Sinh học... Vào đây để bàn luận!

Re: Sinh học... Vào đây để bàn luận.

thế nhắn tin theo mẫu nào tới số nào nhỉ?
soạn tin nhắn theo mẫu SH x y z
trong đó:
x-câu trả lời thư1
y-câu trả lời thứ 2
z-câu trả lời phụ
gửi đến số 090000 ko có...

Trả lời câu hỏi 1:Chắc ko có gì nâng cao lắm,a chỉ dám trả lời như SGK là do P là những pân tử DNA dạng vòng,tồn tại trong tb VK,độc lập ngoài chromsome.P có kích thước thay đổi trong khoảng 1kb đến vài trăm kb.

Trong tự nhiên, P có thể tái bản đồng thời hoặc độc lập với NST.

Thông thường, các P tái bản độc lập thường có kích thước nhỏ và số lượng bản sao nhớn trong 1 tb VK.

Quan trọng, P thường mang những gen chống chịu kháng sinh, vì vậy gen đó được sử dụng như các marker để chọn lọc tb chứa P.

Ah, ngoài ra, genome của VK thì có cơ chế bảo vệ chặt chẽ nên khi cấy gen vào thì sợ nhận biết thành DNA lạ nên không tổng hợp ra sản phẩm. Lúc đó sẽ có cơ chế đào thải ...

Trả lời câu hỏi 3: sẽ có 3 người trả lời giống bạn...^^Giải thưởng của anh đâu Long???

Trả lời câu hỏi 3: sẽ có 3 người trả lời giống bạn...^^Giải thưởng của anh đâu Long???
đúng câu 1 \:d/
ở plasmit ko có cơ chế điều hòa biểu hiện gen nữa.
à anh ơi trả lời đúng cả 3 câu mới có quà chứ,quà là gì bí mật ;)) ;))
quà là gì ý nhở

mà sao lại có 3 ng trả lời đúng? chị P chưa nói gì mà ;;) .
soạn tin nhắn theo mẫu SH x y z
thế thì x với y viết dài phải biết ;))

ỈU sáng nay tao sau khi được mài gợi ý đã trả lời đúng câu 2, mày có 1/3 món quà cho tao ko. \:d/ \:d/ \:d/
Còn câu thứ 3 thì tao trả lời là đến nay có 0 người trả lời giống tao vì anh Mìn mới trả lời có mỗi câu 1 hehehe.\:d/ :D Thế là được 2/3 nhá. Đỡ đi
Ỉu còn câu mấy con khỉ gãi nhau thì sao, mày có nói ko nếu ko tao móc miệng mày ra đấy.8-}
Dạo này sao anh Mìn hay lên đây riboXÔM thế, mà sao bào em là ĐỘT BIẾN hả, anh nghĩ là VCDT của anh bt chắc.
Ah cho em hỏi tí có tiền bối nào biết có tài liệu SH nào bằng Tiếng Anh hay trang web nào về SH bằng Tiếng Anh không ạ.~o) ~o) ~o)

Ah,lên diễn đàn trường anh!
www.hau1.info
vào khoa Nông học,tìm tài liệu trong đó em ah!Hơ...thấy chữ CNSH-K51 to đùng thì vô, hoặc admin
^^
@KL:Chia quà đê, tui trả lời sớm nhất, trả lời đúng 2/3 câu...hehe...quà đâu...

Ah,lên diễn đàn trường anh!
www.hau1.info
vào khoa Nông học,tìm tài liệu trong đó em ah!Hơ...thấy chữ CNSH-K51 to đùng thì vô, hoặc admin
^^
@KL:Chia quà đê, tui trả lời sớm nhất, trả lời đúng 2/3 câu...hehe...quà đâu...

Ông Mìn lung tung nhở , trả lời sai câu 3 mà đòi quà.:-w
Em tìm trang web SHTA chứ vào forum trừong anh làm gì, nhưng thôi cứ thử xem~o)
Và kết quả của sự thử xem này là "the page cannot displayed" T___T

Chỉnh sửa lần cuối:

hic!
Thì anh có pàn nàn gì đâu cơ chứ??? Lên diễn đàn trường anh, ông ADMIN có post cái website đoá mà...hic!pó chíu...
Seo câu 3 anh lại trả lời sai:3 người :1 là HP,2 là KL ,3 là em...HP ko cần trả lời cũng bít đúng vì PRO, KL là người ra câu đố,em giải nhất Sinh nên prồ nhất....quà anh đâu.:((

EM bi h ko pro nữa đâu. HEHEEHE~o) ~o) ~o)
NÓi chung là cái trang web anh cho không dùng được. Another plz:D

khiếp spam kinh vật ạ,spam toàn nhằm lúc gần đêm

Ỉu còn câu mấy con khỉ gãi nhau thì sao, mày có nói ko nếu ko tao móc miệng mày ra đấy.
hỏi chị P ấy,tao hok bít zzz
quà anh đâu.
ai cũng đòi quà,mà phải đúng hết 3 câu chứ hehe ;))
ĐT giờ có mỗi 6 ng,thế này thì hôm nào học thầy Lưu thì chít mất :-"

Chỉnh sửa lần cuối:

Lưu SLT hả???Uhm, cũng khủng..
@Fck:Hum wa,admin nóa nghịch web nên ko vào được..vào lại đi, khoa Nông học

ko phải Lưu slt đâu , đây là Lưu di truyền cơ, hic năm ngoái cũng khiếp, năm nay chả hơn gì, làm bọn em lúc nào cũng "sống trong sợ hãi", "sự im lặng của bầy cừu", hỏi câu nào là chết cứng câu ý, mặc dù đó là những câu thi ĐH,hic
à nhưng mà ông cụ hình như cũng viết cả sách slt nữa hay sao ý, nhưng nổi nhất vẫn là di truyền.
hỏi chị P ấy,tao hok bít zzz
KL ko bít thì chưa chắc chị đã bít đâu, nhưng hỏi gì thế?

Ờ,năm ngoái anh cũng nghe Sữa kể ông nèo dạy DT hay SLĐ, kêu Lương vs Sữa, nhìn phụ nữ có cảm giác gì không???answer: No->Bất lực...:((
Khổ thân chú bé...
Anh nhầm, Lưu bên DT, nhầm Vũ ĐL thành Vũ VV...:((!Dạo nè ,đêm toàn nói nhảm mấy Dr. bên Nông nghiệp, choáng nhất là NN là trường có hội SHPT của VN...khủng vật!

Ờ,năm ngoái anh cũng nghe Sữa kể ông nèo dạy DT hay SLĐ, kêu Lương vs Sữa, nhìn phụ nữ có cảm giác gì không???answer: No->Bất lực...:((
thầy Hưng SLĐ ;))
nhưng hỏi gì thế?
khỉ thường có hành động "bắt chấy" cho nhau,thực chất đó là gì ?? ~o)
ko phải Lưu slt đâu , đây là Lưu di truyền cơ, hic năm ngoái cũng khiếp, năm nay chả hơn gì, làm bọn em lúc nào cũng "sống trong sợ hãi", "sự im lặng của bầy cừu", hỏi câu nào là chết cứng câu ý, mặc dù đó là những câu thi ĐH,hic
;)) ;)) cô Hg nghe xong chắc bảo : chúng mày chịu khó chịu đựng vài buổi thôi

thầy Lưu cũng viết slt à,ko hỉu thầy ra câu hỏi slt sẽ ntn nhỉ?phân tik tính hợp lý trong cấu trúc của cây xanh?tính đặc trưng của TBTV thể hiện ntn trong chu kì TB ??
=))

khỉ thường có hành động "bắt chấy" cho nhau,thực chất đó là gì ?
dễ thế này mà em NA ko bít hở? ôi con bé thật ngây thơ, hí hí
@a.Mìn: ôi thầy Mai Văn Hưng để lại cho iem nhiều ấn tượng sâu sắc lắm, nhất là cái vụ nạo đu đủ, muốn biết thêm chi tiết xin mời PM vào hộp thư của em.
còn vụ anh sữa mới a lương, chính xác thầy bảo là "ko có cảm giác gì à? thế thì ra viện nội tiết khám lại đi xem thế nào chứ...?"

anh biết vụ nạo đu đủ roài...nghe Trần Trà trần truồng vs Sữa kể...hì!
Ah,em có YM không?Có gì về sau anh có thắc mắc hỏi tẹo
@KL:Bị kết cái con 2n=48 hay sao mà avatar cũng là con đó mà câu hỏi cũng...:D

@KL:Bị kết cái con 2n=48 hay sao mà avatar cũng là con đó mà câu hỏi cũng...:D
ak ak con đấy có phải 2n=48 đâu anh,2n=47 đấy,người lai vs tinh tinh

cái câu hỏi đấy cứ để đấy cho bạn NA lớp em giày vò 1 thời gian đã ;)) ;))

Những ý nào không đúng trong các khẳng định dưới đây :
Trạng thái cân bằng of quần thể phụ thuộc vào :
1)Cấu trúc di truyền ban đầu của quần thể
2)Tỷ lệ giới tính
3)Mật độ quần thể
4)Sự ngẫu phối
5)Mỗi gen tồn tại 2 alen

hic!e chơi mọi người ah hay seo mà hỏi vậy?
Đoán nguồn nhé:
1)1000 câu hỏi của LĐT và TNG
2) tào lao
3) đầu em
4) Mịt Hương.
@all:Hỏi tý về VSV,nếu 2 thực kuẩn thể cùng xâm nhập dzô 1 tế bào vật chủ thì? và vì?( in đậm cho dễ nhìn)
a)Uýnh nhau dẫn đến:
a1) cùng chết
a2) 1 chết,1 sống và sinh sản
b)1 ra, 1 ở lại
c)2 cùng ở lại
d)2 cùng ra
e)chả bít.

8-} Hic chị Phương bảo em ngây thơ kìa,~o) thế thì chị nói cho em đi.:D Em ko xem discovery nhiều nên mấy cái này mù tịt thậm chí em cũng chưa bao h nghĩ là bọn Khỉ lại có cái hành động kì quặc đấy.:-?? Hic hic , plz someone tell me....:-??
EM chỉ có hứng thú học mỗi phần sinh sản , này nọ mấy thứ linh tinh thoai.8-}

Câu hỏi của anh Mìn thì theo giác quan thứ 5,5 em cho rằng là một thằng thì chết nhăn răng, còn một thèng sẽ sống nhăn nhở và sinh sản bt8-} \:d/ \:d/
Vẫn chưa tìm được trang web SH nào bằng Tiếng anh cả.:(

@ chị P : từ giờ chắc hok cần phải nhắn tin nữa chị nhở,post luôn lên đây ;))
1.tại sao trong KTDT ng ta thường cấy gen vào plasmit chứ ko phải vào bộ gen của VK?
2.tại sao ngày nay ng ta ưa dùng nấm men làm TB nhận hơn là dùng VK??

Đây là 2 câu hỏi về thực nghiệm những rất tiếc mọi ng lại dùng SGK để trả lời :(

1. Plasmid được ưa dùng vì 1) đơn giản, dự đoán được => đưa gene vào thì biết nó sẽ có tác dụng ntn, trong khi đưa vào genome thì chỉ có Chúa và chính con vk đấy biết điều gì sẽ/đã/đang xẩy ra; 2) nhỏ, dễ thao tác => khi đưa vào và lúc cần đưa ra, tách nguyên plasmid tái tổ hợp được chứ để tách nguyên 1 chromosome thì khoai hơn nhiều nhiều lần.

2. Nấm men là eukaryote nên muốn biểu hiện 1 protein của eukaryote thì nên dùng nó vì nó sẽ có các cơ chế post-translation modification (sửa đổi sau dịch mã) phù hợp và như vậy mới mong protein mình tạo ra có hoạt tính sinh học.

Nhân tiện mọi ng có thể đọc chơi cách thức 1 nhà kỹ thuật di truyền phải tính toán khi biểu hiện 1 protein trong 1 cơ thể sinh vật (trong trường hợp này là VK)

Lựa chọn hệ biểu hiện để sản xuất protein ở vi khuẩn

Back
Bên trên