Piano !!

Tạ Nam Anh đã viết:
Một câu hỏi cũ rích ::) Nhưng vẫn nhức nhối mọi người ạ. Giờ muốn học Piano, học cơ bản một chút. Nhưng thời gian + các thứ thì phù hợp với cả đám tay thô như mình :D , thì nên bắt đầu từ đâu ạ. Mong là ai đó cho một cái địa chỉ hoặc contact thì tốt nhất.
Muộn còn hơn không :D

Xin hỏi, bạn Nam Anh đã có đàn piano chưa? Nếu chưa có thì nên mua một cái, ít nhất cũng piano điện. Nếu có rồi thì nên bắt đầu tập các bản nhạc trong quyển Methode Rose.

Trần Hoàng Hiệp đã viết:
Xin hỏi, bạn Nam Anh đã có đàn piano chưa? Nếu chưa có thì nên mua một cái, ít nhất cũng piano điện. Nếu có rồi thì nên bắt đầu tập các bản nhạc trong quyển Methode Rose.
Đợt vừa rồi vào SG có xem được 1 cái khá ưng. Âm thanh thì cũng bt nhưng vừa tầm giá. E-piano phím nặng. Sẽ bụp trong một thời gian gần đây :D

Già rồi kiếm đàn điện cắm headphone vào mà tập không hàng xóm sang đập chít ăn thịt :))

Trần Hoàng Hiệp đã viết:
Đàn thì phải sấy thường xuyên chứ, không ẩm cũng phải sấy. Chứ để ẩm rồi, gỉ sét rồi thì còn sấy làm gì nữa.
Hôm nào thời tiết ẩm mới phải cắm sấy, khô ráo rồi thì cắm sấy làm gì ạ :-/
Mà My định mua đàn "mới cứng" hay mới so với cái đàn cũ của em ? Theo chị thì ko nhất thiết phải mua đàn "mới cứng" đâu :D Chọn lấy 1 cái đã qua sử dụng mà vẫn còn "ngon" ý, chơi tốt mà giá cả phải chăng ( tầm 50-60% giá mới )

lê thùy linh đã viết:
Theo em thì học Piano có 3 cách :
- 1 là theo học tại nhà 1 giáo viên ( chỉ học đàn, khoảng 50 - 100K / buổi, mỗi buổi 1h ) Học như vậy thường là "mình biết mình", "thầy biết trò", ko có nhiều bạn, mà cũng dễ quit :D.
- 2 là theo học tại trường âm nhạc ( như nhạc viện Hà Nội, hoặc Cao đẳng nghệ thuật Hà Nội :x ) Ngày trước, hệ học Piano kéo dài 11 năm ( 7 năm sơ cấp, 4 năm trung cấp ... *em ko nhớ rõ lắm* sơ cấp 1 thì 7 tuổi là có thể thi vào ) Bây giờ ( ý em là bên Cao đẳng nghệ thuật, bên Nhạc viện thì em ko rõ ), hệ học Piano rút ngắn còn 7 năm trung cấp ( là trung cấp dài hạn ), 12 tuổi có thể thi vào, ít tuổi mà thi đỗ thì cho học hệ dự bị, cũng có hệ trung cấp ngắn hạn 3 năm, nghĩa là vào sẽ học theo trình độ trung cấp 5 dài hạn ( cái này dành cho bạn nào đã học Piano ở ngoài và thấy có đủ trình độ ). Học theo trường sẽ có chương trình học bài bản, có rất nhiều môn phụ tùy theo từng trung cấp, trung cấp 5 dài hạn hay 1 ngắn hạn là nhiều môn phụ nhất :-SS( mấy cái này cũng có ích nhưng mà tốn thời gian lắm !!! ).Hết mỗi học kì đều phải thi, hết học phần phải thi hết môn, tùy theo điểm mà xét học bổng =P~ .Ngoài ra còn có hệ mở rộng, dạy đàn cho những người có nhu cầu, ko phải học các môn phụ, ko có học bổng, hình như vẫn phải thi hết học kì :D . Học trong trường âm nhạc sẽ có cơ hội tiếp xúc, thi thố với bạn bè, tinh thần học cũng cao hơn chút. Học phí ( đang ngày càng tăng với tốc độ chóng mặt @-) , nhưng vẫn rẻ hơn học tư ;) ) 500K / học kì đối với học sinh chính quy, 3 triệu / năm đối với hệ mở rộng. Đàn thì 2 buổi 1 tuần, mỗi buổi 45' ( cái này còn tùy, vì nếu ở nhà ko tập đàn thì đến chỉ ngồi nghe mắng thôi ) thời gian học do giáo viên và học sinh tự thu xếp. (* Trước giờ, học sinh Ams học cao đẳng nghệ thuật ko phải hiếm, nhưng mà hiện nay, người ta bắt vào học văn hóa hệ bổ túc nếu muốn theo đàn 8-} , thế nên muốn học thì phải đau khổ mà "chui" >:) , hoặc học hệ mở rộng thôi *)
- 3 là tự học ( Cách này ko phải dễ, mà thậm chí có thể chẳng đi đến đâu. Vì đến học sinh học trong trường nhạc rồi vẫn cần giáo viên hướng dẫn. Nhưng biết đâu có nhân tài thì ... \:D/ )
Học Piano đòi hỏi thời gian tập tương đối nhiều, phải có say mê, ko thì sẽ rất dễ bỏ. 1 cái đàn tốt cũng đóng vai trò quan trọng, không nhất thiết phải là đàn to, mới, đẹp... Tiếng đàn trong, ấm, thỉnh thoảng lau đi lau lại cho nó sạch sẽ là lúc nào cũng muốn ngồi vào đàn ngay :D
* Anh Nam Anh đã học hết lớp 12 rồi thì thử xem hệ mở rộng hoặc tìm thầy dạy tư cũng được *
Có gì cần hỏi thêm thì mọi người cứ thoải mái nha ;)

Em thấy học GV trong trường nhạc viện thì khoảng 300k/tháng, 1 tuần 2 buổi, mỗi buổi 30'-1h. Học trong nhạc viện thì impossible với anh vì đã quá già :D anyway, tiền học là 700k/năm. Còn tự học thì cực khó trừ khi anh có cơ bản vài năm tập đàn rồi....

Trần Bình Nguyên đã viết:
Em thấy học GV trong trường nhạc viện thì khoảng 300k/tháng, 1 tuần 2 buổi, mỗi buổi 30'-1h. Học trong nhạc viện thì impossible với anh vì đã quá già :D anyway, tiền học là 700k/năm. Còn tự học thì cực khó trừ khi anh có cơ bản vài năm tập đàn rồi....
Có vẻ học bên nhạc viện :D "ít tốn kém" hơn Cao đẳng nghệ thuật :-? Nhưng hệ mở rộng bên này dạy cho mọi lứa tuổi :)>- ko kể già trẻ gái trai ;) tất cả mọi người ai có nhu cầu, thích học đều có thể đăng kí ( đến trường để biết thêm chi tiết - số 7 Hai Bà Trưng, Hà Nội b-) )

lê thùy linh đã viết:
Mà My định mua đàn "mới cứng" hay mới so với cái đàn cũ của em ? Theo chị thì ko nhất thiết phải mua đàn "mới cứng" đâu :D Chọn lấy 1 cái đã qua sử dụng mà vẫn còn "ngon" ý, chơi tốt mà giá cả phải chăng ( tầm 50-60% giá mới )
Em thấy tất cả đều cắm sấy 24/24. Vn mình nóng ẩm, để hở ra 1 tí thì hỏng chết
Với hs như mình thì mua đàn 2nd hand là tốt nhất, nên chọn những người mà người ta mua đàn để đánh giải trí ý, như thế đàn sẽ không bị phá nát. Gặp mấy ông theo nghệ thuật thì chắc sẽ biết giữ đàn hơn. Nếu đi mua nên mời 1 người có chút tai thẩm âm, hoặc làm về nhạc, họ sẽ có kinh nghiệm chọn đàn hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tốt nhất là dắt ông thợ sửa đàn đi :D Có nhiều thứ cũng phải thật sự nhìn vào chứ không hẳn là nghe. Không cẩn thận mua phải mấy cái đàn TQ thì được vài tháng nó rã ra.
Chưa biết đánh đàn nhưng biết tí ti về mua bán đàn :))

@Nguyên: liệu có giới thiệu được cho anh chính xác giáo viên đấy ko? Học tại nhà hay học ở đâu nhỉ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
hị hị :D em chả nhớ cái cô dạy em địa chỉ chính xác là gì nữa :"> Chỉ nhớ nhà ở Hàm Long thôi. Nhưng mà cái cô này dạy cho học sinh trong trường, và cũng chỉ dạy hs bé để thi vào trường thôi. Em sợ là anh không theo được đâu.
Em thấy chị Linh nói phải đấy, anh theo mấy lớp mở rộng của CĐNT xem sao ??

Thời tiết Hà Nôị chuyển mưa nắng đột ngột, đâu biết mà lường. Tốt nhất là sấy 24/24 h.
Mua đàn thì tự mình đánh giá âm thanh là tốt nhất. Còn các kết cấu bên trong thì phải thuê thợ sửa đàn xem hộ thôi.
Cứ mua piano điện là khỏi phải xem xét gì hết. :D

Trần Hoàng Hiệp đã viết:
Thời tiết Hà Nôị chuyển mưa nắng đột ngột, đâu biết mà lường. Tốt nhất là sấy 24/24 h.
Mua đàn thì tự mình đánh giá âm thanh là tốt nhất. Còn các kết cấu bên trong thì phải thuê thợ sửa đàn xem hộ thôi.
Cứ mua piano điện là khỏi phải xem xét gì hết. :D
Sao nói thế được anh, mình toàn là dân amateur làm sao mà có thể thẩm âm tốt bằng dân trong nghề được. Toàn người chưa biết chơi với mới tập chơi.. với lại khi kiểm tra âm thanh người ta còn phải dùng máy nữa mà.. :D

Chú nói với anh hả ?? :)) Ờ nếu nói với anh thì anh xin thưa
1. Anh không có khiếu sư phạm
2. Anh đánh cũng bt, bỏ học lâu rồi.
3. Anh không ở vn :))

Sao nói thế được anh, mình toàn là dân amateur làm sao mà có thể thẩm âm tốt bằng dân trong nghề được. Toàn người chưa biết chơi với mới tập chơi.. với lại khi kiểm tra âm thanh người ta còn phải dùng máy nữa mà.. :D

Anh chẳng biết thẩm âm là cái gì, chứ khả năng nhận ra âm thanh hay hay dở thì ai mà chẳng có. Kiểm tra âm thanh thì dùng máy gì cơ em?:-?

Chú nói với anh hả ?? :)) Ờ nếu nói với anh thì anh xin thưa
1. Anh không có khiếu sư phạm
2. Anh đánh cũng bt, bỏ học lâu rồi.
3. Anh không ở vn :))

Đâu có, em nói với anh VA mà ! :mad:):mad:):mad:):mad:):mad:)

@anh Hiệp : em cũng không chắc lắm về cách nhận biết, nhưng em nhớ hồi em mua đàn là phải mời 1 người hiểu biết về đàn người ta đến xem, không chỉ âm thanh mà còn chất lương đàn, gỗ... Cái máy đấy cũng chỉ để dùng để kiểm tra độ căng dây...
@Trung: thế lần sau em nói rõ ra :D ai mà biết được :D cho anh xin lỗi

Các bạn muốn mua Piano có thể tùy vào khả năng tái chánh và mục đích sử dụng :D mà chọn mua đàn điện tử ( electronic Piano ) hoặc đàn cơ ( đứng - upright Piano hoặc nằm - grand Piano )
- EPiano mới thường từ 700-1000$ là có thể mua dc, phù hợp cho những bạn có ý định sử dụng để "giải trí lúc rảnh rỗi". Phím đàn EPiano nhẹ hơn nhiều so với đàn cơ, tiếng đàn sẽ trở nên ko hiệu quả khi bạn học lên trình độ cao hơn ( có thể sau khoảng 3 năm học ).
- 'upright Piano' là loại được sử dụng phổ biến nhất, bạn có thể mua đàn mới hoặc đã qua sử dụng, 1500$ trở lên tùy vào kích cỡ. Nếu yêu thích và thực sự có thể dành thời gian chơi đàn, hãy chọn loại này ;) Khi mua nên nhờ người có hiểu biết về đàn đi cùng, họ sẽ giúp bạn chọn được cây Piano có tiếng đẹp. Đối với đàn cũ, việc kiểm tra là rất quan trọng, mọi thứ đều cần được xem xét kĩ.
( * To NGuyen : việc kiểm tra độ căng của dây lúc này chưa cần thiết vì quá trình vận chuyển đàn đến nhà bạn sẽ làm dây đàn trục trặc, sau khi chở đàn đến nhà bạn, người thợ sẽ căng dây cho đàn, và việc căng dây nên được lặp lại hàng năm sau này * )
- Grand Piano ( trước giờ vẫn là mơ ước của mình :embarasse ) hãy tin tưởng đó là nhạc cụ tuyệt vời nhất :x

Chỉnh sửa lần cuối:
CHị Linh máu Grand à :D cái đấy đánh thì nghe sướng thật nhưng mà giá thì...
Ờ đúng là cái căng dây thì chưa cần làm ngay, nhưng cần phải có chuyên gia để thẩm định chất lượng đàn. Chị Linh nói đúng, đàn Epiano thì phím nhẹ hơn, đánh không sướng bằng đánh đàn cơ, tiếng tất nhiên nghe cũng không thật bằng. Nếu có ý định học đàn lâu dài không phải để giải trí thì nên mua đàn cơ tập. Nếu có chút đk thì cũng nên mua đàn cơ đánh cho sướng.
Đàn mà em thấy ở vn hay dùng phổ biến, cũng như được sử dụng trong nhạc viện là Yamaha. Đàn Kawai em đang dùng ở nhà đánh cũng tốt.

T_T Grand bây h nghìn đô, nếu mua đồ trong nhạc viện đã qua sử dụng chắc rẻ hơn chút. -.-!

* hy vọng có chỗ để trong nhà mà trông ko quá chật chội.

lê thùy linh đã viết:
Chị Linh ơi!!!Lấy cái máy sưởi hay là cái quạt nóng có được không????
hoa nhièu khi thấy trục trặc toàn phải gọi thợ đến xem thôi!Chẳng bít xem gì mà mỗi lần đến là mát 1 khoản kha khá!

Back
Bên trên