Rượu - amateur hay pro :D

hé ! cái tên acapulco em nghe quen lắm ! địa danh hay cái gì ấy! anh Kiên biết ?

Acapulco là một thành phố bên bờ biển phía nam nước Mexico.

Chỉnh sửa lần cuối:
Chí phải ! Bạn Vân pro thiệt ! cái gì cũng giỏi !

Ôi, topic này hay quá nhỉ ;) :x
Tiếc quá, bây giờ mình mới tham gia :D

Mình mê nhất Amaretto, vài loại Cocktails, Cafe Liqueur, Vang đỏ, Vang Trắng, Vang đá và rượu nếp.

(Vang đá là loại rượu vang được làm từ những quả nho hái muộn, khi trời đã sắp sang đông, trời khô và bắt đầu đông lạnh. Nhưng quả nho này sẽ se khô lại, ăn tươi cũng rất ngon, ngon gấp bao nhiêu lần nho khô... Để làm rượu cũng rất tuyệt, vị rất thơm, dịu, êm và hơi ngòn ngọt... Loại nho và rượu này khá đắt, nên thèm lắm thì thỉnh thoảng mới uống, hoặc là uống khi có dịp gì đặc biệt :D ).

Đã ai thử uống rượu Absinth chưa? ;)
65%, màu xanh nõn chuối ý, hihi :D
Rượu này được làm từ 1 loại cây cùng họ với cây ngải cứu nhà mình (nên rượu mới có màu xanh như thế), tên khoa học của cây đó là Artemisia Absinthum.
Thử uống 1 lần rồi thôi thôi... Uống 1 hụm rồi thì 1 lúc sau nó mới bốc lên đầu... Nóng kinh khủng khiếp :D
Thường thì người ta uống thế này:
1) Để 1 viên đường lên thìa (có nhiều lỗ thủng) rồi lấy 1 chút nước lã đổ thật từ từ cho đường tan hết, lúc đó, rượu trở thành màu xanh trắng đục mới uống (65% quá nặng, như thế sẽ làm hỏng lớp chất nhờn trong cơ thể của mình).
2) lấy 1 phần của rượu, cho thỏi đường vào rồi đốt lên (có mùi Caramel thơm lắm), sau đó đổ số rượu đang cháy + đường đang chảy ra vào phần rượu còn lại, uống ngay (đấy cũng là 1 cách để làm bay bớt thành phần rượu trong đó thôi).

Hồi thử mình thử kiểu 2... Bọn chúng nó uống hết cả ly, mình mới nhấp 1 chút đã thấy khiếp rồi... Sau 1h thì mới thấy đỡ "bốc" :D
Chúng nó uống cả ly thì hôm sau đứa nào cũng kêu đau đầu :)) (Tây đấy nhé)

Còn Tequilla, làm từ quả Agave, thì cũng có thể uống không được.
Trước (hoặc sau cũng được, tùy khẩu vị) khi uống thì nhấm chút muối, uống 1 hơi (4 hoặc 5ccl thôi), sau đó ăn 1 lát chanh. Hay phết :D

---------------------------

Em Vân sành rượu quá nhỉ, khi nào đến München, chắc chắn là chị phải đi thăm em, rồi chị em mình "tâm sự" em nhỉ ;)
Chị cũng có 1 quyển sách dày cộp, dạy 1001 kiểu làm Cocktails... :D

Đùa chứ.. Mình thích thử và thưởng thức thôi, chứ chưa bao giờ bị say rượu cả.
Ghét nhất là uống có tí mà mặt đã đỏ ửng lên rồi, làm cho người ta cứ hiểu nhầm là mình say bí tỉ hay là đã uống nhiều lắm rồi ý... Thế cho nên chả thích uống nhiều quá, không mặt lại đỏ :">
:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì, say đấy, đấy gọi là say đấy ... tớ chưa say đâu :d

Hoang Long than men, hom nao dem may chai meo ve moi ba con de

Chỉnh sửa lần cuối:
:eek: anh Cường say rồi :eek: không biết là say rượu hay say ... đây? :-? ;;) :D :p

rượu Absinth có nồng độ cồn quá cao, thế giới đã khuyến cáo ko nên uống, nó sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều đến trí não nếu ta uống quá liều lượng. Không biết có kiểu uống thứ hai, hồi mình uống là uống kiểu để thìa đường rồi rót rượu lên, uống cái đó vào sẽ có cảm giác nóng ran ở cổ và khi uống vào rồi thì bụng sẽ như có một lò than nho nhỏ bên trong :D.

Còn Tequila thì có một kiểu uống sành điệu trong Bar như sau, có một cô gái xinh đẹp đứng ở quầy Bar, xát muối vào mu bàn tay cô gái, rồi để cô gái ngậm hờ một lát chanh ở miệng, sau khi cúi xuống hôn tay (vào chỗ muối vừa xát) cô gái, sau đó ực một ly tequila, tiếp đến là cúi xuống ngậm miếng chanh ở miệng cô gái, như vậy là hoàn thành một ly Tequila sành điệu ;). Ai muốn thử thì đến mấy Bar nổi tiếng ở Hn và thử xem ;), cảm giác rất tuyệt :p
NPTK

Đính kèm

20.2 KB · Xem: 3
Chỉnh sửa lần cuối:
theo như anh biết thì ở Mỹ chúng nó coi cognac chỉ là một dạng brandy thôi chứ không phải là giống nhau.
mà brandy, nhất là cognac nó là thứ sang trọng :D anh thấy whiskey hay tequilla thì khả thi hơn. vodka thì anh cực kỳ ghét vì uống nó chả ra vị gì cả :mrgreen:
mà cái bọn Mễ rất lạ nhé, bia rượu gì nổi tiếng của chúng nó cũng phải đi kèm chanh với muối hay cái gì mặn mặn chua chua cả.

sếp thử rồi hả sếp? 8-| cái trò xát muối ngậm chanh ý :mrgreen:

Hahah, em biết một trò uống kiểu khác cớ.

:p Nói ra thì lại... xấu mặt nhưng chị Vân ở Đức chắc biết bọn thanh niên Đức có kiểu thưởng thức như thế nào...

Ờ.. vẫn là chanh, vẫn là muối, vẫn tequila mà... khôgn sát vào bàn tay cũng chẳng để hờ trên miêng... ::rón rén chuồn thẳng::

Còn anh Kiên với anh Cường hiểu nhầm ý em rồi, em chỉ hỏi thôi mà... ::huýt gió:: em có nói em đâu ^^;;

Em ko nhắc về vấn đề tửu lượng uống nhiều uống ít, bản thân vốn chẳng uống được nhiều ^^ nhưng... chỉ là cái hình ảnh nữ mà uống rượu thì thường ko đẹp trong mắt thiên hạ nói chung, nếu ko nói "Chẳng ra gì" Thì cũng là "Đàn bà con gái biết gì !" :D Thế nên em hỏi ý kiến các anh zai trong topic thôi. :p Nghĩ oan cho em quá!

Mà này, anh Cường sao lại dính đến tiền ở đây? @_@

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị ko hiểu ý em Nguyệt? Ở đây mọi ng uống Tequila giống chỗ chị Hà: nhấp một tí muối, uống 1 hơi Tequila, cắn một miếng chanh.
Mấy đứa ng Đức chỗ em làm gì mà tuyên truyền hình ảnh nước Đức đẹp thế hả? :D
Đang có chai Don Julio của thằng bạn ng Mexico mang sang tặng, đợi ngày tụ tập nhóm :D

Hoàng Long đã viết:
theo như anh biết thì ở Mỹ chúng nó coi cognac chỉ là một dạng brandy thôi chứ không phải là giống nhau.
mà brandy, nhất là cognac nó là thứ sang trọng :D anh thấy whiskey hay tequilla thì khả thi hơn. vodka thì anh cực kỳ ghét vì uống nó chả ra vị gì cả :mrgreen:
mà cái bọn Mễ rất lạ nhé, bia rượu gì nổi tiếng của chúng nó cũng phải đi kèm chanh với muối hay cái gì mặn mặn chua chua cả.

Bạn em ng Mễ lại nói ở đấy tequila thật ngon là phải uống pure
Ở đây thì lúc nào cũng kèm chanh muối - ý em là muối và chanh :p
Vodka nó chả ra vị gì cả vì nó tinh khiết ko lẫn vị gì cả, cái anh này![-x

Chỉnh sửa lần cuối:
ô cái cách uống của hội thanh niên Đức này vui à nha :eek: thú vị nhỉ :-?

chị Vân ơi, vodka chả có cái mùi kẹo kẹo là gì hả chị :D mình đúng là trẻ con :"> đến tuổi này rồi mà cái đuôi vẫn không che đi được :D

ối mịa ơi ? cái avtar thế kia là uống rượu gì mà còn kêu trẻ con :))

Thế tóm lại là chúng nó uống thế nảo? Em Nguyệt dập dình mãi ko đi vào vấn đề gì cả. Ở đây chị uống Tequila cũng khá nhiều với hội bạn chị (ng Đức) đang tò mò chờ em Nguyệt phổ biến ng Đức uống Tequila thế nào để phổ biến lại cho chúng nó đây :))

----------

Nguyễn Lý Hiền Nga đã viết:
ô cái cách uống của hội thanh niên Đức này vui à nha :eek: thú vị nhỉ :-?

chị Vân ơi, vodka chả có cái mùi kẹo kẹo là gì hả chị :D mình đúng là trẻ con :"> đến tuổi này rồi mà cái đuôi vẫn không che đi được :D
Hic, em uống Absolut Vanila à?

Hê hê, thôi thì amateur, trong khi ngắm các prof, mình cũng phải đóng góp tí :) . Cái này nhặt đc trong mấy bài báo lá cải, paste cho mọi ng cười vui ngày tết:

BÓI MÒ: Tính Cách Qua Các Loại Rượu:

1. Các loại bia: Dễ hòa đồng với mọi người, có tinh thần phục vụ, thích trêu đùa mọi người, dễ chiếm được tình cảm của người khác.

2. Rượu Cherry: Thích đùa, rất xem trọng bầu không khí chung của tập thể.

3. Rượu Whisky thêm đá: Là người theo chủ nghĩa thực dụng, tính tính phóng khoáng, không thích giả tạo, yêu ghét rõ ràng.

4. Rượu vang đỏ: Thích là làm, rất hiện thực, cố chấp về quyền lực và tiền bạc, không thích lãng mạn. Là người vững vàng.

5. Rượu vang trắng: Là người luôn theo đuổi lý tưởng và mơ ước của mình. Hay bỏ qua những chi tiết nhỏ nhặt, dễ đánh mất cơ hội. Đối với chuyện tình cảm lại là người đáng để bạn tìm hiểu.

6. Champage: Hay xoi mói, bắt bẻ, không vừa lòng với cuộc sống bình thường, thích theo đuổi vinh hoa. Đặc biệt, mẫu người này yêu cầu về bạn gái rất cao.

7. Không thích uống rượu (loại trừ khả năng dị ứng với rượu): Là người luôn giữ đầu óc tỉnh táo, tương đối ngoan cố, không thích lắng nghe ý kiến của người khác, không thích biểu lộ tình cảm thật của mình. Quen biết những anh chàng này bạn phải nghĩ ngợi nhiều.

Lê Quốc Cường đã viết:

4. Rượu vang đỏ: Thích là làm, rất hiện thực, cố chấp về quyền lực và tiền bạc, không thích lãng mạn. Là người vững vàng.

5. Rượu vang trắng: Là người luôn theo đuổi lý tưởng và mơ ước của mình. Hay bỏ qua những chi tiết nhỏ nhặt, dễ đánh mất cơ hội. Đối với chuyện tình cảm lại là người đáng để bạn tìm hiểu.
Hm... Cía bói này của em chả đúng lắm... :D
Mình ngược lại với "cố chấp về quyền lực và tiền bạc, không thích lãng mạn" mà :D
Cái rượu vang trắng thì đúng hơn nhưng mà mình thích uống vang đỏ hơn cơ mà nhỉ... Hihi

Còn cách uống Tequila như em Kiên nói thì chỉ lợi cho con trai thôi, thế có kiểu cho con gái không em? ;)
Mà tưởng tượng ra thấy cũng không vệ sinh lắm, chả biết có bao nhiêu người kiss lên tay cô kia ngày hôm đó rồi, hic... :|

^^ Cảm ơn anh Cường, :D bói mấy cái này ngộ ghê!

Em Nga từ rượu cho đến winter kisses thế kia -> [-( không được coi là trẻ con nữa rồi :D

T_T em đã ko nói ra rồi, bây giờ nói thẳng ra thể nào cũng bị các anh chị mắng. Đây ko phải là em cố tình đâu nhé, *che đầu bỏ chạy*

Liếm một tí muối, Cắn một lát chanh, và Nhấp một tí rượu,--> '__' thì xát muối xát rượu vào đâu là hợp lí ạ? Nói gọn lại blow job + tequila (-///-)

À mà blow job cũng là tên cocktail nhỉ? Em chưa uống bao giờ, chị Vân có công thức ko ạ?

:)) Ôi, em Nguyệt... :)) Làm thế nào mà em lại có trí tưởng tượng giỏi thế :))
Mà ý em bảo là xát muối với rượu vào đâu cơ??? :-O Rượu thì còn tưởng tượng được, chứ muối thì.............

Đến cái quyển 1000 công thức cho Cocktails của chị mà còn không có cái "kia" của em :p

Thế nên chị vừa google và đã tìm ra:

Blow Job Cocktail:
4 cl Vodka
1 dash nước chanh vắt
4 cl liqueur trứng
4 cl nước dứa ép

Vodka với liqueur trứng, không biết thế nào nhỉ... :-?

----------

Đây lại có công thức khác này:

This drink is taken in one gulp without the use of hands.
Kahlua
Bailey's Irish Cream
Vodka (optional)
Whipped Cream
Layer equal parts in order given into a pony or shot glass. Top with whipped cream.

----------

Công thức khác nữa này:

• ¼ oz - Bailey's Irish Cream
• ½ oz - Amaretto

Cho 2 thứ trên vào cốc, để tay ra đằng sau lưng, lấy răng cắn vào thành cốc rồi ngửa đầu ra đằng sau để uống.

Blowjob cocktail là cái bài post dưới của Ngọc Hà :). Uống Tequila thì có nhiều cách uống, nhưng nói chung cách uống phổ biến nhất và truyền thống là, ngậm muối, uống Tequila và sau đó ngậm một miếng chanh. Còn hình thức uống thì rất nhiều :).
NPTK

Back
Bên trên