Rút kinh nghiệm từ Harvard admissions 2004

Nguyễn Anh Khoa đã viết:
Mọi người ơi làm thế nào bây giờ em định apply sang mấy private school nhưng nếu gửi qua đường bưu điện thì quá đắt ...Bây h làm thế nào ???

Nếu dùng express của bọn VN thì gửi sang US mất khoảng từ 100K-200K. Thế nên cũng phải cân nhắc số lượng packet.

Mọi người ơi bây giờ có thực sự nên apply sang private school ko ???Lý do là có quá nhìu người bảo khó mà thành công !!! :((

Thế thực sự lực học phải như thế nào may ra mới được học bổng của các trường ??? 8-} >>.Đang sợ sức mình ko với tới !!!

Tống Minh Tuấn đã viết:
Anh không biết có phải bạn chú Hiếu không, nhưng tên nó là Việt Đức. Chính anh còn đọc email trường nó gửi về mà :p. Ghi rõ là highest scholarship. Tiện tay xem 1 cái bất kì thì đã là 25k rồi, 10 là 10 thế nào :p.. :D

Nguyễn Thùy Lan đã viết:
hmm Anh Tuấn ơi, nếu 25k/năm thì cũng hổng đủ để đi học top school gọi là full đâu anh ơi :D

25k này chính là 100% tuition thôi hay cả ăn ở sinh hoạt nhỉ? vì nó gọi là "highest scholarship" mà. Nếu trường nào tuition chỉ khoảng 17k thì 25k là đã bao gồm hết rồi?

Đàm Minh Hiếu đã viết:
@Anh Tống Tuấn:Ơ đúng roài anh ơi, thằng đấy đúng là bạn em. Nhưng em thấy căn bản nó toàn apply những trường mà ko ai apply (Nó bảo em thế) rồi nó kêu với em là 65 trường chứ ko phải 60 :)). Nó bảo aid hẻo lắm, theo em hiểu hẻo thì có nghĩa là dưới 10K. NHưng mà công nhận thằng đấy điên cuồng nó làm những 65 trường ặc ặc. Vãi lúa luôn. Ko hiểu ai viết recs cho nó đủ nhờ :)) :)).

Hình như tớ cũng biết tên này, hình như đang học ĐHTH hả? mà nộp những 65 trường thì eo ơi riêng tiền gửi bưu điện đã 20 triệu rồi chưa kể tiền gửi điểm toefl và sat1, sat2? kinh khủng hoảng!

Em Khoa à: Em phải hiểu 1 điều rằng khi sang học bên ý TA giỏi ko phải là đủ mà phải cần tư duy, và sang bên ấy là học THẬT chứ ko phải xin điểm quay cóp nhìn bài như ở VN đâu :))
Mục đích của mình là ĐH, mà nếu cấp 3 sang bên ý lại vào trường xịn nữa nhỡ GPA nó thấp thì apply ĐH sẽ rất khó, so với GPA ở VN cứ gọi là cao phơi phới :D
Ngoài ra còn cả vấn đề tài chính nữa, phòng trường hợp ko được 100% lúc apply tài chính cũng đóng 1 phần quan trọng, chỉ cần em đóng được hơn bọn khác $1000 là em có thể vào mà bọn nó có thể ở ngoài rồi
Vả lại như anh đã nói, apply online các trường private high school bên Mỹ RẤT RẤT khó được (anh chưa thấy ai), fin aid budget của bọn high school cũng ko phải nhiều, như bạn Anh được LoomisChaffee admit vẫn phải đóng $4k 1 năm cơ
Em nên suy nghĩ ký, đừng để phí quảng thời gian học TH ở VN, tha hồ vui chơi với bạn bè, thoải mái học tập:D

Mod làm thế nào move bài về đúng chủ đề đi chứ, vào topic nào cũng thấy nói về standardised test cả, cái này đang về Kinh nghiệm từ Havard Admissions cơ mà :), topic vẫn chất lượng nhưng nhầm chủ đề :)

Công nhận viết TWE dễ thật, mình viết ý cũng chẳng mạch lạc như ở nhà, nói chung chỉ nhìn ra được 3 cái điểm chính, từ ngữ cũng chả trau truốt nhưng mà vẫn 5. Newayzzzz, viết đúng chính tả k sai ngữ pháp mà cũng 5 thì nói hơi quá đấy. Như Hoàng Lan ý, điêm 660 mà TWE có 4 :O Lan viết ở lớp thầy Nghiêm cũng toàn 8 cả thì phải, Nhung lớp mình thì sao?

Toàn đã viết:
Ngoài ra còn một số tips ở trong các sách dạy cách đoán nhưng mà anh không tin tưởng mấy cái đó. Nhiều khi đoán 1-3,1-4 lại ăn, còn hầu hết cứ 1-2 là hỏng

True :)) Mà k hiểu kiểu gì cứ bài mình đọc k hiểu cái quái gì thì làm đúng nhiều, bài mình hiểu thì toàn sai B-)

Cái Fee waiver em Khoa lên xin bác Điện, bảo bác ĐIện viết cho cái thư rằng thì là...cháu KHoa nhà nghèo...đếk có tiền để trả app fee. Rồi gửi sang Mỹ, chắc các trường cũng chấp nhận thôi

Xin chủ nhiệm hoặc cái người em lấy làm counselor :) Chị lấy thầy giáo dạy Văn :D

Vả lại như anh đã nói, apply online các trường private high school bên Mỹ RẤT RẤT khó được (anh chưa thấy ai), fin aid budget của bọn high school cũng ko phải nhiều, như bạn Anh được LoomisChaffee admit vẫn phải đóng $4k 1 năm cơ

Có chị Xuân Phương lớp chị được full đây này, ít trường hợp nhưng k phải k có.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ủa thế ạ :-?
Chị ý apply online ạ :-?
Chắc chị này phải đỉnh lắm, mà chị ý vào trường nào thế a :-?

Chị Nhung cho em hỏi là Law School của Harvard có phải là cho graduated ko ah?
Em đã tìm hiểu và biết rằng business là cho graduated, nhưng còn Law thì em không thấy nó nói có dành cho graduated hay không, em chỉ thấy cái course của nó thì dành cho graduated.Cái này em không được rõ lắm nên em hỏi lại.
À, mà cái resume thì thế nào gọi là khả quan hả chị?

Ặc em Long ơi chị ko đỉnh đâu. Đỉnh thì đã vào Deerfield rồi chứ ko ở chỗ khỉ ho cò gáy này :D. Em thử xem :)

Khi nói tới Law school là nói tới graduate. Giong med hay pharmacy, ở col có pre-law. Hay ko major những ngành có liên quan. Ko có ai thành lawyer mà dừng ở bachelor cả :D

CHị là người đầu tiên em thấy apply được private high school online đấy:D
Em Phong này máu nhỉ, định apply Harvard à, hình như nó require SAT II 3 môn thì phải
EM chắc sẽ cố Colgate giống anh HƯng:D

Nguyễn Anh Khoa đã viết:
Mọi người ơi bây giờ có thực sự nên apply sang private school ko ???Lý do là có quá nhìu người bảo khó mà thành công !!! :((

Thế thực sự lực học phải như thế nào may ra mới được học bổng của các trường ??? 8-} >>.Đang sợ sức mình ko với tới !!!

Nếu apply mấy trường như là Loomis, Suffield... thì tỉ lệ thành công rất là khó. Với cả budget của nó có hạn, cho bọn Mỹ còn chưa đủ nói chi international students.
Em vào cái trang này tham khảo http://www.boardingschoolreview.com

Mọi người ơi ý em là ko apply private qua online mà mình apply trực tiếp sang trường cơ !!! |-) ...Mà thực ra cũng đâu cần phải Deerfiel ,Suff,...chỉ cần nó cho mình học bổng thôi mà !!!Có đc ko ??? :-/

Chán quá, kiểu này phải gọi chị Nhung vào trả lời mấy câu về harvard chứ nhỉ
Mà em Long có định thi SAT II không đó? NĂm sau mới đi mà cách đây nửa năm đã suốt ngày thấy tên em ở lớp ông NGhiêm rồi :D

Hehe, căn bản hồi ông anh em đi giao lưu là lúc em học lớp 10, cứ bắt em đi học Nghiêm từ sớm nên em mới đi
CÒn thì SAT II hay ko em cũng chưa biết nữa, có lẽ em sẽ research thêm về những trường em định apply rồi quyết định, nhưng anh bảo em có nên thi ko ạ :-?
Em hy vọng tháng 6 này thi thử SAT sẽ được như ý muốn:D
@ em Khoa: apply online hay via mail cũng vậy thôi em ạ:D, nói chung cơ hội là rất ít, nhưng em cũng nên thử, bởi nói thì dễ chứ làm application form lần đầu cũng gặp khá nhiều khó khắn đấy
Cứ làm để lấy kinh nghiệm thôi:D
ĐỪng hy vọng quá nhiều để rồi thất vọng em ạ, hồi anh bị Loomis reject anh cũng suy sụp lắm, nhưng đành cố vượt qua thoai:D

Năm sau ko có SAT 2 Writing đúng ko (đoán thế) Nhẹ hơn rồi còn gì. Anh thấy cái Writing ghép vào SAT 1 là rât hợp lý, đỡ phải ôn lắm.

@long : Đúng ko nên hy vọng nhìu quá ,kẻo trèo cao ngã đau !!!Mà thực ra tất cả em cũng chỉ hỏi để có thông tin thôi chứ nếu mà apply , xin học bổng thì còn phải cố gắng dài ...Đâu phải chỉ một mình em muốn !!!Đúng ko ??? =; ...Mà dù có muốn thật thì em còn 2 năm nữa để quyết định cơ ko đi ngay đâu mà ...

tại sao apply private boarding school online hay via mail thì kahr ănng thành công lại thấp ạ? em thấy mình apply như thế thì đâu có khác gì bọn sinh viên quốc tế bình thường đâu, mà % sv qte ở các trường đó cũng không quá thấp. với lại, không làm thì chắc chẳng bao giờ biết đến khó với dễ. nhưng công nhận apply lần đầu thì thấy cái gì cũng .. quái dị! chẳng biết đường nào mà lần ^^ mệt thật đấy.

em muốn hỏi, trong trường hợp xấu nhất, là tất cả các trường em apply đợt này đều fail, em có nên apply một khóa exchange rồi sang bên đấy xin lại từ đầu không? hay tiếp tục học nốt 12 VN rồi tính tiếp? nhưng như thế thì bị chậm nhiều lắm. em vẫn muốn học hschool ở Mỹ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em à, khả năng thấp hay cao là phụ thuộc vào trường
Private High school vốn có fin aid budget rất ít, nên việc cho học bổng thường chỉ có US citizens, còn inter thì hiếm khi lắm, vả lại như cầu của bọn nó vốn ko cần inter, mà mỗi lần inter xin là tiêu tốn biết bao tiền của của bọn nó nên dĩ nhiên rất khó
High school ko đóng vài trò quan trọng lắm trong đời học sinh nên cũng chả ai máu
College và univ thì khác, bọn này được alumni donate rất nhiều, và mục đích của bọn nó là dung fin aid để dụ những học sinh xuất sắc trên thế giới về để sau này làm danh tiếng trường tụi nó
NẾu em định đi exchange thì sai lầm vô cùng, rất phí thời gian, ở VN sướng hơn nhiều, đi exchange học hành thì vớ vẩn, lại còn phải làm hài lòng host, rồi bao nhiều chuyện xảy ra -> ít thời gian học + on luyện lắm
Ở VN thoải mái tự do, thích ăn thì ăn, thích ngủ thì ngủ:)) sướng hơn nhiều chứ
Học public HS bên đấy dễ lắm, đi cũng ko nâng cao được trình độ đâu (ngoài speaking):D

Back
Bên trên