Vòng 2 Mr.HAO - Câu hỏi thảo luận 1

Chị Nga thấy chưa? Fan đầu tiên đã nhóm lò rồi đây này
bạn hiền Trang đã viết:
Thí sinh hỏi khán giả thì khán giả xin phép được đáp nhời thí sinh vậy nhé.:)

Bằng cấp, địa vị, tiền tài không phải thước đo toàn diện và chuẩn mực của trí tuệ. Vì thế chồng mình nếu học thấp, thành đạt ít hơn mình hoàn toàn không có nghĩa là anh ấy tư duy kém hơn mình!:)

Cái này đúng! Nó không phải thước đo toàn diện, nhưng nó là thước đo đáng tin cậy nhất. :)

Bạn hiền lại đang xoay câu chuyện sang 1 hướng khác: tư duy. Kể cũng khó nói nhỉ, vì người có đầu óc và tư duy tại sao lại không thể thành đạt và có địa vị cao trong xã hội nhỉ? Hay bạn hiền đang nói về 1 xã hội khác? Bạn Phương cũng đã đi, nhưng có lẽ chưa nhiều để biết đến điều đó chăng? :) Cũng có thể ko phải người có trí tuệ nào cũng thành đạt, nhưng phần lớn những người thành đạt (có bằng cấp, địa vị, tiền tài) là những người có trí tuệ. :)

bạn hiền Trang đã viết:
Đến đây mình cũng xin phép được hỏi các thí sinh phe đồng ý rằng: Các bạn định nghĩa thế nào là thông minh?

Là nghĩ tới được những cái người khác không thể nghĩ tới, và làm được những việc người khác không thể làm. :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Chưa phải fan của Nhật nhưng cũng nã Phương một phát này ;;)
Tôi sẽ không lấy người phụ nữ học cao và thành đạt hơn mình. Còn nếu đã yêu một người như thế, trước khi lấy cô ấy làm vợ, tôi sẽ vươn lên ít nhất là ngang bằng vời cô ấy. Đơn giản là bời vì: TÔI LÀ MỘT THẰNG ĐÀN ÔNG!!!
Sao lại ko phải lấy rồi mới vươn lên ngang bằng ;;). Kém tự tin đến thế chăng ;;)
Còn vài viên nữa nhưng từ tốn đã ;;)
Trả lời câu hỏi :D: Vợ mà thành đạt thế chắc ko đến nỗi bắt mình nấu cơm :biggrin:. Còn ngày nào cũng đi đến nửa đêm thì cứ việc cấm, thành đạt hay ko cũng thế :biggrin:. Còn ko chịu thì khỏi cưới hoặc cưới rồi thì …. :-s

Ưỡn ngực lĩnh phát đạn của anh Quang:

Thế phải là tự tin chứ anh. Tình yêu quan trọng lắm! Vì thế người ta làm tất cả cho tình yêu. Ở đây em cũng thế. Việc đấy (vươn lên ngang bằng) nói thực ra là rất khó, nhưng nếu không làm như thế thì ko xứng với tình yêu của mình :)

ĐTrang đã viết:
Bằng cấp, địa vị, tiền tài không phải thước đo toàn diện và chuẩn mực của trí tuệ. Vì thế chồng mình nếu học thấp, thành đạt ít hơn mình hoàn toàn không có nghĩa là anh ấy tư duy kém hơn mình!

Phương đã viết:
Bạn hiền lại đang xoay câu chuyện sang 1 hướng khác: tư duy. Kể cũng khó nói nhỉ, vì người có đầu óc và tư duy tại sao lại không thể thành đạt và có địa vị cao trong xã hội nhỉ? Hay bạn hiền đang nói về 1 xã hội khác? Bạn Phương cũng đã đi, nhưng có lẽ chưa nhiều để biết đến điều đó chăng? :) Cũng có thể ko phải người có trí tuệ nào cũng thành đạt, nhưng phần lớn những người thành đạt (có bằng cấp, địa vị, tiền tài) là những người có trí tuệ. :)

Phương lưu ý nhé: chồng kém thành đạt, học thấp hơn vợ. Không phải chồng kém thành đạt, học thấp. :)

Mà hướng khác là thế nào? Vậy Phương khi nói "nhận thức" là đang nói tới cái gì vậy?

:-$
Em đã định mai chói sáng vào mặt anh mà thấy anh bốc lửa quá thôi em vào úp vỉa luôn.;;)
Mà em là tính rất là quý phái nhé nên em không thèm soi hàng anh làm gì.[-( :-$
Em chỉ phân tích và trả lời dựa trên lý luận của em thoai.[-x học tập đê Phương huynh dở hơi lại còn không biết bơi.[-x :)>-
Anh Phương hỏi là đầu óc tư duy sao lại không có địa vị trong xã hội. Thế anh nghĩ có địa vị trong cái XH Việt Nam yêu quý của chúng ta thì hay sao. Người có quyền thì dễ đứt, người có tiền nhiều thì bị dòm ngó, nhà của Cường dollar nó mua cái oto nào mới là cả nước biết. Tất nhiên đấy là một tình trạng chung của thế giới, nhưng về cơ bản sống càng chìm thì càng hay, càng đỡ bị đố kỵ:-$ và săm soi về đường kiếm tiền của mình. Ừ ví dụ như vợ em là tiến sĩ là giáo sư, em không tin nó đánh giá thấp em nếu em mỗi ngày đút vào tài khoản tiền triệu, những cái vợ biết có thể là những cái không ai biết.b-)

Sống là cho bản thân mình thôi, em nói rồi mà, ai hiểu thế nào về đôi ta thì hiểu:x em Nga invidious nói là vợ anh vượt anh thì thiên hạ chê cười à?:-/ sao lại chê cười khi mà anh lấy được 1 người vợ giỏi, 1 người vợ biết cư xử đúng mực trước bạn bè anh, biết cách giao tiếp và sống xứng đáng như 1 người thống minh và hiểu biết. Thiên hạ của em đủ khôn để đặt ra câu hỏi: "oh, anh Nhật phải như thế nào chị ý giỏi giang thế mà vẫn chọn chứ, vẫn yêu thương hết lòng chứ..?" Mà ở đâu ra cái "vượt mặt chồng" vậy em?[-x giỏi thì giỏi, tài năng thì tài năng, nhưng tiêu chuẩn đầu tiên của vợ anh sẽ phải là nghe lời anh, dựa trên cơ sở của chuẩn-mực-đúng-sai giữa 2 người. b-)

Nào.:-?
Ai cũng nói về những mặt yếu của phụ nữ thành đạt như tiêu tốn quá nhiều thời gian cho công việc, quá tự chủ..:> ơ kìa, thế không phải nó đã có chữ quá rồi đó sao, mình đã từng nói rồi: người phụ nữ của mình sẽ là người học cao học rộng, học được luôn cái châm ngôn(mà mẹ mình rất hay nói): "đừng có mà quá không thì cho cái tát vào má" :x điều tiết cuộc sống cũng như một huấn luyện viên giỏi biết thay người đúng lúc, giữa một cuộc họp quan trọng của công ty nàng, nàng của mình vẫn sẽ dành 2 phút send 1 cái msg: "tí nữa em họp xong anh yêu phi Lotus quá đón em rồi mình lên Lan Viên ăn nhé..:x"
Ôi người ta bảo mình sao mà hậu cần thế, hèn đến nỗi để vợ nó chèn thế.:-/ ơ thế ở đâu ra suy nghĩ vợ thành đạt hơn chồng có nghĩa là chồng không thành đạt thế?:-/ vợ mình là bộ trưởng mình là thứ trưởng thì sao hả các bạn?:-/ (đấy là mình phím thế chứ mình không có ý định tham gia bộ mấy chính quyền VN vì tính em nó không được bao dung che chở nhân dân)

Hoài Anh (nợ em tiền nước hôm ngồi ở Align nhé):-$ :)>-
Để xem nào: Em chỉ có một câu hỏi nhỏ thôi: Tưởng tượng chị em chuẩn bị cưới 1 người mà mình yêu rất mực. Nhưng anh/em có thể tạo ra 2 bản sao hơi khác nhau một chút
Bản 1: Học cao và thành đạt hơn chị em
Bản 2: Học thấp và ko thành đạt bằng chị em
Hãy cố đặt mình vào trong trường hợp đấy thử xem, mọi người sẽ chọn bản sao nào ?
Mà mong là mọi người đừng có nói là bản nào cũng được miễn là...... (vì 2 bản sao này giống nhau hoàn toàn, cùng yêu chị em hết mực ), chỉ có mỗi sự khác biệt đã được liệt kê ở trên)

Hỏi hay lắm. Nhưng sang Miss HAO mà hỏi ông nhé.[-x :-/ |-) :| [-x b-)

Rõ ràng có điều ai cũng thấy: giữa 1 hậu vệ đá tròn vị trí của mình như Gary Nel của Anh và 1 thằng công thủ đều đu đủ như kiểu Phillip Lahm của Đức, mọi người thích loại nào hơn. Giữa gái chỉ hậu cần và gái vừa hậu cần giỏi và kiếm xèng khiếp các chàng thích loại nào hơn?:-/ quả là một câu hỏi dễ trả lời (mà đừng nói là là thành đạt thì không lo tốt cho gia đình nữa đi, Carlos nó tấn công vãi hay mà phòng thủ thì ai bằng- cái đấy không phải là không làm được mà là một số chị em thành đạt cứ lấy cớ này nọ kia trốn chồng...gái như thế gọi là bản chất hư mà bản chất thì hoàn cảnh khác vẫn vậy thôi, có không thành đạt cũng thế)

Tự dưng nhắc đến Carlos lại đau đớn cho cái trận hôm qua, thôi giải tán chỗ này ngồi tủi thân cho Brazil tiếp đây.:| :(( :(( :(( :(( :(( :((

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Trang ơi ;)), em đã bao giống nhau về mọi thứ, cả 2 là 1 người cơ mà :)), chỉ có mỗi một sự khác biết đã nêu ở trên :)), giải thích nhiều thế mà chị vẫn nói kiểu kia :((

Phương đã viết:
Trên thực tế, không phải qua một nghiên cứu sách vở nào cả mà qua vốn hiểu biết và kinh nghiệm sống ít ỏi của mình tôi nhận thấy, phần lớn những người phụ nữ học cao và thành đạt hơn chồng của mình đều không có hạnh phúc. Lý do rất đơn giản, khi học cao hơn, ít nhiều trong đầu người phụ nữ (và ngay cả đàn ông cũng vậy) luôn tồn tại một suy nghĩ "mình ở một đẳng cấp khác, một tầm khác, một lối tư duy khác so với đối phương" . Có thể trong những giây phút đời thường nó không bộc lộ ra, nhưng ai dám đảm bảo một ngày nào đó nó không bộc phát như một trái bom nguyên tử với ngòi nổ là một mâu thuẫn nào đó trong gia đình?

:p Phụ nữ như thế mà cũng thành đạt được trong cuộc sống kể cũng lạ! :p

Tớ thì kể cả chồng tớ có không thành đạt bằng tớ, học ít hơn tớ tớ vẫn yêu chồng và nể chồng như thường. Bởi vì nếu không có chồng và tình yêu của chồng làm điểm tựa cho tớ chắc tớ chẳng sống nổi, chứ đừng nói gì tới có thành đạt nhiều hay ít.:D

Lê Đức Phương đã viết:
Còn xin hỏi những người phụ nữ ủng hộ phe không đồng ý, cũng hãy trả lời thực lòng mình: Bạn gặp phải những khó khăn trong cuộc sống và công việc, còn chồng của bạn thì không thể làm gì cho bạn, vì vốn "nhận thức" của anh ấy hạn chế hơn bạn. Bạn nghĩ gì và cảm thấy như thế nào?
Chị tuy trong BGK, nhưng cho chị trả lời với nhé :D
Cá nhân chị thì chả thấy sao cả, nếu 2 người chênh lệch nhau không nhiều quá.
Còn việc giúp mình khi gặp khó khăn trong công việc thì nếu học 2 chuyên ngành khác nhau thì giúp thế nào được, đúng không em? ;)

Tất nhiên là phải xét chênh lệch học thức trên cơ sở nào. Nếu vợ là Tiến sỹ, chồng là Thạc sỹ thì cũng có sao? Nhiều khi công việc bắt buộc người ta phải học lên tiếp. Nhưng điều đó không có nghĩa là Thạc sỹ sẽ kém thông minh hơn Tiến sỹ.

Vả lại, khác với em, chị nghĩ thông minh là người biết cách nhìn nhận mọi việc 1 cách bao quát, người có khả năng học hỏi và biết cách áp dụng cũng như phát triển kiến thức của mình vào đúng chỗ, đúng thời điểm.
Còn như em nói "Là nghĩ tới được những cái người khác không thể nghĩ tới, và làm được những việc người khác không thể làm" thì chị nghĩ là trong nhiều tình huống, đấy là tính mạo hiểm hơn là thông minh...

Một 9 một 10, hoặc là một 8 một 10 cũng chả sao cả.
Chênh lệch nhiều quá thì kể cả chồng hơn vợ thì cũng chả hạnh phúc được trọn vẹn đâu. Ngày xưa chỉ cần "trai tài gái sắc" là đủ. Nhưng mà thời buổi này bà vợ chỉ biết mỗi việc gia đình thì chị e rằng hơi lỗi thời rồi :D

Mọi ng vây con mồi của mình kinh quá :-s, thế này thì làm sao nỡ bắn tiếp mấy viên kia, đến thối đạn mất :-s. Giải vây bớt này ;;)
Các chị em gái: Ng ta vẫn nói “gái ham tài, trai ham sắc”, qua vòng 1 cũng thấy các chị em ham tài thế nào ;;). Mấy chị em cũng nói đã yêu thì ko ngại, dù chồng kém hơn thì vẫn yêu và tôn trọng….. Nhưng cái gì ng ta có thì ít quý hơn, bây giờ chị em cũng giỏi thế thì ham muốn, nể và tôn trọng vì cái gì đây ;;) (chỉ cần list 1 ít là dc :D), câu ko khó nhưng cũng đáng để tò mò đấy chứ ;;)

Nhật: tiêu chuẩn chọn vợ của anh em mình giống nhau mà xem ra là lí tưởng của nhiều thằng đấy, sau này hy vọng ko phải đập nhau ;;). Trong đấy chưa thấy Nhật nói đến hình thức, anh cứ giả định ng thông minh như Nhật chắc chắn cũng muốn chọn cô xinh nhé ;;). Nhưng thế thì lại hơi “quá” nhỉ :-?, quá hoàn hảo :D. Anh bớt tí đoan trang cho nó không bị “quá” nhé ;;). Vợ mà lí tưởng thế này chắc bị nhòm ngó liên tục, cái này có thể coi là phiền phức cần quan tâm ko.
Vợ vừa xinh, vừa giỏi, quyết đoán, độc lập….lại còn nghe lời nữa 8-|, đời này chắc chỉ có ước muốn “nhỏ nhoi” này thôi 8-|

Nguyễn Minh Nhật đã viết:
Ừ ví dụ như vợ em là tiến sĩ là giáo sư, em không tin nó đánh giá thấp em nếu em mỗi ngày đút vào tài khoản tiền triệu, những cái vợ biết có thể là những cái không ai biết.b-)

Sống là cho bản thân mình thôi, em nói rồi mà, ai hiểu thế nào về đôi ta thì hiểu:x em Nga invidious nói là vợ anh vượt anh thì thiên hạ chê cười à?:-/ sao lại chê cười khi mà anh lấy được 1 người vợ giỏi, 1 người vợ biết cư xử đúng mực trước bạn bè anh, biết cách giao tiếp và sống xứng đáng như 1 người thống minh và hiểu biết. Thiên hạ của em đủ khôn để đặt ra câu hỏi: "oh, anh Nhật phải như thế nào chị ý giỏi giang thế mà vẫn chọn chứ, vẫn yêu thương hết lòng chứ..?" Mà ở đâu ra cái "vượt mặt chồng" vậy em?[-x giỏi thì giỏi, tài năng thì tài năng, nhưng tiêu chuẩn đầu tiên của vợ anh sẽ phải là nghe lời anh, dựa trên cơ sở của chuẩn-mực-đúng-sai giữa 2 người. b-)

Câu hỏi của topic này hình như phải là "Theo các bạn Minh Nhật có nên lấy vợ giỏi và thành đạt hơn anh ấy không? " :) Hoặc là, "người vợ hoàn hảo tồn tại hay không tồn tại?"

Em nói về cái tôi của em hơi nhiều. Nhật cho anh hỏi, thế nếu giả sử một người đàn ông VN bình thường thôi, tức là hơi bảo thủ, hơi gia trưởng một tí, và là những người không có một "thiên hạ" luôn thiện cảm về mình, tức là hơi ghen tị một tí, hơi lắm điều một tí, hơi buôn đểu 1 tí, em khuyên thế nào. Em cứ túm những người trong nhóm anh vào cũng được, anh nói thật người yêu anh toàn chê anh con cả gia trưởng, thế mới đau :(

Chỉnh sửa lần cuối:
anh Quang đã viết:
Các chị em gái: Ng ta vẫn nói “gái ham tài, trai ham sắc”, qua vòng 1 cũng thấy các chị em ham tài thế nào ;;). Mấy chị em cũng nói đã yêu thì ko ngại, dù chồng kém hơn thì vẫn yêu và tôn trọng….. Nhưng cái gì ng ta có thì ít quý hơn, bây giờ chị em cũng giỏi thế thì ham muốn, nể và tôn trọng vì cái gì đây ;;) (chỉ cần list 1 ít là dc :D), câu ko khó nhưng cũng đáng để tò mò đấy chứ ;;)

:mrgreen: hi..hi.. để em Trang giả nhời anh Quang câu hỏi này nha ;;)

Em vẫn yêu và nể chồng vì rất nhiều lí do. Một số chúng đó là: việc chồng chấp nhận lấy em làm vợ bất chấp sức đè dư luận đủ chứng tỏ chàng yêu em nhiều đến thế nào này ;;):x và thật sự là một người đàn ông có bản lĩnh, hiểu biết, rộng lượng, thông cảm, kiên nhẫn đến nhường nào này :>:*

Sơ sơ cái list của em thế đấy anh Quang à!.. Hy vọng đã giúp anh được thỏa chí tò mò của mình phần nào, ha?:smile:

trần hữu quang đã viết:
Chồng em thì chả kém hơn em đâu :*, nhưng mà e cũng vẫn muốn nhoi trả lời với :D (em vẫn chưa take a side đâu nhá [-x. ko đ/y' cũng ko phản đối gì cái câu hỏi 1 đâu :| :| :|)

Vừa nghe câu anh hỏi là em nghĩ ngay đến điều này: Em nể và tôn trọng nhất chồng em ở khoản sensitiveness :D luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu, đúng ko nhỉ :-? mà thực ra thì :)) lúc có chuyện e cũng có nói gì mấy đâu, toàn nói ngc. 8-|, thế là khoản lắng nghe đi tong rồi, còn đoạn thấu hiểu nữa thôi :D chồng đủ nhạy để hiểu mình đang nghĩ gì :D :D :D hiểu em có khi còn hơn cả em hiểu em :D thế đã đủ tôn trọng chưa ah :p b-)
THực ra thì e thấy học vấn ai hơn ai chả có gì là wan trọng :D(sao gái đi du học lúc nào cũng bị kêu là học cao wa' sao này ế đấy cháu ạ 8-} 8-} 8-}), chỉ cần là chồng và vợ hiểu đc. common sense và chịu communicate :D (a little touch ;;) ;;) ;;) :D) là đã quý lắm rồi :p :D b-)

theo ý kiến của em về vấn đề này :D người con trai lấy vợ ko phải là dựa trên tiêu chuẩn người vợ giỏi hơn mình thành đạt hơn mình hay ko :D chẳng lẽ hơn mình thì mình ko lấy vợ :D lấy vợ theo em thì phải dựa trên tình cảm tình yêu của 2 người với nhau chứ :D
hơn nữa :D nếu vợ mình có hơn mình thì đó cũng là 1 động lực :D làm cho mình có nỗ lực để cố gắng hơn :D

Mệt quá, toàn anh em Mr. HAO đầu đội trời chân đạp đất, học hành thì chả thua ai, fan đặt câu hỏi ầm ầm b-) mà thế quái nào cứ phải è cổ tranh luận loằng ngoằng các vấn đề gia đình rất tréo ngoe theo đề của chị em BTC: nào là xem có nên để vợ đè đầu cưỡi cổ, có nên có nhiều bồ nhí, làm zai hay gái thì tốt hơn thế này, chứng tỏ anh em rất yêu quí chị em rồi. BTC chấm 10 điểm hết đi. Lobby lấy phiếu vui hơn :| Hôm qua tớ làm một chuyến PR rồi, quyết lần này lên thêm được 1 bậc :D

Bài này mà bị xóa thì càng chứng tỏ là chị em BTC là nhất.

Kính thưa các thí sinh, nãy giờ giám khảo ngồi đọc bài các thí sinh mà như thấy màn hình hiện lên long tranh hổ đấu gấu đập tổ ong thật là hoành tráng ^^ Cơ mà giám khảo vẫn canh cánh một nỗi là các thí sinh lấy vợ lấy chồng chắc hẳn tình yêu phải đặt lên hàng đầu (nếu ko đúng thì ko cần phải đọc tiếp :D) Vậy thì chuyện ai thành đạt hơn ai có quan trọng nữa đâu nhỉ :-?

ờ lúc mới lấy nhau thì ko sao nhưng sau khi chung sống mấy năm mới có nhiều vấn đề nảy sinh chị ạ ^^

Chẳng ai biết được chuyện tương lai. Không lẽ chỉ vì sợ những "vấn đề sẽ nảy sinh" mà từ bỏ người mình thật sự yêu thương hả em :-?

Từ bỏ thì hạ hồi phân giải, nhưng chắc ít nhất cũng phải thỏa thuận cái “hợp đồng” cho cẩn thận. Ví dụ một tuần em đc về nhà muộn ko quá 1 buổi, bù lại anh dậy sớm nấu bữa sáng :x….Chứ rước về rồi mới phát sinh, rồi ko thỏa thuận thay đổi đc thì dễ “hủy hợp đồng” lắm :D. Mà thống nhất từ đầu không đánh giá quan điểm mà BGK cứ nắn gân thí sinh thế này [-x

Nguyễn Minh Nhật đã viết:
đang :) chứ ngồi trên máy đọc mấy cái tranh luận loằng ngoằng kiểu thằng này thấy thằng kia cũng chẳng sai nhưng mình cứ phải là người đúng.8-} thì chán lắm.
[COLOR]

công nhận , câu trên áp dụng cho chính chú em là hợp lý nhất :))
nhưng anh cũng đồng ý với ý kiến của em là xinh đẹp thông minh sắc sảo đảm đang .v.v... là rất hay , nhưng có 1,2 chữ "quá" thì đúng là hơi gay , tầm 3,4 chữ "quá" thì GG ^^

Back
Bên trên