Senior students come here and discuss

UOng Phuong Thao đã viết:
To section 5 chac cung la worst nhat( diep tu roi).
Moi nguoi da ai co security number chua? apply co lang nhang lam khong
what's that??? :? :? để làm gì mày....(mình chả biết gì. 8-} .nhà quê quá :mrgreen: )

Tớ đề có 4 phần Verbal, 3 phần Math. VMVMVMV. Ko hiểu phần verbal nào là thử nghiệm nữa. Vinh cu xem ở đâu thế. ( cái section 7 nói về cái tàu Bounty của Anh ... ) Mã hình như là ZE...
Nói chung làm thử nghiệm, thấy cũng ko đến nỗi khoai như trong mấy sách luyện, có lẽ báo nói đúng thật, người ta đang làm bài SAT dễ đi.
Tớ tháng 12 mới thi thật. Tháng 1 thì sợ hơi khó, vì thường các trường bảo là chỉ chấp nhận theo từng trường hợp.
À mà vui nhất là gặp đến 3, 4 câu Analogies trong sách, vừa làm hôm qua :D trong mấy phần khác nhau ( yên tâm ko chỉ là phần thử nghiệm )
Ko hiểu bọn nó có mấy đề SAT 2 writing nhỉ. Vì nếu ít quá, người ở VN làm xong có thể nói cho người ở Mỹ biết trước topic, đúng ko ?

u nhi? sao minh ko nghi ra som ta...chi co 3-4 de cho SAT 2 writing thoi. Troi dat oi!!! Tiec qua! Neu biet truoc thi to da cha lam tham den the.. de cua to la"discontent is the first step to action"- ko kho nhung dau kho la tu nhien luc do to quen mat discontent nghia la gi.. :((

Thì tớ cũng chỉ đoán thôi :D
Tại vì phần verbal 1 có 29 ques , phần verbal 3 có 35 , verbal 5 có 36 , verbal 7 có 13 => để có 78 ques thì phần verbal 3 là thử nghiệm 29+36+13 = 78.
Biết thế ko làm câu nào trong phần 3 còn hơn, ngồi thư giãn nhìn bọn Canada nó làm bài.

Các anh chị Seniors cho em hỏi 1 chút. Khi mình apply vào collge thì là trên danh nghĩa gì ạ? có phải là International students ko? (Em năm nay cũng đi exchange, hiện đang ở MA). Mong các anh chị trả lời. Mình tìm hiểu bao nhiêu về mấy vụ này mà đến bây giờ còn ko biết là apply trên danh nghĩa gì, ngu thiệt.....

em nên hỏi trường mình apply những gì chưa hiểu. nhưng dù em đi exchange thi em vẫn là intl student :)

Nguyen Quang Minh đã viết:
Các anh chị Seniors cho em hỏi 1 chút. Khi mình apply vào collge thì là trên danh nghĩa gì ạ? có phải là International students ko? (Em năm nay cũng đi exchange, hiện đang ở MA). Mong các anh chị trả lời. Mình tìm hiểu bao nhiêu về mấy vụ này mà đến bây giờ còn ko biết là apply trên danh nghĩa gì, ngu thiệt.....

Hi em,

Còn nhớ chị không? Nếu em ko phải là permanent resident (có thẻ xanh) hoặc US Citizen thì dĩ nhiên em là international student rồi. Em vẫn là người Việt Nam mà. Đừng lo, làm intl stu lợi hơn đấy. Hihi. Good luck em nhé.

Nguyễn Kiều Trang đã viết:
Hà đang học ở trường nào vậy? Nếu đang học A Level mà năm nay graduate rồi thì chắc là học 1 năm rưỡi phải không?[/QUOTE
To ban Trang: to hoc 2 nam.

Tran Tuan Vinh đã viết:
Thì tớ cũng chỉ đoán thôi :D
Tại vì phần verbal 1 có 29 ques , phần verbal 3 có 35 , verbal 5 có 36 , verbal 7 có 13 => để có 78 ques thì phần verbal 3 là thử nghiệm 29+36+13 = 78.
Biết thế ko làm câu nào trong phần 3 còn hơn, ngồi thư giãn nhìn bọn Canada nó làm bài.

:eek: cách này hay thật !
Các bạn, phần Verbal theo quy định luôn là 78 câu à, 77 câu ko được???, còn phần Math thì sao?
Thế ngồi trong thời gian ngồi chơi xơi nước thì mình đi check các phần khác được không?
Có ai áp dụng cách này chưa thế :-/

To Vinh: Sao chú đã mất công sang Canada rồi mà lại định apply sang Mỹ. Nhiều trường của CA cũng đỉnh lắm chứ.

Hồi SAT thi ở VN tớ cũng dùng cách này đế đoán phần thử nghiệm...nhưng thực ra cũng không hiệu quả lắm vì đến lúc thi xong rồi mới biết chứ lúc đang thi thì cũng không phân biệt được. Phần thử nghiệm và phần chính thức thường chỉ chênh nhau có 1 câu trong khi phần 15 phút có thể có 12 or 13 câu, phần này thường xuất hiện cuối -> trước đấy khó mà đoán được phần nào là phần thử nghiệm. Anyway, hôm trước tớ thi thì phần thử nghiệm là Toán -> Khỏi phải lo.

Không thấy có tài liệu nào nói chính xác có bao nhiêu câu Math or Verbal nhưng tất cả các test trong 10 Real SATs đều có 78V và 60M.

Le Tien CongThế ngồi trong thời gian ngồi chơi xơi nước thì mình đi check các phần khác được không? Có ai áp dụng cách này chưa thế :-/[/QUOTE đã viết:
Quy định là ko được đọc phần nào khác ngoài phần mình đang làm, thế nên ko có thêm thời gian làm Verbal đâu mà lo. :D Cũng chính vì thế mà dù biết chắc là Verbal có 78 câu thì cũng ko tính được vì có được giở ra trước đâu.

Chú Minh nói chí phải.Đang thi thì cắm cúi mà làm bài chứ nó cho phần thử nghiệm trước rồi nó cho phần thật sau thì làm sao mà biết được.

To bạn Công:Tớ cũng chỉ vì khoản fina aid thôi.Muốn giúp đỡ ba mẹ một tí , thể hiện lòng hiếu thảo :) Chứ mấy trường ở Canada có kém gì ở Mỹ đâu , những trường đỉnh ở Canada như U of Waterloo hay U of Toronto kô kém cái State Uni của Mỹ đâu nha, trừ Ivy League.Mỗi năm Microsoft lên U ò Waterloo tuyển một đống sinh viên tốt nghiệp về đó.Tiền học thì 16000$ CA tổng cộng , cũng phải chăng.Nếu ko được cái nào khá ở Mỹ nhận thì tớ ở lại Canada thôi.
Mà mọi người có ai thi SATII ơ vn tháng 12 ko? Thi xong về post cái đề essay cho anh em cái?

Form YA :
Verbal 29
(two passages w/dual)
Math 25
(Problem Solving)
EXPERIMENTAL
Math 25
(Quant Comp/Grid In)
Verbal 36
(one passage)
Math 10
(Problem Solving)
Verbal 13
(one passage)
From www.princetonreview.com

He^he^..iem, Vinh..good luck to em, wish you all my best!! I know u gonna make it!!
thread cua Vinh hoi bi "hot" day nhe'!;)
Cheers
Chi, Le

hơ`, thi thật có khác.
To V & others: Chúc mọi người đều xin được scholarships or at least FA.
Tớ nếu ko apply được cái nào khá thì chắc cũng chuyển sang CA thôi, ở đó may ra mình còn afford được. Lúc đó chắc nhờ chú V giúp đỡ nhỉ, ma cũ giúp ma mới đi.

Wow, Mấy trường ở CA có vẻ phải chăng hơn mấy thằng Ivy. Kiểu này tớ phải tìm hiểu qua qua mới được. Bọn Princeton Review bảo Best Match School của tớ là McGill, Vinh có biết gì về trường này không?

Hôm nay tớ vừa nhận được mail của trường này có cả Viewbook & Application Materials Enclosed. Xem qua thì thấy trường này ở tỉnh Québec, tức là có thể học bằng cả 2 thứ tiếng A hoặc P được.
Mà đi học tỉnh Québec có hay kô, Vinh?

McGill is one of best universities in Canada.
Anyway, nếu sang Québec học thì phải biết tiếng Pháp đấy.
Học ở U of T or U of Waterloo thì là ở Ontario ko cần phải biết tiếng Pháp mà lại gần Toronto tiện cho việc ăn chơi giải trí :D.
Mà các trường đại học ở Canada vào thì ko khó nhưng để ra trường được thì khó đấy (tất nhiên là loại giỏi ý).Chỉ cần TOEFL trên 600 , tốt nghiệp PTTH , điểm GPA cao.Học bổng thì max là 4000$/4 năm.
Campus thì đảm bảo đẹp , thức ăn ngon , girls and guys are beautiful :D
Học Eng hay Science thì ở U of T and U of Waterloo.Học Business thì ở Schulich của York Uni (Chị Lê post bài ở trên là đang học ở đây ) hoặc Ivy School của U of Western Ontario (My sis's univ).Nhất là ở UWO thì party suốt ngày :D
Post cái ảnh UWO cái .Quảng cáo cho trường bà chị.

Hey apply SSN chỉ cần I-20, form của employer nếu làm việc on campus và giấy của registra office chứng minh em là full time student (đúng 1 ngày trước khi nỏ require cái này thì mình đi xin hehe thế là ko cần), 1 form ở SSN administrative office, passport va 1 proof of identity khác, mình có cái thẻ SSN của VN hehe mà nó cũng chấp nhận. khoảng 1 tuần sau nó gửi cho cái SSN xấu òm

Back
Bên trên