Rượu - amateur hay pro :D

hờ, anh uống kiểu thuần nông, không biết nhiều loại như thế đâu, toàn tên lạ hoắc :) nói chung anh nào cứ lon ton gần em THVân thì tha hồ sướng ;)

Anh Tú gì ở trên bị sao muh phải uống Minh Mạng thang vậy anh :D :p

Lê Quốc Cường đã viết:
hờ, anh uống kiểu thuần nông, không biết nhiều loại như thế đâu, toàn tên lạ hoắc :) nói chung anh nào cứ lon ton gần em THVân thì tha hồ sướng ;)
Dạ, gần em thì phải mời em uống, em chỉ sợ các anh trai nghe thấy "mời" lại ngại :p Đùa thôi, em cũng thích có bạn uống cùng lắm ạ, trc nay chỉ kết mỗi con bạn gái của em, chưa tìm đc anh trai nào :(

^^ Chị Vân thu nạp em được ko ạ? ;))

Happy New Year mọi người. Năm mới chắc chắn phải có người lè nhè say bét. Nào tổng kết ai uống gì, uống bao nhiêu nào! ^^ Lên... báo cáo đầu năm ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ở đây cũng ko thoát khỏi vòng rượu chè cờ bạc đâu em, đêm qua mọi ng uống nhiều lắm.

hôm mùng 1 đi uống Mai Quế Lộ bị đau bụng :(

nhưng mà công nhận là rượu này thơm thật :x cay cay thơm thơm! :x lúc bắt đầu thì hơi "lạ", vì cả trưa ngồi uống ... vang :p vang ngọt nữa chứ :D nên tối đi uống MQL thì hơi "sốc". mất khoảng 2 chén là ok rồi :D sau đấy cứ thế là thưởng thức! :x

cho em hỏi tí ,cách uống rượu của mình có bị ảnh hưởng của Pháp ko ạ :-?

Đỗ Việt đã viết:
- Rượu trắng: lên men từ lúa gạo, khá nặng (thường thì khoảng trên dưới 40 độ), có lẽ chỉ đáng để nhâm nhi với mấy món nhậu. Rượu này uống vào tác động ngay vào lưỡi, uống không quen sẽ cảm thấy nóng rát lưỡi (mọi người thử nếm cồn 90° đi, cảm giác nhẹ hơn thế 1 chút :D).
- Lúa mới (vodka): 40-45°, nhiều người cho là cái này cũng chính là rượu trắng, thật ra gần giống chứ không phải là 1 thứ, giống và khác thế nào thì em không dám lạm bàn ;)
Cái này đúng nhưng chỉ là công thức trong quá khứ, giờ được nhắc đến cho có tí văn hóa rượu thôi. Theo anh công thức rượu bây giờ là : rượu = cồn + nước lã.

hê, ViệtNam hảnh h của P hay P ảnh hưởng của VN ... chả biết đc, em thử hỏi các cụ xem
Tết rót một chén, hí hửng lên sân thuong làm bi thuốc lào ... ai ngờ đuọc 3 phút lạnh cóng ... thế là thôi, về đắp chăn ngủ tiếp :))

em Vân nói chuẩn, anh thấy mấy anh giai cứ động đến mời là chạy, còn chạy nhanh nữa là khác :))

Nguyễn Minh Nguyệt đã viết:
^^ Chị Vân thu nạp em được ko ạ? ;))

Happy New Year mọi người. Năm mới chắc chắn phải có người lè nhè say bét. Nào tổng kết ai uống gì, uống bao nhiêu nào! ^^ Lên... báo cáo đầu năm ạ.

Hôm năm mới nhà chị làm hết chai Malibu. Pha bừa với các nguyên liệu nhà có, chả theo công thức nào:

Malibu 2 Volume
Orange juice 2 Volume
Ananas juice 1 Volume
Banana juice 0,5 Volume
Ice cubes

Cho vào shaker theo thứ tự ice, orange, ananas, malibu, banana, shake for 15sec rồi... :x

Món này khá ngọt, nếu muốn uống ít ngọt hơn có thể cho 1 chút citrone juice sau ananas.

Malibu là liqueur từ Rum, Đường và Coconut extract. 21% alcohol.

Chỉnh sửa lần cuối:
Kiếm vừa đủ tất cả nhiên liệu trừ... ananas... huhuh :(( em pha kiểu gì đây!!! T_T

trời đất, ở đấy mà ko mua đc ananas (pineapple) juice hả em :eek:

Không phải ạ, trời tối rồi, em ko ra khỏi nhà được nên đành ngậm ngùi pha Apple Cider với Apple liquor thôi ạ... :((

Mà chị ơi, đang ốm mà uống cho... nóng người có nhanh khỏi ko ạ? ^^ 2 ngày rồi chẳng ăn gì mà kết hợp Malibu chay, tequilla với Apple Liquor thì ... có chết được ko ạ? :p

Nhưng mà ananas em cũng ít thấy lắm ạ, vào siêu thị thì em chỉ thấy sắn juice bình thường thôi ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em Nguyệt đỡ ốm chưa? Uống cốc hot chocolate với mật ong, quế và 1 tí tẹo rum vào xem có nóng ng lên ko em :)

Vân ở chỗ mô của DE để bữa nào tôi đến thăm chai rượu với. Dạo này dạ dày, dạ mỏng hỏng hết rồi nên uống vào cứ đi đâu mất. Hôm trước đi chơi thấy có club treo 1 cái poster cách thức mix rược cocktail theo kiểu bảng tuần hoàn hóa học. Không biết nhà mình có ai biết ở đâu có ko để sưu tầm 1 cái.

Dạ, em tít miền Nam ạ :) Nếu anh cuối tuần 21, 22 có thời gian, anh xuống München hội ngộ Amser nhé ;)đây mọi ng đang bàn về vụ này đó ạ :) (xấu hổ quá, mình đi đâu cũng quảng cáo :">)

Chỉnh sửa lần cuối:
^^ Em cảm ơn chị Vân nhé! :p Vẫn lăn quay ra, đang ôm apple cider với apple Shnapps (viết đúng ko chị nhỉ? ^^). Em thường chỉ pha Brandy với mật ong và quế thôi, chưa thử rum bao giờ ạ. *hì hục tìm nguyên liệu tập hai*

Hôm nay vừa thử Mango Berry Margarita, em không hiểu công thức gì nhưng dễ uống lắm, đại loại thì là Tropical Martini thôi ạ. Chị Vân có công thức không ạ? :p Không thì lại phải đi tìm mỏi mắt thôi...

hai em gái đến ốm đau cũng chúc nhau = ruou cho chóng khỏi, thế này thì kinh thật :x ... nhưng mình chưa bao h uong ruou tự pha :(

Nói con trai thấy mời rượu các em gái là chạy chỉ nói vui thôi, chứ có bạn uong cung còn gi bằng. mấy năm trước tớ có quen 2 em, 1 em saigon 1 em Hanoi, cũng hay cheer ... online. kể online nhưng uống vẫn ngon hơn hẳn :), thích thật! :))

Như đã hứa, em thích Margarita nên mấy hôm đi tìm vài cái recipe cho Mango Berry Margarita, dưới đây là sưu tầm chứ em cũng chưa đủ trình để pha chế tử tế, anh chị có hứng thú thì em gái xin mời rượu ạ:

- Gino's Perfect Margarita recipe
1 1/2 oz tequila
1/2 oz triple sec
1 oz lime juice
5 oz sweet and sour mix
1/2 oz orange juice
1/2 oz Grand Marnier® orange liqueur (optional)

- Mango Margarita recipe
Scale ingredients to servings
1 oz tequila
1 oz mango liqueur
1/2 oz lime juice
* Shake the tequila, mango liqueur and lime juice with ice cubes in a cocktail shaker. Strain into a salt-rimmed cocktail glass, and serve.*

- Purple Margarita recipe
2 oz Sauza® Hornitos Resposado tequila
2 oz sweet and sour mix
2 oz Chambord® raspberry liqueur
1 oz Rose's® lime juice
1 oz cranberry juice
Serve on the rocks in a margarita glass. Add salt to taste

- Purple Motherfucker recipe

1/2 oz Blue Curacao liqueur
1/2 oz Southern Comfort® peach liqueur
1/2 oz amaretto almond liqueur
1 part cranberry juice
* Pour ingredients into a mixing cup one-quarter filled ice. Stir, and pour into a shot glass.*

- Adios Motherfucker recipe
1/2 oz vodka
1/2 oz rum
1/2 oz tequila
1/2 oz gin
1/2 oz Blue Curacao liqueur
2 oz sweet and sour mix
2 oz 7-Up® soda
* Pour all ingredients except the 7-Up into a chilled glass filled with ice cubes. Top with 7-Up and stir gently.*

- Blue MotherFucker recipe
3 oz Absolut® Citron vodka
3 oz Blue Curacao liqueur
3 oz sweet and sour mix
* Shake ingredients, strain over ice in a highball glass, and serve.*

o0O0o​

Hôm nay chỉ có thế thôi ạ, mong là ko ai chê cười. ^-^v

~*~*~*~*

Anh Cường làm gì phác họa em đồi bại thế ạ? Em ở miền lạnh, cảm là cảm lạnh. Sáng nào ra khỏi nhà cũng co ro đến nửa tiếng chờ xe buýt dứoi trời 0 -> âm 10 độ C. Những lúc ốm một chút rượu nhẹ giải cảm tốt mà ấm người, giúp tiêu hóa và relax. '___' thế mà cũng bị anh mắng...

Chỉnh sửa lần cuối:
...
Anh Cường làm gì phác họa em đồi bại thế ạ? Em ở miền lạnh, cảm là cảm lạnh. Sáng nào ra khỏi nhà cũng co ro đến nửa tiếng chờ xe buýt dứoi trời 0 -> âm 10 độ C. Những lúc ốm một chút rượu nhẹ giải cảm tốt mà ấm người, giúp tiêu hóa và relax. '___' thế mà cũng bị anh mắng...

Oh, anh ngưỡng mộ em mà, ờ ờ, còn cái list kia, anh ko biết pha cách nào, cứ trộn hết các thứ vào quấy quấy lên là uống đc à? :d bao h phải thủ làm theo em phát, hi vong có vị mới :d

Back
Bên trên