Mỗi năm hoa đào nở...(Lớp Văn ơi!)

Đến lượt tớ, đố biết tớ còn thò cái gì ra ngoài cái ấy ở trong cái ảnh ấy

ặc, đề nghị ông Hùng không sử dụng tiếng Việt quá phong phú như thế nhé 8-} Em Linh cũng hay vào HAO lắm đấy, nhỡ mà đọc được thì...;)

Đọc được thì càng thích chứ sao, mấy giờ rồi mà còn sợ. Mà tôi biết nhiều Linh lắm, chắc bà định nói đến Linh Ceasar

Vắng lặng quá nhỉ :(. Đào ơi, NP ơi, Quỳnh ơi, Ngọc ơi, lên nói chuyện cho vui đi, tình hình có gì mới mẻ không?. Hôm qua tớ vừa đi cái Winter Ball ở đây về cũng vui. Mọi người có biết cái đấy là cái gì không? Nó là một buổi dạ hội được tổ chức khá long trọng, nhảy nhót, ăn uống, từng cặp đi với nhau, cặp của tớ chỉ cọc cạnh tạm thời lúc đấy thôi hihihi :p:D

Trong Hoàng Hôn

Tim em đập thổn thức
Nỗi nhớ tràn lồng ngực
Nhớ anh

Con đường mình đi sao vắng tanh
Đến cơn gió cũng không vờn cành lá
Hương vị ngày hôm qua
Nhạt dần trong xa lạ
Nắng tàn

Hơi ấm tan trong dư âm ngày cũ
Phảng phất buồn bàn tay lạnh trong sương
Hoa nở trong hoàng hôn
Em về khi chiều buông
Giã từ

-FMC-
12:12AM Sunday 3 28 2004

Phạm Minh Châu đã viết:
Trong Hoàng Hôn

Tim em đập thổn thức
Nỗi nhớ tràn lồng ngực
Nhớ anh

Con đường mình đi sao vắng tanh
Đến cơn gió cũng không vờn cành lá
Hương vị ngày hôm qua
Nhạt dần trong xa lạ
Nắng tàn

Hơi ấm tan trong dư âm ngày cũ
Phảng phất buồn bàn tay lạnh trong sương
Hoa nở trong hoàng hôn
Em về khi chiều buông
Giã từ

-FMC-
12:12AM Sunday 3 28 2004
Hi Châu, dạo này bận quá nên sao nhãng các bạn. Tháng 7 Châu về à? Nghe nói định đi du lịch mấy nc châu Á rồi về hả? sướng thế còn gì! Ko biết khi nào mình mới có cơ hội đấy!
Quỳnh ơi, bạn học bên đó về Môi truwongf thì có hay fair làm thí nghiêm ko? Fong thí nghiệm có hiện đại ko? Chẳng hạn tớ muốn nhờ bạn phân tích 1 mẫu chất xem gồm những thành phần gì và tỉ lệ bao nhiêu, bạn có giúp được tớ không?

Hi Châu, dạo này bận quá nên sao nhãng các bạn. Tháng 7 Châu về à? Nghe nói định đi du lịch mấy nc châu Á rồi về hả? sướng thế còn gì! Ko biết khi nào mình mới có cơ hội đấy!

Chào Ngọc, lâu lâu mới lại thấy Ngọc vào đây. Dạo này bận rộn lắm ah :p:D. Tớ cũng đang lúc nước rút. Đúng là hè này tớ sẽ đi mấy thành phố lớn ở Châu Á chơi, mà sao biết giỏi vậy, chắc lại qua cô Hà tớ ah, tớ đã nói cho đứa nào đâu nhỉ. Nếu không đi lạc đường ở đâu thì đến tháng 7 sẽ về :p:D

Phạm Minh Châu đã viết:
Chào Ngọc, lâu lâu mới lại thấy Ngọc vào đây. Dạo này bận rộn lắm ah :p:D. Tớ cũng đang lúc nước rút. Đúng là hè này tớ sẽ đi mấy thành phố lớn ở Châu Á chơi, mà sao biết giỏi vậy, chắc lại qua cô Hà tớ ah, tớ đã nói cho đứa nào đâu nhỉ. Nếu không đi lạc đường ở đâu thì đến tháng 7 sẽ về :p:D

Nơi đó người ngồi một mình
Xung quanh có bao nhiêu lời nói
Có những chuyện buồn vui
Có những người chờ đợi
Chỉ có một người
Vẫn ngồi một mình

Nơi ấy đã từng có một người
Và một người nhìn say mê người ấy
Ngước mắt lên một người luôn thấy
Một người cười hồn nhiên...

...Những câu chuyên họ nói triền miên
Vẫn những chuyện vui hay nỗi buồn lặng lẽ
Nhưng có một điều không còn nguyên như thế
Nơi đó giờ đây chỉ còn có một người...

VBN

Chỉnh sửa lần cuối:
:p Bạn định phân tích cái gì vậy hả Ngọc :biggrin: :angry:
Tớ vẫn đang ở trong phòng thí nghiệm, chắc chuyển tới đây sống luôn là vừa :p
Đọc thơ của Ngọc và Châu hay quá...Lâu lắm không làm bài thơ nào nữa, nhưng đọc thơ của 2 người sao nhiều tiếc nuối quá, hic :(

quynhthieuhuyen đã viết:
:p Bạn định phân tích cái gì vậy hả Ngọc :biggrin: :angry:
Tớ vẫn đang ở trong phòng thí nghiệm, chắc chuyển tới đây sống luôn là vừa :p
Đọc thơ của Ngọc và Châu hay quá...Lâu lắm không làm bài thơ nào nữa, nhưng đọc thơ của 2 người sao nhiều tiếc nuối quá, hic :(

Tiếc nuối gì đâu, giả vờ thôi!
À, chắc tớ ko nhờ bạn phân tích nwax, mà tớ biết nó là chất gì rồi, nhwng tớ nhờ bạn việc khác. Nó là polymer clay, một chất liệu dùng để làm các đồ thủ công, mỹ nghệ, hình nhw có xuất phát twf Nhật. và hiện tại đã rất được ưa chuộng tại các nwowcs phát triển, Nhwng ở VN chưa sản xuất đwowcj. Tớ muốn biết thêm về tính năng, thành phần, và ứng dụng của loại hợp chất này, chứ không cần bạn fair phân tích nữa, sướng nhé!
Và liệu có thể làm được nó ko? hoặc có chất nào tương tự về tính năng để thay thế ko? Tóm lại là tất cả những gì bạn biết được hoặc tìm hiểu được đều có ích cho tớ.Giúp tớ nhé, OK? Thank you trước nhé! nếu tìm được thông tin gì thì gửi vào [email protected] cho tớ. Tớ mong tin bạn đấy! (nhưng hãy làm vào lúc free nhé, tớ ko muốn bạn bị ảnh hưởng hoc tập đâu!)

oho , chao ba con ,
Dao nay to ban qua, tuan sau lai chuyen nha nua,thu 2 thi di hoc roi , chan qua.
Cha cha, Chau voi Ngoc lam tho hay qua, doc lai nho luc minh mot minh , hic, dac biet luc chia tay va yeu don phuong day :( .... Ma bay gio bao to lam tho , thi to cung chiu :) khong co dau oc de nghi nua, ma buon , doi khi viet tho , roi lai vut di , vi luc sau doc, thay minh lang man qua, hehe, noi dua the chu bay gio dung la gia roi, kho ma tuong tuong va mo mang nua :d
Chau oi , may dinh di dau the ? Thich nhi :d
Ngoc oi , bay gio Ngoc lam gi ma da nang the, nghien cuu ca hoa hoc nua ha?
Con quynh gia no o Lab suot ngay, sap moc nam len roi. hehe . E may ( Quynh gia ) khoe chu ?
HOn moi nguoi nhe, to di hoc day, thu 3 thi Java roi , hic, chet rôi :((
Anhdao

Trần Anh Đào đã viết:
oho , chao ba con ,
Dao nay to ban qua, tuan sau lai chuyen nha nua,thu 2 thi di hoc roi , chan qua.
Cha cha, Chau voi Ngoc lam tho hay qua, doc lai nho luc minh mot minh , hic, dac biet luc chia tay va yeu don phuong day :( .... Ma bay gio bao to lam tho , thi to cung chiu :) khong co dau oc de nghi nua, ma buon , doi khi viet tho , roi lai vut di , vi luc sau doc, thay minh lang man qua, hehe, noi dua the chu bay gio dung la gia roi, kho ma tuong tuong va mo mang nua :d
Chau oi , may dinh di dau the ? Thich nhi :d
Ngoc oi , bay gio Ngoc lam gi ma da nang the, nghien cuu ca hoa hoc nua ha?
Con quynh gia no o Lab suot ngay, sap moc nam len roi. hehe . E may ( Quynh gia ) khoe chu ?
HOn moi nguoi nhe, to di hoc day, thu 3 thi Java roi , hic, chet rôi :((
Anhdao

Đào ơi sao mà mày đã già được thế. Thôi mỗi lần làm thơ đừng vứt đi phí lắm :rolleyes: , đăng lên đây đọc cho đỡ buồn:D. Hôm trước cũng ngồi đọc lại mấy bài thơ cũ thế là hứng lên thì viết vài câu chơi cho vui chứ cũng có buồn hay nuối tiếc gì đâu. Mà thơ không buồn thì cũng khó hay nhỉ. Mà đứa lãng mạn thì có chết đi sống lại chắc vẫn lãng mạn, nên thôi cứ để cho nó tự nhiên hay hơn nhỉ :wink: Có lần thầy tao bảo, " if an animal walks like a duck, acts like a duck, quacks like a duck, it is a duck" :D:p. Thôi nếu là con vịt thì cứ là con vịt đi nhỉ :p.

Tao định đi một chương trình study abroad đến mấy thành phố lớn ở Châu Á, Tokyo, Bejing, Xian, Singapore, Hong Kong, Bankok. Nghe cũng thấy phiêu lưu rồi nhỉ. Cuối tháng 5 đi, trong 3 tuần, về thì tốt nghiệp :D

To Ngọc: Tớ cũng thấy sao Ngọc đa năng quá. Cảm phục cảm phục.

To everybody: đọc mấy câu này cười cho sướng nhé

Chán như con gián
Buồn như con chuồn chuồn
Ghét như con tép
Thương như con ẽnh ương

* * *
Ăn quả chuối chấm muối
Rồi tu chai nước suối
Tình như mớ tóc rối
Đời như bát nước vối
:p:D

;)
Phạm Minh Châu đã viết:
Đào ơi sao mà mày đã già được thế. Thôi mỗi lần làm thơ đừng vứt đi phí lắm :rolleyes: , đăng lên đây đọc cho đỡ buồn:D. Hôm trước cũng ngồi đọc lại mấy bài thơ cũ thế là hứng lên thì viết vài câu chơi cho vui chứ cũng có buồn hay nuối tiếc gì đâu. Mà thơ không buồn thì cũng khó hay nhỉ. Mà đứa lãng mạn thì có chết đi sống lại chắc vẫn lãng mạn, nên thôi cứ để cho nó tự nhiên hay hơn nhỉ :wink: Có lần thầy tao bảo, " if an animal walks like a duck, acts like a duck, quacks like a duck, it is a duck" :D:p. Thôi nếu là con vịt thì cứ là con vịt đi nhỉ :p.

Tao định đi một chương trình study abroad đến mấy thành phố lớn ở Châu Á, Tokyo, Bejing, Xian, Singapore, Hong Kong, Bankok. Nghe cũng thấy phiêu lưu rồi nhỉ. Cuối tháng 5 đi, trong 3 tuần, về thì tốt nghiệp :D

To Ngọc: Tớ cũng thấy sao Ngọc đa năng quá. Cảm phục cảm phục.

To everybody: đọc mấy câu này cười cho sướng nhé

Chán như con gián
Buồn như con chuồn chuồn
Ghét như con tép
Thương như con ẽnh ương

* * *
Ăn quả chuối chấm muối
Rồi tu chai nước suối
Tình như mớ tóc rối
Đời như bát nước vối
:p:D
Hi Châu, Đào! Đa năng gì đâu mà đa năng, ko biết thì hỏi cho biết thôi. À, Châu ơi ta bảo Châu này, Châu đi mấy tp châu Á đó để ý hộ cho ta mấy vụ về các đồ thủ công mỹ nghệ của bọn nó nhé, chẳng hạn ở các khu du lịch chúng nó bán cái gì, chất liệu, giá cả, (chẳng hạn như hoa giả, các đồ bình lọ cốc chén, búp bê, con giống...)... Và Châu có thấy các loại handicraft làm từ chất liệu polymer clay ko, ... nói chung là nếu có thể thì bất cứ thông tin gì liên quan nhé...
À, Châu này, hồi xwa Châu có nhớ trò làm hoa twf giấy ăn ko? Bây giờ có còn thích các trò tỉ mẩn đó ko? Biết đâu khi về, tớ và Châu lại có thể hợp tác!
Đào ơi, tao nhớ hồi xưa mày có mấy bài thơ ngộ nghĩnh lắm, tao và Diệp đã từng được đọc, sao mày ko đăng lên cho bạn bè đọc cười chút cho vui đê!

V­­ương Bích Ngọc đã viết:
;)
Hi Châu, Đào! Đa năng gì đâu mà đa năng, ko biết thì hỏi cho biết thôi. À, Châu ơi ta bảo Châu này, Châu đi mấy tp châu Á đó để ý hộ cho ta mấy vụ về các đồ thủ công mỹ nghệ của bọn nó nhé, chẳng hạn ở các khu du lịch chúng nó bán cái gì, chất liệu, giá cả, (chẳng hạn như hoa giả, các đồ bình lọ cốc chén, búp bê, con giống...)... Và Châu có thấy các loại handicraft làm từ chất liệu polymer clay ko, ... nói chung là nếu có thể thì bất cứ thông tin gì liên quan nhé...
À, Châu này, hồi xwa Châu có nhớ trò làm hoa twf giấy ăn ko? Bây giờ có còn thích các trò tỉ mẩn đó ko? Biết đâu khi về, tớ và Châu lại có thể hợp tác!
Đào ơi, tao nhớ hồi xưa mày có mấy bài thơ ngộ nghĩnh lắm, tao và Diệp đã từng được đọc, sao mày ko đăng lên cho bạn bè đọc cười chút cho vui đê!
Sao mà Ngọc lại quan tâm đến mấy cái vụ đó vậy? Tớ đi Hawaii chụp cho mấy cửa hàng lưu niệm về mà nghiên cứu nhé. Định mở cửa hàng lưu niệm hay sao. Tớ vẫn thích mấy cái trò nhố nhăng đấy lắm. Có gì hay ho ah? Thỉnh thoảng rảnh rang tớ vẫn thích giở mấy cái thứ thủ công ra làm lắm nhưng càng ngày càng ít thời gian cho những cái ấy. Để tớ đi lần này nhìn quanh xem thế nào nhé. Polymer clay là cái gì tớ không biết. Có ví dụ được không? Tớ không phải dân hóa mà cũng chưa từng hứng thú lên mấy cái thứ đó dốt lắm.

:tongue: :shy: :embarasse :rolleyes: :) =;

Phạm Minh Châu đã viết:
Sao mà Ngọc lại quan tâm đến mấy cái vụ đó vậy? Tớ đi Hawaii chụp cho mấy cửa hàng lưu niệm về mà nghiên cứu nhé. Định mở cửa hàng lưu niệm hay sao. Tớ vẫn thích mấy cái trò nhố nhăng đấy lắm. Có gì hay ho ah? Thỉnh thoảng rảnh rang tớ vẫn thích giở mấy cái thứ thủ công ra làm lắm nhưng càng ngày càng ít thời gian cho những cái ấy. Để tớ đi lần này nhìn quanh xem thế nào nhé. Polymer clay là cái gì tớ không biết. Có ví dụ được không? Tớ không phải dân hóa mà cũng chưa từng hứng thú lên mấy cái thứ đó dốt lắm.

:tongue: :shy: :embarasse :rolleyes: :) =;
Polimer clay là một loại chất dẻo (tạm dịch là đất sét dẻo), thành faanf gồm nhwngx cái quỉ quái gì thì tớ đang hỏi Quỳnh đây. Tớ đang quan tâm bởi vì I want to start a business, making handicraft from that materrial. Nếu Châu đi chơi mà chup ảnh được cho tớ những cửa hàng lưu niệm thì tốt quá, và nếu có thể Châu lấy cả địa chỉ cho tớ. Và sau này khi về, nếu có hứng thú thì tớ rất vui nếu được cộng với 1 cô nàng khéo tay như Châu, chẳng hạn Châu sẽ làm giám đốc kỹ thuật chẳng hạn! :)) Nghe có hay ko? Nếu muốn biết thêm, vào trang web này mà xem: http://decoclay.com/gallery.htm
Và nếu có thời gian, nhờ Châu mua hộ tớ mấy quyển sách về cài này, rồi bao giờ về mang hộ tớ, tớ sẽ thanh toán đầy đủ!

Đây là trang web mà Châu có thể đặt mua: http://www.polymerclayexpress.com/books.html
Và đây là nhwngx quyển mà tớ nhờ Châu mua:
Sue Heaser: Making Miniature Dolls with Polymer Clay (21.13);
Sue Heaser: Making Dollhouse Miniatures in Polymer Clay ($13.97);
Katherine Dewey: Creating Life-Like Animals in Polymer Clay ($16.09);
Leslie Dierks: Creative Clay Jewelry ($13.27);
Barbara Quast: Making Miniature Flowers in Polymer Clay($16.09);
Stacey Morgan: Making Gifts in Polymer Clay ($16.09)
Tổng cộng khoảng $100 gì đó. Nếu có thể thì Châu mua hộ tớ nhé! Còn nếu vì bất cứ lí do gì mà Châu ko thể, thì cũng ko sao! OK? Thank you in advance!

When you are bored, some "unexpected consequence" comes along. This is one of the moments. Dont take it so serious :D.

Friday Night

-To my Friends, I might be thinking of you-

No bolded name on my Yahoo
Everybody’s gone on a date?
It’s not even late
Just me
Home

I am not even singing along
The songs on my favorite weekend list
Just hanging there
Barely make it
Tonight

It’s just me and myself to be friends
Not even noise to stir the night up
No knock on the door
No phone call
No hope
That you will show up
Out there…

-FMC-
Apr 2, 2004

Phạm Minh Châu đã viết:
When you are bored, some "unexpected consequence" comes along. This is one of the moments. Dont take it so serious :D.

Friday Night

-To my Friends, I might be thinking of you-

No bolded name on my Yahoo
Everybody’s gone on a date?
It’s not even late
Just me
Home

I am not even singing along
The songs on my favorite weekend list
Just hanging there
Barely make it
Tonight

It’s just me and myself to be friends
Not even noise to stir the night up
No knock on the door
No phone call
No hope
That you will show up
Out there…

-FMC-
Apr 2, 2004
Ôi ôi, lãng mannj quá! Hay quá đi mất! Tiếng Anh giỏi quá rồi, làm được thơ là không phải dễ đâu! Tớ cũng có vài bài thơ tiếng Anh, nhưng chả nhớ vứt ở đâu! Để lúc nào kiếm được rồi đem lên đọ nhé! À, nếu Châu đồng ý thì để hôm nào tớ dịch bài thơ của Châu, xem nghe có ra gì ko?

Ngọc ơi,
Đây là mấy cái technical information chung chung thôi mà tớ tìm được. Nếu technical hơn nữa thì tớ chỉ tìm thấy polymer clay nanocomposites thôi, có lẽ bạn không cần?

It's not exactly a true clay - clay is very fine particles of silicate suspended in water, whereas polymer clay is made from fine particles of polyvinyl chloride (PVC) suspended in plasticizer - but it can be used much like clay.
(Ref: http://www.mouldmaking.freeserve.co.uk/technical.html#Polymer_clay)

Polymer Clay (Polyvinyl Chloride), also called The New Clay, is composed of microscopic particles of polyvinyl chloride in suspension with a plasticizer that allows it to be molded like a traditional clay. When heat is applied, the particles fuse together into a hardened product. It is generally sold under the brand names; Sculpey, Cernit and Fimo, and was originally developed by a woman in Germany as a doll making material. The Fine Arts & Crafts community has discovered this medium's seemingly unlimited potential, and it increases to grow in popularity. This is largely due to its ability to handle various treatments both prior to and after the curing process, along with its ability to mimic other materials.
(Ref: http://mywebpage.netscape.com/olgaayalataino/bio.html)

Might be useful:
Polymer Clay Glossary

Polymer Clay FQA

Have fun :x

Chỉnh sửa lần cuối:
quynhthieuhuyen đã viết:
Ngọc ơi,
Đây là mấy cái technical information chung chung thôi mà tớ tìm được. Nếu technical hơn nữa thì tớ chỉ tìm thấy polymer clay nanocomposites thôi, có lẽ bạn không cần?

It's not exactly a true clay - clay is very fine particles of silicate suspended in water, whereas polymer clay is made from fine particles of polyvinyl chloride (PVC) suspended in plasticizer - but it can be used much like clay.
(Ref: http://www.mouldmaking.freeserve.co.uk/technical.html#Polymer_clay)

Polymer Clay (Polyvinyl Chloride), also called The New Clay, is composed of microscopic particles of polyvinyl chloride in suspension with a plasticizer that allows it to be molded like a traditional clay. When heat is applied, the particles fuse together into a hardened product. It is generally sold under the brand names; Sculpey, Cernit and Fimo, and was originally developed by a woman in Germany as a doll making material. The Fine Arts & Crafts community has discovered this medium's seemingly unlimited potential, and it increases to grow in popularity. This is largely due to its ability to handle various treatments both prior to and after the curing process, along with its ability to mimic other materials.
(Ref: http://mywebpage.netscape.com/olgaayalataino/bio.html)

Might be useful:
Polymer Clay Glossary

Polymer Clay FQA

Have fun :x
Hi Quỳnh! Thank you for your help! I'll take some time to look at those web! However it seem quite phức tạp! hihi Kiểu này chắc phải đi học lại môn hóa thôi! :biggrin: bb
To Châu: Châu à, đọc tin của tớ chưa? Có giúp tớ được ko thì nói cho tớ biết với nhé! Thanks!

Back
Bên trên