Vẩn vơ thi thoảng

người trồng đào uơm mầm giống cách mạng trên quê hương ta ơ ớ ơ....
-Sơn La bài hát cây đào Tô Hiệu

con vịt Hoa ăn quả chửi cây trên youtube nhá, ăn 1 quả chửi 1 câu, may túi 3 gang đựng ko hết chửi. Giỏi ;;)

Có bài này gái xinh nhà cháu viết, về sự hoài nhớ quê hương của những đứa con xa. Hay quá!!! Share lên đây cho các cô các chú xa mẹ đọc :)

...Năm năm sống xa nhà với mươi, mười lăm lần về thăm quê, những nỗi nhớ ngủ yên vì người ta đã quen với vòng quay của cuộc sống, với những bộn bề lo toan, với cơm-áo-gạo-tiền và tương lai thì xa tít mù tắp. Năm năm xa nhà... Thật khó khăn để quyết định rằng mình sẽ không trở về nữa, nhưng nỗi nhớ vẫn cồn cào trong tim.

Đôi khi tôi bần thần nhìn cảnh cô đơn của mình nơi đất khách, không người thân thích, không họ hàng... Đôi khi thấy cổ họng nghẹn đắng.

Cuộc trở về trong tiếng Hy Lạp là nostos. Algos thì có nghĩa là đau đớn. Như vậy hoài nhớ là nỗi đau đớn gây ra bởi ham muốn trở về không được thỏa mãn.” (“Vô Tri”, Milan Kundera).

Nostalgia là gì nhỉ? Tại sao đôi mắt người ta luôn u sầu?

Đọc “Vô tri” tôi đã thở dài vì Irena, Ulysse và vì chính mình: “Những người không gặp gỡ đồng hương, như Irena và Ulysse, không thể tránh được bệnh quên. Nỗi hoài nhớ của họ càng lớn, nó càng thiếu vắng các kỉ niệm. Ulysse càng buồn bã, chàng càng quên nhiều hơn. Bởi vì hoài nhớ không gia tăng cường độ của ký ức, nó không đánh thức những kỷ niệm, chỉ nó thôi đã tự đầy đủ với cảm xúc riêng của nó, bị hấp thụ hoàn toàn trong niềm đau đớn duy nhất của chính nó.”

Nostalgia, nó chỉ là cảm giác đau nhói, nghẹt thở và khó có thể diễn tả bằng ngôn từ. Nostalgia không phải là những ký ức tươi đẹp của thời thơ ấu cùng lũ bạn bơi lội trên dòng sông lấp lánh. Những kỷ niệm đó quá hạnh phúc và yên bình đến mức mỗi khi nghĩ về nó tôi lại mỉm cười. Nhưng chỉ cần nghĩ đến Nhà và Quê thôi là sống mũi cay cay, mắt long lanh ươn ướt.

Tựa là “Vô tri”, nhưng hóa ra lại hữu ý, hữu ý ở chính cái sự hoài niệm về quê hương mà con người bị đeo bám cả cuộc đời. Irena và Josef làm tình cũng chỉ vì sự hứng thú bởi những từ ngữ tục tĩu mà họ phát ra bằng ngôn ngữ mẹ đẻ của mình. Khi những từ ngữ ấy thoát ra, họ đã tìm thấy chính họ, họ tìm thấy một phần máu thịt của mình, một phần con người họ đã đánh mất từ bao nhiêu năm nay. Sự hòa hợp ấy toàn diện giống như thể họ giành cho nhau những phút giây đã bỏ lỡ và sẽ còn bỏ lỡ của cuộc đời. “Như thể một nhà thơ đang viết bài thơ lớn nhất của mình với một thứ mực có khả năng biến mất ngay tức khắc”.

Sự hoài nhớ khiến con người sống mãnh liệt hơn cái cơ thể già nua của họ mà họ đang tồn tại trong đó.

...
link đầy đủ ở đây:
http://nhipcauthegioi.hu/modules.php?name=News&op=viewst&sid=2442

cháu bonus thêm bài này nhé:
http://nhipcauthegioi.hu/modules.php?name=News&op=viewst&sid=2427

Gái xinh mà lại còn thông minh nhà cháu Hưng viết bài này day dứt nhỉ. Cô có lẽ già rồi hóa giản đơn (nói thế cho ra cái vẻ, chứ lúc trẻ thì cũng chả bao giờ được phức tạp :D), với cô nơi đâu có gia đình ta nơi đó là nhà. Nhớ quê thì ta gọi về nhà cho mẹ, nhớ bạn bè thì ta lên mạng vào HAO. Đôi khi cuộc sống làm ta buồn 5 phút, ta liền hô hoán lên rằng ta đang buồn đây, ai dỗ ta thì dỗ nhanh lên kẻo ta hết buồn luôn mất. Người đâu mà đơn giản như đan rổ, nhỉ! Chả biết day dứt gì sất cả, chán ghê! :D

Gái xinh mà lại còn thông minh nhà cháu Hưng viết bài này day dứt nhỉ. Cô có lẽ già rồi hóa giản đơn (nói thế cho ra cái vẻ, chứ lúc trẻ thì cũng chả bao giờ được phức tạp :D), với cô nơi đâu có gia đình ta nơi đó là nhà. Nhớ quê thì ta gọi về nhà cho mẹ, nhớ bạn bè thì ta lên mạng vào HAO. Đôi khi cuộc sống làm ta buồn 5 phút, ta liền hô hoán lên rằng ta đang buồn đây, ai dỗ ta thì dỗ nhanh lên kẻo ta hết buồn luôn mất. Người đâu mà đơn giản như đan rổ, nhỉ! Chả biết day dứt gì sất cả, chán ghê! :D
Simple is tbe best.Nhiều người cố cũng không được. Sướng nhất cô Hoa rồi còn gì :D

Cháu thì nghĩ là gái xinh nhà cháu, và cả giai viết bài kia nữa, các bạn ý thực ra không phải day dứt, mà là đang hoài niệm và nâng niu một quãng đời không thể quay lại của chính mình, sâu xa hơn nữa thì là sự hoài nhớ cái nơi mình-thuộc-về, cái nơi cất giấu quá khứ và cả một phần sự trong trẻo thơ ngây ngày xưa cũ của mình.

Thực ra thì già hay trẻ, thế hệ này hay thế hệ khác, lúc này hay lúc khác, cháu nghĩ là ai cũng có lúc "sống" và "yêu" dựa vào những hoài niệm. Các bạn cháu đã-đang-và-sẽ tiếp tục phải sống xa quê, nên đôi khi họ hoài niệm vì họ muốn có một sợi dây nối giữa quá khứ với hiện tại, giữa nơi-tôi-thuộc-về và nơi-tôi-lựa-chọn, giữa cái tôi-từng-là với cái tôi-hiện-là.

Tuy nhiên thì, vật vã cũng có cơn có cữ ấy mà cô. Mấy cái bài này cũng là các bạn cháu tự dưng có một lúc nào đấy mệt mỏi với vòng xoay của cơm-áo-gạo-tiền nên vẩn vơ thi thoảng ý mà :D

Phải rồi cháu Hưng nhỉ, đôi khi vẩn vơ, dù là vẩn vơ buồn, cũng làm ta cảm thấy vui vì thấy mình chưa bị cơm áo gạo tiền làm cho khô cạn.

Vinh,
.........

(Xóa, tự vì thằng Vinh nó không nhất trí :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoa ơi, tâm trạng thế. Định trêu mày nhưng lại thôi. Cái tình cái nghĩa nó nặng thế, trêu sao được, đành trân trọng thôi.

Tạt vào xem lại cái post của cháu Vinh về người xa nhà nhớ nhà. Một trong những cái điều mà mình cảm thấy khó nhất khi sống ở nhà là sự, biết nói thế nào nhỉ, là sự "không ai biết mình là ai".

Nói thì có vẻ huyếnh, nhưng khi ở Việt Nam, mình có hàng bao nhiêu người quan tâm lo lắng, coi mình là quan trọng. Nào là gia đình, nào là bạn bè, kể cả bạn bè cùng khóa. Mình cảm thấy, không ít thì nhiều, mình cũng là duy nhất, cũng là đặc biệt.

Sang đây chẳng ai coi mình là ai, mình chỉ là một người giữa nhiều người, không ai biết không ai quan tâm. Vì thực ra ở đây chẳng ai quan tâm đến ai nên chẳng ai coi ai là ai cả.

Mình sống ở đây, một cuộc sống bình dị, mình biết mình là ai, chẳng có ai khác biết mình là ai. Sự vô danh nhiều khi thật thanh bình, nhưng nhiều khi cũng thật cô đơn. Thế nên mới có những lúc nhớ nhà, nhớ cái sự có người biết mình là ai, quan tâm đến mình là ai.

Nên nhiều lúc thực lòng, mình buồn không phải vì cái sự nhớ nhà, cũng không phải cái sự nhớ người thân gia đình bạn bè món ăn, mà chính là nhớ cái bản thân, cái being somebody while for everyone else you are nobody.

thực lòng, tao mong mày chỉ sống với quá khứ trong một vài khoảnh khắc, lấy lại được nhiệt tình của tuổi trẻ rồi thì thảnh thơi và nhẹ nhõm move on với hiện tại và tương lai. Quá khứ, cứ tạm cất vào hộp, mày nhé.

:"> Hoa, lần sau chúng mình đóng cửa bảo nhau nhá :">
mày lôi tao ra giữa ủy ban phường mà uốn nắn dư lày, tao ngượng.

may mà Nở Nhung nó ko lêu lêu.

anh gì người Nhựt giỏi nhỉ, cắt cúc áo ra bỏ hộp.
tao ko nghĩ được ra trò đấy, từ xưa tới giờ chuyên môn trụi thùi lùi mặc áo cổ chui, ko cúc.

Chiếc khuy áo thứ 2 đó, trong suốt quãng đời trung học, đã luôn nằm sát với trái tim trẻ tuổi và nồng nhiệt
quần, có cúc.
ngượng, ko dám tặng cúc quần số 2. Nhát. Ngu. Sợ mày chửi.

nhưng mà tình tiết "bông hoa mang đến lại mang về" cho đến giờ vẫn tự hào lắm. Ko ai làm được :D . Mày có bắt cất hộp tao cũng đếch cất. Thằng nào bắn súng cao su vào quá khứ thì tương lai sẽ nã vào đít nó bằng súng thần công.

Tôi đến chết cười với ông Vinh cúc quần.
=)) =)) =))
Bạn hiền dễ thương quá đi thôi bạn ạ.

Cha tiên nhân bố thằng mất dậy. Lúc nào tao với mày với thằng Thường gặp được nhau chắc là vui lắm say lắm nhỉ.

Tạt vào xem lại cái post của cháu Vinh(???) về người xa nhà nhớ nhà. Một trong những cái điều mà mình cảm thấy khó nhất khi sống ở nhà là sự, biết nói thế nào nhỉ, là sự "không ai biết mình là ai".

.....

Nên nhiều lúc thực lòng, mình buồn không phải vì cái sự nhớ nhà, cũng không phải cái sự nhớ người thân gia đình bạn bè món ăn, mà chính là nhớ cái bản thân, cái being somebody while for everyone else you are nobody.

Nhung ơi, cái gốc rễ gia đình và bạn bè từ thưở bé, cái tình cảm đầy đặn và lâu dài của mọi người dành cho mày, làm cho mày cảm thấy mình thật sự quan trọng đó, ở nước ngoài có lẽ khó có thể sánh được với ở VN, starting point ở nước ngoài chậm hơn ở VN có đến mấy chục năm cơ mà. Thôi thì mày cứ tự kỷ ám thị rằng thì là phải dứt ra khỏi rễ, không còn được làm cái cây bám vào đất mẹ nữa, nhưng lại biến được thành con kangaroo bay nhảy khắp nơi và bắt đầu những chuyến adventure mới. Trade off mà, rồi lâu lâu lại về nạp pin vậy. :)

Vinh đã viết:
Hoa, lần sau chúng mình đóng cửa bảo nhau nhá
mày lôi tao ra giữa ủy ban phường mà uốn nắn dư lày, tao ngượng.

Keke... Mày tưởng tao không dám mang mày ra phường chứ gì? Thử xem đứa nào ngượng hơn đứa nào nào? :D

Vinh đã viết:
quần, có cúc.
ngượng, ko dám tặng cúc quần số 2. Nhát. Ngu. Sợ mày chửi.

Ời, ngu thế, sao không dám tặng? Tao không chửi đâu! Bây giờ vẫn kịp đới! Tặng cho tao cái cúc quần thứ 2 đi! Cộng với lại tất cả các cúc quần còn lại nữa! Tóm lại là vặt sạch hết cả cúc quần ra, xong rồi cấm đeo thắt lưng, mặc cái quần ấy đi một vòng thành phố, nhá! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
vầng,
mày giỏi,
mày dũng cảm,
:)) =D>
giữa ủy ban dưới tượng bác Hồ ân cần xoa đầu dạy bảo kiểu "cảm ơn bạn đã có thiện cảm với tôi, nhưng thôi thời buổi này vật đổi sao dời ta nên bỏ hộp chôn đi" thì đến con chíp Anhia cháu tao 3 năm nữa nó cũng bi bô được.
dám lẳng lặng tick "bài hay" dưới mấy dòng "mộng mị lung tung ướt ga giường vì can tội yêu lấy yêu để" ko?
thua xa Mai lẳng lặng khen Hiệp, nhá.

Này Vinh, đừng có bẳn thế. Mày đúng là chả hiểu gì sứt cả. Tao muốn bổ cái đầu mày ra cho mày hiểu khi tao viết rằng tao mong nhận khuy áo của mày, có nghĩa là một con nhóc chưa đầy 17 tuổi sẽ không bao giờ muốn nhận khuy áo của một thằng nó ghét, nhé.

Còn lại thì, muốn nói nhiều lắm nhưng chẳng nghĩ ra được gì hay cho mày vui, toàn những điều bị mày dị ứng cả, đành nhịn nói vậy. Bao giờ mày chửi bậy vui vẻ xong xuôi, hết bực rồi thì nhớ lại vào nói chuyện với tao, nhá.

Ôi Vinh mong manh dễ vỡ.

Ai bảo mày cứ đem nhiều tình ra cho không biếu không, làm cái Hoa nó áy náy, nó tâm trạng.

Ai bảo mày thấy Hiệp có người ngồi cười rúc rích sau lưng, rồi mày ghen ăn tức ở, mày quay ra mày khó dễ cái Hoa.

Ai bảo có cái khuy áo thì đem cất đi, chỉ mặc áo phông, không ai thấy được tim mày trong ngực. Ai bảo có mấy cái khuy quần thì lột hết cả ra thay vào bằng phéc mơ tuya, kín bưng.

Ai bảo mày cứ ôm cái tình ngày xưa mà không để chỗ cho cái tình ngày nay nó vào. Ai bảo mày cứ kén cá chọn canh nên giờ vẫn không ai rúc rích. Thay mặt gia đình mày, tao lại chửi mày đấy :)

Thôi hai bạn Hoa Vinh làm lành với nhau nhé. Gớm đúng là quý nhau lắm thì cắn nhau đau.

ơ ơ ơ ;;) , có mày hay dị ứng

biết là mày 17 tuổi ko ghét tao rồi. Cả lớp mình hồi đó chắc chả đứa nào ghét tao :))

----------

vừa bót xong thì thấy lù lù con Nở chửi mình 8-}

2 con múa đôi này, toàn bắt nạt ông nhá.

dám lẳng lặng tick "bài hay" dưới mấy dòng "mộng mị lung tung ướt ga giường vì can tội yêu lấy yêu để" ko?
thua xa Mai lẳng lặng khen Hiệp, nhá.
câu hát "Em mang cho anh 1 đóa quỳnh, nụ cười khúc khích trên lưng" thể hiện cái sự Mai gục đầu vào lưng Hiệp mà âu yếm cừoi rinh rích, rõ chửa?
nhìn người ta khen nhau đấy mà học tập, rồi về mà khen a. Trâu "chồng iem giỏi chồng iem ngoan". Đồ dũng cảm ạ.

bai-đờ-oay, lâu nay ko thấy anh Bảo vào đây chửi mấy thằng mặt thớt ăn nói cà chớn nhỉ?

Bài mộng mị ướt ga bạn Vinh viết ở đâu chỉ cho mình đọc với

Ơ, chúng mày xóa linh tinh hết cả là thế nào?
Tao vừa mới đọc post của Hoa về cúc áo, cảm động, chưa kịp 'bài hay' thì đã mất béng rồi. Cũng chả thấy cái post của Vinh mà bác Bảo trích dẫn ở đâu :(

Vinh ơi, hình như chả đứa nào ghét mày. Chỉ có đứa chửi mày thôi, lu loa lên mấy hồi, nhưng mà không ghét được - chúng nó bảo thế :)

thầy Bảo đi khách Đan-mạch xong thì đi uống bia với thầy Hiệp xì gà á?
Hiệp, cửn thựn. Thầy Bảo mời xì gà, mày xem kỹ ngửi kỹ đã nhá 8-| .

Mai, đứa nào chửi tao lu loa lên mấy hồi? Mày đét cho nó phát vào đít hộ tao nhá.

thầy Bảo đi khách Đan-mạch xong thì đi uống bia với thầy Hiệp xì gà á?
Hiệp, cửn thựn. Thầy Bảo mời xì gà, mày xem kỹ ngửi kỹ đã nhá 8-| .

Mai, đứa nào chửi tao lu loa lên mấy hồi? Mày đét cho nó phát vào đít hộ tao nhá.

Thằng Sơn Cú mà đúng thật là thằng "thầy Bảo" ông thì ông vặn mẹ cổ nó từ đằng trước ra đằng sau chứ ông chả phí bia mời thằng dở hơi. Trừ phi nó nhận thẳng ngay ra nó là thằng thầy Bảo thì lúc ấy có nhẽ ông lại đổi ý.
Sơn, Vinh nó bảo mày là thằng thầy Bảo đấy. Mày có dám nhận không?

Thật ra, bây giờ mày cứ nhận béng đi lại hay đấy.
Mày mà nhận mày là thầy Bảo, thì khối kẻ cứ gọi là nhẹ cả người, và qua đó coi mày là người anh hùng, Sơn nhỉ.
Rồi tao mời Sơn uống bia.
Để tao đỡ phải mời bia những thằng khác nhỡ đâu lại tự xưng là thằng "thầy Bảo".

Chỉnh sửa lần cuối:
http://www.youtube.com/watch?v=bEWW2zGGaKc

hello my love
it's getting cold on this island
i'm sad alone
i'm so sad on my own
the truth is
that we were much too young
and now I'm looking for you
or anyone like you

we said goodbye
with a smile on our faces
now you're alone
you're so sad on your own
the truth is
that we run out of time
and now you're looking for me
or anyone like me

P/S: giọng của Magnus Zingmark nghe cứ thoảng nhẹ như 1 nghi ngờ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Thằng Sơn Cú mà đúng thật là thằng "thầy Bảo" ông thì ông vặn mẹ cổ nó từ đằng trước ra đằng sau chứ ông chả phí bia mời thằng dở hơi. Trừ phi nó nhận thẳng ngay ra nó là thằng thầy Bảo thì lúc ấy có nhẽ ông lại đổi ý.
Sơn, Vinh nó bảo mày là thằng thầy Bảo đấy. Mày có dám nhận không?

Thật ra, bây giờ mày cứ nhận béng đi lại hay đấy.
Mày mà nhận mày là thầy Bảo, thì khối kẻ cứ gọi là nhẹ cả người, và qua đó coi mày là người anh hùng, Sơn nhỉ.
Rồi tao mời Sơn uống bia.
Để tao đỡ phải mời bia những thằng khác nhỡ đâu lại tự xưng là thằng "thầy Bảo".

Hay là tao vào cướp nick thầy Bảo nhở. Tự nhiên tiết kiệm được cho Hiệp một hũ bia. Chứ cổ tao thì hơi cứng, sợ vặn được cũng mất ối thứ <:p

No pain, no gain. Tao mà là thầy Bảo thì đứa nào (mà ai cũng biết là ai đó) sẽ nhẹ cả người nhở? Phong lan mang đến lại mang về rồi, héo hết cả rồi, còn đâu mà sợ với sệt 8->

Back
Bên trên