Vòng 2 Mr.HAO - Câu hỏi thảo luận 1

trần hữu quang đã viết:
Mà thống nhất từ đầu không đánh giá quan điểm mà BGK cứ nắn gân thí sinh thế này [-x

Đây là người ngoài nhận xét đấy ạ thưa BGK. Thí sinh không có ý kiến gì thêm nữa. Mà thí sinh cũng đã trình bày hết quan điểm rồi. Thế ạ.

Mấy hôm đi làm suốt h mới vào tiếp chuyện anh em tiếp được:

Trước hết xin hỏi Phương mấy câu. Phương nói rằng: " Tôi nhìn họ bằng ánh mắt ngưỡng mộ và khâm phục. Vì họ đã chấp nhận hi sinh nhiều điều để đạt được những gì họ muốn, họ đã giật lại được từ tạo hóa cả sức mạnh của những người đàn ông. Thật đáng trân trọng Tôi cầu chúc cho họ tìm được một người đàn ông hiểu và thông cảm và xứng đáng với họ. Bởi họ cũng xứng đáng có được người đàn ông như vậy". Vậy xin hỏi Phương người đàn ông xứng đáng ở đây là như người như thế nào? Theo quan điểm của Phương tức là người đàn ông này phải học cao hơn, thành đạt hơn người phụ nữ kia thì mới là người xứng đáng đúng không? Hay nói đơn giản một người phụ nữ có trình độ đại học thì phải phải lấy người có bằng cấp cao hơn mình, một người phụ nữ thành đạt, giàu có thì phải lấy một người còn giàu hơn mình nữa thì như thế mới xứng đáng đúng không? Phương cũng nói là để đạt được sự thành đạt và bằng cấp cần nhiều thời gian, công sức, sẽ thiếu thời gian chăm sóc gia đình, sẽ không cảm nhận được sự hạnh phúc từ gia đình mình, phải chăng điều tường tự cũng sẽ được áp dụng với những người đàn ông thành đạt và có học vấn cao?Vậy khi một người phụ nữ có học vấn, thành đạt cũng lấy một ông chồng thành đạt, học vấn cao hơn mình thì ai sẽ là người chăm sóc gia đình, ai sẽ là người giữ gìn hạnh phúc cho cái gia đình đó???

Phương lại nói thiên chức của người phụ nữ làm làm vợ làm mẹ, là chăm sóc gia đình, chăm sóc các con...Cái này hoàn toàn đúng nhưng cái gì qui định và gán người phụ nữ cái thiên chức này? Hay phải chăng đó là môt cái luật bất thành văn vẫn tồn tại từ bao nhiêu thế hệ bởi vì người phụ nữ không có được sức mạnh của người đàn ông nên họ không được phép vươn tới những chân trời của sự thành đạt và học vấn? Và những người phụ nữ đã "chót" có bằng cấp cao, đã chót thành đạt thì phải cam chịu một điều là những người đàn ông mình yêu có lẽ không bao giờ đồng ý gắn bó cả cuộc đời với mình chỉ vì mình đã lỡ "cao" hơn họ. Cuốc sống phát triển càng ngày càng có nhiều những người phụ nữ thành đạt và có học vấn vậy nếu các anh chàng vẫn khăng khăng là mình sẽ không còn là đàn ông nữa khi lấy phải một bà vợ "hơn mình" thì ai sẽ là người mang lại hạnh phúc cho những người phụ nữ đó đây? Những người phụ nữ có học vấn và thành đạt thường không có nhiều hạnh phúc về mặt gia đình có lẽ không phải vì họ không có đủ thời gian mà có lẽ là do không có người đàn ông nào đủ dũng cảm để chấp nhận, để cảm thông và để chia sẻ với họ, đơn giản chỉ là vì đàn ông lấy vợ hơn mình thì không còn là đàn ông nữa.

Phương cũng nói nếu Phương thích một ai đó hơn mình thì Phương sẽ cố gắng vươn lên cho bằng người ta trước khi cưới. Tức là nếu người yêu Phương có bằng Thạc sĩ và Phương mới chỉ có bằng đại học thì Phương sẽ phải cố học xong Thạc sĩ, nếu bạn gái Phương đi làm có thu nhâp 5tr /tháng mà Phương chỉ có thu nhập 3tr/tháng thì Phương cũng sẽ phải có gằng tìm một công việc có mà thu nhập tối thiểu cũng phải là 5tr đúng không? Liệu thời gian và hoành cảnh của Phương có cho phép Phương làm được những điều đó không? Khi Phường đã vươn tới được những thứ đó thì bạn gái Phương đã đi đến đâu rồi?

Những người phụ nữ có học vấn, thành đạt thường là những người thông minh, từng trải, có nhiều kinh nghiệm mà như thế họ sẽ quyến rũ và thu hút hơn nhiều, nếu người đàn ông nào cho rằng họ không nên lấy người phụ nữ hơn mình thì e rằng cái sự thu hút và quyến rũ kia đành để cho một người đàn ông khác đủ dũng cảm, đủ sự cảm thông hưởng vậy:p

Thật lòng mà nói thì em Nhật có đang nghĩ là em kém "nhà em" không. Em tự hào về bản thân quá, anh với ý kiến cá nhân anh đồ rằng em ko có ý nghĩ đó nhỉ

Chị Trang post cái bài ở cuối trang 2 làm em muốn khóc quá :(. Chính vì những lí đó này mà vừa thấy đề đã thấy nản rồi :(. Hay BGK cho đổi đề từ "học cao hơn" thành "thành đạt hơn" được ko ? Thành đạt hơn mới là vấn đề chính chứ học cao hơn phe kia cứ nói đi nói lại cái ý của chú Nhật thì chịu (ko cần học cao hơn vẫn có thể thành đạt hơn, kiếm được nhiều tiền hơn) thì cũng khó đỡ lại được lắm.

Nhưng kể cả có giữ đề y nguyên thì vẫn có thể coi học cao hơn tương đương với thành đạt hơn được. Thực ra thì người ta vẫn hay dùng học thức để dự đoán sự thành đạt của mỗi người trong tương lai. Thế nên nếu chúng ta nói một cách chung chung, ko đi cụ thể vào từng trường hợp (như Bill Gates, các vận động viên, diễn viên, nhạc sĩ or như chú Minh Nhật giả định về bản thân như ở bài trước, những người có những tài năng kiệt xuất ít người sánh bằng) thì việc thành đạt hơn vẫn thường đi đôi với học cao hơn. Khi lấy các giả dụ chúng ta nên chú ý là ko giả sử nào là hoàn hảo cả, cái nào cũng chỉ là tương đối. Thành đạt hay đi liền với học thức, vì nếu ko thì mọi người đã ko cố gắng thi vào đại học, ra nước ngoài kiếm cái bằng của Mĩ, của Anh.
Lí lẽ đã nói hết ở trên, mong là mọi người chấp nhận "coi" như câu hỏi là về sự thành đạt chứ ko chỉ đơn thuần là học cao hơn :D thì mới dễ dàng tranh luận hơn cho phe đồng ý :)).

Nhật: (anh nợ à :-", anh tưởng hôm đấy chú muốn trả cho cái em người Nhật bạn anh chú muốn làm quen, chứ anh có uống mấy đâu, đúng = 1/10 số tiền chủ phải trả cho hội bạn chú còn gì =)), thế mà mỗi anh thì chú lại gọi là nợ à : ()
Câu hỏi của chú để anh trả lời nhớ :D, Anh sẽ chọn Cole, or Lahm over Gary Neville (đúng ý chú chứ:D?), nhưng là vì nó cả tấn công lẫn phòng thủ đều hơn Neville hết :)). Còn Carlos thì anh lại ko chọn (giống như Eboue), vì nhiệm vụ chính của hậu vệ là phòng ngự chứ ko phải là tấn công, thế nên nếu phòng ngự chưa giỏi thì đừng vội nghĩ đến tấn công, hay cố gắng hoàn thành tốt nhiệm vụ của mình đầu tiên đã.

Quay lại topic phát :D Anh đã nói cũng muốn vợ mình thông minh (chị Hoàng Anh có thể làm chứng do chị ý vặn vẹo anh câu này suốt ở trong topic giao lưu), và rất mong là cô ý cũng sẽ thành đạt. Nhưng vấn đề ở đây là thành đạt hơn mình hay ko? Cái gì cũng vậy, nếu muốn thành công thì phải bỏ ra rất nhiều thời gian và sức lực. Anh cũng mong là mình sẽ thành đạt (ko thế đi học bao nhiêu năm để làm gì?) và vợ anh chắc chắn cũng vậy. Người phụ nữ cũng muốn thành đạt để cho những người đàn ông hiểu là họ ko phải dựa vào bất kì ai để sống, rằng họ có thể tự lo cho bản thân mình....và điều đó sẽ càng làm cho người chồng trân trọng người vợ của mình hơn. Nhưng như chú đã nói đó, cái gì quá cũng ko ổn :D. Và theo anh thì khi người vợ thành đạt hơn chồng có thể sẽ là một cái quá.

Người đàn ông (nhất là đàn ông châu Á) luôn mong được là người bảo vệ, là người chở che cho vợ của mình và người phụ nữ, dù cứng cỏi đến đâu, giỏi giang đến thế nào, cũng thường mong có một người chồng có thể giúp đỡ và che chở cho họ. Nếu người vợ thành đạt hơn người chồng, thì liêu họ có thực sự cảm thấy sự chở che đó ko? Họ có đôi khi cảm thấy chồng mình ko đủ giỏi giang để bao vệ và lo lắng cho nàng ko? Đó sẽ là một số vấn đề mà có lẽ ở cái bài anh Hưng send từ đầu đã có nhắc đến như một lí do khiến các gia đình có người vợ thành đạt hơn chồng thường gặp trục trặc.

Thường thì chồng vẫn hay già hơn vợ --> đàn ông có nhiều tg hơn phụ nữ trước khi cưới để theo đuổi sự nghiệp.
Mỗi lần có con lại là một lần người phụ nữ phải bỏ dở công việc để lo cho con cái --> Khi cưới rồi thì phụ nữ còn nhiều việc hơn, cướp mất những ngày tháng quan trọng để lo cho sự nghiệp của mình. Ngoài những công việc nhà (mà có thể nhờ đến osin) thì còn con cái (mình thì thích có rất nhiều con cho nhà cửa đông vui :() nữa. Osin có thể dọn nhà nấu ăn rửa bát, chứ nếu đến việc nuôi con, chơi đùa với con mà cũng để osin thì có đáng được tuyên dương ko ? (chưa kể là khi mang thai thì osin hay chồng cũng chả giúp gì được).

TH1:
Nếu người vợ đã trải qua bao khó khăn như vậy mà vẫn thành đạt hơn chồng và đồng thời hoàn thành tốt việc nuôi dạy con cái của mình thì người chồng quả là kém hơn quá nhiều rồi. Thế này thì sẽ cực kì khó để người vợ có thể kính trọng hay nể phục người chồng của mình. Và khi mà người phụ nữ ko thể kính nể người chồng của mình thì có lẽ tình yêu của họ cũng sẽ khó mà bền vững được. Mọi người hay nhắc đến tình yêu thật :D. Tình yêu đến thì dễ lắm, nhưng duy trì nó mới là một vấn đề. Và em có thể đảm bảo là phần lớn các trường hợp, nếu một người ko thể tự hào về một điều gì đó của nửa kia của mình, thì duy trì được cái tình yêu đó sẽ cực kì khó. Ở tuổi của chúng ta, 16-20 thì nhưng cái có thể impress người yêu, có thể giúp người yêu mình tự hào có thể rất nhỏ, rất linh tinh như chơi thể thao giỏi, hát/đánh đàn/nhảy hay, quen biết rộng, viết truyện hay, nói chuyện có duyên, xinh xắn/hot/đẹp trai..., nhưng khi đã lớn tuổi hơn một chút thì sao? Nếu những tài năng đó ko phải ở mức độ xuất chúng (VDV, diễn viên, ca sĩ, nhà văn...) để có thể thành đạt thì nó sẽ ko còn có thể impress người yêu/vợ mình nhiều như trước nữa. Vì vậy mà dần dần, as time goes by, khi mà tình yêu cũng đã vơi dần thì những cái đó ko thể duy trì được mối quan hệ vợ chồng nữa. Khi đó, chỉ sự thành đạt hơn của người chồng có thể khiến người vợ cảm thấy an tâm, chỉ sự đảm đang, sự quan tâm chăm sóc đến gia đình hơn của người vợ mới khiến người chồng cảm thấy họ đã có một sự lựa chọn đúng --> mối quan hệ sẽ được duy trì một cách bền vững hơn, chắc chắn hơn.

TH2:
Còn nếu họ thành đạt hơn chồng nhưng ko thực hiện tốt được việc nuôi dạy con cái?
Chị Hà có nói rồi đấy, chăm lo gia đình và nuôi dạy con cái vốn là thiên chức của người phụ nữ (chứ trách nhiềm thì có thể đồng ý là cả 2 phe đều ngang nhau, là đàn ông ko cho bạn cái quyền được chú tâm vào công việc mà quên đi gia đình). Thế nên, nếu ko thực hiện được tốt công việc gia đình thì đó là bỏ bể thiên chức của người phụ nữ. Thực sự thì điều đó có đáng ko ? Nếu người phụ nữ ko lựa chọn điều đó mà bị “ép” phải làm vậy vì chồng quá kém cỏi ko lo cho gia đình đầy đủ được thì thật chán. Còn nếu người vợ tự lựa chọn con đường ấy, đặt sư thành đạt lên trên già đình thì :(.
Viết cái này hai hôm trước rồi, đang để đấy để sửa lại cho rõ nghĩa tí nhưng mọi người bàn nhiều quá :(), ko gửi lại bị nói là hết hạn :(

Thật lòng em nghĩ rất tiếc là không anh ạ. Em kém thành đạt em học nó làng nhàng (chưa kể đến vị giai chưa muốn thành đạt hoặc không có hứng thú học hành nhé), nhưng em không suy nghĩ mình kém nhà em về cái đầu, extra thêm cả cái body cũng hơn.:x
Em không tự hào về bản thân, nhưng em tràn ngập tự tin quyết đoán, em thừa mạnh mẽ, đủ mượt mà và đầu óc. Em không thông minh nhưng em cũng có tí trình. Về cơ bản em nghĩ ở một nơi toàn anh tài thế này ngồi nói phét về bản thân thì vớ vẩn vô vị vụng về lắm nên em giải tán màn tự sướng. Nhưng thừa nhận với anh Hải là em tự tin dựa trên nhiều cơ sở và có nhiều cơ sở đã được tạo nên từ sự tự tin.:x
Em xin nghỉ trả lời câu anh Hưng vì cũng như những người kém cỏi khác em rất sợ bị moi móc những câu trong bài em ra, em tự thấy mình không soi bài ai(đi thi tự bốc phét) thế nên anh có lý luận gì anh cứ tự nhiên và chừa bài em ra nhé.:(

Ờ, tối nay Đức chấp 1/4 em đánh Italia vô số quả ai cùng chí hướng ra Ym rú rít cùng em.:x Linh hồn Brazil ngỏm rồi hy vọng thể xác Italia vững vàng.:x

Nếu ta so sánh với việc uống rựou (vd hút thuốc em ko thích lắm :D), ta sẽ thấy nhiều điều giống nhau phết :D. Uống rượu ko có gì là xấu, nó đôi khi còn có lợi ích (rượu bổ, rồi uống rượu trước khi đi "ngủ", hoặc nó có thể giúp người ta relax, cởi mở hơn, làm những điều mà thường họ có thể sẽ hơi ngại .... :-"), nhưng nếu uống quá mức thì nó sẽ có hại làm cho còn người ta mất control, trở nên vulnerable... Nhưng sự quá mức này còn tùy vào từng người.
Chuyện cưới vợ học cao, thành đạt cũng vậy. Nó cũng có lợi vì cả 2 vợ chồng cùng thành đạt cũng luôn tốt hơn là chỉ một người (cả về mặt tài chính là mặt tình cảm như chị Hà có nói, kể cả người chồng thành đạt hơn người vợ quá nhiều cũng ko hẳn là tốt). Nhưng nếu vợ thành đạt hơn chồng quá một mức nào đó thì nó có thể sẽ gây ra trục trặc, nhiều vấn đề trong gia đình. Và tương tự như trên, mỗi người mỗi hoàn cảnh lại có một "mức độ" khác nhau.
Nhưng cũng giống với uống rượu, dù ko biết limit của mình nhưng vì em ko muốn thấy mình say nên cũng chả bao giờ uống quá mức để mình phải rơi vào tình huống ko control đựoc bản thân. Và dù em ko biết nếu cưới vợ học cao hơn thì em sẽ xử sự thế nào, nên tốt nhất là em sẽ ko cưới vợ học cao hơn mình để ko phải khó xử. Nếu vợ em tốt nghiệp 1 bằng đại học thì em sẽ có 2 bằng, nếu cô ấy có 1 bằng Master thì em sẽ kiếm được 2 cái :D. Còn nếu có ấy đạt được 1 danh hiệu Ph.D thì em sẽ....đi học một khóa nấu ăn cấp tốc :(.

Chỉnh sửa lần cuối:
ôi vote tiếp cho bạn Hoài Anh thôi :D

tiện thể hỏi MN 1 câu, lấy một người học cao hơn, thành đạt hơn mình thì được, thế còn một người bản lĩnh hơn, tài năng hơn, trình cao hơn thì có nên lấy về hay ko? ^ ^

@ Minh Nhật:

Anh đọc sơ bài trả lời của em thì muốn góp ý hỏi em vài điều nho nhỏ thôi.

1/ Phàm phụ nữ khi thành đạt, thì bản thân họ sẽ có sự tự tin mạnh mẽ, đôi khi lấn sân sang "nam tính", anh ko thích dùng từ 'điều khiển', nhưng phụ nữ thành đạt thì họ cũng sẽ phần nào muốn mọi việc trong nhà nói chung, và việc quan hệ vợ chồng nói riêng, đi theo đường lối của riêng họ. Và như thế rõ ràng sẽ chạm vào cái 'tôi' tự ái rất cao của đàn ông.

Nếu vậy thì em sẽ làm thế nào để giúp ng yêu giữ vững sự rạch ròi giữa công việc và gia đình?

2/ Ng phụ nữ thành đạt sẽ thành tâm điểm thu hút của giới mày râu, và viễn cảnh bà xã phải giao tiếp thường xuyên với cánh mày râu, liệu có làm cho em có cảm giác ghen tức gì ko khi mà em ko thể thường xuyên có mặt bên cạnh để khẳng định vị trí của mình? và em sẽ giải quyết ntn về viêc này?

mọi người nói hết những cái có thể nói rồi. ko ở nhà đúng là thiệt thật.

Hê. ý thắng rồi, ngượng quá.:"> tối nay lại vô số quả cho Bồ Đào Nha, Brazil đã thua Pháp, nào thì bi h đến Brazil của Châu Âu.:x :x bóp chết bọn Pháp gà H5N1 đê.:x

Hoàng Mai[tên giống boss của em bên HHT quá.:| :(( ]
tiện thể hỏi MN 1 câu, lấy một người học cao hơn, thành đạt hơn mình thì được, thế còn một người bản lĩnh hơn, tài năng hơn, trình cao hơn thì có nên lấy về hay ko? ^ ^

cái này ngoài lề nhá, cái này làm khó anh em nhé.:-s ờ thực tế thì em nghĩ nếu đã là bản lĩnh hơn, trình cao hơn, tài năng hơn, thì hẳn nếu lấy nhau cả 2 người chỉ còn một lý do: quá yêu.:-s :x :* nhưng nếu nói nên hay không thì em cho rằng cái này tùy hoàn cảnh rất nhiều, bản thân em thì em sẽ không lấy người trình cao hơn em một-cách-thật-sự.:) nếu một người như thế thì thực sự quá hoàn hảo, ở mức khủng khiếp, nếu mình không hơn vợ mình ở một điều gì đó, sớm muộn sự so sánh cũng đến. Cái này thì em chẳng ngại gì mà thừa nhận.
Xem Gone wif the wind, có thể thấy rõ Scarllet là người phụ nữ bản lĩnh, thông minh, sắc sảo, quyến rũ, tài năng...nhưng ở trong con người Scarllet vẫn có cái gì đó yêu đuối, cần che chở, cảm thông, có cái phần thể xác mạnh mẽ và cam chiu nhưng phần tâm hồn mỏng manh và yêu đuối...phụ nữ như thế mới là phụ nữ.:) còn nếu gái mà cuồng quá thì khó cầm cương được.:-$ :> :-s

bản lĩnh hơn em.ừm.nice.:*
tài năng hơn em.uh tốt.:*
trình hơn em.oh, giỏi đó.:*

...
những cái này phải là bên trong, và dùng nó để phò chồng thì hơn là mang ra phô.:-? nói sao nhỉ, nếu là gái khôn, thì là gái nên biết ngồi ở chiếu dưới.:)|-)

anh Đinh (ớ, em khoái những người họ Đinh lắm nhá, có con gái gả cho em nhá :x)
1/ Phàm phụ nữ khi thành đạt, thì bản thân họ sẽ có sự tự tin mạnh mẽ, đôi khi lấn sân sang "nam tính", anh ko thích dùng từ 'điều khiển', nhưng phụ nữ thành đạt thì họ cũng sẽ phần nào muốn mọi việc trong nhà nói chung, và việc quan hệ vợ chồng nói riêng, đi theo đường lối của riêng họ. Và như thế rõ ràng sẽ chạm vào cái 'tôi' tự ái rất cao của đàn ông.

Nếu vậy thì em sẽ làm thế nào để giúp ng yêu giữ vững sự rạch ròi giữa công việc và gia đình?

Mọi người bắt đầu đá ra ngoài chủ để nhiều hơn rồi.:-? Cái này lại thuộc về thuyết dạy vợ, chứ không thuộc về nên hay không nên nữa.:-s ^^
Nói về điểm này, có thể nghĩ được ngay: thực ra thì không chỉ phụ nữ, mà cả đàn ông cũng luôn muốn làm chủ và nắm giữ mọi hướng đi của gia đình( đẻ con zai hay con gái :x), như thế có chạm vào cái tôi của phụ nữ không?:-/ hay mọi ngươi nói là phụ nữ thì không có cái tôi.:) Hôm nay là 5/7/2006( tối này Bồ giết Pháp :x ), ở cái thời điểm này, em nghĩ mọi sự tôn trọng nhân quyền gần như đang ngang bằng, ít ra là về suy nghĩ.
Yêu là cùng nhìn về một hướng mà anh.:) Có cần là ai làm chủ ai dẫn dắt gì đâu, đàn ông vẫn luôn là trụ cột của gia đình, còn những việc còn lại là sự thông cảm, chia sẻ, bàn bạc lẫn nhau giữa 2 người.:)
có lẽ anh sẽ không hài lòng về câu trả lời lắm.;) em đoán thế, nhưng thực tế em nông cạn chỉ nghĩ được đến vậy.:-s Em có thể bỏ cái tôi của mình, nhưng em không bỏ được người em yêu.:)

vẫn của anh Đinh
2/ Ng phụ nữ thành đạt sẽ thành tâm điểm thu hút của giới mày râu, và viễn cảnh bà xã phải giao tiếp thường xuyên với cánh mày râu, liệu có làm cho em có cảm giác ghen tức gì ko khi mà em ko thể thường xuyên có mặt bên cạnh để khẳng định vị trí của mình? và em sẽ giải quyết ntn về viêc này?

đây là 1 câu hỏi hay đó anh.^^ thậm chí ngay từ đầu khi em theo phe này, đây còn là 1 trong những câu hỏi em ngán nhất vì dự đoán là mình sẽ trả lời không có lợi cho mình lắm.^^ cuối cùng trong trùng điệp cũng có một lưỡi dao. b-) tránh không nổi.:p

Để em kể một câu chuyện ngắn cho anh Đinh đã nhé.;) Cách đây lâu lâu, chắc gần 2 năm trước, có lần người yêu cũ em chat với cả 1 chị trên HAO mình, mà em không tiện nói tên, ^^ khi đấy người yêu em mang 1 tư tưởng khá hấp dẫn là "anh ý là nhất"...^^ Nhưng đã bị chị ý dập tắt khá phũ phàng..^^ chị ý hỏi: "em đã bao h nghĩ, nếu bộ em làm to chút, em bước vào những bữa tiệc, em giao lưu tiếp xúc nhiều hơn với những tầng lớp khác, em gặp những con người tài năng thành đạt khác...em sẽ thay đổi suy nghĩ không? em sẽ thấy người yêu mình không còn là nhất, sẽ thấy biết bao thằng cực giỏi và quyến rũ đang đứng trước mặt mình...em sẽ thấy một thế giới khác, khi đó người yêu em là số 0 mà thôi...."
anh biết không anh Đinh.:) Người yêu em đã nói 1 câu hay mà em đánh giá cao: "vậy thì em sẽ là con số 1 đứng trước anh ý...:x :* :) "
trước câu hỏi của anh, em sẽ xin trả lời ngắn gọn: với em(vì đây là câu hỏi cho riêng em nên em xin được trả lời là với em , hy vọng anh Hưng Atonix không phiền lòng :x ) tình yêu bắt đầu và kết thúc bằng niềm tin, hết tin là hết yêu nhau. Có lẽ em sẽ vẫn là em.:) vẫn là cái người ngày đầu tiên cô ấy đã chọn và quyết định đặt cuộc đời mình vào. Em không làm gì.:)
Và em hy vọng vợ em khi đó, có thể trả lời như người yêu cũ em đã trả lời.. : nếu ngay cả khi thấy em chỉ là con sô 0, cô ấy vẫn sẵn sàng làm con số 1 đứng phía trước.:) :x

cho em đi ăn phát.:( em đói.:(

Chỉnh sửa lần cuối:
Đã đọc và hiểu ý em...1 vote cho em vào vòng sau...

Khi nào nghĩ thêm ra câu nào lăng nhăng thì hỏi em tiếp hehe

Nguyễn Minh Nhật đã viết:
và bao h có con gái(không lăng nhăng) thì gả em tiếp.hehe.

hehe anh thế này mà đẻ con gái thì quả là buồn cho gia tộc :(( chưa kể con gái anh mà vác bô giai như em về cũng phải lo sốt vó chứ giỡn à khà khà b-)

Đinh Tuấn Anh đã viết:
Đã đọc và hiểu ý em...1 vote cho em vào vòng sau...

Khi nào nghĩ thêm ra câu nào lăng nhăng thì hỏi em tiếp hehe

Bảo Thư em, anh biết rồi nhé ;)

anh Hưng, em thề là anh nói em mới để ý đấy.:|

Thề thốt gì sợ thế em, anh đang trêu cái Bảo Thư ấy mà :p

Em xin nghỉ trả lời câu anh Hưng vì cũng như những người kém cỏi khác em rất sợ bị moi móc những câu trong bài em ra, em tự thấy mình không soi bài ai(đi thi tự bốc phét) thế nên anh có lý luận gì anh cứ tự nhiên và chừa bài em ra nhé.:(

Chú Nhật này cũng buồn cười, đã tranh luận thì phải có phản đối lập luận của người khác. Anh không phải là người thừa thời gian moi móc đâu, nhưng chả lẽ cứ phản đối bài người khác là bị gán moi móc hả thằng em B-) Thế kheo anh chỉ dám phản đối bài của chính anh.

Mà tớ nghĩ topic này cạn ý rồi, thực ra đọc là biết phe nào cũng có lập luận riêng, nó không phải clear cut như kiểu "Đàn ông con trai không nên hút thuốc lá" đâu. ;) Ai cũng biết đàn ông con trai lấy vợ giỏi và thành đạt hơn đương nhiên sẽ phải chịu áp lực, các bác cứ võ mồm thế thôi chứ đi uông bia thằng nào đã đểu là lại nổi xung ngay. Đã thế về nhà cơm canh chưa có, thỉnh thoảng lại phải nghe vợ chỉ đạo, là quần áo với cả đón con thì cũng ức chế bỏ xừ. Vợ nó có tế nhị đến mấy thì cũng phải thừa nhận là đàn ông Việt Nam sĩ diện cả một cục, chả mấy chốc là cũng ngọt nhạt ngay. Có khi chả tại vợ, tại chính mình gây áp lực cho mình thôi.

Nhưng mà yêu nhau thì mấy núi cũng trèo mấy sông cũng lội, đã thế như bác Tuấn nói ở trên, phụ nữ giỏi thành đạt nói chung là cũng có duyên và biết nói chuyện. Hơn nữa thi Mr. HAO anh em cũng phải đầu óc tân tiến tí, nhận mình sĩ diện bảo thủ ngượng nắm. Thôi thì chị em bình đẳng, thế là hòa cả làng. Tranh luận này cần gì thắng thua, mà tớ nghĩ cũng chả cần thắng thua, BGK chấm ý ăn tiền cơ mà. Thế là xong nhỉ.

Nào, bây giờ anh em phân tích xem trận tới Ý hay Pháp thắng. B-)

Hưng anh ;;) Anh biết gì thế, em chưa hiểu rõ lắm :rolleyes: :biggrin:
Nhật anh, anh cũng nói gì thế ;;)

Em Hưng nói đúng đấy :D
Kết luận là gì thì gì, vợ chồng nên ngang ngửa nhau để đấu đá nhau cho thích :D :)) Như thế mới vui nhà vui cửa :D

Hồ Lê Việt Hưng đã viết:
Nào, bây giờ anh em phân tích xem trận tới Ý hay Pháp thắng. B-)
Pháp chứ còn ai nữa em :> b-)
;;) :D

Ơ anh Hưng mới buồn cười ý.:)) anh nói là BGK chấm ý ăn tiền thì mình cứ thoải mái mà phô diễn phần của mình.cứ đá thoải mái đừng có chạm vào bóng người khác chứ.:> đã muốn không sứt mẻ thì thế mới phải đạo.:>
jk.:D

Annie:cô ra ngay YM tôi nói chuyện.b-) (la hét trước mặt quần chúng tí, ra YM anh nói chuyện em yêu.:x :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hí hí ;;) Em đang ở chỗ làm, ko có YIM b-) Nhưng muh bây h cũng đến h về rồi ;;) Em đi về ngay lên YM nói chuyện với chồng đây ạ ;;) ko dám la cà ;;)

Nguyễn Hoài Anh đã viết:
Chị Trang post cái bài ở cuối trang 2 làm em muốn khóc quá :(. Chính vì những lí đó này mà vừa thấy đề đã thấy nản rồi :(. Hay BGK cho đổi đề từ "học cao hơn" thành "thành đạt hơn" được ko ? Thành đạt hơn mới là vấn đề chính chứ học cao hơn phe kia cứ nói đi nói lại cái ý của chú Nhật thì chịu (ko cần học cao hơn vẫn có thể thành đạt hơn, kiếm được nhiều tiền hơn) thì cũng khó đỡ lại được lắm.

Này ku em, phê bình ku em về tội nhét chữ vào mồm chị nhé [-x Bài em đang nói là của chị Hà chứ??? Chị ấy mới nói về mỗi học cao thôi: ví dụ chị ấy đưa ra là vợ Tiến sĩ, chồng Thạc sĩ, ok?/:)

Bài nào của chị mà lại chẳng có 2 từ học cao, thành đạt đi kè kè cạnh nhau, ầyyyyyyyyy cái ku này!.../:)

Back
Bên trên