Piano !!

thỉnh thoảng phải vào lôi cái topic này lên chứ nhỉ :D

Mọi người có ai nghe Prelude kô? Dạo này bùn bùn, nghe Prelude cho nó thêm phần não nuột. Up thử 3 bài này xem mọi người có thích kô đã

Chopin_Prelude_No[1]._20_in_c_minor

Bach_Siloti_Prelude_in_b

Rachmaninov_Prelude_Op_23_No[1]._6_Take_3

Ah mà hỏi mọi người nhé, có ai biết:

+ Bản nhạc piano nào được coi là khó nhất từ trước đến nay?
+ Bản piano nào đc coi là dài nhất từ trước đến nay?

:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ôi hôm nay 21h mới vào thư viện để trả sách, tiện thể đứng ngó đống đĩa nhạc trước khi nó đóng cửa lúc 22h... Tự nhiên em nhìn thấy cái này, không biết mọi người đã nghe chưa ...

" Bilder einer Ausstellung " - " Pictures at an Exhibition " - " Những bức tranh trong phòng triển lãm "
(Tác phẩm do 44 nghệ sĩ piano đến từ 22 Quốc gia cùng thể hiện!)

Em đọc qua thấy hơi choáng. 44 cây đàn piano cùng được chơi ... được chia thành 4 nhóm v.v....

Em thấy hay, mượn về và type lại bằng 2 thứ tiếng cho mọi người. Ai có hứng thú thì cùng nghe

Giới thiệu tiếng anh (em có type sai chỗ nào thì nhắc em cái nhé)
Pictures at an Exhibition
For 44 pianists at 44 grands and a prepared upright

On May 22, 1993, a musical dream came true. With the production plant of pianoforte manufacturers Schimmel as a backdrop, 44 pianists from 22 nations performed, under the baton of conductor Uwe Präkelt, Modest P. Mussoergsky’s “Pictures at an Exhibition.” This extraordinary concert was presented three times in a row at the Sixth Braunschweig Chamber Music Podium 1993. For the 4500 lucky ones who could attend, this ‘Piano Orchestra Concert’ will remain an unforgettable experience. At long last festival manager cum pianist Hans Christian Wille had realized his wish for a piano ‘monster concer’. The present recording is a musical document of this unique performance, taped live for the benefit of music lovers everywhere.

Modest P.Mussoergsky wrote his piano cycle “Pictures at an Exhibition” in memory of his deceased friend, the architect and painter V.A.Hartmann. The composer chose mostly drawings and watercolors that Hartmann had produced during his travels abroad. The music transcends mere illustrative obviousness. “It (the music) allows us to peer deeply into the composer’s darkly brooding spirit”, says Russian pianist V.Ashkenazy. “Everything in this music seems viewed from the vantage point of a person perceiving himself as the focus of his narrative. “Thereby, Mussorgsky translates Hartmann’s unpretentious landscape of “ll vecchio castello” into a lyrical miniature of some emotional depth, a troubadour’s song. Then, in “The Hut on Chickens’Feet”, he is inspired to compose a witch’s ride very much in keeping with the clock depicting Baba Yaga in 14th century style.

The arrangement by the Braunschweig composer and pianist Hans-Wilhelm Plate is based on Mussorgsky’s urtext and is an attempt to extend the sonority of a single piano to something of a piano orchestra. Plate, responding to Hans-Christian Wille’s initiative, was challenged by the colorfulness and originality of the composition. Placing the 44 pianos in four groups of ten, with two pianos always joined as a functional unit, each group is led by a ‘head piano’, a ‘primus inter pares’ as it were. The concert grands, standing in a circle, were enabled to maximize the creative potential this arrangement offers, which in turn brought a new dimension of sound to the listeners.

The unusual recording of this spectacular musical ‘heppening’ is already deemed by music lover at large a historic document of a not-so-soon-to-be-repeated ‘pian(o)istic’ event of the century.

Còn link để down thì em đang upload lên host ở trường, tí nữa edit bài này để đưa link cho mọi người download.

I. The Gnomus

IV. Ballet of the Unhatched Chicks

V. Samuel Goldenberg and Schmuyle

VII. Catacombs (A Roman Sepulchre)

IX. The Hut on Hen's Legs (Baba-Yaga)

X. The Bogatyr Gate (at Kiev, the Ancient Capital)

Chỉnh sửa lần cuối:
Trời ,anh Việt Anh quá tuyệt!!!!Em nghe tên bản nhạc này từ rất lâu rồi mà mới chỉ được nghe 1 lần trên radio thôi,nhưng hình như là do dàn nhạc biêủ diễn thì phải (em cũng quên mất nó như thế nào rồi :D ).Còn vụ 44 cái piano thì nghe càng vui nữa :D.Ơ,nhưng một tí của anh là bao lâu thế ạ? :p

hi hi chờ vanh lâu quá!!! :p

Chị cũng có bản Pictures at the Exhibition này nhưng chỉ do 1 piano đánh thôi :D, 44 grand pianos 8-} increadible! kô biết hoành tráng đến mức nào, có video clip để xem thì tuyệt vời :D

Trong lúc chờ đợi Vanh post, nghe tạm bản này nhưng do 1 piano đánh vậy nhé (nghe online mọi người nhé)

Modest Mussorgsky - Pictures at the Exhibition (32mins14'' :x )

Anyway edit để thông báo với mọi người là sub-box Nhạc cổ điển đã đc mở :D, mọi người tham gia nhiệt tình nhé. Ah nói thêm là chị có move mấy bài trong topic này sang topic Hỏi đáp về nhạc cổ điển, kô có mọi người lại thắc mắc kô hiểu bài mình đâu :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Vân Mai ơi,em nghe bài đấy mà chẳng hiểu gì cả :D

Em cũng thích piano lắm. Nhà có một cái nhưng mà hổng biết đánh. Nói là không biết đánh thì cũng không hẳn vì hồi bé em có học organ, bây giờ có đánh được vài bài piano nhưng có vẻ như không đũng kỹ thuật ~~> nghe không hay.
Bấy giờ gần 16 tuổi rồi mà đi học thì có còn kịp không nhỉ? Thằng bạn em kêu là 16 tuổi thì già quá rùi, tay cứng ~~> không đánh được. Hix

Bấy giờ gần 16 tuổi rồi mà đi học thì có còn kịp không nhỉ? Thằng bạn em kêu là 16 tuổi thì già quá rùi, tay cứng ~~> không đánh được. Hix

^-^...thoải mái đi, tớ học từ năm lớp 5 nhưng trình độ cũng tầm tầm, :D học vui lắm, quan trọng là mình khoái nó thôi. Thích là ổn hết mà.

Riêng về piano, thì khoái mấy bản sonate của Beeth, ^-^ nhạc của Bach cũng hay, ko thix Chopin, uhm, đánh mấy bài hiện đại cũng tạm., như I dont want to miss a thing, Ballade pour Adeline, love story,...hay nhưng bản tăng gô, đánh khoái thật.

Phạm Lê Huy đã viết:
Ặc, đã nghiên cứu khá kỹ thằng cha Maksim này. chả có tí nghệ thuật gì cả! [-x Nếu không muốn nói là lai căng!

Maksim Mrvica chơi đàn tuyển thế còn j`??? :x
Hay thế mà anh Huy còn chê :-/

@Vanh:đôi luc' .....>anh y'.....hoi hâm 8-} ........nhung vân~ la` dê~ tinh'.....ma`bon h/s hay bi anh y' phat........noi' chuyên cung~ dinh' truong? ngay.......... b-) ...........cai' khoan? ghi âm ........anh y' phang khiêp' luôn......ma` lân` nao` cung~ bao? minh` lên chua~ lai........thê' moi' khô?....... 8-} ........

Hic, hồi nhỏ mama bảo đi học đàn ko chịu, chỉ đòi học vẽ, bi giờ nhìn mấy con bạn chơi piano mà fát thèm :-s ...
Trùi, nhà tui có 2 cái album của Maksim nè, hay quên sầu luôn ;;) , nhạc của anh ấy cá tính, ngay lần đầu tiên nghe đã thấy thích rùi (sao lại có ng` cho đó là lai căng nhỉ :-/ ), tui thích nhất là bản Croatian Rhapsody, Hana's eyes, Claudine hay Kolibre,...(đang ngồi nghe đây này...hay wa' :x :x :x )

Bach is No1 . Mọi người ở đây , ai có bản nhạc thì up lên đi

Up kiểu này cũng được đấy chứ . Đây là bản nhạc nền trong film secret garden

giờ mới biết có nh người cùng sở thích với mình thế nhỉ ... piano only , pure piano ... I love it

Hồi trước ông thầy cho mình tập 1 bài giao hưởng viết lại cho piano dài 15 phút . trước khi đánh phải khởi động kĩ ... ko thì chuột rút ... giờ quên sạch , đánh được đúng 2 câu đầu ... 2 câu đầu của bài này tay trái tay phải đánh y hệt nhau , có ai nhận ra nó ko ???

Chỉnh sửa lần cuối:
Giao hưởng số 5 của Beethoven, Liszt soạn lại cho Piano, giống phết! Có điều là nó dài nửa tiếng chứ không phải 15 phút anh à. Hai tay cứ giật ầm ầm như thế không chuột rút mới là lạ :))

"Song from secret garden" ...hồi trước hình như em cũng nghe rồi :| , nhg là trong album của nhóm Secret Garden cơ, ko biết có giống bản này không :-/ :-/

Em đang cần tìm bản nhạc Swanlake (hồ thiên nga) của Tchaikovsky :) Mọi người có thì share cho em với được ko ạ :) Thanks nhìu :x

ở đây có ai có bản nhạc bài Pray for a maiden ko ??? cái bài mà tay phải chạy từ đầu đến cuối , tay trái khá đơn giản (nghe thấy thế, chả biết có đúng không)

mà file chứa các bản nhạc thì có đuôi là gì nhỉ ? dùng cía gì để đọc ? trước giờ chỉ đọc bản nhạc từ file midi, nhưng bản nhạc kiểu này hay lẫn nốt , đọc khó chịu lắm ,toàn phải ngồi viết lại :((

@ anh Toàn: Bản Song from a secret garden của anh nhìn dễ thương thế! Bản của em trông có vẻ dễ hơn.

Còn cái bài anh nói chắc là "a Maiden's Prayer " rồi phải ko? :p Nếu cần em mail cho.

Còn bản nhạc thì em ko hiểu @_@ em thấy cái nào chả pdf với cả đọc bằng acrobat? ^^

Secret Garden vốn là một tiểu thuyết nổi tiếng cùng với quyển Little Princes ( *Khóc sướt mướt khi đọc cả hai* ^-^) sau này được dựng thành phim, và nhạc nền do nhóm Secret Garden thể hiện. Bây giờ có cả nhạc kịch, Musical : Secret Garden nữa, rất phổ biến (ít ra là ở Mỹ) .

----------

Mà anh Toàn chơi bóng, nhỡ chọc bóng mà vẫn dánh đàn được à? @_@

Mọi người ơi, cho mình hỏi. Trong phim Unleashed, có đoạn Jet Li với cả cái cô gái đánh cùng nhau 1 bài Tango. Mọi người có biết tên bài đấy là gì không ạ. Hic, nghe rất nhiều mà ngồi nặ mãi không nhớ ra được cái tên

Back
Bên trên