arabidopsis) đều được giải mã hết rồi. Chúng ta phải lý giải chức năng của từng đoạn nucleotide ảnh hưởng đến tính trạng gì và ntn. Đó là ngành functional genomics.

Chiến lược chuyển gene vào cây trồng là hướng đi tốn kém. Sau khi chuyển thành công gene rồi thì phải khảo sát tính trạng của cây GMO này. Sau đó phải lai tạo nhiều năm nữa để gene này di truyền ổn định mới có thể một giống mới. Nói chung là rất nhiều thách thức và nhà khoa học sinh ra là để vượt các thách thức.

Ặc ạc, hôm nay mình viết cái giè thế nhỉ =)) . Chắc là do thí nghiệm lại bể nữa rồi. Mọi ng có thể thưởng thức bài PhD blue để hiểu thế nào là "khoa học"

http://vietbio2004.4.forumer.com/index.php?act=ST&f=31&t=287&st=0

anh Hiếu cho em hỏi một số câu vềcông nghệ sinh học vì có ý định thi ngành này nhưng mà cả nhà đang ngăn nên phải tìm tư liệu để thuyết phục các bậc phụ huynh:
-khoa công nghệ sinh học của ĐHKHTN khác khoa sinh học như thế nào>Tại sao khi em xem cơ cấu tổ chức của các khoa thì lại xếp công nghệ sinh học vào khoa sinh học,em nghĩ phải tách ra chứ
-học bổng của trường với ngành CNSH?
-acnh có thể chỉ cho em tài liệu nào nói về phương hướng phát triển và cơ hội việc làm của ngành công nghệ sinh học ở VN được ko?

em phải hỏi mấy câu này vì trên web của ĐHKHTN ko nói cụ thể,cả cái trang agbiotech.com.vn cũng chẳng nói cụ thể gì cả
mong đàn anh chỉ giáo,càng sớm càng tốt.em sắp phải làm hồ sơ rồi

cho em hỏi câu này, có hai cây cà chua A và B giống hệt nhau ( em hỏi thầy thì thầy bảo là nghĩa là giống về hình thái, pha sinh trưởng, dtich lá) trồng cùng điều kiện, sau một thời gian thấy khối lượng cây A tăng gấp đôi, khối lượng cây B giữ nguyên. hãy giải thích hiện tượng trên.

Co thể la một cây mắc bệnh, một cây khỏe chăng?

đất và nước:)

đất và nước:)

BI h toàn áp dụng Thuỷ canh và Khí canh! Mấy ai trồng trong đất và nhờ nước nữa!8-X:

To Hằng: Khoa SH thì có vẻ tổng hợp hơn cái Biotech! Về học bổng thì HUS ko nhìu bằng HAU! Đặc biệt là về Biotech, ngay HK I của năm I đã có thể đi ngay các nước tiên tiến về Biotech! Muốn rõ thì PM poke, HT hoặc Nguyễn Trà... 2 người là Biotech, Trà là Biology

To anh Mìn: rât cảm ơn vì lợi khuyên mấy hôm trước của anh cho em về chuyện học bổng nước ngoài nhưng em nghĩ trước hết là mình phải chọn đúng cái chuyên môn mà mình yêu thik thật sự đã, sau đó cố gắng học giỏi phấn đấu thì chắc chắn kiếm được học bổng , chứ vào HAU chỉ vì cái học bổng ngay năm I của nó thì có lẽ nó cứ thế nào ý.:D :D :D ;))
CHị HẰng thi Biotech hay nhỉ, lớp em cũng có mấy đứa định thi cái này. Em thì thik enviromental technology hơn. HEHHEEHE;)) ;)) ;)) ;))

Nếu hai cây trồng ở ĐK như nhau thì chắc ko phải do nguyên nhân là đất và nước đâu. Câu hỏi của chị HP thì em no comments. :D

anh Hiếu cho em hỏi một số câu vềcông nghệ sinh học vì có ý định thi ngành này nhưng mà cả nhà đang ngăn nên phải tìm tư liệu để thuyết phục các bậc phụ huynh:
-khoa công nghệ sinh học của ĐHKHTN khác khoa sinh học như thế nào>Tại sao khi em xem cơ cấu tổ chức của các khoa thì lại xếp công nghệ sinh học vào khoa sinh học,em nghĩ phải tách ra chứ
-học bổng của trường với ngành CNSH?
-acnh có thể chỉ cho em tài liệu nào nói về phương hướng phát triển và cơ hội việc làm của ngành công nghệ sinh học ở VN được ko?

em phải hỏi mấy câu này vì trên web của ĐHKHTN ko nói cụ thể,cả cái trang agbiotech.com.vn cũng chẳng nói cụ thể gì cả
mong đàn anh chỉ giáo,càng sớm càng tốt.em sắp phải làm hồ sơ rồi

Hi em,

1, Khoa Sinh học và CNSH ở ĐHKHTN khác nhau ở chương trình học. Bên Sinh học sẽ phải học đặc biệt 1 số môn như Phân loại thực vật, động vật không xương sống => nghĩa là đi vào mảng sinh thái, phân loại truyền thống, .v.v. Trong khi đó CNSH sẽ học một số môn như Quản trị KD <):) , Markerting \:d/ hay Hình họa và vẽ kỹ thuật, thiết bị nguyên lý các quá trình sản xuất (design mấy cái nồi lên men). Nói chung các môn khác nhau chẳng có giá trị đặc biệt về học vấn.

Các thầy cô và giáo trình gần như là giống nhau ở các môn chung nhau.

Những cái mà chuyên biệt về Sinh học phân tử thì gần như là học tương đương nhau. Nếu em khoái cái này thì quan trọng là khâu chọn bộ môn chuyên ngành thì nên theo Hóa Sinh, Di truyền sau đó là Vi Sinh .v.v.

2, Câu học bổng của trường anh ko hiểu ý em. Đối với anh cái này không đáng là vấn đề ảnh hưởng đến quyết định lựa chọn của em. Cái quan trọng là em thik làm cái gì, muốn biết về cái gì và sau này ra trường làm cái gì, xin việc ở đâu?

3, Tài liệu về định hướng CNSH thì viết mơ hồ và chung chung lắm. Mà quả thực cái ngành này quá rộng, mỗi ng chỉ interest vào 1 khu vực rất nhỏ của cả miếng bánh CNSH thôi. Nên chẳng ai thik viết những cái chung chung đó ra để mọi người cười cho. Có hay chăng chỉ là các bác đại biểu QH hoặc các ngài quản lý, lãnh đạo vĩ mô đáng kính viết ra dưới dạng báo cáo hoặc thông tư hướng dẫn thôi.

Nếu quả thức vẫn muốn đọc thì em xem bài Công nghệ Sinh học là một lĩnh vực Công nghệ Cao của GS. TS. Ng Lân Dũng trên VLOS nhé.

4, Nói chung theo anh cái sự học chỉ là để thỏa mãn nhu cầu cá nhân của mình thôi. Có mấy ai ra trường làm đúng chuyên môn của mình đâu =)) . Chọn cái em thik. Đó là sự lựa chọn sáng suốt, theo anh.

Chỉnh sửa lần cuối:

vậy cho em hỏi (có gì sơ suất xin được lượng thứ):
-anh có đang làm đúng chuyên môn không?Anh học ngành gì ra vậy(ko trả lời thì em ko hỏi anh nhưng sẽ hỏi cô Dung,cô cứ khen các khóa trước của cô ai cũng thành đạt) :D,em đang học sinh ở nhà cô,anh muốn nhắn gì cho cô ko?
-nếu học để nghiên cứu thì học về ngành sinh học rồi ứng dụng vào CNSH đúng ko?
-thi ĐH năm 2 có được vào hệ chất lượng cao ko?

Nhật Anh:máu công nghệ môi trường thì em thi khối A rồi,thế khối B thi gì?

vậy cho em hỏi (có gì sơ suất xin được lượng thứ):
-anh có đang làm đúng chuyên môn không?Anh học ngành gì ra vậy(ko trả lời thì em ko hỏi anh nhưng sẽ hỏi cô Dung,cô cứ khen các khóa trước của cô ai cũng thành đạt) :D,em đang học sinh ở nhà cô,anh muốn nhắn gì cho cô ko?

Hiện giờ anh đang học và làm đúng cái mình thích. Anh học sâu về Sinh học Phân tử trong đó có 1 ngành riêng mới lên là proteomics => http://en.wikipedia.org/wiki/Proteomics

Cho anh gửi lời hỏi thăm sức khỏe cô và gia đình nhé. Anh luôn nhớ những kỷ niệm hồi học đội tuyển Ams và sự giúp đỡ, tình cảm của cả thầy và cô.

-nếu học để nghiên cứu thì học về ngành sinh học rồi ứng dụng vào CNSH đúng ko?

Cũng ko hẳn. Anh chọn học ngành CNSH ko phải vì nó hơn SH mà vì tránh cái anh ghét (mấy môn tiếng Latin) =))

-thi ĐH năm 2 có được vào hệ chất lượng cao ko?

Cái này em hỏi những SV đang học vì hồi anh thì ko có lớp cử nhân. :(

Back
Bên trên