Sinh học... Vào đây để bàn luận!

Re: Sinh học... Vào đây để bàn luận.

Đọc Hổ kĩ chút nhé là sao anh Hà???

Oh!Không phải chỉ có Hổ ...Nhưng mà...Anh hơi nhầm..hì....Thế em bít hiệu chỉnh mARN không???Cái nè chắc có Duy với Thủy bit thôi

Oài, càg đọc càg ko hỉu anh nói j`. Thoai kệ
Còn cái hiệu chỉnh mARN thì chắc là em ko biết thật roài :">
Thế nào là hiệu chỉnh nhỉ??

Hỉu chết liền em ạ.....Haha....Cái nè khó lắm lắm...Đến anh còn phải dùng sách để giải thích chứ không đọc miệng qua loa rùi giảii thích được đâu...
Đại thể nó là...sẽ post sau....Hehe...Chớ kỳ sau nhé....
THế Hà có bít vai trò của Intron không ????
Câu nè nếu chị Tố Linh đọc được thì đừng trả lời nhé....CHo thằng học trò của chị ra oai 1 chút...Hihi

Oài thế hóa ra anh Hà hỏi toàn nhữg câu đã bít rùi để nếu ko có ai trả lời đc thì khoe trình ah???!!! Thế là ko tốt đâu nhớ!!!
Cái hiệu chỉnh ARN đúg là em chịu đó! Còn cái vai trò của Intron thì đúg là...hehe em chỉ bít là nó có vai trò wan trọg j đó trog chức năg của mARN thui, còn cụ thể thế nào thì...để anh Hà nói rùi bít ..hehe

sai rồi!Nếu em nói là vai trò trong mARN thì sai rồi...Không hề có gì liên quan trong mARN...Nó chỉ "phân hóa gen"...Nghĩa là liên quan đến sự phân hóa tế bào...
Cái hiệu chỉnh để người bề trên học ĐH rồi trả lời cho,anh là bề dưới không dám trả lời...Đợi tham khảo ý kiến đã...
Mà em Hà anh thấy tham gia tích cực thế chứng tỏ học cũng giỏi mà vừa rồi không được giải nhất à???

Chết mất hichic, cái Nhật Anh đc jải nhất đó ah! Em thì ko đc jải j` Thiệt là xí hổ...
Anh có thể nói rõ về cái vai trò của Intron ko? Cứ úp úp mở mở, tò mò wa đi!

Vai trò của Intron :

- Giảm % rơi đột biến vào Exon, có rơi vào Intron thì cũng ko làm sao
- Điều hòa phiên mã
- Việc cắt & ghép các Intron có thể tạo ra nhiều loại mARN --> tạo nhiều loại pro # nhau

Thực ra thì vai trò của Intron hiện nay chưa đc xác định cụ thể & vẫn còn đang được tranh cãi. Vì với những lý do nêu trên thì Intron ko cần thiết phải chiếm 85% số gen của cơ thể

Đấy là những gì em biết

Ai thích tham khảo thêm thì đây : www.sinhhocvietnam.com

Cái này đọc từ hồi hè, chả nhớ lắm 8-|

Oh, thank u. đồg chí!!
Fải thế chớ, ai như anh Mìn!!

Chỉnh sửa lần cuối:

ANh Mìn thế thôi!
BỌn em nên suy luận từ ý cuối cùng của Nhĩ nói,nghĩa là tạo nhìu loại Pr...
Từ đó sẽ phân hóa tế bào....Khái niệm phân hóa tế bào trong Hổ cũng có thì phải...Xin mời tham khảo....
Để anh hỏi câu nè zui nhé:Trong SVĐ có "sinh vật ăn cỏ" không???

oài, SVĐ là j nhỉ??

lâu quá rồi mới lên mạng
thằng Hà mìn chỉ giỏi bắt nạt các em
chị Tố Linh mà đọc được sẽ cười cho thối mũi đấy

----------

còn cái câu ADN... khảo cổ gì đó còn một ý nữa cần bổ sung
đó là vì ADN tồn tại trong hóa thạch, mà những hóa thạch như xương, sv trong nhựa hổ phách đựoc bảo quản tốt như thế, ADN ở trong đó thì lấy đâu mà biến tính với cả phân hủy

----------

ý đó là lấy của thầy lập đấy. yên tâm về độ chính xác đi

Tao không rõ lắm?????Ý đó cũng có khác gì ý tính do bền vững của nó đâu (do liên kết H và Phốt pho đi este đâu?

Ơ thế ra là hỏi về ADN trog hóa thạch ư????!!!!
Ặc ặc, chết mất, ko hỉu j cả!!! Hóa ra là hỉu nhầm vđ ư??? Công nhận là aHà nói khó hỉu thật đó, cái "đọc Hổ" của anh đến bh em mới hỉu là đọc quyển của Phạm Đình Hổ!! hichic, bó tay!!! (ơ nhưg hay tại em kém wa nhỉ???)
Cái aDuy nói có fải ý là ở trog nhữg hóa thạch hay hổ phách thì khó có thể chịu ảnh hưởg của yếu tố nhiệt độ nên ko xảy ra biến tính đc ko??? (hay em lại sai ah? /:) )

Chỉnh sửa lần cuối:

Điên!!!Ai nói hổ phách ở đây????Câu hỏi kêu là trong hóa thạch ngày xưa mà....
Hổ phách giữ được cả cơ thể của nó nữa là ADN...PÓ tay....
Ai đó biết chiều hướng tiến hóa của ADN khong nhỉ???
To Hà:SVĐ là sân vận động.Có nghĩ mà trả lời câu đó đi

Chỉnh sửa lần cuối:

Anh chị ơi em học lớp 8 , anh chị làm hộ em câu này đc ko ạ ( Đề Cương Sinh ^^)
Câu hỏi:a) Trình bày thành phần hóa học, cấu tạo và chức năng của tế bào đọng vật?
b)so sánh tế bào động vật điển hình với tế bào thần kinh về cấu tạo và chức năng .
Câu 2(^^)a)Phân biệt P/x ko điều kiện với P/x có điều kiện về khái niệm, tính chất và ý nghĩa
b)So sánh số lượng p/x có ĐK ở ng` và ở động vật.Nguyên nhân dẫn đến sự khác nhau đó.
Phản xạ có ĐK có ý nghĩa như thế nào đối với đời sống con người.
c)Phân tích 1 vd chứng minh sự thành lập và ức chế các phản xạ có ĐK ở ng`
Anh chị ơi giúp em , em sắp thi HK rồi , trả lời đc câu nào hay câu đấy , anh giúp em nhé.

Ối jời ơi, để post đc mấy câu nè lên là cả 1 vđ đó em, câu nào cũng dài. Mấy câu nè trog sách cũng có cơ mà nhỉ??!!

Em ơi!Lên lớp 10S hoặc 12S đi,anh đưa sách cho mà học,không có gì gặp chi Hà nè....Chị nè siêu lém....Nhỉ Hà nhỉ????Thế đã trả lời được câu ở trên chưa?

trong sách có thì em đã ko phải post lên đây hhu hu hhuT.T

Nếu mà để nói hết trên nè thì wa thực là dài nắm em ah!! Em có thể mag sách vở lên hỏi trực tiếp các anh chị em biết! Như vầy sẽ dễ hơn nhìu! Cố lên!
Oài, em mà siêu thì chết tươi lun thoai!! aMìn thấy em ko đc jải mà lại kêu là em siu thì chứg tỏ là xỏ xiên nhau roài!! ko tốt đâu nhé!! [-x
Ah, cái câu độg vật ăn cỏ trog SVĐ ah??!! chắc là có nhỉ, thoai, jải đáp đi ôg anh, cứ cho là em chịu đi!

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên