Nhân tài Hóa 1 đâu cả rồi???

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
anh Long đanh đá một thì A1 đanh đá mười. khiếp!!!!!!!!
chán chả buồn nói!

mình thì vẫn một lòng nhớ thương chuyên Toán, mỗi tội bây giờ học Toán ngu ơi là ngu :(( ôi một thời oanh liệt nay còn đâu.....

cẩn thận topic này rơi vào vết xe đổ của mấy cái topic cãi nhau#! chuẩn bị bị mod lock roài! khổ thân mấy em H1 :D

đổi chủ đề # đê! :D (chính mình cũng ko nghĩ ra caúi gì # để nói :D--> câu bài quá )

Thì từ bài trước anh đã nói đây chỉ là ý kiến chủ quan của anh thôi :)) Các em chẳng cần để ý :))
Nhưng anh chỉ thấy thái độ của mấy em có vẻ hơi coi thường quá đấy :))
Vả lại em nói 03-06 kém thì đấy cũng là ý kiến của em, anh chả cần quan tâm :))
03-06 hay 04-07 có kém hay ko sau này khắc biết, còn các em chỉ dùng lời nói thì khó mà thuyết phục, hiện thực nó thế rồi em ạ :D
Action speaks louder than word, đừng quên câu này :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Chà, chưa bao giờ topic lớp mình lại đông vui đến thế :) . Mọi người đừng cãi nhau nữa nhé, mà bây giờ hãy chuyển sang phần truyền đạt kinh nghiệm học tập đi có được không? Anh Long có kinh nghiệm gì quý giá truyền đạt cho đàn em với, như về cách học chẳng hạn! Mong đàn anh có thể giúp đỡ đàn em học hành khá lên.

Kinh Nghiệm gì cơ hả em! Hóa á! Chả có cách gì đâu trừ chăm chỉ học những cái công thức khó nhớ đến mức kỳ lạ :D nhất là phần hữu cơ

lớp em học cô Thu sướng roài cô vừa nhiệt tình lại còn dạy hay nữa! thèm học cô thu quá =P~

:)) :))
hay lớp mình cũng chơi quả avatar đồng phục đi, nhìn cute quá :x

ai thích học cô Thu hay xuống ngồi cùng bọn em học vậy :D
đằng nào thì cũng từ tuần này bọn em học Hữu cơ mà

@ Thảo ơi, ấy học như thế thì khá hơn thế nào đựoc nữa, ở đỉnh núi rồi thì làm sao mà trèo lên cao được ><

NHHH năm nay cũng lại tổ chức vào khỏang tháng 10 ah, khỏang đấy các bé lớp 10 vừa vào chưa bít gì thành ra chắc lại giống lớp mình năm nay, ko có tiết mục nào ><, trong khi lớp lại tòan nhân tài :D

Hóa toàn lý thuyết nên chỉ có trâu thôi em ạ
Ngoài ra cứ phải nhớ cái qui tắc, hiệu ứng thì có gặp chất lạ cũng ko lúng túng quá :D
Còn về BT thì... quan trọng nắm được lý thuyết, còn tình toán cũng chả có gì:D
( Lời khuyên từ 1 ông anh ngu Hóa :)))

À không, ý em muốn hỏi là học môn Anh cơ, xin lỗi vì gây ra hiểu nhầm. Một ngày anh dành ra bao nhiêu thời gian để học tiếng Anh, có sách gì để bổ trợ kiến thức không, hay là một cái gì khác mà anh làm để học Anh khá hơn...? Nhưng đừng nói với em là cứ chăm thôi là được nhé. Theo em chăm thôi chưa đủ mà còn phải có phương pháp nữa. Rất mong đàn anh chia sẻ kinh nghiệm.
#Phương: Ý bà là tôi không thể học Hóa khá hơn được sao? Nếu thế thật thì chắc tôi chết mất, học hành đang rất chi là vớ vẩn mà:(
Năm sau NH3 lại tổ chức vào tháng 10 à? Sao không dời lại thêm 1,2 tháng được nhỉ?

Học Hóa thì cứ chăm đi mua sách + đọc sách thôi, còn như em gì nói học H1 mà kém Hóa mâu thuẫn thì cũng chưa chắc :mrgreen: Tại vì lên lớp 11 chương trình chuyên khó lắm, chỉ cần ko chuyên tâm là khó mà giỏi được 8-| Khối lượng kiến thức thì vô vàn, hữu cơ cứ gọi là ... 8-} Mà nếu các em có ý định sau này làm ngành về Hóa thật thì hãy học chuyên tâm vào Hóa, nếu ko để thời gian học đều các môn và nhất là ngoại ngữ thì tốt hơn nhiều :mrgreen: Nếu có mục tiêu du học thì lại càng nên chú ý vào TA :D Học Tiếng Anh cần chăm chỉ + 1 chút năng khiếu :) Học TA học = bút chì là tốt nhất :mrgreen:

Mấy điều anh Thắng nói về học tiếng Anh em đều đã áp dụng nhưng chưa thấy có hiệu quả lắm. Em cũng học toàn bằng bút chì, học bằng từ điển Anh-Anh lẫn Anh-Việt, đọc sách bằng tiếng Anh,... nhưng cũng không hiểu quả lắm. Hay tại em ngu quá nhỉ:( Liệu có cách gì để tự kiểm tra xem trình độ của mình đến đâu không nhỉ?

Ôi roài đừng tự ti quá em ơi :))
Học cái gì mình thích thì mới học được, em thích đọc cái gì = TA thì em đọc cái ấy (đừng elementary là được):D
EM mới lớp 10 thời gian còn nhiều:D, cứ cố gắng tích lũy vốn từ càng nhiều càng tốt, còn grammar thì đọc truyện quen ắt làm được, grammar thì theo cảm giác là chính :))
Dần dần trình độ sẽ nâng cao lên
Muốn đánh giá trình độ có cả chục bài Test, dễ nhất là KET, PET, SLEP, rồi đến TOEFL, SAT, SAT II (những thứ avail ở VN)
Muốn làm SLEP thì cứ đến mấy trung tâm tư vấn bảo nó đưa cho 1 bài mà làm:D, test này với lớp 10 có vẻ vừa:D

@em Minh: anh thì ngu Hóa gần nhất lớp Hóa rồi, nên đành tự nhận thôi, trình anh chắc chỉ múa rìu qua mắt thợ được thoai, ko học Hóa chuyên nữa, học cơ bản cho nó đỡ xa vời :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Công nhận là làm bài grammar rất cần cảm giác đấy :D Chỉ cảm giác là nó thuận hay ko thuận thôi, ehehe thế gọi là làm theo bản năng, đùa chứ anh thấy cách này khá là hiệu quả :D Nhưng tât nhiên em cũng phải tiếp xúc với tiếng anh nhiều một chút thì cách này mới đem ra xài được :D Pronouncing thì anh suggest em cứ xem MTV nhiều một chút, search mấy bài mình thích ra mà tập hát theo, nhiều nhiều vào một chút tự nhiên âm nó thành chuẩn lúc nào, luyện nghe thì cố gắng mà guess được Denise hay Utt nói gì ^_^ Hehe, nghe có vẻ ko hiệu quả lắm nhưng anh thấy thế này hiệu quả mà lại ko khô khan chứ cứ hô hào mỗi ngày nửa giờ CNN khó lắm em ơi :)) Anh có hôm ngồi nghe mà ngủ luôn mới chán :)) Vocab thì em cứ làm mấy bài readings của TOEFL ko biết từ nào thì tra rồi ghi luôn vào sách ấy cho nó nhớ ^_^

thực ra học tiếng Anh thì nên theo cảm hwungs là hcinhs, chwus cứ tự quy định 1 ngày mấy tiếng CNN, mấy tiếng Starworld (ui hay cực! mà cũng cực kỳ hiệu quả!), rồi mấy tiếng. ... Nghiêm với Mạnh thì chỉ có mà chết!

thứ nhất, là phải có năng khiếu. tớ không muốn nói đến việc học tiếng Anh để biết một thứ tiếng mới, một ngoại ngữ (learn English as a Foreign Language) mà là học thành một thứ ngôn ngữ thứ hai của mình (as a Second Lang) học làm thế nào để bạn có thể tư duy và nói tiếng Anh như là chính nó :) không có năng khiếu về ngôn ngữ thì có lẽ chủ quan mà nói là không làm được điều này. có thể bạn sẽ trở thành ông vua ngữ pháp, thành thạo cách đọc từng từ, sở hữu một vốn từ rộng, nhưng rồi khi bạn nói, khi bạn tư duy, sẽ bộc lộ ra ngay thứ ngôn ngữ ấy chỉ là Vi-nglish - Vietnamese-English :D đây là điều mà phần lớn các gv của mình gặp phải. họ rất giỏi, công nhận, nhưng khi họ nói tiếng Anh thì dù một cách trực quan mình biết đấy là tiếng Anh nhưng một cách bản năng thì mình không coi đó là tiếng Anh, lúc đó đầu óc mình sẽ có xu hướng đưa thông tin mà những người như thế nói qua trung khi tiếng Việt - tiếng mẹ đẻ chứ không phải đưa thẳng vào khu vực giải quyết tiếng Anh!

thứ hai, gọi là chăm. nhưng thực ra, nên hiểu tớ lười hơn bất cứ ai. nhưng chăm không có nghĩa là ngay ngày phải ôm quyển Grammar mấy trăm trang. chăm ở đây nên được hiểu theo nghĩa là có tinh thần cầu thị với chuyện học tiếng, ở đâu cũng có thể học được. bạn nghe nhạc chứ? nếu là tiếng Việt, thử dịch đuổi sang tiếng Anh xem. nếu là tiếng Anh, làm ngược lại. bạn xem phim chứ? phim tiếng Việt thì làm tương tự như với nhạc Việt. phim tiếng Anh cũng thế. nếu là phim thuyết minh thì thử dịch ngược lại tiếng Anh rồi nghe xem người ta nói thế nào ở nguyên bản. rồi thì đọc sách này. tươgn tự.
nhưng đó mới chỉ là cách học từ và cảm giác từ. quan trọng hơn là rèn luyện bản năng ngôn ngữ. lúc đấy thì quên hết mấy thứ linh tinh tớ vừa nói đi :D cứ để ngôn ngữ nó trôi vào mình thôi, như âm nhạc vậy. phê cực!

thứ ba, hãy tích cực sử dụng những gì mình học hơn nữa, bởi nếu dù bạn có tích lũy thật nhiều nhưng không sử dụng, có đầu vào không có đầu ra, có cung mà không có cầu. thì rốt cục tất cả vốn kiến thức đó sẽ chỉ trở thành một ao tù nước đọng trong đầu bạn mà thôi. hãy nói nhiều hơn. hãy tư duy bằng tiếng Anh nhiều hơn. viết truyện. tất cả đều là những gợi ý hay. nhưng tuyệt nhất là tạo được cho mình một môi trường Anh ngữ, để sống trong đó, đắm mình trong đó :)

công nhận học gram thì phụ thuộc cảm giác rất nhiều. mỗi tội cô Kiều Hương rất là dã man. đề của cô cứ bài nào nhiều grammar mà mình chơi theo cái trò cảm giác đấy thì sẽ sai bét, bài nào ... hỏi thì ... cũng sai nốt :D đúng là chết đi cho rồi! nhưng nhiều khi trung bình cộng của hai thứ đó lại ra kết quả đúng :)) chết cười!
với lại, để có được cái cảm giác ngữ pháp đấy thì cách tốt nhất là nghw những câu ngắn, đơn giản từ các bài hát hoặc phim, nhưng mà dạo này bọn Mỹ khốn nạn làm phim với nhạc thì sai ngữ pháp túm lum! bọn bắn phụ đề cũng phang luôn cho cả một hệ thống ngôn ngữ mới! cứ gọi là.... :((

nghe Denise với Utt nói à? :p hehe hồi xưa thì cứ thấy anh Utt (so sexy!!!!!!!) với chị Denise là căng tai lên ( bây giờ vẫn thế!) mà ... chả hiểu gì, capture đc cái tên bài hát thì thấy mình giỏi lắm rồi :D bây giờ thì sự thể có tiến bộ đôi chút. đã giải mã được "một vài" từ của 2 đồng chí đấy, nghe được phần lớn Starworld, đầu hàng trước Cartoon Network, mài mặt trước Arirang (ôi hay lém!), nhưng bó tay nhất vẫn là cái chị lùn lùn tóc nâu xoăn xoăn của cái chtr MTV giới thiệu bài của bọn châu Á ý! ặc ặc! ngày xưa thì tự hỏi tại sao MAsia lại thò ra MThais, nghe được 3 lần thì bắt đầu ngộ ra là chị ý cũng nói tiếng Anh! kinh dị! bao giờ nghe được bà ý nói gì thì mình thành chính quả!
MTV còn chú Jason Wade Project nói dễ nghe, Sarah MTV Dice thì sexy thôi rồi, nói có khó nghe hơn nhưng giọng hay,chú VJ của MTV Jams buồn cười phết, mỗi tội là chả nhớ chú ý nói cái gì! :p
quay lại cái VTV News nhà mình, buồn gần chết!

hehe em này giống anh thế! ko bao h nghe CNN đã bật TV lên có muốn chuyển sang CNN cũng ko được tại MTV hấp dẫn vãi :D
rồi mấy tiếng. ... Nghiêm với Mạnh thì chỉ có mà chết!

Nghiêm có nghe cả ngày cũng được em ạ! còn :mad:) mạnh thì nói 2 câu thì có 1 câu chửi chỉ muốn đập cho cái vào mặt! ( nghe nói có đứa đã làm thử rồi bị lão duổi cho từ tầng 5 xuống tầng 1 :)) )

:)) Xem starworld vừa hay vừa bổ ích
Rất thích thầy Nghiêm, thầy nói cũng hay vãi:D
CÒn Mạnh thì .... Shut up or die trying :))

hihi chưa học bao giờ. ngày xưa toefl học cô Thu Lan. cô này giỏi. giỏi nhất là cái trò lườm học sinh. hồn vía cứ gọi là lên mây sau mấy cái nhếch mép của cô. cắp cặp theo cô được 2 tháng rưỡi thì lểu thểu kết thúc khóa học với 3 quyển sách ôn toefl và không gì cả trong đầu! :))
riêng thấy nghiêm thì mới chỉ được nghe đồn. nghe đồn là lớp thấy "vắng" lắm, ngồi tràn cả ra cầu thang. nghe đồn là lớp thấy bán vé nghe thấy ca, vợ thấy đếm tiền xoành xoạch. nghe đồn là thầy có lòng yêu nước khí là vĩ đại và ... kỳ dị!
ấy đấy là nghe đồn, chưa học chưa biết, không ý kiến! :D

:)) Ai đồn mà nghe ghê thế
Thầy dạy hay nên mới có cảnh "vắng" khủng khiếp thế đấy em ạ
Thầy dạy hay, thoải mái, vui tinh, chứ ko gò bó như cô Thu Lan đâu, học trong chả thấy khá lên tí nào, lớp thì vắng teo đâm ra cả hội cứ đứng ngoài, cử 1 đứa vào "Ơ sao hôm nay lớp vắng thế, thui cho nghỉ":D
Cả hội đi ăn :))

:eek: thế à? thế mà ngày xưa cứ nghỉ với đi muộn là cô rít ầm lên :"> nhưng học ít người thế hiệu quả & hay hơn. sắp tới không biết mình sẽ thi thế nào đây :((

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên