Sinh học... Vào đây để bàn luận!

Re: Sinh học... Vào đây để bàn luận.

Nếu mà đột biến SỐ LƯỢNG NST thì chắc là chỉ có tác động vào sự hình thành thoi vô sắc thôi.
Theo tui nếu có trường hợp nào khác thì có thể là chất gây đột biến ấy gây nên sự tự nhân đôi không kiểm soát được của NST.

@má: má đã cài được cái đĩa của cô Hương chưa?

có phải cái đĩa sinh học không ạ?

Ẹc ẹc cái đĩa đấy con ko cài được bố Hoa ạ.:(
Bố thì sao

Ẹc ẹc cái đĩa đấy con ko cài được bố Hoa ạ.:(
Bố thì sao

Thảo với ông Dương cóp dc đấy.Ông Dương thì cóp bình thường, một phát ăn luôn, còn Thảo thì nó bảo alf phải có một cái phần mềm nữa mưứo cóp được. Nó có đĩa đấy *-:) lúc nào bảo mang đi. Bố cũng ko cóp dduwocj mà:D

Everybody cho hỏi tý về BIology:
Vì sao mặt phẳng xích đạo của GP1 và GP2,tất nhiên là kỳ giữa lại vuông góc với nhau???Có pải do trung thể có 2 ống vuông góc với nhau và quanh nó có nhiều trung cầu... không???
Với cả:Lizoxom cấp I khác cấp II ở chỗ chi mô?
Thanks a lot?
VÌ là câu hỏi đang cần gấp,nên đề nghị bà con không spam nha...

@ anh Mìn:
lizoxom cấp I: là li mới hình thành chưa tham gia vào phản ứng thủy phân.
li cấpII là li tham gia vào Pứ thủy phân, nó liên kết với bóng thực bào , bóng ẩm bào, hoặc bóng chứa các bào quan cần phân hủy, enzim trong li sẽ thủy phân các chất or bào quan đó.
còn về cái mpxđ thì em chưa biết đích xác, nhưng xét về suy luận thì chắc vậy

trong sách TB học thầy Như Hiền đã dạy ;;)
theo em thấy thì vì tên nó là mp xích đạo nên nó như thế ;))
nhưng mà ko phải tất cả GP của TB nào cũng có thoi vs vuông góc như thế đâu anh,ví dụ như TB trứng chẳng hạn ;))
à ai cho em hỏi lizozym có phải là enzim của lizoxom ko nhở <:p

trong sách TB học thầy Như Hiền đã dạy ;;)
theo em thấy thì vì tên nó là mp xích đạo nên nó như thế ;))
nhưng mà ko phải tất cả GP của TB nào cũng có thoi vs vuông góc như thế đâu anh,ví dụ như TB trứng chẳng hạn ;))
à ai cho em hỏi lizozym có phải là enzim của lizoxom ko nhở <:p

Tào lao...không được nhắc đến Sir Hiền ở đây nếu đã nói đến sách TB học...vì cái nè trong đó không nói đến...
Cái vuông góc đó nó popular nên a mới hỏi chứ không như e nói đâu...hic!

@HP:Uhm,cũng hiểu ý sơ qua của em...Anh đọc về lizoxom cấp II thấy nó chia làm 2 loại là Heterolizoxome và Otolozoxome...thì cái thằng đầu tiên lk với phagoxome hoặc pinoxome hoặc với endoxome như HP nói....thế cái thằng thứ 2 là cái loại gì???

cái loại thứ 2otolizoxom chính là cái li lk với bóng nội bào chứa bào quan cần phân hủy ạ, còn cái heteroli thì là li lk với bóng thực bào và bóng ẩm bào.

Tào lao...không được nhắc đến Sir Hiền ở đây nếu đã nói đến sách TB học...vì cái nè trong đó không nói đến...
Cái vuông góc đó nó popular nên a mới hỏi chứ không như e nói đâu...hic!
là cái loại gì???
ak ak có mà anh,trong cái phần các bào quan NC ấy >> Lizoxom cấp 1 2 có hết,có khi có cả lizoxom cấp 3 vs lizoxom đại học ấy nhở

ô thế ko ai trả lời giúp em cái này à ??
à ai cho em hỏi lizozym có phải là enzim của lizoxom ko nhở

HP giỏi thiệt...prồ!hehe!Thế cái MPXD thì sao nhỉ,everybody???
@HKL:Enzyme thuỷ pân trong Lysosome chính là Hydrolaza...
Ở Lysosome cấp I,do pH=5 nên là môi trường A íu,các enzyme có khả năng pgiải 4 pân tử chính là pr,a.nu,Glu và Li...v...v...
Còn về tên gọi,như HKL,cái đó chỉ là phức hệ nói chung thôi!Nó có nhiều E. hoặc hệ E. khác nhau!Okie?
Thích nữa tên tỷ mỉ thì phone me

chính cái thằng KL kia mới khủng kìa anh Mìn, nó làm em phát lo lên đc..chẹp chẹp

chính cái thằng KL kia mới khủng kìa anh Mìn, nó làm em phát lo lên đc..chẹp chẹp

Anh hông bít...chắc Pương nói thía thì prồ roài...
Mẹt KL anh cũng chưa nhìn,chỉ bít là XX hay XY thì ko bít...đó là nghe kể lại..có gì mạo pạm thì sozy!
Phương ui,dạo nè học Sinh trên ĐH...thì bình tường thấy càng học càng đúng...bi h là càng học càng sai...:((

nếu Anh DUY là ARN thì KL là ADN, he he, em ý cũng đi nhẹ nói khẽ cười duyên giống anh Duy, nhưng anh DUy có trứoc và em KL thì có một số đặc điểm vượt trội : đi nhẹ hơn, nói khẽ hơn->tiết kiệm W, cười duyên hơn, hé hé

nếu Anh DUY là ARN thì KL là ADN, he he, em ý cũng đi nhẹ nói khẽ cười duyên giống anh Duy, nhưng anh DUy có trứoc và em KL thì có một số đặc điểm vượt trội : đi nhẹ hơn, nói khẽ hơn->tiết kiệm W, cười duyên hơn, hé hé

Ôi chị Phương nói chí tuệ quá trời em ủng hộ cả hai chân hai tay lun (mặc dù ko quen anh Duy) Đúng nhất là cái khoản cười duyên nói khé thì ....hết chõ nói. Thêm cả khoản nói chuyện nhạt nữa, hic hic hic.8-} =))
Vậy enzyme trong Lizoxom là hidrolaza sao, thế mà em cứ tưởng là lizozyme . Hic hic hic:-<

@ anh mìn : nó là XXY anh ạ =))

@ anh mìn : nó là XXY anh ạ =))
cái gì đấy,hình như cái nì là claiphento thì phải,hok học nên hok bít 8-} 8-}
Đúng nhất là cái khoản cười duyên nói khé thì ....hết chõ nói. Thêm cả khoản nói chuyện nhạt nữa, hic hic hic.
nếu Anh DUY là ARN thì KL là ADN, he he, em ý cũng đi nhẹ nói khẽ cười duyên giống anh Duy, nhưng anh DUy có trứoc và em KL thì có một số đặc điểm vượt trội : đi nhẹ hơn, nói khẽ hơn
vượt trội về cả khoản avatar vô đối nữa =))
->tiết kiệm W, cười duyên hơn, hé
em phải nói khẽ cười duyên là vì răg bị khểnh >> lý do chính đáng ;)) ;))
mí người chuyên nói xấu trước mặt nhá hok tốt >:p
có gì thì về nói xấu sau lưng chứ... (giống mình
)
chán thật,sao nó ko đổi tên lyzozim thành tên khác đi nhở,cứ để thế ng ta hay tưởng nhầm có bà con vs lizoxom..

Chỉnh sửa lần cuối:

Cách đặt tên cho enzyme thì có mấy cách như anh bít là:
1)Đặt tên theo cách enzyme hoạt động :vd như oxyhoa hoặc khử,ghép,cắt,nối v...v...
2)Đặt tên theo sản pẩm
3)Đặt tên theo cơ chất
=>Đều chỉ cần thêm thành ngữ aza vào sau thôi!
Mà hỏi tý chứ cái nè thì quan trọng rì?Mà KL chắc bị hỏng cấu trúc 9+2 rồi nên mới vậy...
Ah,đố mấy em 11,vì sao ăn lá cây bỏng vào buổi sáng lại có vị chua???

Cách đặt tên cho enzyme thì có mấy cách như anh bít là:
1)Đặt tên theo cách enzyme hoạt động :vd như oxyhoa hoặc khử,ghép,cắt,nối v...v...
2)Đặt tên theo sản pẩm
3)Đặt tên theo cơ chất
=>Đều chỉ cần thêm thành ngữ aza vào sau thôi!
Mà hỏi tý chứ cái nè thì quan trọng rì?Mà KL chắc bị hỏng cấu trúc 9+2 rồi nên mới vậy...
Ah,đố mấy em 11,vì sao ăn lá cây bỏng vào buổi sáng lại có vị chua???
anh đang tự nói mình ý hả ;)) =))
lá bỏng buổi sáng tích nhiều a.malic

Ở...bít vậy!Nhưng seo lại có nhìu vị chua vào buổi sáng...với lại A.M ở đâu chui ra..hay bác nông dân sáng sáng ra tiêm A.M vào lá..Nói là cóA.M thì ai chẳng bít.hì!

Back
Bên trên