Vòng 2 Mr.HAO - Câu hỏi thảo luận 1

Phạm Anh Tuấn đã viết:
Trả lời em Vân nào:p :

Việc anh dùng nhiều từ như "chúng ta" hay "cánh đàn ông" là vì một vài lí do như sau:

Thứ nhất là câu hỏi của BGK là dành chung cho cả "cánh đàn ông" không nhắm đến một cá nhân cụ thể nào, khi anh đã nêu ra ý kiến và quan điểm của mình ở bài đầu rồi (hoặc trừ những chỗ nào anh muốn nói lên đấy là quan điểm của anh) thì anh nghĩ anh nên dùng những từ ngữ có tính khái quái chung như vậy cho phù với phạm vi của câu hỏi.

Thứ hai là tuy mỗi người đàn ông đều có suy nghĩ riêng nhưng những người đàn ông ủng hộ tư tưởng không nên lấy vợ có học vấn cao và thành đạt hơn mình thì không chỉ có một ( trong này đã có tối thiểu 5 người rồi còn gì:p), anh lại là người đâng lập luận theo chiều hướng ngược lại cho tư tưởng đó cho nên khi anh đề cập đến vấn đề này thì lại càng phải dùng những từ có tính bao quát như "chúng ta" hay "cánh đàn ông".

Thứ ba là những lập luận của anh là lập luận chung, không nhằm cụ thể vào một ai cả vì đây là cuộc tranh luận của tập thể, không nên hướng những ý kiến của một cá nhân vào một cá nhân nào khác ( trừ khi thật cần thiết:p) cho nên anh nghĩ anh nên dùng những từ ngữ như vậy!

Việc người phụ nữ nếu càng thành đạt, có học vấn càng cao thì sẽ có ít thời gian dành cho gia đình hơn là đúng, anh không phủ nhận. Nhưng như anh đã nói, xã hội ngày nay phát triển rất nhanh, "con trẻ" sẽ được tiếp nhận một lượng thông tin và kiến thức khổng lồ từ rất nhiều nguồn, và rõ ràng người mẹ ( và cả người cha) nếu muốn hiểu, thông cảm và chăm sóc được con cái mình cho tốt thì cũng phải có đủ khả năng tiếp nhận, xử lí và sàng lọc lượng thông tin đó. Giữ lại những cái tốt, loại bỏ những cái xấu cho con cái mình. Người cha người mẹ hiện nay không chỉ đơn thuần chỉ là đưa đón con đi học và về nhà cơm nước, tắm rửa, sửa bài cho con nữa.

Quay về câu nói của em, anh hoàn toàn đồng ý với việc nếu người mẹ không gianh được nhiều thời gian cho con trẻ thì sẽ là điều không tốt, nhưng có một thực tế là khối lượng công việc mà một người phải xử lí trong cuộc sống hiện tại là cực lớn, mà phụ nữ càng ngày càng hướng nhiều hơn tới những chân trời của học vấn và thành đạt, họ không muốn chỉ quanh quẩn trong nhà như trước nữa. Đây chính là thời điểm họ cần sự cảm thông và đón nhận từ các "nam nhi đại trượng phu". Họ cần người chia sẻ và gánh vác công việc gia đình và chăm sóc con cái vì rõ ràng trách nhiệm đó không chỉ của riêng người phụ nữ và cũng không ai có quyền cấm họ không được thành đạt và có học vấn cao. Bây giờ đã không còn là cái thời "con hư tại mẹ" nữa rồi ;)

Vô cùng vui khi thấy anh trả lời vài ý nhỏ của em đầy đủ và cặn kẽ như vậy. Còn một điều vô cùng nhỏ em muốn nói thêm là "không chỉ đơn thuần chỉ là đưa đón con đi học và về nhà cơm nước, tắm rửa, sửa bài cho con nữa. " : đúng vậy, ko chỉ, nhưng làm ơn ko phải là "ko cần" :) Em rất mong những bậc cha mẹ hiện đại, học vấn cao, thành công ngày nay đừng vì những nhiệm vụ thời đại giao cho mình (xã hội phát triển, etc... như anh đã nói, ko cần nhắc lại) mà coi nhẹ những thiên chức tự nhiên cơ bản nhất nhưng vô cùng quan trọng cho con trẻ.

Không hiểu những người vote cho bài đó thấy cái gì trong cái tính cách nhỏ mọn tầm thường như vậy.
@Vân: câu đó của anh không phải là câu hỏi.

Tấn công anh thì đây không phải là chỗ.

:)) Em ko có ý định tấn công anh vì em là một ng xem cuộc thi và muốn xem các thí sinh trình bày phần bài làm của mình thôi. Anh tự cho nhiều cảm xúc cá nhân vào làm gì thế, cảm thấy xấu hổ, rồi lại tự coi bị "tấn công" nữa chứ, sợ quá, em có ý đấy đâu :))

Em xin phép chàng Tuấn cho em nhảy vào tiếp chị gái này phát :D

chị Vân đã viết:
Vô cùng vui khi thấy anh trả lời vài ý nhỏ của em đầy đủ và cặn kẽ như vậy. Còn một điều vô cùng nhỏ em muốn nói thêm là "không chỉ đơn thuần chỉ là đưa đón con đi học và về nhà cơm nước, tắm rửa, sửa bài cho con nữa. " : đúng vậy, ko chỉ, nhưng làm ơn ko phải là "ko cần" :) Em rất mong những bậc cha mẹ hiện đại, học vấn cao, thành công ngày nay đừng vì những nhiệm vụ thời đại giao cho mình (xã hội phát triển, etc... như anh đã nói, ko cần nhắc lại) mà coi nhẹ những thiên chức tự nhiên cơ bản nhất nhưng vô cùng quan trọng cho con trẻ.

Em có cảm giác chị Vân còn chưa hiểu hay hiểu nhầm nhiều ý của anh Tuấn :)

Anyway, em nghĩ là gì: việc có săn sóc, quan tâm con cái được cẩn thận, chu đáo hay không phụ thuộc phần lớn vào tình yêu và học thức của bố mẹ chúng, không phải vào địa vị của họ trong xã hội. Bản thân em chứng kiến rất nhiều trường hợp ngoài đời các bố mẹ nhàn rỗi trong công việc lại không hoàn thành tốt (nếu không muốn nói là rất tồi b-)) nhiệm vụ nuôi dưỡng con trẻ mặc dù quỹ thời gian của họ nhiều! Có thể nói tri thức là một công cụ hỗ trợ hữu ích và ngày càng trở nên quan trọng hơn đối với các bậc làm mẹ làm cha thời nay trong công cuộc chăm dưỡng, bảo vệ con cái mình khôn lớn, trưởng thành.:)

Cám ơn em gái tiếp chuyện, chị nghĩ là chị ko hiểu nhầm, nhưng thực tế cũng cho thấy nhiều bậc bố mẹ nghĩ là mình chăm lo đầy đủ các mặt cho con cái rồi nhưng quên mất nhiều khi bé con học tiểu học chỉ mong có phần cơm đc bố mẹ chuẩn bị sẵn cho mang theo ăn trưa như các bạn mà ko phải cầm tiền mua đồ ăn ngoài, em gái học cấp 2 chỉ mong mẹ dẫn đi mua cái áo con nào phù hợp khi vào tuổi dậy thì... (ví dụ nghĩa bóng thôi nhé) Mà thực tế đấy lại hay xảy ra lắm thế nên chị cũng chỉ dám mong các anh đừng quên những điều nhỏ nhặt như vậy thôi.
Chị hoàn toàn đồng ý, tri thức là công cụ quan trọng, nhưng ko phải vì nó quan trọng mà bù hết cho thời gian đc.
Các ý kiến của anh Tuấn trình bày chị cũng ko có gì phản đối, họa chăng chỉ là thêm thắt vài điều chắc cả lo cả nghĩ đâm ra nhiều lời tí thế thôi em gái ạ :x

Chỉnh sửa lần cuối:
@Vân: Chứng minh những điều em nói là thiếu cơ sở với anh chỉ là trò trẻ con, chỉ có điều đây không phải là chỗ nên đừng cười ha ha rồi cho là anh xấu hổ nữa.

:) Chị thế không phải là cả lo, cả nghĩ đâu chị ơi. Trái lại là đằng khác, em thấy điều chị muốn lưu ý mọi người hoàn toàn cần thiết và chuẩn xác :x

Em cũng nghĩ là khi người lớn đã quyết định có con thì tuyệt đối phải nhận thức và xác định một điều rằng: tất cả vì con cái và con cái là ưu tiên số 1! Nếu con có chuyện gì nghiêm trọng xảy ra thì tức khắc nếu cần cả thế giới này ngưng lại thì bố mẹ phải không được chần chừ một giây ngưng lại cả thế giới để dành thời gian, sự chú ý cho các con mình. Nhất cử nhất động phải đặt lợi ích của con cái lên trên tất cả để mà cân nhắc, lựa chọn. Nếu không đảm bảo được mình sẽ commit như thế cho con và vì con thì thiết nghĩ không nên có con ngay từ đầu thì hơn, chị Vân nhỉ :);)

Lê Nguyễn Ngọc Tâm đã viết:
@Vân: Chứng minh những điều em nói là thiếu cơ sở với anh chỉ là trò trẻ con, chỉ có điều đây không phải là chỗ nên đừng cười ha ha rồi cho là anh xấu hổ nữa.
Anh làm em thấy rất khó chịu rồi đấy. Thứ nhất em ko muốn tấn công anh gì cả, sao anh phải nói câu "tấn công anh thì đây ko phải chỗ" làm gì, ko biết những ng đọc khác có thấy thế là phải không. Em nói là "trả lời câu hỏi của anh" vì câu đó bắt đầu bằng "không hiểu", anh không có ý hỏi thì cũng ko thể kết tội em là tấn công tấn kiếc gì cả đc. Thì coi như câu trả lời của em thừa đi, nhưng mà em đã tấn công cá nhân gì anh.
Thứ hai em ko có ý tranh cãi gì với anh mà anh phải khoe "trỉ trích những gì em nói chỉ là trò trẻ con với anh"
Thứ ba, từ đấu đến giờ chỉ có mình anh tự tưởng tượng đến mấy cái vụ đấu đá này rồi lại tự bảo ko phải chỗ, em thật chẳng còn biết nói gì thêm nữa.
P.S: Thứ 4, em thật sự ko hiểu sao anh Tâm lại nhìn em như nhìn đối phương trong một cuộc đấu như thế, em thực sự ko muốn cãi nhau với anh ngay từ đầu và cả trong vụ lời qua tiếng lại này, em cảm thấy khó chịu là vì anh cứ gán này gán kia vào em theo nhận định cá nhân của anh, chứ hoàn toàn ko phải là khó chịu vì tính cách hay vì con ng của anh cả, mong anh hiểu và đừng làm căng thẳng nữa. Nếu anh hiểu em cười :)) là cười ha ha vào mặt anh thì em xin nói là anh hiểu nhầm, em dùng icon đó là vì ko có mục đích đấu đá tấn công tranh cãi căng thẳng gì cả, cái đấy em hiểu là cười lớn (cười vui vẻ) nên dùng mà ko dùng cái :) là cười mỉm, cười duyên.
Đấy em cứ phải nói hết ra thế mong anh đừng bới câu chữ của em ra rồi cho là em tấn công hay là chứng minh em ăn nói thiếu cơ sở nhé ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
@Vân: thôi được rồi, em bảo là em không có ý tấn công thì thôi, anh coi là chuyện này chưa xảy ra.

Đoàn Trang đã viết:
:) Chị thế không phải là cả lo, cả nghĩ đâu chị ơi. Trái lại là đằng khác, em thấy điều chị muốn lưu ý mọi người hoàn toàn cần thiết và chuẩn xác :x

Em cũng nghĩ là khi người lớn đã quyết định có con thì tuyệt đối phải nhận thức và xác định một điều rằng: tất cả vì con cái và con cái là ưu tiên số 1! Nếu con có chuyện gì nghiêm trọng xảy ra thì tức khắc nếu cần cả thế giới này ngưng lại thì bố mẹ phải không được chần chừ một giây ngưng lại cả thế giới để dành thời gian, sự chú ý cho các con mình. Nhất cử nhất động phải đặt lợi ích của con cái lên trên tất cả để mà cân nhắc, lựa chọn. Nếu không đảm bảo được mình sẽ commit như thế cho con và vì con thì thiết nghĩ không nên có con ngay từ đầu thì hơn, chị Vân nhỉ :);)
Xin phép các anh cho em tâm sự với em gái một tí nhé. Chị hoàn toàn đồng ý với em khi chúng ta đến thời điểm quyết định có con thì con cái là ưu tiên số 1. (chỉ sửa thành chúng ta thôi vì đến một lúc nào đó nó sẽ là vấn đề của chúng ta muh ;;) )
Thực sự những gì chị nói và muốn nói từ đầu đến giờ trong chủ đề này là, bản thân chị là một người muốn sau này thành đạt (nhưng Chúa ôi không học cao đâu, em xong cái em đang học này là em giải tán :(() Và cá nhân chị cảm thấy rất vui trong lòng khi tự tai nghe được lời nói từ các anh ủng hộ việc người yêu/vợ có thể thành đạt hơn mình. Lại còn nhận san sẻ trách nhiệm nữa thì còn gì bằng. Nhưng một nỗi lo mà chị luôn có là: chắc chắn chị sẽ không chăm lo cho gia đình được chu đáo, đối với chị công việc rất quan trọng và sẵn sàng làm việc cả ngày nếu cần. Vậy thì đi về nhà hết giờ chợ ai sẽ mua đồ ăn? Chẳng nhẽ ngày nào cũng gọi đồ ăn ngoài? Quần áo ai giặt? Ai hút bụi? Bát đĩa ai rửa? Còn bao việc không tên khác. Mà có những điều chỉ có chị em mới giật mình chứ các anh nhiều khi chẳng để ý đâu (ko có ý chê các anh đâu ạ). Đấy chưa có con cái mà thời gian dành cho gia đình đã lên tiếng dữ dội như thế rồi đấy. Thế nên một mặt mừng vì các anh tư tưởng hiện đại giải phóng cho chị em khỏi bốn bức tường cơm nước chợ búa, mặt khác lại càng lo vì giải phóng xong thì việc bỏ cho ai? :-s

Chỉnh sửa lần cuối:
Cứ ở đâu có chiến sự là ở đấy có máu lửa ngút trời.

@Vân: Anh chả liên quan đến phe nào ở đây nhưng anh thấy em cười duyên quá :D
Nụ cười toàn răng của anh có duyên/vui vẻ giống em không?

Nhưng kể ra, mấy bài gần đây toàn thấy dân tình đánh nhau là thế nào, mình có khi phải vào đây tham gia cho vui mới được. Thấy em Vân hăng hái, anh ủng hộ. :)

@ Trang: Em Trang cứ đánh nhau hộ thí sinh là thế nào, mất hết cơ hội thể hiện của thí sinh. Từ giờ cứ để thí sinh tự trả lời chất vấn. Tuấn trả lời đang hay. Anh thích:D

- Khán giả được quyền hỏi câu hỏi, nhưng không được quyền lập luận giúp thí sinh.

Nếu khán giả mà được lập luận giúp thì mình xin back Toàn điếc :D (hơi bị nhiều điểm hay đấy) - cười nhe răng ở đây là vui vẻ thật, không giống cái nhe răng ở trên:)

Chỉnh sửa lần cuối:
anh mà thấy em cười :)) là duyên quá thì em cười thế suốt giờ :p
Đã cười là cứ phải sảng khoái :)) Răng em chắc ko đẹp như anh nên em thích cười ko thấy răng hơn :))

Hự, nếu điền ông con trai mà không lấy vợ giỏi thì những đứa giỏi ế hết à nhỉ ?;)

hãy thử nhìn ra xung quanh trừ những gia đình mà ông chồng giàu có một cách hết mức thì những gia đình có kinh tế trung bình khá đến yếu thì có khi người phụ nữ lại là trụ cột chính. Có bao nhiêu người đàn ông sau khi đi làm 8 tiếng ở cơ quan về nhà chịu khó làm thêm buổi tối để đảm bảo kinh tế gia đình trong khi vừa phải chăm lo chuyện cơm nước, con cái? Có bao nhiêu người đàn ông chịu khó thức khuya dậy sớm, cố gắng làm và chắt chiu từng đồng một cho gia đình mình? Mà thực tế hiện nay đại đa số các gia đình Việt Nam ta vẫn còn trong hoành cảnh kinh tế trung bình khá cho đến yếu.

Mình nhìn xung quanh toét cả mắt thì vẫn thấy ở những gia đình trung bình khá và yếu, ông chồng vẫn là trụ cột. (Chắc mình là ếch ngồi đáy giếng). Mình thấy lời nói của Tuấn về sự chịu khó của phụ nữ là đẹp đẽ thật nhưng nếu bảo đàn ông không chắt chiu để chăm lo cho gia đình thì mình không chấp nhận được. Mình muốn đòi lại quyền bình đẳng cho đàn ông.

Toàn đã viết:
Theo anh, một gia đình vững chắc cần phải có sự đóng góp nhiều hơn của người phụ nữ

Tuấn đã viết:
Tức là muốn làm cho gia đình trở thành một nền tảng vững chắc của xac hội thì vai trò của người phụ nữ là quan trọng hơn của người đàn ông?

Mình thì hiểu đơn giản thế này: Để làm một người mẹ, một người vợ theo đúng nghĩa của nó thì phụ nữ cần có một sự hi sinh rất lớn. Chính vì vậy những người phụ nữ thành đạt sẽ gặp nhiều khó khăn hơn khi hi sinh sự nghiệp cho gia đình.

Nếu chúng ta vẫn giữ tư tưởng đó thì người phụ nữ nếu muốn có học vấn cao và thành đạt thì đồng nghĩa với việc phải hi sinh hạnh phúc gia đình trong khi người đàn ông có học vấn cao và thành đạt thì lại càng có nhiều cơ hội để tìm được một gia đình yên ấm hơn, như thế liệu có công bằng ? Đến đây có người có thể nói rằng vì xã hội đã an bài người phụ nữ sinh ra là để mang nặng đẻ đau thế cho nên cũng không cần phải có học vấn quá cao và thành đạt quá làm gì, như vậy thì cần gì phải có cụm từ "quyền phụ nữ" nữa???

Đúng là quá bất công, nhưng tự nhiên (và cả dòng chảy văn hóa, xã hội và lịch sử) đã trao tặng địa vị người mẹ cho phụ nữ. Tự nhiên cũng đã trao cho tớ cái "quyền đàn ông" là được chăm nom, bảo vệ và lo lắng cho vợ mình. Bạn Tuấn mà không cho tớ cái quyền đấy là tớ kiện:)

Nói tóm lại ý của mình chỉ là "vợ thành đạt thì khó có điều kiện cho mình làm chồng thành đạt". Vì tích ích kỉ của mình và sự lo lắng cho con cái của mình, mình chấp nhận hiện thực để những người phụ nữ giỏi ế chồng.

Chỉnh sửa lần cuối:
Xin phép các anh cho em được tâm tình nốt với chị gái em chút :D

chị Vân đã viết:
Thực sự những gì chị nói và muốn nói từ đầu đến giờ trong chủ đề này là, bản thân chị là một người muốn sau này thành đạt (nhưng Chúa ôi không học cao đâu, em xong cái em đang học này là em giải tán :(() Và cá nhân chị cảm thấy rất vui trong lòng khi tự tai nghe được lời nói từ các anh ủng hộ việc người yêu/vợ có thể thành đạt hơn mình. Lại còn nhận san sẻ trách nhiệm nữa thì còn gì bằng. Nhưng một nỗi lo mà chị luôn có là: chắc chắn chị sẽ không chăm lo cho gia đình được chu đáo, đối với chị công việc rất quan trọng và sẵn sàng làm việc cả ngày nếu cần. Vậy thì đi về nhà hết giờ chợ ai sẽ mua đồ ăn? Chẳng nhẽ ngày nào cũng gọi đồ ăn ngoài? Quần áo ai giặt? Ai hút bụi? Bát đĩa ai rửa? Còn bao việc không tên khác. Mà có những điều chỉ có chị em mới giật mình chứ các anh nhiều khi chẳng để ý đâu (ko có ý chê các anh đâu ạ). Đấy chưa có con cái mà thời gian dành cho gia đình đã lên tiếng dữ dội như thế rồi đấy. Thế nên một mặt mừng vì các anh tư tưởng hiện đại giải phóng cho chị em khỏi bốn bức tường cơm nước chợ búa, mặt khác lại càng lo vì giải phóng xong thì việc bỏ cho ai? :-s

Nói chung là những người đàn bà hiện đại cần những người đàn ông hiện đại và ngược lại chị à :) Thế và chỉ thế thì gia đình mới mong tồn tại, yên ấm, hạnh phúc được.8-| Mình không thể chọn lựa bản chất con người mình nhưng dù gì chăng nữa mình cũng bắt buộc phải là mình vì mình không thể là ai khác! Mà mấy cái việc dọn dẹp nhà cửa, nấu nướng ăn uống sao không thuê người giúp việc? Mẹ em bận bù đầu suốt ngày, việc nhà giao hết cho ôsin mà bố em có bao giờ thấy hục hặc không vừa lòng đâu mà đấy là cụ ông nhà em thuộc loại gia trưởng của gia trưởng rồi đấy!:)) (cấm có bao giờ thấy cụ cầm cái chổi quét nhà hay ngồi gấp quần áo như các bác giai họ ngoại em :D trừ mỗi mấy lần nhớ có rang cơm thịt quay cho chị em em ăn hồi bé b-).)

Hoàng Lê Vĩnh Hưng đã viết:
Mình nhìn xung quanh toét cả mắt thì vẫn thấy ở những gia đình trung bình khá và yếu, ông chồng vẫn là trụ cột. (Chắc mình là ếch ngồi đáy giếng). Mình thấy lời nói của Tuấn về sự chịu khó của phụ nữ là đẹp đẽ thật nhưng nếu bảo đàn ông không chắt chiu để chăm lo cho gia đình thì mình không chấp nhận được. Mình muốn đòi lại quyền bình đẳng cho đàn ông.

Mình thì hiểu đơn giản thế này: Để làm một người mẹ, một người vợ theo đúng nghĩa của nó thì phụ nữ cần có một sự hi sinh rất lớn. Chính vì vậy những người phụ nữ thành đạt sẽ gặp nhiều khó khăn hơn khi hi sinh sự nghiệp cho gia đình.

Đúng là quá bất công, nhưng tự nhiên (và cả dòng chảy văn hóa, xã hội và lịch sử) đã trao tặng địa vị người mẹ cho phụ nữ. Tự nhiên cũng đã trao cho tớ cái "quyền đàn ông" là được chăm nom, bảo vệ và lo lắng cho vợ mình. Bạn Tuấn mà không cho tớ cái quyền đấy là tớ kiện:)

Nói tóm lại ý của mình chỉ là "vợ thành đạt thì khó có điều kiện cho mình làm chồng thành đạt". Vì tích ích kỉ của mình và sự lo lắng cho con cái của mình, mình chấp nhận hiện thực để những người phụ nữ giỏi ế chồng.

=D> Hưng có những suy nghĩ rất giống tao đấy

Mọi người đề cao cảnh giác. Bình đẳng không phải là con gái cũng đòi chui vào WC nam đâu nhé ;) , ko phải việc gì cũng chia 50-50 đâu nhé. Không những cấu tạo cơ thể khác nhau mà cấu tạo vỏ não của nam và nữ cũng khác nhau nữa kia.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình ghét cái kiểu quote ra rồi bắt bẻ thế này. Nhưng cách viết bài của Tuấn là hỏi ại tớ nên bắt buộc phải quote. Đây là bài thứ 2 liên tiếp nên phải viết dài 1 tí ko thì nó ko cho post chứ mình ko có ý gì dài dòng đâu

Có bao nhiêu người đàn ông sau khi đi làm 8 tiếng ở cơ quan về nhà chịu khó làm thêm buổi tối để đảm bảo kinh tế gia đình trong khi vừa phải chăm lo chuyện cơm nước, con cái?

Tuấn nghĩ người đàn ông không chăm lo cho con cái à ? Còn việc đi làm 8 tiếng + làm thêm buổi tối 8-} tớ không nghĩ là việc này phụ nữ làm nhiều hơn đàn ông. Còn theo quan điểm của tớ là tớ làm thêm luôn trong 8 tiếng ở cơ quan. Còn buổi tối là dành cho gia đình, ko có làm ăn gì hết ;)

Có bao nhiêu người đàn ông chịu khó thức khuya dậy sớm, cố gắng làm và chắt chiu từng đồng một cho gia đình mình?

trả lời câu hỏi: có nhiều lắm đấy.

Tức là muốn làm cho gia đình trở thành một nền tảng vững chắc của xac hội thì vai trò của người phụ nữ là quan trọng hơn của người đàn ông? Nếu đúng như thế thì liệu những người phụ nữ càng ngày cần phải có học vấn cao và thành đạt hơn là đúng rồi.

Ý của tớ không phải là vai trò ai quan trọng hơn ai. Sao 2 vai trò khác nhau lại cứ phải đưa lên cân để đong đếm như thế. Ý tớ là thời gian dành cho chăm non con cái, gia đình của người phụ nữ cần phải nhiều hơn. Và cũng không có nghĩa là đàn ông chẳng thèm ngó ngàng gì ... sao cứ viết 1 kiểu, lại hiểu 1 kiểu để rồi phải giải thích từng tí một thế này :(( mệt
Mà đóng góp cho gia đình thì đâu cần phải có chức vụ hay học hàm học vị quá cao ??? :-/

Sĩ diện của một người đàn ông chỉ được đong đo đếm bằng việc anh ta có kiêm được nhiều tiền hơn vợ mình không thôi à?

Ai nói câu này đấy ??? Mọi người đừng nghĩ sĩ diện là xấu. Vì sĩ diện mà ta mới có được các trận cầu đỉnh cao như World Cup

Nếu cánh đàn ông vẫn nghĩ là chúng ta không nên lấy những người như thế vì lấy về sớm hay muộn cũng bị khinh vậy trước hết những người phụ nữ được coi là có học vấn cao và thành đạt sẽ lấy ai để có được một cuộc sông gia đình hạnh phúc?

Cái nếu này là không có thật nên chị em cứ yên tâm, vẫn còn ít nhấ là 5 người chịu lấy kia kìa ;) toàn các Mr cả chứ không phải sứt môi lồi rốn gì đâu nha

Nếu chúng ta vẫn giữ tư tưởng đó thì người phụ nữ nếu muốn có học vấn cao và thành đạt thì đồng nghĩa với việc phải hi sinh hạnh phúc gia đình trong khi người đàn ông có học vấn cao và thành đạt thì lại càng có nhiều cơ hội để tìm được một gia đình yên ấm hơn, như thế liệu có công bằng ? Đến đây có người có thể nói rằng vì xã hội đã an bài người phụ nữ sinh ra là để mang nặng đẻ đau thế cho nên cũng không cần phải có học vấn quá cao và thành đạt quá làm gì, như vậy thì cần gì phải có cụm từ "quyền phụ nữ" nữa??? Và trên thế giời này có bao nhiêu người đàn ông đủ sức chu cấp cả tài chính lẫn tinh thần cho gia đinh?

Câu này của Tuấn hoàn toàn chính xác. Nhưng đừng bắt tất cả mọi người nghĩ theo 1 kiểu, Vì mỗi người 1 cách nghĩ nên ta mới có được 1 xã hội muôn màu muôn vẻ :)>-

anh lại là người đâng lập luận theo chiều hướng ngược lại cho tư tưởng đó cho nên khi anh đề cập đến vấn đề này thì lại càng phải dùng những từ có tính bao quát như "chúng ta" hay "cánh đàn ông".

Sao lại có thể thay từ "thằng Toàn" (ví dụ thế cho một ngôi thứ 3 số ít) bằng cánh đàn ông hay chúng ta một cách tùy tiện được ??? Đâu phải dùng những từ bao quát thay cho những từ mang tính cá nân là câu văn có thể bao quát được. Đây là sự khái quát hóa không đúng [-(

Nhưng như anh đã nói, xã hội ngày nay phát triển rất nhanh, "con trẻ" sẽ được tiếp nhận một lượng thông tin và kiến thức khổng lồ từ rất nhiều nguồn, và rõ ràng người mẹ ( và cả người cha) nếu muốn hiểu, thông cảm và chăm sóc được con cái mình cho tốt thì cũng phải có đủ khả năng tiếp nhận, xử lí và sàng lọc lượng thông tin đó. Giữ lại những cái tốt, loại bỏ những cái xấu cho con cái mình. Người cha người mẹ hiện nay không chỉ đơn thuần chỉ là đưa đón con đi học và về nhà cơm nước, tắm rửa, sửa bài cho con nữa.

Cái này cũng đâu cần học cao và thành đạt 8-} . Dùng từ này cho nó hiện đại nhé. Trong xã hội ngày nay :D nam và nữ đều được giáo dục một cách toàn diện ngay từ phổ thông nên việc chọn lọc thông tin này thì chị em nhà ta phẩy ngón tay cái là được ;)

Nếu cánh đàn ông vẫn nghĩ là chúng ta không nên lấy những người như thế vì lấy về sớm hay muộn cũng bị khinh vậy trước hết những người phụ nữ được coi là có học vấn cao và thành đạt sẽ lấy ai để có được một cuộc sống gia đình hạnh phúc?
Lấy những người có học vấn cao và thành đạt hơn họ :p
Gì chứ người tài thì thiếu gì ạ ;;)

May quá đúng lúc em bận chạy bóng mấy đêm liền.T___T thì anh Tuấn tỏa sáng.:x
solo hộ phần nốt đêm nay anh nhé.
và nguyện cầu cho ý....^^

anh Toàn
Mình ghét cái kiểu quote ra rồi bắt bẻ thế này.
oh, anh cũng biết thế cơ đấy, thế anh về nói chuyện với anh Hưng đội anh nhé.:x ^^

em vừa xem xong 1 bộ fim trên HBO:

những người đàn ông kém thành đạt hơn vợ mình ghen tức và cảm thấy bị lép vế trước bà vợ có đồng lương cao hơn mình, có địa vị và quyền thế, họp nhau lại rồi nhét vợ vào 1 cái máy, biến họ thành những cô nàng tóc vàng cả ngày chỉ nội trợ, shopping, uống trà và giũa móng tay. Ông chồng đi chơi về, cô vợ tóc vàng nhào ra bưng khay đựng cốc nước chuẩn bị sẵn, tháo giầy và rửa chân cho chồng. Họ gọi đó là perfect woman.

Các mr hao thấy viễn cảnh đó thế nào?

Back
Bên trên