Rút kinh nghiệm từ Harvard admissions 2004

chị Nhung cho em hỏi luôn.
Harvard yêu câu các transfer applicants nộp ít nhất là SAT 1, nếu điểm SAT 1 của em chỉ đạt có 1230 thì liệu em có nên đăng ký thi lại để có điểm cao hơn? và có nên cố gắng để thi cả SAT 2 nữa ko?

Tuy rằng Harvard luôn đánh giá cái overall application nhưng theo như chị tự nhận xét về application của chị, thì phần nao trong đó là gây được ấn tượng mạnh nhất đối với các admisions officers ạ? Và cái này liệu có vary đối với từng người?

Em cảm ơn chị trước!

Chị nghĩ em nên thi lại, và nếu còn thời gian thì thi cả SAT 2 cũng ko thừa đâu :) Muốn transfer thì người ta sẽ đặc biệt chú trọng vào bảng điểm đại học, những lời nhận xét của các giáo sư về năng lực của em. Vì vậy nên tạo ấn tượng thật tốt với họ ngay từ đầu.

Lâu rồi chị định xem lại hồ sơ của chị để xem họ nhận xét ntn, nhưng chưa có thời gian. Theo chị thì có lẽ điểm thi và essays của chị là điểm mạnh nhất trong hồ sơ chị gửi cho trường. Ngay trước khi phỏng vấn đã có người của hội đồng xét tuyển liên lạc với bác John yêu cầu bác để ý trường hợp của chị, nhưng chị nghĩ nhận xét của bác cũng góp phần nhiều cho quyết định nhận chị vào trường.

Cho em hỏi 1 bộ hồ sơ đầy đủ như chị Nhung nói để apply Havard thì gồm những gì???

Chị Nhung cho em hỏi trường hợp của anh Tiến Anh mà chị nói là thế nào hả chị? Học cấp 2 ở VN-> A level ở nước ngoài, nhưng interview ở VN tức là sao ạ?
Nếu interview ở VN thì khác vơi interview ở Sing chỗ nào hả chị? Em đang phấn đấu theo con đường anh ý.

Vui quá, vẫn có người vào topic này :)

Em Phong thân mến, anh Tiến Anh interview ở Việt Nam vì interviewers ở Singapore đã quá tải vì rất nhiều người đăng kí đó. Interview ở Việt Nam có lợi thế là người phỏng vấn hiểu biết nhiều về hệ thống giáo dục và general background ở Việt Nam, có thể thông cảm với em hơn. Hơn nữa, ít người đăng kí từ Việt Nam cho nên dễ gây ấn tượng trong khi phỏng vấn hơn. Tuy nhiên, chị nghĩ interview ở nước ngoài cũng có mặt tích cực nếu em có thể lái cuộc trò chuyện theo hướng có lợi cho mình, nhấn mạnh về cultural sensitivity và identity consciousness của mình.

Chúc em may mắn.

Dạ, tại ở Sing, mỗi năm Harvard cũng chỉ lấy 3,4 người, nên em thấy hơi khó. Anh Tiến Anh là anh interview từ VN với Background ở Sing, thì tính anh ý đi từ VN đúng ko ah?
Em nghĩ như thế thì có lợi hơn khi mà có bằng A level được công nhận ở nhiều nơi, mà ở VN thì ít người đăng kí interview đi Harvard so với ở Sing.

Chị Nhung cho em hỏi: academic excellence thế nào thì gọi là ổn ạ? (ví dụ như mấy phẩy trong lớp, xếp hạng ở trường lớp...)
Nhân tiện chị Nhung cho em biết về bảng thành tích khi apply vào Havard của chị dược không ạ? :)

em chao chi Nhung.Em dang trong thoi gian on thi + lam ho so apply sang My.trong tay em gio chi co Toefl thoi. Em xem wa SAT moi thay cung choang vi co phan writing cung hoanh trang.Em chua on gi ca, dinh goi gon 4thang on cho xong roi thi thi diem SAT lieu co du thoi gian de cao ko?
Thuc ra thi em sap hoc xong nam 1 Ngoai Thuong o Vn. Tinh thoi gian em apply va doi ket wa chac phai den 2006 em moi dc di hoc( bat dau bc vao nam 3 o Vn)---> co risk wa ko chi? Em thay hoc luc thi ko co gi phai ban cai nhung phan leadership moi activities thi hoi it.Ban em no bao bia la chinh nhung em thay no cu lam sao ay.Chi co the recommend ko?Tien the cho em hoi luon : khi Toefl cua em vuot wa 600( 613,620 650..) thi o My cung ko co su phan biet gi ah? Diem toefl co count cho competitiveness ko?

Havard ko cần toefl, như chị Nhung đã nói ở mấy bài trước. Nếu bạn định nộp transfer thì sẽ bị hạn chế nhiều, còn nếu nộp freshman cũng được nhưng sẽ phải giải thích tại sao lại có 2 gap years. Toefl với SAT thì chỉ là một trong những factors mà admission sẽ consider. Còn nhiều factors khác như GPA, rồi ECs cả Recs của teacher và counsellor nữa. Essay cũng rất quan trọng. Nói chung không phải cứ Toefl (cái này thực sự chỉ để CM là biết đọc, viết TA) + SAT cao là chắc chắn sẽ vào được các trường

mừng quá, tóm được cái topic này. em đang học lớp 10, dự định là hết 11 sẽ transfer sang đó học lớp 11 boarding school ở MA, rồi apply vào ĐH. em cũng thích Harvard, môi trường học, các giáo sư và bạn học quá tuyệt vời. có lẽ em sẽ apply vào một số trường ở MA, trong đó chắc chắn có Harvard và MIT, học Education. sau này về Vn làm Giáo dục :D
em có 2 câu hỏi với chị Nhung thế này:
1. học về Education thì có những trường nào là tốt, ngaòi Harvard và MIT (vì ở 2 trường này môi trường học tốt) ? chị có thể giúp em thêm một số thông tin về khoa này ở Harvard?
2. em muốn học thêm về Management, Business và Psychology, vậy phải học thêm môn hay thêm khoa nữa? vì em có bà chị họ đang học ở Minnesota, học một lúc 2 bằng là Law và cái gì nữa thì em không biết :p, phải học thêm 1 năm để lấy thêm bằng.

p/s: chị có thể cho em những hướng dẫn ký hơn về quá trình apply vào Harvard?

em cám ơn!

còn nữa, đối với những trường không yêu cầu các chứng chỉ như TOEFL, có lẽ mình vẫn có thể nộp chứ? nếu điểm mình cao, bởi em nghĩ như vậy sẽ có lợi cho đơn xin học của mình hơn.
như em biết thì đối với Harvard mình nên nộp thêm một số thứ linh tinh như băng ghi hình, ghi âm, các chứng chỉ cá nhân khác .... để tăng thêm sức nặng cho bản đang ký? VD như ở lớp em có cái English Performance, đóng kịch linh tinh, có thể nộp băng ghi hình và kịch bản kèm theo application đúng không ạ?

Hèm, cho em hỏi chị Nhung một tí
Điểm SAT I của chị là bao nhiêu (cả điểm thành phần thì càng tốt)
Tổng điểm SAT II của chị và các điểm thành phần
Em thấy có rất nhiều chú điểm 1600 SAT I + 2400 SATII combined mà bị đá thẳng cẳng, em nghĩ chắc quan trọng nhất vẫn là transcript rùi đến essays
Btw, em xin nêu ý kiến về SAT II một tí
Thực ra em không biết như thế nào nhưng em thấy hình như SAT II mới là cái thực chất phản ánh năng lực của intl students, bởi vì thực ra cái điểm cấp 3 của bọn Mỹ rất nghiêm ngặt không có trò xin xỏ nâng điểm tràn lan như mình thế nên nhiều trường chỉ cần Aptitude (SAT I) + transcript là đánh giá được rồi, thế nhưng kiểu như VN thì điểm phẩy chẳng đánh giá được mấy. BẰng chứng là các điểm kiểu như History hay Geography của mình luôn cao hơn Science mặc dù học Science giỏi hơn nhiều. Không biết trong thời gian tơi American colleges có nhận ra được điều này và có chính sách riêng với intl students hay không.
MỘt điều nữa là hình như chị Nhung nói là mình SAT II cao hơn bọn nó nhưng em thấy cái bọn US students được nhận Harvard, Princeton hay Yale điểm 2400 combined tràn lan luôn. Với lại ở phần đầu em thấy chị có vẻ lo lắng môn thứ 3. Em thật sự thấy Writing và II C đáng học hơn rất nhiều. Writing khó nhất là cái trò viết 20', rồi đến cái phần sentence correction củ chuối, nhưng em nghĩ nếu được khoảng 700 trở lên mà chỉ học khoảng 2 tháng thì ổn rồi. CÒn IIC đặc biệt ghét vì toàn sai lăng nhăng. Thậm chí lần nào số đen còn vớ phải đề có matrix hoặc satistics hay deviation (như lần em vừa thi) thì khó 800 lắm. Còn em lại thấy môn thứ 3 dễ ghi điểm hơn nhiều. Sư phụ em thì Chem được 800, thằng bạn em thi Physics được 800, một số đứa thì ForLan cũng được điểm rất cao (đều từ 750 trở lên). Nhưng theo em hình như điểm không quan trọng bằng %tile chị Nhung nhỉ, bởi cái đó mới đánh giá mình ở đâu đúng không. Kiểu như Chinese mà 800 thì percentile cũng chỉ bằng verbal 500 thui.
Cái cuối cùng em muốn hỏi chị Nhung là cost of attendence của Harvard là bao nhiêu ạ, với lại chị được aid hết, hay có phải đóng một ít hoặc campus work không chị ? Cảm ơn chị Nhung nhiều

về chuyện vào Harvard, đúng là chẳng biết đường nào mà lần. công nhận là chú này thì cao thật, ngày xưa ai cũng bảo chỉ những sv giỏi nhất nước Mỹ mới vào được những trường kiểu như thế. thế mà bây giờ bỗng nhiên thấy dường như trong tầm tay...
transcript của int student như em khi xin học highschool thì có quan trọng lắm không? thực ra em không tự tin lắm. điểm TOEFL, SSAT, PSAT, SLEP thì mình có thể cố được, khả năng cũng tương đối, nhưng bảng điểm ở trường thì.... :((

Nguyễn Lý Hiền Nga đã viết:
về chuyện vào Harvard, đúng là chẳng biết đường nào mà lần. công nhận là chú này thì cao thật, ngày xưa ai cũng bảo chỉ những sv giỏi nhất nước Mỹ mới vào được những trường kiểu như thế. thế mà bây giờ bỗng nhiên thấy dường như trong tầm tay...
xin lỗi anh không muốn làm các cô các chú bớt hy vọng, tự tin là tốt, thế nhưng tự tin đến mức thế này thì anh thấy hơi bị quá một tí. Những trường dạng như Harvard, Princeton, Yale... không bao giờ là "nằm trong tầm tay" cả, cho dù các cô các chú có giỏi chừng nào đi nữa. vào được hay không, thực lực là một yếu tốt, may mắn cũng đóng vai trò không nhỏ đâu.

transcript của int student như em khi xin học highschool thì có quan trọng lắm không? thực ra em không tự tin lắm. điểm TOEFL, SSAT, PSAT, SLEP thì mình có thể cố được, khả năng cũng tương đối, nhưng bảng điểm ở trường thì....
---------------------------------------------------------------------------------
Anh thấy mọi người 9 phẩy ở Ams cũng đâu có phải là không thể đạt được đâu. Nếu như có em là người duy nhất từ VN (hoặc từ Ams) xin sang một trường nào đó, và trường đó không biết về hệ thống giáo dục VN thì chuyện này có thể bỏ qua được, nhưng nếu 2 người cùng xin, một người 9 phẩy còn người kia không được, chắc em cũng biết nó thích ai hơn rồi.

Hoàng Long đã viết:
xin lỗi anh không muốn làm các cô các chú bớt hy vọng, tự tin là tốt, thế nhưng tự tin đến mức thế này thì anh thấy hơi bị quá một tí. Những trường dạng như Harvard, Princeton, Yale... không bao giờ là "nằm trong tầm tay" cả, cho dù các cô các chú có giỏi chừng nào đi nữa. vào được hay không, thực lực là một yếu tốt, may mắn cũng đóng vai trò không nhỏ đâu.
khỉ thật, em không có ý đấy. chỉ là dạo này thấy mọi người nói nhiều hơn đến các trường top trên, đặc biệt là Harvard. không dưới 4 chú từng tuyên bố sẽ vào Harvard, 3/4 chú đấy chọn Law. bản thân em cũng coi như đó là một mục tiêu. như em đã nói, em thích môi trường học ở đấy và cái style của bọn Harvard, sự tự tin vào bản thân tuyệt đối. thực sự là rất thú vị. tuy nhiên, với mình mà nói, còn 3 năm nữa để đi, chặng đường còn rất dài. cố gắng, và, phải thử chứ ;)

về chuyện highschool, em chưa tìm được một chú VN nào ở mấy cái trường em apply, chắc là cũng có thôi, nhưng chưa thấy nên chưa biết được là đến đâu...
nếu trong tình hình xáu nhất :)((), liệu essay tốt và các chứng chỉ tốt cũng như recomandation ổn thì có khả năng cứu vớt lại cái transcript không? em không đủ tự tin để chắc chắn về một cái transcript đẹp như mơ...
với lại, 2 hệ thống GD khác nhau, làm sao họ có thể đánh giá về cái transcript của mình được ạ? dựa trên những tiêu chí nào?

@Nga : Cậu định apply sang high school à ??? Thế đến đâu rồi , mấy trường cậu apply là gì ???Tớ cũng đang tìm infor về các high school có schoolarship để apply nhưng bây giờ thấy mình còn ngu quá ko biết bắt đầu từ đâu !!!Có gì bạn bè giúp đỡ nhau nhé cùng khóa 0407 mà :)) ....Thanks nhìu !

Nguyễn Lý Hiền Nga đã viết:
khỉ thật, em không có ý đấy. chỉ là dạo này thấy mọi người nói nhiều hơn đến các trường top trên, đặc biệt là Harvard. không dưới 4 chú từng tuyên bố sẽ vào Harvard, 3/4 chú đấy chọn Law. bản thân em cũng coi như đó là một mục tiêu. như em đã nói, em thích môi trường học ở đấy và cái style của bọn Harvard, sự tự tin vào bản thân tuyệt đối. thực sự là rất thú vị. tuy nhiên, với mình mà nói, còn 3 năm nữa để đi, chặng đường còn rất dài. cố gắng, và, phải thử chứ ;)
em Nga thân mến, em có định hướng trước từ bây giờ + tự tin như thế là tốt. có điều anh thấy là em hình như hiểu sai mấy thứ về giáo dục ở đây.
1. Law school ở đây coi như là cao học. phải lấy xong bằng cử nhân mới học được.
2. không biết em biết ai đang học harvard mà có cái khái niệm là sv Harvard có "sự tự tin vào bản thân tuyệt đối"... nói chung Harvard thì Harvard, cũng như các trường khác thôi, sinh viên mỗi người một vẻ cả. cái hay của môi trường đại học nó là như thế. em sẽ tiếp xúc với nhiều người, mỗi người một thể loại khác nhau. sẽ có em như em Natalie Portman, lại cũng sẽ có em gì năm ngoái năm kia ầm ầm vụ ăn cắp ăn trộm văn vở của người khác ấy. nếu thằng nào vào trường cũng thông minh rạng rỡ, tự tin đầy mình thì cái trường nó biết thành cái lầu năm góc rồi :mrgreen: với Harvard giờ có bác Summers có vẻ không được tin tưởng vào tư duy của chị em phụ nữ lắm :lol: có khi em nên nhắm Wellesley thì hay hơn, đừng như chị Nhung, được trường tốt như Amherst nhận rồi mà lại cắm đầu vào Harvard, nhờ :mrgreen:

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Anh Khoa đã viết:
@Nga : Cậu định apply sang high school à ??? Thế đến đâu rồi , mấy trường cậu apply là gì ???Tớ cũng đang tìm infor về các high school có schoolarship để apply nhưng bây giờ thấy mình còn ngu quá ko biết bắt đầu từ đâu !!!Có gì bạn bè giúp đỡ nhau nhé cùng khóa 0407 mà :)) ....Thanks nhìu !
nói chung là đi highschool thì k có scholarship mà chỉ có financial aid, và nói chung là không có cho sv quốc tế :p từ hồi hỏi chúng nó về việc apply đến giờ, tớ mới chỉ dám hỏi aid của 1 trường, và nó gửi ngay cho tờ một cái thư tay tuyên bố là budget của bọn tao hẹn hẹp lắm, máy là intl student, thôi thì chịu khó không có aid vậy :)) nhưng thwucj ra vẫn còn nhiều cách không chính thức để xin được aid mà :) nhưng tốt nhất là đừng quá phụ thuộc vào chuyện đó :) chúc may mắn.
nếuu cần gì thì hôm nào gặp nhau trên trường đi. xuống lớp tớ nhé :)

Back
Bên trên