Senior students come here and discuss

Chú Hoàng Lương chưa học lớp 12 à mà sao cuối năm chưa có bằng ?
Từ ngày ra đi hôm nay mới có tin tức của chú. :D Biệt tăm trốn theo cô nào ở Hawaii à? B-). Hôm nào viết email cho anh em cái. (Chat chit một tí xin bác Mod bỏ qua. :) )

vấn đề đấy thì tớ cũng hỏi counselor của tớ rồi, ấy phải điền vào cái ngày mà dự định là khi về VN sẽ tốt nghiệp (nếu không quay lại Mỹ). Có nghĩa là May 2005

Nếu điền như thế thì dễ bị hiểu nhầm lắm. Ai lại apply vào Univ vào Fall 2004 mà expected graduation date lại là May 2005 8-| Mới đọc đãc thấy vô lý rùi. Tớ không nghĩ là lại điền như thế. Không hiểu đã có ai vào trường hợp tương tự như thế này chưa, chỉ giáo cái nhẩy? ;)

Mấy cái này fai hỏi những người đi exchange năm ngoái mà chưa tốt nghiệp ở VN em ạ :)

Nếu điền như thế thì dễ bị hiểu nhầm lắm. Ai lại apply vào Univ vào Fall 2004 mà expected graduation date lại là May 2005 Mới đọc đãc thấy vô lý rùi. Tớ không nghĩ là lại điền như thế. Không hiểu đã có ai vào trường hợp tương tự như thế này chưa, chỉ giáo cái nhẩy?

không có gì là vô lí cả, điều này tớ cũng đã hỏi cả những anh chị năm ngoái đi vào junior rồi, mình là junior thì đăng kí vào fall 2004 có làm sao đâu, junior cũng có quyền đăng kí vào đại học chứ, như thế thì mới có chuyện GED để chứng nhận là có đủ trình độ để thôi học high school. Ấy cũng không thể điền khác được vì như thế sẽ làm chậm quá trình xem xét application của mình

Chú Hoàng Lương chưa học lớp 12 à mà sao cuối năm chưa có bằng ?
Từ ngày ra đi hôm nay mới có tin tức của chú. Biệt tăm trốn theo cô nào ở Hawaii à? . Hôm nào viết email cho anh em cái. (Chat chit một tí xin bác Mod bỏ qua. )

Tao thấy thằng Hiếu nó bảo là mày trốn biệt tăm chứ đâu phải tao đâu, nó bảo là nó gửi thư cho mày mấy lần mà không thấy trả lời, chắc là chú lại mê mẩn em nào (ở Canada hả) rồi quên anh em chứ gì? (nói nốt lần này thôi, lần sau thì viết email, không thì bác Mod lại đuổi anh em ra mất)

Có một số trường chấp nhận early admission, nghĩa là cho junior học nhảy cóc lên ĐH mà không yêu cầu GED.
Có một cái list đâu đó khi nào tìm lại được sẽ post lên cho (tớ nhớ 2 thằng Williams và Bates có cái policy đấy).

http://www.ravendays.org/colleges/earlyn.html

Đây là danh sách các trường chấp nhận early admission ở Mĩ. Early admission bạn không cần hoàn thành trung học, có thể nhảy cóc lớp 12 (có điều nếu muốn học bổng thì đường này khó vì bạn sẽ phải chọi với các seniors) Trước hết nên liên lạc với admission officers trường mà bạn muốn apply, hỏi họ xem early admission có được không. Nếu họ nhiệt tình giúp đỡ thì go ahead, còn nếu không thì rút lui. Bates, Williams, George Washington, Yale là một vài ví dụ sẽ động viên bạn.

Mọi người ơi, tớ có 1 small story như thế này: đứa bạn tớ gửi hết mọi thứ cho Bates trước tớ cũng lâu, nhưng hiện giờ tình hình là chỉ có tớ nhận được 1 cái thư của Bates cho cái ID với pass để check status online, nó ko nhận được. Tớ chợt nghĩ ko biết trường nào sẽ thông báo kiểu như thế, nên mọi người có thể post lên vài cái tên trường có chủ trường gửi thư/email (hoặc thông báo dưới bất hình thức nào) cho mình là họ đã nhận được cái gì, còn thiếu cái gì, hoặc đơn giản như là ... "fee not paid yet" (như F&M) ko? Ko phải trường nào cũng làm thế đúng ko?
Tớ biết có vài bác như thế: Mọi người điền thêm, để biết nhỡ đâu "đứa khác" nhận được mà mình ko nhận được thì còn liệu mà email hỏi trường:
- Bates : gửi bằng thư, cho cái ID, pass, 1 cái link lên check status online.
- F&M : thư, gửi 1 cái giấy thông báo hết sức thô sơ, giản dị: thông báo app fee chưa nộp
- Wesleyan: email, cho 1 cái ID
- Dickinson: email, cho ID, pass, 1 cái link lên check status online.
- To be continued by you guys....
Thank you for your co-operation. (nếu được, bọn ấy chú thích thêm về thời gian họ gửi cái này nhé, lâu or sớm-> thêm phần yên tâm)
Mọi người ơi, hợp tác nhé, vì lợi ích mười năm trồng người của tất cả chúng ta ... :-D

.
- F&M : thư, gửi 1 cái giấy thông báo hết sức thô sơ, giản dị: thông báo app fee chưa nộp
Cai nay Huong xem lai di, hoi to email voi truong, no da noi ngay la cho fee waiver straight away roi co ma. Sao bay gio lai phai nop la the nao??

Hic, cac ban apply vao top-notch suong that day, toan duoc ID va pass de check application status, khong nhu to, email het thang nay den thang khac, cho moi co ma chi co may bac chiu reply cho :((

Hà đã viết:
F&M : thư, gửi 1 cái giấy thông báo hết sức thô sơ, giản dị: thông báo app fee chưa nộp
Cai nay Huong xem lai di, hoi to email voi truong, no da noi ngay la cho fee waiver straight away roi co ma. Sao bay gio lai phai nop la the nao??
Tớ chịu. Mà đằng nào chả fee waiver mà gửi, kệ nó.
Hic, cac ban apply vao top-notch suong that day
Apply trường đỉnh thì ấy phải kể đến mấy bạn Tổng hợp ý.

Thêm 1 cái (vừa nhận được):
- Mt Holyoke: thư, báo rằng cháu ơi, cháu thiếu nhiều thứ lắm...
Mà mình có nên email luôn hỏi xem họ đã nhận được gì chưa (trừ phi người khác nhận được thông báo kiểu trên mà mình thì ko thì chắc là phải email rồi), tớ chỉ sợ họ đang có rất nhiều app to deal with, mình hỏi, họ annoyed thì cũng ko hay.
Mà quái lạ, có cái thư tớ gửi từ Việt nam, 10 ngày đã đến nơi, còn có cái gửi mốc meo hơn tháng mà check status vẫn chưa đến.

Tớ cũng có vài trường gửi cho, tất cả đều là cho ID để vào tự mà check. Cũng lo lắm, bao nhiêu thứ gửi từ cái đời nào rồi mà bây giờ vẫn chưa "processed". Chỉ mong là đến rồi nhưng vì các bác nhận nhiều thứ quá nên chưa sắp xếp được.

Bọn OWU cho có mỗi tuition mà tớ quên mất. Thế nên cứ photo cái fina aid form mà gửi đi. Thế là vừa nhận được cái thư từ chối của nó. Bảo là phải đóng 10000+. Ko biết nên làm thế nào đây nhỉ.
////////////////
Ohio Wesleyan University does not offer any full-cost scholarships to
international students. Our maximum award, available to only a small
number of the very best students, is full tuition. The difference between full
tuition and total expenses easily exceeds U.S. $10,000. We expect to
receive nearly 500 international admission applications, yet plan to
enroll only 60 students on partial scholarship. Unfortunately, we cannot
provide financial aid to all who might benefit from an Ohio Wesleyan education.

We appreciate your interest in Ohio Wesleyan University and regret that
we are unable to provide assistance. We hope that you are able to find
some other way to continue your education in the United States or at home.
Should your financial circumstances change and you would want to be
considered for admission again, please do not hesitate to contact me.
You have our best wishes as you plan your educational pursuits.
/////////////////

Chỉnh sửa lần cuối:
Mọi người có ai biết cách nào mình giảm được tiền gửi toefl score hay s.a.t không?

Anh chưa nghe thấy chuyện giảm phí gửi điểm bao giờ. Anh nghĩ có những thứ mất tiền vào là phí phạm, nhưng có những thứ rất nên đầu tư như việc gửi điểm. Em không nên vì vài chục đô mà bỏ lỡ cơ hội mình không biết.

well, to ko phai mat tien gui ...:D to viet email cho truong hoi la dung official transcript cua truong to co ghi diem SAT va Toefl trong do roi thi co duoc ko va ho tra loi la co.
gui diem den hon chuc truong de co ma ban nha di mat..:D

Cái này thì tớ đồng ý. Trường gửi có điểm SAT với TOEFL trong transcript là được. Nhưng tớ gửi hết tất cả rồi mới biết điều này. :(

Những trường mình đăng kí gửi điểm ngay lúc đăng kí thi, collegeboard bảo là sẽ mail điểm cho hội đấy 3/4 tuần sau ngày thi (đồng thời với lúc mail cho mình). Như thế đợi đến lúc có điểm rồi gửi rush thì còn nhanh hơn nhỉ. (vì chỉ 2 ngày sau order)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
co mot vai truong to gui truc tiep nhugn ko dung gui rush co sao ko? toi Jan 24 to moi thi lan. Lo dang ky roi bay gio muon gui nhanh thi lam the nao?
Thanx

Back
Bên trên