Kinh nghiệm học ở Anh

Mọi người ơi, có ai biết Web và địa chỉ mail của trường CTC, va LSE thì làm ơn chỉ hộ Phương với.!! Cám ơn rất nhiều

Em thay co dua ban em bao la ko nen hoc 2 mon accounting va business cung nhau ma nen hoc accouting va eco thi hon.Ban em con noi la nhung truong dai hoc gioi gioi thi ko chap nhan mon Business .The co dung ko ha moi nguoi? Ma sao em thay hoc sinh minh hoc Business nhieu lam co ma.

Khổ quá , học mà cứ như đi tu
Học phải thoải mái mới học được chứ như chú T với chị H.A thì khổ quá , khổ quá
thiện tai, thiện ai

Amen......sống ở vùng Cốc Lếu của London chán thấy bà cố à....

Sắp tới có ai làm trò trống gì không....chứ nghĩ đến 3 tuần Xmas nằm chết dí ở Croydon này thì chắc mình nhảy đường tàu quá...

Chị Ariel: thế cái Vnese Culture Nite đấy là tổ chức vào dịp nghỉ Xmas chứ ạ? Em thấy bên SVUK nhảy loạn xà ngầu lên nên đọc mãi không tìm thấy đâu cả... <Pte. question: chị có biết cái Thùy Linh lớp em ănm nay cũng vào LSE không ạ?>

Em vừa sang đây được gần 2 tuần,học Foundation về business ở Bellerbys college.Hic,mấy ngày đầu đi lạc liên tục.
Em đang ở Oxford, làm thế nào để liên lạc với mấy anh chị Vn ở đây được ạ?

Trong này toàn người Việt Nam mà em. Muốn liên lạc thì khó gì đâu :)

Có ai biết thông tin chi tiết, cụ thể vể Culture Night gì đó sẽ diễn ra vào ngày nào, giờ, địa điểm và giá vé thì lên tiếng cho biết giùm nhé. Cheers mate !!!

Em đang học Econs của edexcel. Có text book nhưng thường thì muốn học tốt phải đọc báo và đọc thêm sách nữa. Nếu thế thì anh chị khuyên em nên đọc quyển nào?

Chị Hương định về Vn à? Thế thì phải book nhanh lên, ko hết chỗ.
Vé máy bay rẻ là STA travel. chị thử xem. Trường em được nghỉ 1 tháng ( chắc vì là nội trú)

Hi mọi người. Chương trình không phải tên là Culture show đâu mà là Ấn tượng SVUK :)
Vé chưa bán đâu và định tổ chức vào cuối tháng 11. Nhắc lại có ai đăng kí tham gia biểu diễn thì liên lạc với chị/em/tớ nhé.
http://www.svuk.org.uk/forums/index.php?act=ST&f=3&t=2094&
Em Hương vào thử SVUK website mà tìm hội VN, ở oxford đông lắm

Chị à, tiếc quá. Em ko tham gia được ?
Chị học ở LSE à, HA?:)

Chắc là The Economist đọc khá nhất, vì nó viết summary hay thấy cố luôn...chỉ có điều là cái opening của các article của bọn UK cứ thế nào ấy, xe chạy lông nhông sa mạc một hồi rồi mới đến nhà máy điện :D
Ngoài ra em cũng đọc cả Financial Times đi, anh thấy cái báo đó nó devoted to Econ. issues nên nhiều thông số chết bà luôn...nhất là đoạn Companies A-Z >_<

btw, có ai biết tình hình test Econ. vào cuối AS như thế nào không nhỉ? Đang lo quá à...điểm cứ fluctuating như transition econ <thông cảm, vừa mới làm hw về bài này :D>.

btw2, có nên đọc textbook của Econ straight forwards không nhỉ? Vì thấy trường tôi, mấy ông tutor cầm tinh con Cóc á :((

Econs thì cô em cũng khuyên là nên đọc The economist. Nhưng mà mới học nên cũng hơi khó. Đọc Daily mail thì dễ cho beginners hơn. Dialy mail on sunday có review cho cả tuần. Nhưng em hỏi đọc thêm sách nữa?

Thực ra The Economists cả tháng mới ra 1 số..lâu lâu đọc cũng được...còn nếu để update thông tin thì.....nói thực là hiện nay chẳng cần đâu....

Việc đọc thêm sách thì vary...khoong nói được...như anh thì anh hiện đang có mấy quyển Econ. mua giá rẻ <1 quid......blah blah blah :D> nên thỉnh thoảng giở ra đọc chơi, nhưng mà cấu trục phân thích sự việc của mỗi nhà kinh tế lại khác nhau nên do đó cái basic knowledge để hiểu các theory, theo mỗi ông lại mỗi khác, cho nên có ông ngay từ đầu tương luôn ceteris paribus vào làm một chương chết cha chết mẹ luôn. Do đó thích thì đọc thôi, chứ cái chính là hiểu những cái gì có trong main textbook của mình theo order by ur tutor. Hiểu được basis thì từ đó mà tán nhăng cuội lên, điểm không đễn nỗi nào đâu <me never experienced less-than-85% marks :D>

Cái cần thiết là kiếm một quyển Econ Dict. thật tốt vào, sao cho cái explaination của mỗi term mình hiểu thật cặn kẽ <ví dụ: đọc chứ không hiểu thì nó có hình, etc...>. Hiện nay, cái quyển textbook anh đang học nó accompanied by một quyển từ điển của Nancy Wall. Anh không có ưa quyển Dict. đó lắm, vì nó viết stick too firm into the textbook, nên không được free cho đầu óc lắm nếu muốn hiểu thực sự bản chất của mỗi vấn đề. Anh thấy quyển Collins Dictionary-Economics by Christopher Pass, Bryan Lowes & Leslie Davies ISBN:0-00-472473-9 đọc cũng hay, nhiều khi cóc thèm đọc textbook nữa, lôi quyển Dict. ra đọc cũng đủ hiểu :D

Về up-to-date info thì bây giờ thấy Reuters (www.reuters.com) và CNN (www.cnn.com) nó nhiều hơn hẳn so với sites của mấy tờ newspapers của UK. Báo bọn UK cũng giống như báo VN, tức là nhiều khi chỉ chơi theo kiểu related domestic issue thì mới viết ra hồn, không thì nói vớ vẩn. Còn hay thằng kia thì worldwide nên viết chất lượng hơn hẳn....thông tin cũng khá hơn, ít bị restricted như của mấy tờ ở UK (bọn khốn này bắt phải subscribe thì mới được access vào lib của nó X-(>

Em Tuấn Anh giống hệt hồi đầu chị mới học Econ :) :) :)

Thế hồi sau chị học Econ thì thế nào ạ? Kể chuyện theo yêu cầu thính giả nghe đài đi chị :D

PS: có nghĩa là....sau này chết nhăn răng...lên ban thờ xuống mộ huyệt hả chị :-s Đừng dọa bậc hậu sinh tiểu bối thế chứ :(( :((

Chỉnh sửa lần cuối:
Ah` không chẳng có gì đâu hồi mới học bị ám ảnh nặng đang ngủ cũng lẩm bẩm "perfect competition" mới lại năm giờ sáng trăn trở điều gì bật dậy tra sách ấy mà. Bây giờ nhiệt huyết nguội bớt rồi :)
Chị thi Econ Board OCR. Mà các em check xem hình như bây giờ học sinh quốc tế thi được thêm giờ đấy. Ngày xưa chị không biết có chuyện này nên thi làm essay lúc nào cũng cắm đầu viết không dám lơ là đến 1 phút. Điên lắm!

Back
Bên trên