Vòng 2 Mr.HAO - Câu hỏi thảo luận 1

Bài của Thiên Hương tớ thấy chẳng cần thiết phải trả lời ;) Bởi vì bản thân nó đã là một bài viết ko mang tính khách quan :) Bởi vì Thiên Hương ko hiểu ý của anh Toàn :) Anh ấy nói về chuyện son phấn, vậy là nói về khả năng làm đẹp, chứ ko phải là nói về vẻ đẹp tự nhiên ;) Cái câu "đoán" của ấy vì thế chẳng còn cơ sở gì nữa.

Về chuyện tư tưởng, chẳng ai có quyền nói ng khác "ko nên" nhận xét ở đây cả. Tư tưởng mình thấy méo mó thì mình nói là méo mó, thấy đúng đắn thì nói là đúng đắn. BGK có thể ko nhận xét tư tưởng thí sinh, chứ ng đọc (như tớ) tại sao ko có có quyền đó nhỉ :) Nói theo kiểu như ấy thì chắc là "dĩ hòa vi quý", hòa cả làng cho vui vẻ là được, những cái thực sự lệch lạc chắc là cũng cứ nhắm mắt làm ngơ nhỉ ;) Mà cái câu "nếu kô biết nói sao, thì hãy im lặng" của ấy tớ cũng chưa được hiểu rõ cho lắm, phải chăng là nắn gân nhau, "đe" trước là "biết sai mà im lặng đi" ^^ Thế thì nói Hương nhầm đối tượng rồi ^^ Hơn nữa tớ ko thấy mình có gì là sai mà phải im lặng.

Vẫn có ng cãi nhau sao 8-}. Các em gái học cao thì cao, cứ xinh với ko bắt các anh suốt ngày rửa bát quét nhà thì sợ gì ế. Quan trọng mỗi em chứ ng khác nó thế nào thì kệ xác nó, quan tâm làm gì. Thống nhất hết rồi mà vẫn cãi nhau đc 8-}

em Thư kể cũng buồn cười thật. em lên án cái tư tưởng của anh rồi cũng tự nhận đấy là tư tưởng chung của người Việt, người Châu Á.

Có lẽ em đã học tập và làm việc ở phương tây nhiều nên tư tưởng có khác. Với người á đông, gia đình chính là nên tảng, tề gia trước trị quốc sau. Con người ta sinh ra đã có những thiên chức phải gánh vác. Người phụ nữ mang nặng đẻ đau, chăm lo gia đình. Người đàn ông thì là trụ cột, là người gánh vác khó khăn.

Khi mà người phụ nữ học hành thành đạt hơn mình (nên nhấn mạnh là thành đạt hơn hẳn chứ trưởng phòng so với phó phòng thì chả có gì để nói) thì chắc chắn cô ta sẽ là người kiếm tiền chính cho gia đình. Và cứ như vậy, thời gian cô ta giành cho công việc sẽ nhiều hơn là thời gian dành cho gia đình.

Theo anh, một gia đình vững chắc cần phải có sự đóng góp nhiều hơn của người phụ nữ. Vì vậy quỹ thời gian dành cho gia đình của họ là rất quan trọng. Không phải bình đẳng giới là cái gì cũng chia đôi đâu em.

Hơn thế nữa, cái tư tưởng mà em nói là cổ hủ của anh , anh cá với em là bố em cũng có, anh trai, em trai của em cũng có. Vì người đàn ông mang nghĩa vụ gánh vác cho gia đình mà lại không có được tiếng nói (đặc biệt là khả năng về tài chính) thì họ sẽ không thể hài lòng được. Em có thể nói, nếu em ở trường họp đấy em sẽ không đắn đo gì, em yêu chồng và em hi sinh tất cả cho người chồng. Nhưng đâu phải ai cũng hiểu điều đấy, chân lí thuộc về số đông mà. Sẽ có những cái nhìn khác thường vào chồng em, và sự rạn nứt sẽ diễn ra ngấm ngầm từ bên trong... tất nhiên đấy là trường hợp chồng em vẫn còn cái sĩ diện của 1 người đàn ông.

Bài viết của trên của anh chỉ định mang tính vui vẻ 1 chút, anh không nghĩ là nó đụng chạm gì đến em để em phải phản ứng đến thế. Phải chăng vì những bài viết như kiểu của em mà cuộc chơi này trở nên không còn thú vị nữa ???

:)) Anh cứ luẩn quẩn anh Toàn nhỉ ^^ Chẳng lẽ anh đọc bài của em ko thấy là cái em phản đối nhất trong bài viết của anh là việc mặc định rằng phụ nữ học cao, thành đạt thì ko đẹp/ko biết làm đẹp? Cái tư tưởng này là cái em thấy khá khó chịu, ko chỉ ở anh mà ở nhiều ng khác. Vô hình chung các anh tự xây một rào cản against phụ nữ có ý chí vươn lên bằng cách để sẵn trong đầu những ý nghĩ như thế.

Và cái việc em nói đó là tư tưởng chung của ng Châu Á thì chẳng liên quan gì đến việc em chỉ trích nó cả :)) Chẳng lẽ nói nó là tư tưởng chung thì ko được quyền chí trích nó ah, ko có thứ logic nào như thế cả :)

Và cái việc anh nói về thiên chức của đàn ông và phụ nữ thì em chẳng có gì phản đối, đấy là lí do vì sao ở post trước, những ý nào của anh liên quan đến phần này em đã ko hề quote lại. Đó là cách thể hiện sự đồng ý. Bây h anh còn ném lại vào trong này làm cái gì thế :) Post như vậy rồi những ng khác đọc lại tưởng em phản đối ý đó của anh, thật chằng hợp lí chút nào.

Anh nên đọc lại bài em để hiểu em chỉ trích anh ở chỗ nào, và đồng tình chỗ nào... Chuyện cuộc chơi ko còn thú vị nữa là phụ thuộc cảm hứng của số đông, mình anh mất hứng thì anh đừng quy luôn cho tất cả =;

Nói chung là Toàn đặt ra mấy giả thiết không công bằng đối với con gái rồi. Bảo là đã thành đạt thì khó mà xinh là một câu khá thiếu cơ sở. Trên thực tế, nghiên cứu cho thấy những người ngoại hình đẹp có thu nhập trung bình cao hơn so với mọi người.

Nỗi lo là con gái thành đạt thì không hoàn thành tốt nhiệm vụ của người vợ người mẹ thì hoàn toàn công bằng, không có gì để nói. Nỗi lo là vợ thành đạt thì mình cũng không giữ được sĩ diện/phẩm chất đàn ông cũng là một nỗi lo có cơ sở, không hề mang tính chất kỳ thị hay cổ hủ. Cả hai nỗi lo đó đều đặt cơ sở từ việc là Toàn lo rằng mình không có khả năng/quyền phân phối, quyết định các việc trong nhà. Như vậy thì Toàn đúng là nên lấy vợ vừa vừa, không có gì nổi trội là an toàn, yên tâm nhất. Với cá tính như vậy Toàn làm Mr. HAO cũng đáng.

Cho dù là anh Toàn nói câu nào cũng toàn các ý đã nói ở trước, nhưng công nhận là nghe hay hơn hẳn các bài trước :)). Cái bài gần nhất của anh Toàn giống hết cách em nghĩ, khó mà tìm được cái gì để chỉ trích trong bài đấy :D.
Nhưng em Thư nói cũng đúng, em ý chỉ khó chịu một vài vd nhỏ ở những bài trước của anh thôi, chắc mấy cái đấy bác Toàn viết ra nửa thật nửa đùa, kiểu nói ko có (nhưng ý là có ít :D) kiểu kiểu vậy, đừng hiểu sát ý quá mà làm nó nghiêm trọng lên. Final World Cup đến rồi, mọi người chuẩn bị mùa đồ ăn đêm đi là vừa :D

Chỗ em thì là mua đồ ăn ngày anh HA ơi b-) Ui ui, hồi hộp quá, mong là Ý thân iu của mình vô địch >:-D<

Mọi người đấu đá nhau ghê quá, em bon chen một câu cho đủ thể lệ cuộc thi,
Em thì em vẫn muốn lấy vợ thành đạt hơn mình, không phải vì giỏi hơn mình, mà vì nếu vợ thành đạt rồi thì mình đỡ phải làm, ở nhà chịu khó rửa bát rồi vi vu đi chơi với bạn bè, tội gì phải lăn xả vào cái xã hội chật hẹp này mà bon chen (không có nghĩa là mình không làm nên chuyện nhé). Nhưng mà con người sinh ra ai chả có tính cạnh tranh, ai chả thích là người hơn, đặc biệt là đàn ông. Vì thế lấy vợ hơn mình thì mấy ai chịu khó ở nhà rửa bát ( đấy là nói nghĩa bóng nhé, ko co người lại bảo có Osin rồi cần gì rửa bát). Mà không có người thu xếp chuyện ở nhà thì sớm muộn gì gia đình cũng trục trặc, không thể bắt vợ vừa đi kiếm tiền vừa lo chuyện ở nhà được. Vì thế đàn ông châu Á nói chung nên lấy vợ ít thành đạt hơn mình. Còn số ít ai chịu khó ở nhà rửa bát được thì lấy vợ thành đạt (hehe đi chơi với e cho vui).
@ thang HA học ít thôi, để vợ mày học rồi đi đá bóng với tao. ( Sao Đức yêu quí lại thua đau thế được :(

Anh Tâm ơi :
Con gái xinh có thu nhập cao không có nghĩa là thành đạt.

Như vậy thì Toàn đúng là nên lấy vợ vừa vừa, không có gì nổi trội là an toàn, yên tâm nhất. Với cá tính như vậy Toàn làm Mr. HAO cũng đáng.
Anh có thể phản bác ý kiến của người ta nhưng đừng mát mẻ cá nhân thế này nhé :D Em có ý kiến thế thôi.

Em cũng có ý kiến là ý kiến giống em Phương :D. Em chẳng làm bầu sô cho ai chỉ là ng ngoài cuộc theo dõi cuộc thi thôi mà cũng còn thấy những lời mát mẻ như của anh Tâm làm mình cảm thấy mất vui.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Thái Dương đã viết:
Mọi người đấu đá nhau ghê quá, em bon chen một câu cho đủ thể lệ cuộc thi,
Em thì em vẫn muốn lấy vợ thành đạt hơn mình, không phải vì giỏi hơn mình, mà vì nếu vợ thành đạt rồi thì mình đỡ phải làm, ở nhà chịu khó rửa bát rồi vi vu đi chơi với bạn bè, tội gì phải lăn xả vào cái xã hội chật hẹp này mà bon chen (không có nghĩa là mình không làm nên chuyện nhé). Nhưng mà con người sinh ra ai chả có tính cạnh tranh, ai chả thích là người hơn, đặc biệt là đàn ông. Vì thế lấy vợ hơn mình thì mấy ai chịu khó ở nhà rửa bát ( đấy là nói nghĩa bóng nhé, ko co người lại bảo có Osin rồi cần gì rửa bát). Mà không có người thu xếp chuyện ở nhà thì sớm muộn gì gia đình cũng trục trặc, không thể bắt vợ vừa đi kiếm tiền vừa lo chuyện ở nhà được. Vì thế đàn ông châu Á nói chung nên lấy vợ ít thành đạt hơn mình. Còn số ít ai chịu khó ở nhà rửa bát được thì lấy vợ thành đạt (hehe đi chơi với e cho vui).
@ thang HA học ít thôi, để vợ mày học rồi đi đá bóng với tao. ( Sao Đức yêu quí lại thua đau thế được :(
+ kìa + kìa >:-D< >:-D< >:-D<
sao ko gặp đc. + bao giờ thế :(( :(( :((

câu cuối :)) e mới đọc tự dưng lại thành: để vợ mày học rồi tao với nó đi đá bóng cùng nhau :)) :)) :)) b-) chết sặc :mrgreen:

Đọc mấy bài của Toàn thì nếu đặt vào hoàn cảnh độ vài chục năm trước đây thì chắc chả ai có ý kiến phản đối gì nhưng mà tớ nghĩ thời đại này đã có nhiều thứ thay đổi rồi.

Người phụ nữ mang nặng đẻ đau, chăm lo gia đình.Người đàn ông thì là trụ cột, là người gánh vác khó khăn
Cái này hoàn toàn đúng nhưng hãy thử nhìn ra xung quanh trừ những gia đình mà ông chồng giàu có một cách hết mức thì những gia đình có kinh tế trung bình khá đến yếu thì có khi người phụ nữ lại là trụ cột chính. Có bao nhiêu người đàn ông sau khi đi làm 8 tiếng ở cơ quan về nhà chịu khó làm thêm buổi tối để đảm bảo kinh tế gia đình trong khi vừa phải chăm lo chuyện cơm nước, con cái? Có bao nhiêu người đàn ông chịu khó thức khuya dậy sớm, cố gắng làm và chắt chiu từng đồng một cho gia đình mình? Mà thực tế hiện nay đại đa số các gia đình Việt Nam ta vẫn còn trong hoành cảnh kinh tế trung bình khá cho đến yếu.

Với người á đông, gia đình chính là nên tảng, tề gia trước trị quốc sau...
Theo anh, một gia đình vững chắc cần phải có sự đóng góp nhiều hơn của người phụ nữ

Tức là muốn làm cho gia đình trở thành một nền tảng vững chắc của xac hội thì vai trò của người phụ nữ là quan trọng hơn của người đàn ông? Nếu đúng như thế thì liệu những người phụ nữ càng ngày cần phải có học vấn cao và thành đạt hơn là đúng rồi. Hơn nữa như Toàn nói đối với người phụ nữ sự thành đạt đi đôi với thời gian giành cho gia đình sẽ ít hơn, điều này cũng đúng với cả người đàn ông đúng không? Vậy khi một người đàn ông không có nhiều thời gian giành cho gia đình thì anh ta sẽ tề gia thế nào đây? Bên cạnh đó công cuộc "tề gia" đâu chỉ có mỗi việc đảm bảo cuộc sống vật chất cho vợ con mình.

Vì người đàn ông mang nghĩa vụ gánh vác cho gia đình mà lại không có được tiếng nói (đặc biệt là khả năng về tài chính) thì họ sẽ không thể hài lòng được...tất nhiên đấy là trường hợp chồng em vẫn còn cái sĩ diện của 1 người đàn ông.

Sĩ diện của một người đàn ông chỉ được đong đo đếm bằng việc anh ta có kiêm được nhiều tiền hơn vợ mình không thôi à? Vậy những nhà bác học, những nhà nghiên cứu, những nhà văn, nhà thơ...mà vì đặc thù công việc của họ không đảm bảo được thu nhập cao vời vợi hay ít ra là cao hơn của vợ mình thì đều không có sĩ diện ư? Hay những ông chồng của những người phụ nữ đã "trót" làm triệu phú hay "trót" thành đạt quá đều cũng là những người không có sĩ diện???

Trở lại với câu hỏi là người đàn ông có nên lấy vợ có học vấn cao và thành đạt hơn mình không, thời đại ngày nay phụ nữ có đầy đủ điều kiện tiếp xúc với những tiến bộ và văn minh của nhân loại và càng ngày họ càng có nhiều cơ hội để tự phát triển bản thân, những người phụ nữ có học vấn cao và thành đạt ngày càng nhiều. Nếu cánh đàn ông vẫn nghĩ là chúng ta không nên lấy những người như thế vì lấy về sớm hay muộn cũng bị khinh vậy trước hết những người phụ nữ được coi là có học vấn cao và thành đạt sẽ lấy ai để có được một cuộc sông gia đình hạnh phúc? Muốn chồng không bị xã hội nhìn vào và coi thường thì họ chỉ có thể lấy người học cao và thành đạt hơn mình mà điều đó có nghĩa là cả 2 người đều không có nhiều thời gian giành cho gia đình, thế rồi cái gia đình đấy sẽ ra sao?

Nếu chúng ta vẫn giữ tư tưởng đó thì người phụ nữ nếu muốn có học vấn cao và thành đạt thì đồng nghĩa với việc phải hi sinh hạnh phúc gia đình trong khi người đàn ông có học vấn cao và thành đạt thì lại càng có nhiều cơ hội để tìm được một gia đình yên ấm hơn, như thế liệu có công bằng ? Đến đây có người có thể nói rằng vì xã hội đã an bài người phụ nữ sinh ra là để mang nặng đẻ đau thế cho nên cũng không cần phải có học vấn quá cao và thành đạt quá làm gì, như vậy thì cần gì phải có cụm từ "quyền phụ nữ" nữa??? Và trên thế giời này có bao nhiêu người đàn ông đủ sức chu cấp cả tài chính lẫn tinh thần cho gia đinh?

lâu lắm mới thấy anh Dương post bài mà bài viết hơi bị lạc quan.. hehe>:-D<.. giống phim HQ dạo này toàn thấy mấy ông chồng ở nhà hạnh phúc rửa bát còn vợ đi làm. ông thì thích như thế, ông thì công ty phá sản, ông thì bị đuổi việc nhưng ông nào ông nấy đều nhận ra là việc ở nhà rửa bát trông con cũng chẳng phải dễ.... thế nhưng mà có 2 ông cùng thế thì đảm bảo vẫn có thời gian đi đá bóng với nhau...;))

Mà mọi người này không biết vòng 2 khán giả sẽ có tất cả mấy vote nhỉ?

Vì mình đọc thấy là có tất cả 5 giải: nhất, nhì, ba Mr HAO; rồi giải phong cách: thí sinh độc đáo, ấn tượng nhất; và giải tài năng: thí sinh đa tài nhất.

@ chàng Tuấn: :guitar:>:-D<:kiss1: :chàng ui, chàng càng nói em càng thấy hay chàng ôi!...@};-:love3::drummer:

Phạm Anh Tuấn đã viết:
Đọc mấy bài của Toàn thì nếu đặt vào hoàn cảnh độ vài chục năm trước đây thì chắc chả ai có ý kiến phản đối gì nhưng mà tớ nghĩ thời đại này đã có nhiều thứ thay đổi rồi.

Cái này hoàn toàn đúng nhưng hãy thử nhìn ra xung quanh trừ những gia đình mà ông chồng giàu có một cách hết mức thì những gia đình có kinh tế trung bình khá đến yếu thì có khi người phụ nữ lại là trụ cột chính. Có bao nhiêu người đàn ông sau khi đi làm 8 tiếng ở cơ quan về nhà chịu khó làm thêm buổi tối để đảm bảo kinh tế gia đình trong khi vừa phải chăm lo chuyện cơm nước, con cái? Có bao nhiêu người đàn ông chịu khó thức khuya dậy sớm, cố gắng làm và chắt chiu từng đồng một cho gia đình mình? Mà thực tế hiện nay đại đa số các gia đình Việt Nam ta vẫn còn trong hoành cảnh kinh tế trung bình khá cho đến yếu.

Tức là muốn làm cho gia đình trở thành một nền tảng vững chắc của xac hội thì vai trò của người phụ nữ là quan trọng hơn của người đàn ông? Nếu đúng như thế thì liệu những người phụ nữ càng ngày cần phải có học vấn cao và thành đạt hơn là đúng rồi. Hơn nữa như Toàn nói đối với người phụ nữ sự thành đạt đi đôi với thời gian giành cho gia đình sẽ ít hơn, điều này cũng đúng với cả người đàn ông đúng không? Vậy khi một người đàn ông không có nhiều thời gian giành cho gia đình thì anh ta sẽ tề gia thế nào đây? Bên cạnh đó công cuộc "tề gia" đâu chỉ có mỗi việc đảm bảo cuộc sống vật chất cho vợ con mình.

Sĩ diện của một người đàn ông chỉ được đong đo đếm bằng việc anh ta có kiêm được nhiều tiền hơn vợ mình không thôi à? Vậy những nhà bác học, những nhà nghiên cứu, những nhà văn, nhà thơ...mà vì đặc thù công việc của họ không đảm bảo được thu nhập cao vời vợi hay ít ra là cao hơn của vợ mình thì đều không có sĩ diện ư? Hay những ông chồng của những người phụ nữ đã "trót" làm triệu phú hay "trót" thành đạt quá đều cũng là những người không có sĩ diện???

Trở lại với câu hỏi là người đàn ông có nên lấy vợ có học vấn cao và thành đạt hơn mình không, thời đại ngày nay phụ nữ có đầy đủ điều kiện tiếp xúc với những tiến bộ và văn minh của nhân loại và càng ngày họ càng có nhiều cơ hội để tự phát triển bản thân, những người phụ nữ có học vấn cao và thành đạt ngày càng nhiều. Nếu cánh đàn ông vẫn nghĩ là chúng ta không nên lấy những người như thế vì lấy về sớm hay muộn cũng bị khinh vậy trước hết những người phụ nữ được coi là có học vấn cao và thành đạt sẽ lấy ai để có được một cuộc sông gia đình hạnh phúc? Muốn chồng không bị xã hội nhìn vào và coi thường thì họ chỉ có thể lấy người học cao và thành đạt hơn mình mà điều đó có nghĩa là cả 2 người đều không có nhiều thời gian giành cho gia đình, thế rồi cái gia đình đấy sẽ ra sao?

Nếu chúng ta vẫn giữ tư tưởng đó thì người phụ nữ nếu muốn có học vấn cao và thành đạt thì đồng nghĩa với việc phải hi sinh hạnh phúc gia đình trong khi người đàn ông có học vấn cao và thành đạt thì lại càng có nhiều cơ hội để tìm được một gia đình yên ấm hơn, như thế liệu có công bằng ? Đến đây có người có thể nói rằng vì xã hội đã an bài người phụ nữ sinh ra là để mang nặng đẻ đau thế cho nên cũng không cần phải có học vấn quá cao và thành đạt quá làm gì, như vậy thì cần gì phải có cụm từ "quyền phụ nữ" nữa??? Và trên thế giời này có bao nhiêu người đàn ông đủ sức chu cấp cả tài chính lẫn tinh thần cho gia đinh?

Anh Tuấn, em đọc cũng bắt chước em Trang "chàng càng nói em thấy càng hay" :D Cơ mừ có mấy chỗ em muốn hỏi rõ để chàng càng nói hay hơn nữa nhé ;;)
Ý kiến thứ nhất em chỉ muốn nói là anh dùng rất nhiều từ "chúng ta". Đàn ông mỗi ng một suy nghĩ, suy nghĩ của anh Toàn - một cá nhân - là như vậy thiết nghĩ anh ko nên chụp hết thành tất cả đàn ông chúng ta là phải như vậy.
Vì vậy nên các giả thiết của anh "Nếu chúng ta vẫn giữ tư tưởng đó thì người phụ nữ..." ; "Nếu cánh đàn ông vẫn nghĩ là chúng ta không nên ..." là phiến diện và không có giá trị lập luận (trong con mắt bạn đọc là em ạ)
Ý kiến thứ hai em chỉ muốn nói, trong việc anh nêu ra "Tức là muốn làm cho gia đình trở thành một nền tảng vững chắc của xac hội thì vai trò của người phụ nữ là quan trọng hơn của người đàn ông? Nếu đúng như thế thì liệu những người phụ nữ càng ngày cần phải có học vấn cao và thành đạt hơn là đúng rồi." em hơi bị hiểu theo hướng quỹ thời gian của ng phụ nữ giành cho gia đình là yếu tố ko quan trọng, chỉ cần chị ấy có học vẫn thì chị ấy vẫn có thể lo tốt cho gia đình. Em ko đồng ý lắm con trẻ ko chỉ cần một ng mẹ sửa bài tập toán về nhà cho cháu mà còn mong ng mẹ ấy buổi sáng gọi cháu dậy đi học đúng giờ, buổi chiều đón cháu về tắm rửa ăn uống, buổi tối nhắc cháu ngủ sớm... (ví dụ nghĩa bóng là chính thôi mong anh đừng hiểu đen quá) Điều em muốn nói là có trình độ, thành đạt, mà quỹ thời gian dành cho gia đình eo hẹp thì cũng ko phải là điều tốt nhất cho con trẻ.

Hihi, càng nghĩ mà cứ càng buồn cười... :)
:))
Nhiều khi con gái bị/được dạy dỗ thế nào, nó ăn vào máu rồi, ăn vào tiềm thức rồi, thành ra khi bị phân biệt đối xử mà cũng chả biết là mình bị phân biệt đối xử, có khi lại còn nhiệt liệt tán thành ý chứ nhỉ ;)
VD:
- Đạo hồi bảo thích trùm khwn kín mặt, bảo là từ bé đến lớn chả cần học cũng chả sao, như thế lại sướng, về sau có chồng nuôi, lo gì... :D
- Nhiều cô bảo: ra đường cứ phải trang điểm, trang điểm mới hay, mới... gợi cảm :D (tuy mình không trang điểm khi ra đường, nhưng mà mình chỉ mới được biết là cái này cũng là từ phân biệt giới tính mà ra đấy :D )
- Nhiều cô đi chơi chỉ thích cho con trai trả tiền, còn mình không bao giờ chiu trả ;;)
- "Cung phụng chồng là 1 sự tự hào" :p
- "Phụ nữ ta giỏi việc nước, đảm việc nhà" (thế thì đàn ông làm cái gì nhỉ :p )
- ...v.v...

Tất nhiên là chả có thể sòng phẳng 100% giữa con trai và con gái. Tất nhiên con gái cần vừa đủ cái nết na thùy mị, con trai cần vừa đủ sự quyết đoán, cái "cột" của gia đình... Nhưng ở thời buổi này, khi con gái đã có cùng 1 cơ hội học hỏi, thì mọi thứ đều nên có đi có lại, chứ đi 1 chiều e rằng cả 2 bên đều sẽ thất vọng về nhau :D (mà có lẽ là con trai (châu Á) không thay đổi cách nghĩ dần dần đi thì sẽ bị ở bên thất vọng nhiều hơn đấy :D ).
Thấy nhiều khi con trai chỉ muốn lấy vợ chỉ để vợ chăm sóc, chiều chuộng mình mà ít ai nghĩ việc lấy vợ là gánh vác 1 trách nhiệm rất lớn, và vợ cũng cần sự chăm sóc, ân cần của mình không khác gì như mình cần ở vợ... :)

Trả lời em Vân nào:p :

Ý kiến thứ nhất em chỉ muốn nói là anh dùng rất nhiều từ "chúng ta". Đàn ông mỗi ng một suy nghĩ, suy nghĩ của anh Toàn - một cá nhân - là như vậy thiết nghĩ anh ko nên chụp hết thành tất cả đàn ông chúng ta là phải như vậy.

Việc anh dùng nhiều từ như "chúng ta" hay "cánh đàn ông" là vì một vài lí do như sau:

Thứ nhất là câu hỏi của BGK là dành chung cho cả "cánh đàn ông" không nhắm đến một cá nhân cụ thể nào, khi anh đã nêu ra ý kiến và quan điểm của mình ở bài đầu rồi (hoặc trừ những chỗ nào anh muốn nói lên đấy là quan điểm của anh) thì anh nghĩ anh nên dùng những từ ngữ có tính khái quái chung như vậy cho phù với phạm vi của câu hỏi.

Thứ hai là tuy mỗi người đàn ông đều có suy nghĩ riêng nhưng những người đàn ông ủng hộ tư tưởng không nên lấy vợ có học vấn cao và thành đạt hơn mình thì không chỉ có một ( trong này đã có tối thiểu 5 người rồi còn gì:p), anh lại là người đâng lập luận theo chiều hướng ngược lại cho tư tưởng đó cho nên khi anh đề cập đến vấn đề này thì lại càng phải dùng những từ có tính bao quát như "chúng ta" hay "cánh đàn ông".

Thứ ba là những lập luận của anh là lập luận chung, không nhằm cụ thể vào một ai cả vì đây là cuộc tranh luận của tập thể, không nên hướng những ý kiến của một cá nhân vào một cá nhân nào khác ( trừ khi thật cần thiết:p) cho nên anh nghĩ anh nên dùng những từ ngữ như vậy!

Điều em muốn nói là có trình độ, thành đạt, mà quỹ thời gian dành cho gia đình eo hẹp thì cũng ko phải là điều tốt nhất cho con trẻ.
Việc người phụ nữ nếu càng thành đạt, có học vấn càng cao thì sẽ có ít thời gian dành cho gia đình hơn là đúng, anh không phủ nhận. Nhưng như anh đã nói, xã hội ngày nay phát triển rất nhanh, "con trẻ" sẽ được tiếp nhận một lượng thông tin và kiến thức khổng lồ từ rất nhiều nguồn, và rõ ràng người mẹ ( và cả người cha) nếu muốn hiểu, thông cảm và chăm sóc được con cái mình cho tốt thì cũng phải có đủ khả năng tiếp nhận, xử lí và sàng lọc lượng thông tin đó. Giữ lại những cái tốt, loại bỏ những cái xấu cho con cái mình. Người cha người mẹ hiện nay không chỉ đơn thuần chỉ là đưa đón con đi học và về nhà cơm nước, tắm rửa, sửa bài cho con nữa.

Quay về câu nói của em, anh hoàn toàn đồng ý với việc nếu người mẹ không gianh được nhiều thời gian cho con trẻ thì sẽ là điều không tốt, nhưng có một thực tế là khối lượng công việc mà một người phải xử lí trong cuộc sống hiện tại là cực lớn, mà phụ nữ càng ngày càng hướng nhiều hơn tới những chân trời của học vấn và thành đạt, họ không muốn chỉ quanh quẩn trong nhà như trước nữa. Đây chính là thời điểm họ cần sự cảm thông và đón nhận từ các "nam nhi đại trượng phu". Họ cần người chia sẻ và gánh vác công việc gia đình và chăm sóc con cái vì rõ ràng trách nhiệm đó không chỉ của riêng người phụ nữ và cũng không ai có quyền cấm họ không được thành đạt và có học vấn cao. Bây giờ đã không còn là cái thời "con hư tại mẹ" nữa rồi ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
@Vân, Phương: anh cũng đồng ý nói mát mẻ thế chả hay ho gì. Chả là đó là giọng lưỡi Toàn thích dùng với anh thôi, bọn em cũng đọc những bài đó mà. Nếu bọn em cảm thấy anh nói thế làm mất vui thì anh lần sau sẽ nói thẳng vậy, cũng chả khó gì, anh chỉ cần thêm 1 chữ "không" vào là được. Ngoài ra anh cảm thấy một cá tính như thế, lo là mọi người thấy mình kém hơn là cho tương lai của vợ mà lên làm Mr. HAO thì anh cũng thấy xấu hổ. Không hiểu những người vote cho bài đó thấy cái gì trong cái tính cách nhỏ mọn tầm thường như vậy.

@Châu: người ngoại hình đẹp có thể là gồm con trai nữa. Với cả đó là kết quả nghiên cứu, nó không có nghĩa là đã là ngoại hình đẹp tức là thu nhập cao. Tuy nhiên nó có nghĩa là những người ngoại hình đẹp có xác suất có thu nhập cao hơn cao hơn người bình thường.

:)) Anh hỏi thì em phải xin thưa rồi. Em vote cho bài viết đó là do sự trình bày của bài viết của một người dự thi biện luận cho ý mà mình đã chọn để thảo luận. Đọc xong thấy rõ ràng, ko có câu nào gây hiểu nhầm, ko có câu nào làm ng đọc (em) cảm thấy gợn gợn một cái gì đó cần phải phản biện lại ngay. Quan điểm mỗi ng mỗi khác, em ko phải là ng "vì mình ăn chay mà khinh ng ăn thịt", em lại thấy anh có thái độ bực dọc tức tối trc một quan điểm của một cá nhân (là anh Toàn) mới thật là ko hay. Chưa rõ ai là Mr HAO, anh ko cần phải xấu hổ mỗi khi 1 thí sinh trình bày quan điểm của mình.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên