Rút kinh nghiệm từ Harvard admissions 2004

Thế thì anh chịu em ạ. Tại cái personal statement của anh chẳng nói gì đến việc là ngành học cụ thể hay gì gì đó.

hi hi 620 TWE 5 là điểm của anh đấy ... Anh nghĩ là Toefl cũng chẳng cần thi lại đâu. Mất thời gian cứ trên 600 là được rồi. Tập trung vào SAT 1 and 2 là được

Lão này câu kinh quá, đã được admit đâu chưa anh? Mà mọi người hỏi đáp chuyển ra chỗ khác đi, topic của chị Nhung đang chất lượng, những ai đang mơ Harvard, cố lên.

Ôi roài, có phải cứ vào Harvard là ngon đâu :))
Ông học chuyên Tin thì xin vào M.I.T ý :))
Harvard thì chỉ nổi mỗi Eco và Law thoai
Vào Colgate là được roài:D:D

@Nga : tớ cũng mới chỉ đang trong giai đoạn nghiên cứu các trường thôi ( chưa kỹ lắm )....Nhưng nghe thấy mọi người bảo ko có schoolarship thì hơi giật mình do vẫn nhiều người đc mà :))
Hơn nữa tớ chưa biểt rõ cách apply lắm !!! :(( :(( :((

Hehe, nhiều người được đều là từ những trường tự đến VN tuyển cả, chứ apply online private high school thì anh chưa thấy ai cả :))

Anh thấy nộp Under năm nay khá dễ, nộp top anh không tính chứ cứ nộp để đi được có full aid thì anh được biết khá nhiều, cứ chú nào có quyết tâm là được. Vừa rồi anh vừa chứng kiến một cu nộp và xin waive tận 60 trường liền. Mới biết kết quả 1 nửa nhưng cu đã có 11 highest full scholarship rồi.

Cho nên những ai sau này nộp under thì cứ cố gắng là Ok, mà theo anh cứ nộp thật nhiều trường vào nếu mình chưa chắc cơ lắm. Vì khi ấy càng nộp nhiều là càng đầu tư có lãi. Đừng tiếc chi phí mấy đồng tiền gửi hồ sơ mà đánh mất cơ hội của mình. Cứ nộp thật nhiều vào vì xét cho cùng ở đời ta cũng chỉ apply một lần thôi mà :D

Ku nào mà vãi lúa thế anh Tuấn? Đồng chí ấy có liên quan đến E-quest ko ạ?
Em thấy nhiều đứa apply 2 lần rồi :D

Khóe em với anh Tuấn biết cùng 1 người. Thằng đấy là bạn em nhưng nó có được cái nào full-scholarship đâu ạ. Hay anh nói cái full-scholarship là $10k 1 năm ạ :p :D

Với cả ở đây, hình như ai cũng top mà giã anh ạ. Nên nghe thì tưởng dễ, rốt cục dân mình vẫn choảng nhau ầm ầm. TIện đây em cũng vừa choảng mấy đứa và cũng bị mấy đứa nó choảng anh ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
Tình hình là chị Nhung bay đâu rồi nhỉ, vào trả lời em đi chứ
Thế anh Hiếu được trường nào rùi, hôm nọ anh thi lại Writing được mấy ạ :D

Anh không biết có phải bạn chú Hiếu không, nhưng tên nó là Việt Đức. Chính anh còn đọc email trường nó gửi về mà :p. Ghi rõ là highest scholarship. Tiện tay xem 1 cái bất kì thì đã là 25k rồi, 10 là 10 thế nào :p..

Các chú bây giờ tiếng Anh giỏi nhờ, 600 dễ cứ như mua rau ngoài chợ. Hồi bọn anh bằng các chú chả biết khẹc gì Toefl, sau đó 2 năm nữa thì bắt đầu mơ học sao để đạt điểm 500, mà nghĩ có khi học đến phọt kít ra quần cũng không được :D

@Anh Tống Tuấn:Ơ đúng roài anh ơi, thằng đấy đúng là bạn em. Nhưng em thấy căn bản nó toàn apply những trường mà ko ai apply (Nó bảo em thế) rồi nó kêu với em là 65 trường chứ ko phải 60 :)). Nó bảo aid hẻo lắm, theo em hiểu hẻo thì có nghĩa là dưới 10K. NHưng mà công nhận thằng đấy điên cuồng nó làm những 65 trường ặc ặc. Vãi lúa luôn. Ko hiểu ai viết recs cho nó đủ nhờ :)) :)).

@Toàn: Anh được nhận 3 trường roài, nhưng toàn trường lởm. Wabash 100% needed-aid thì lại là trường nam. WPI thì lại cho ít. Còn Lake Forest anh mới nhận được hôm trước chưa thấy financial package. Nhưng cái trường này là safety nên lúc nộp cũng đã đoán mình được nhận. Ờ... vẫn chờ và vẫn đợi vì anh vẫn còn nhiều trường lắm.

Ặc ặc, anh Tuấn này ăn nói kiểu vườn cười quá :))
Môi trường sư phạm mà:D
Về TOEFL là thế, còn về SAT thì có tips gì hữu dụng ko ạ
CÒn TWE nếu thì <5 thì khi thi lai có phải thi cả TOEFL ko à :-?

hmm Anh Tuấn ơi, nếu 25k/năm thì cũng hổng đủ để đi học top school gọi là full đâu anh ơi :D

Mọi người ơi làm thế nào bây giờ em định apply sang mấy private school nhưng nếu gửi qua đường bưu điện thì quá đắt ...Bây h làm thế nào ???

Hồ Lê Việt Long đã viết:
Về TOEFL là thế, còn về SAT thì có tips gì hữu dụng ko ạ
CÒn TWE nếu thì <5 thì khi thi lai có phải thi cả TOEFL ko à
TWE nói chung viết lăng nhăng vớ vẩn cũng được 5:D
Chỉ có writing của SAT II mà được 5 thì mới khủng khiếp
Tips học SAT thì chỉ có một cách duy nhất : học thật trâu vào :))
Đùa thôi chứ quan trọng nhất là tăng kĩ năng đọc bởi phần đó chiếm rất nhiều điểm, nhất là từ giờ không còn analogy nữa. Còn từ thì phải "tụng" càng nhiều càng tốt. Ngoài ra còn một số tips ở trong các sách dạy cách đoán nhưng mà anh không tin tưởng mấy cái đó. Nhiều khi đoán 1-3,1-4 lại ăn, còn hầu hết cứ 1-2 là hỏng :(

Em Khoa à, ăn chơi thì phải tốn kém thoai :))
Nhưng gửi form cũng chả đắt lắm, vì nhẹ mà, đắt là ở fee cơ
Khi em nộp PFS form hầu như bắt buộc phải đỏng fee vì muốn xin fee waiver phải xin của cái trường mình apply chứ ko phải hiệu trưởng Ams đâu :))
@anh Toàn: ặc ặc, anh nói thế nào chứ viết lăng nhăng mà cũng 5 thì 4 điểm nó tệ tới mức nào à :))
Thế còn về phần essay của SAT thì sao ạ :-? Làm thế nào để viết tốt ạ :-?

Em Long ko tin à, anh viết lăng nha lăng nhăng. Mà anh còn chưa đi học thêm Toefl bao giờ, chưa được châm điểm TWE bao giờ... thế mà được 5 điểm TWE đấy.
Cái Fee waiver em Khoa lên xin bác Điện, bảo bác ĐIện viết cho cái thư rằng thì là...cháu KHoa nhà nghèo...đếk có tiền để trả app fee. Rồi gửi sang Mỹ, chắc các trường cũng chấp nhận thôi

Chỉnh sửa lần cuối:
Đấy là mấy anh giỏi sẵn roài, chứ bọn em thì... :D
Nghe ông Hưng em cũng bảo viết đúng chính tả ko sai ngữ pháp đã được 5 roài nhưng khó tin quá:D
À lúc sang bên ý mình phải viết essay thì làm sao đây ạ :-? Đâu thể viết lăng nhăng được ạ:D

Back
Bên trên