Sinh học... Vào đây để bàn luận!

Re: Sinh học... Vào đây để bàn luận.

nguyễn thế phong đã viết:
Có chứ sao ko, ăn tạp là khác /:)

Thế vận động viên với lại khán giả ko phải là sv ăn cỏ à :)). Đồng ý là người là SV ăn thịt nhưng mà ko ăn rau 1 tháng xem ;;). Rồi lại è è trong WC cả ngày ý chứ :))

Thông cảm, câu hỏi vớ vẩn phải trả lời vớ vẩn thôi :))

Trả lời hay vãi, chú Phong trả lời cực chuẩn. Người ăn được rau cỏ, sử dụng được vi chất, khoáng và nước từ rau(cũng có nghĩa là đồng hóa được rất nhiều chất của rau)(VD canxi, kẽm, sắt, rồi đủ thứ tốt đẹp). Chỉ có mỗi chất sợi (cellulose) là người không có cơ tiêu hóa được (kô có enzyme).
Thế nên chú Hà bảo không có động vật ăn cỏ là sai nhè ra roài:p

Chỉnh sửa lần cuối:

Anh chả nhớ rõ giâm với chiết lắm. Hình như:
Giâm cây= chặt 1 bộ phận của cây ra rồi nhét vào dung dịch để nó phát triển thành cây mới(thường là chồi).
Chiết cành= cắt cánh không đứt hẳn để cây vẫn nuôi được cành nhưng đắp đất+ hóa chất vào chỗ bị khía để nó tạo rễ. Đến khi nào tao thành bộ rễ hoàn chỉnh thì đem ra trồng lại
Giống: cây con có gen giống mẹ
Khác: giâm thì có thể chơi rất nhiều cây non 1 lúc, lấy được từ nhiều vị trí khác nhau->tính công nghiệp cao
giâm thì mình phải bón cho nó còn chiết thì cây mẹ cho nó dinh dưỡng

Chỉnh sửa lần cuối:

Em cũng nhớ mang máng thôi!Hình như có 1 cái là SS hữu tinh,1 cái là SS sinh dưỡng thì phải

Chu Đức Hà đã viết:
Em cũng nhớ mang máng thôi!Hình như có 1 cái là SS hữu tinh,1 cái là SS sinh dưỡng thì phải
Hình như cả hai đều sinh dưỡng hết, chả có giao phối nên ko có hữu tính đâu:)
Ai muốn đọc thêm 1 ít kiến thức trồng cây ăn quả thì nhìn tham khao cái này:
http://en.wikipedia.org/wiki/Fruit_tree_propagation
hồi xưa mình toàn cắt cành cây quí hiếm để về vươn ươm giồng bán "lấy tiền từ thiện". Hồi bé sao mà mình vui tính thế :))

Chỉnh sửa lần cuối:

Có mà anh...TỪ cái so sánh đó mới ra 1 câu nữa là tại sao hoa vô tính không đa dạng = hoa hữu tính về màu sắc và hình dạng

Thế chắc anh hiểu nhầm chiết với giấm mất:)

anh hà ơi hôm nọ chúng nó đưa anh Duy tận 2 bài cơ ,nhưng chỉ có một bài là nghiêm túc còn một bài là đố mẹo đấy.
hôm nào để em hỏi lại chúng nó đã.
thế anh Duy đã bị "bắt nhốt" chưa hả anh Hà??nếu anh gặp anh Duy nhớ bảo anh ý khi nào đi Argentina thì nhớ mua quà cho em nhá,với lại con bạn em nhờ anh Duy mang cho nó tiền xu argentina nữa,hic!

Hình như cô Dung bắt nhốt rồi Phương ạ...
Hum trước đi thi HK ra thấy tụi thi vòng 2 đang chè cháo ở hàng bà Hạnh....Chán luôn...Duy mặc quả áo sơ mi hoa hòe hoa sói ghê lém...hahaha...
Uhm,bài lần trước có 2 bài,chính xác,1 bài là cái quái gì mà bồ của thằng nè là con thằng kia,lại là cháu chiếc gì của hàng xóm...Chết luôn....

hi hi buồn cười lắm,em giải đc bài ấy đấy ,bệnh đấy là bệnh HIV-AIDS nên nó mới lây lan như vậy.
bức xúc nhỉ, mấy người đi với nhau ,bỏ rơi em.
có một giai thoại ko biết anh có bít ko:
hôm đi tập trung đội tuyển toán, hóa,sinh ,lý tin,ở Bách Khoa, có một anh tuyển hóa quay xuống nhìn anh Duy và hỏi : bạn này là con trai hay con gái thế?._>pó tay ,pó chân ,pó toàn thân!
bây giờ lại còn mặc áo hoa hòe nữa, hết thuốc chữa rồi.hic.
vụ giao luu tới anh hà có góp tiết mục nào ko?

Thế theo Phương thì anh góp được tiết mục gì chứ????Lớp 10 năm nay xông xáo thì cho nó làm...Bọn anh cũng đang bận ôn thì.,...Vừa trả bài thi thử TN,bi bét wa....Hix....
To Anh Hưng:Anh học bên Mỹ là học Y ạ???Cho em hỏi cái này chút,hôm trước xem phim nó đề cập,bây giờ nghĩ lại không hiêu nên hỏi:
"Phân biêt hiện tượng "chết não" và "người thực vật"...
To Phương:Trả lời được câu đó thì post nhé...
Cám ơn mọi người nhìu

@ Hà: anh chưa bao giờ dính dáng đến Y.
Chết não= mất điện(không có phản xạ gì, các tế bào thần kinh không còn khả năng hoạt động và truyền tín hiệu) nôm nam là tịch hẳn:) (không ai chữa dc, trừ Jesus)
Người thực vật=não hỏng nặng (chủ yếu là vỏ não) nguyên nhân thì đủ loại, tế bào thần kinh vẫn hoạt động, vẫn truyền tín hiệu nhưng không có khả năng xử lí thông tin nên không hoàn thành vòng phản xạ được (vẫn cảm thấy đau hay phản ứng với những tình hiệu như nhiệt độ, áp suất... do kkong cần xử lí tín hiệu ở hệ thần kinh trung ương). Có thể rối loạn phản ứng thần kinh; phản ứng khi không có tín hiệu kích thích. Có 2 tình huống, cứu sớm, không hỏng hóc nhiều thì phục hồi được sự tỉnh táo. Nếu muộn thì khoa học hiện nay chưa chữa được

Chỉnh sửa lần cuối:

À,có nghĩa là chết não thì xác định luôn...Còn người thực vất thì cơ thể vẫn nằm đấy,nhưng mà khả năng ngồi dậy đi chơi bóng rổ thì là cả vấn đề đúng không ạ???Chắc là cũng phụ thuộc vào Jesus...hix....
Anh Hưng học Tin mà sao nắm rõ về SINH HỌC thế ạ???

a` anh ăn theo nói leo thôi:) anh định bắt chước đồng chí cái gì cũng x biết Nguyễn Lân Dũng ý mà.
(x= rất)

----------

Giờ để mọi người bình luận thử 2 chủ đề này nhé:
1 Thuốc trừ sâu DDT có nên bị cấm không?
2 loài hổ có khả năng tuyệt chủng không?

Câu nè em biết,cho em đến thứ bẩy nhé....Để tra tài liệu chút....Bây giờ mắc bận wa...Không post được dài

các anh chị ơi, em rất yêu môn sinh và rất muốn tìm hiểu về môn sinh nhưng trường em ko phải là trường chuyên nên em chẳng bit hỏi ai cả. Vặy ai có phưong pháp học sinh hay bảo em với.
Em cảm ơn rất nhiều!

1 Thuốc trừ sâu DDT có nên bị cấm không?
2 loài hổ có khả năng tuyệt chủng không?

1/DDT có cái j` hại ko anh :-? Nếu hại thì phải cấm là chắc rồi
2/ Có chứ :D

Anh bảo là bình luận, ai hỏi có hay không.
1) Nói có hại thì cái gì cũng có hại; đường ăn nhiều rối loạn điều tiết dẫn đến tiểu đường, có nên cấm kô? muối ăn nhiều cũng tăng huyết áp, mỡ ăn nhiều xơ vữa động mạch.... Phải nói rõ lợi hại thế nào. Bỏ thì được gì giữ thì được gì rồi dựa vào đấy mà quyết định.
2) Nói có chứ thì tính làm gì. Theo tính tương đối thì chẳng có cái gì đúng hoặc sai hoàn toàn, mình phải dựa vào hệ tọa độ nào mà lí luận chứ. Nói như Phong anh bảo chuột, gián hay người cũng tuyệt chủng được.

----------

Tiện thể đố mọi người 1 câu vui.
Theo kiến thức sinh học thì cái nào có trước: trứng gà hay con gà:)

Làm sao so sánh đc nhỉ :-? Mà hỏi như anh là ko chuẩn rồi :)) Đã nói là trứng thì phải có con thì mới có quả trứng :D. Hỏi là trứng ko thì mới hóc :D

1) Nói có hại thì cái gì cũng có hại; đường ăn nhiều rối loạn điều tiết dẫn đến tiểu đường, có nên cấm kô? muối ăn nhiều cũng tăng huyết áp, mỡ ăn nhiều xơ vữa động mạch.... Phải nói rõ lợi hại thế nào. Bỏ thì được gì giữ thì được gì rồi dựa vào đấy mà quyết định.
2) Nói có chứ thì tính làm gì. Theo tính tương đối thì chẳng có cái gì đúng hoặc sai hoàn toàn, mình phải dựa vào hệ tọa độ nào mà lí luận chứ. Nói như Phong anh bảo chuột, gián hay người cũng tuyệt chủng được.

1/ Em ko hỉu :D Miễn bình loạn :D
2/ Hổ hình như là ĐV trong sách đỏ --> đương nhiên nguy cơ tuyệt chủng cao. Hổ là loài sống đơn độc, hơn nữa số lượng con sinh ra rất ít, diện tích cư trú lại hẹp ( chỉ sống đc ở rừng mưa nhiệt đới ) --> bản thân số lượng hổ trong tự nhiên đã ít. Hiện nay, con người khai thác rừng 1 cách vô tội vạ--> làm thu hẹp diện tích rừng, khiến cho hổ 0 còn nơi cư trú cũng như sinh sản --> số lượng còn ít nữa. Cộng thêm bây h có mấy trò bắn hổ lấy xương về nấu cao 8-}, lấy thịt đi nhậu --> nguy cơ càng tăng cao :D

Em trình còi biết mấy cái đấy thôi, anh đừng cười :D :p

Hi` anh bảo trứng gà có trước con gà đấy. Thế mới đúng logic sinh học, logic thế nào thì hôm sau sẽ nói:p

HIển nhiên trứng gà có trước con gà rồi...Có cây trứng gà mà...Mà TV thì hiển nhiên có trước ĐV rồi

Back
Bên trên