Piano !!

Ai có cái gì hay thì nhớ scan lên nhé :d ... tôi là tôi quyết tâm đợt tới scan lên hết :D .. ( mặc dù muộn còn hơn không nhỉ :D )

4 hands thì anh chơi thử mấy bản concerto của Tchaikovsky
hay lắm.

cho hỏi trong mọi người ở đây đã có ai nghe:
-Giao hưởng số 10 và 11 của Beethoven
-Piano concerto No.3 của Chopin
chưa? c'est parfait!

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì, đọc lại bài post của 1 mình hơn 1 năm trước thấy hay hay..:D, em đang muôn học lại..:D, mọi người có lời khuyên gì ko..:p

Xin chào các bạn yêu đàn piano,hi vọng các bạn không thấy bất ngờ trước số bài viết của tôi,thực ra tôi đã gia nhập diễn đàn từ vài tháng trước rồi và từ đó cho đến bây giờ tôi mới chỉ "cưỡi ngựa xem hoa" thôi bởi số lượng bài viết hay quá lớn.:)Đặc biệt,tôi dành rất nhiều thời gian cho các chuyên mục liên quan đến nhạc cổ điển vì đó là niềm đam mê với tôi từ rất lâu rồi,chỉ tiếc là dạo này,số bài viết về loại nhạc không thể thiếu trong cuộc sống của tôi lại hiếm hẳn,vì vậy tôi mới quyết định dành bài viết đầu tiên này để vực dậy câu lạc bộ yêu nhạc cổ điển của chúng ta,hi vọng các bạn cũng ủng hộ tôi.
Tôi xin bắt đầu với chủ đề về piano bởi tôi đã chơi piano từ gần một năm nay (7 năm trước đó thì chơi keyboard) và trình độ thì coi như chưa có gì,không sánh được với chư vị đã có thâm niên,thậm chí còn học trong nhạc viện. Nhưng tôi muốn tiến bộ nhanh trong việc đòi hỏi sự kiên nhẫn này bởi khi đã học đại học thì có lẽ sẽ không còn dịp để tập nữa,vì vậy nếu mọi người có phương pháp nào có hiệu quả thi xin bày cho tôi,khi nào chơi khá rồi,tôi xin hậu tạ.:D
Ngoài ra,hi vọng các bạn cũng tích cực với các chủ đề còn lại của nhạc cổ điển,nếu không thì chắc tôi lại phải khơi mào thôi.:D

nếu chuyển sang piano từ keyboard thì mệt đây ...
chẹp, tốt nhất là chầy etude khi nào ko mỏi tay mà tiếng vẫn to là được ^^

Cám ơn lời khuyên của Long,tôi vốn chưa từng nghe hay tập etude,giờ thì thử vậy,nhưng đó chỉ là tập cho tay đỡ mỏi thôi,ông còn lời khuyên nào khác không?

Giao hưởng số 10 và 11 của Beethoven

Hehe, chưa bao giờ được nghe đến tác phẩm này. Ặc ặc, em gì gì ơi, em xem lại đi nhé. ;;). haha.

Cám ơn lời khuyên của Long,tôi vốn chưa từng nghe hay tập etude,giờ thì thử vậy,nhưng đó chỉ là tập cho tay đỡ mỏi thôi,ông còn lời khuyên nào khác không?

Em à, đúng là phải luyệt Etude đấy. rồi tập cả Bach nữa

Ôi ôi chip của chị, có cái topic này ở đây mà chị kô biết :D (chắc tại lâu quá rồi kô ngó nghiêng ngoài diễn đàn :D). Lại tóm được cả Trần Trung Quân :D khỏe kô em? France thế nào, có hợp khí hậu kô, hè này có về nhà kô có gì chị em gặp nhau ở NTN ;):D?

Hóa ra ở đây toàn người thích Chopin à :(( :(( :x :* thế mà chị kô biết sớm 1 chút, chị là chị đời này kiếp này đã thề chỉ trung thành với Chopin mà thôi :D, nocturnes, valse, etudes, preludes hay sonatas gì cũng thích hết. Nhưng thích nhất vẫn là Nocturnes :x Có ai thích Mazukas kô nhỉ, chị gần đây mới nghe. Ngày xưa cũng đánh Liszt nhưng được đúng 1 bài Hungarian Rhapsodies No. 2 duy nhất. Mấy năm trời đến gần đây mới đc get back to business nên đang cố luyện cho đủ 18 bài Nocturnes :D (kô biết mấy năm nữa thì xong :)) :D)

Ah hôm trước đi nghe em Trịnh Mai Trang biểu diễn Piano Trio của Meldesohn đánh cùng 2 em Korean khác (piano, violin và cello). Hic, kô biết diễn tả thế nào chỉ biết nghe xong lặng người mất 1 phút còn kô kịp vỗ tay, ai cũng thế cả, mãi sau mới vỗ tay rào rào khoảng...5 phút. Thứ 6 này em ý biểu diễn tiếp ở St George Church, London, mọi người ai ở London nếu interested thì đi cùng luôn. Anyway ai ở London có cùng chung sở thích concert có thể contact me, concert is part of my life :D

Chip hôm nào sang London làm quả 4 tay với chị nhỉ, có grand piano xịn cực nhá :D

Hic, lâu kô ra đây tóm đc cái topic này nên nói nhiều quá, mọi người thông cảm. À nốt, gửi tặng mọi người website này để load nhạc, music sheets etc của [size=-1]J.S.Bach Beethoven Brahms Chopin Debussy Handel Haydn Liszt [/size][size=-1]Mendelssohn Mozart Schubert Schumann Tchaikovsky Vivaldi [/size]
Có 1 điều mọi người phải sign up membership, phải trả tiền thì mới đc load unlimited, còn nếu sign up free membership thì đc load 5 bài/ngày only nhưng chị nghĩ nghe 5 bài 1 ngày để thấm thì cũng đủ nhỉ :D

Ôi chị :x !!

Không ngờ chị cũng =D>.(Đúng là con nhà nòi. Mà chị là cháu ruột của bác Minh à) Em cũng rất rất thích Chopin. 2 tuần trước em có vào thư viện để mượn sách tập đàn, tuyệt vời !!! Trời ơi, em mượn một đống sách của Chopin về, chủ yếu là Waltz và Nocture .. híc híc. Tập cứ gọi là phê hết cả người... Em cũng sẽ cố gắng tập Nocture để hôm nào so tài cùng chi Mai :> ;;).

Cảm ơn chị về cái website, em bây giờ siêu nhiều sách nhạc, cần sách gì vào thư viện mượn một phát là được... hehe. Ở khu túc của em, có mỗi một cái đàn... tiếng chẳng hay gì cả... Thế là đành phải mò lên thư viện tập đàn.

Còn vụ 4 tay... chị làm em sốt ruột rồi đấy... Đợt về VN vừa rồi, con em gái của em cũng chơi khá tốt, 2 anh em làm quả 4 tay, đến giờ vẫn nhớ... híc. Đúng là trình độ nó lên nhanh quá.

Hẹn ngày tái ngộ nào ;).b-)

Mà chị là cháu ruột của bác Minh à.
hì cháu thôi nhưng kô ruột :D

Em cũng sẽ cố gắng tập Nocture để hôm nào so tài cùng chi Mai :> ;;).

:> thế này là phải cho chị chọn bài tủ của chị roài :D chứ chơi trò đánh chỉ định thì chị Mai gặp chip chỉ có mất điện :D

Cảm ơn chị về cái website, em bây giờ siêu nhiều sách nhạc, cần sách gì vào thư viện mượn một phát là được... hehe. Ở khu túc của em, có mỗi một cái đàn... tiếng chẳng hay gì cả... Thế là đành phải mò lên thư viện tập đàn.

Ở chỗ chị thì làm gì có đàn :(( lúc nào nhớ quá cũng phải mò đi tập đấy chứ, gian nan phết :D, đc cái quen biết nên phòng tập xịn thôi :D

Còn vụ 4 tay... chị làm em sốt ruột rồi đấy... Đợt về VN vừa rồi, con em gái của em cũng chơi khá tốt, 2 anh em làm quả 4 tay, đến giờ vẫn nhớ... híc. Đúng là trình độ nó lên nhanh quá.Hẹn ngày tái ngộ nào ;).b-)

Hihi để đi chọn bài nào :D kô biết tập bao lâu mới đánh được với chip đây. Ngày xưa hồi còn bé :D ti toe đòi đánh hòa tấu piano/guitar với cái anh gì gì ở trên kia kìa (cao thủ giấu mẹt đấy :D), đánh được 1 lần anh ý chạy mất dép :(( :(( gọi thế nào cũng kô quay lại, tủi thân dã man :D

Đỗ Tuấn Việt đã viết:
Reeaallllyyyy.... ???:D Chopin's so cute ha' 8-} :D
Trung thành với F. Chopin thôi mình ạ, chứ Mr. Chopin NowhereMan thì cứ phải xem xét đã :D

Chơi Nocturnes của Chopin, ngoài tình yêu Claudio Arrau cực kỳ tuyệt đỉnh và bạn Evgeny Kissin ra, mình rất thích tiếng đàn của Đặng Thái Sơn nữa:x với cả ngày xưa được nghe trộm 1 bạn gái duyên dáng chơi Nocturne Chopin vào 1 buổi tối mùa đông Hà Nội rét căm căm, rung động mái đến tận bi h 8-} :x
Bạn Vịt romantic thế! Mà mình ơi, Nocturnes Chopin còn có Daniel Barrenboim đánh cũng đỉnh đấy chứ. Đợt đầu tháng D. Barrenboim có biểu diễn trên London mà kô kiếm đc vé vì muộn quá, khóc hết nước mắt :((

Các bạn trong topic này nếu mà chơi 2 tay, 4 tay... rồi record lại để cho dân tình cùng nghe thì tuyệt biết mấy nhỉ :x thnx
Mình record mấy quả J.Bach đi mình, đảm bảo có nhiều người nghe sẽ ngất lên ngất xuống đấy :D

Anh cũng thích Chopin, có lẽ chỉ sau Mozart..:D

Bản anh thích nhất có lẽ là Nocturne số 1 chứ không phải bản số 2 quen thuộc, ngoài ra còn có thể kể tới Fantasy, Valse 7..

Không chơi piano, nhưng dạo này cũng đang đú thử chơi = guitar, anh chơi được bản Nocturne 2 và bản valse 7 = guitar rồi:d...

hehe vừa post xong thì đã thấy em Mai up 3 bài ngon kia rồi. Cái bài cuối em post chính là bài Valse số 7 anh khoái đấy.

Chopin cũng còn một bản Nocturne C#m nữa cực hay. Nếu ai xem film The Pianist sẽ được thưởng thức bản này ngay đầu của film...

Kể ra nghe nhạc Chopin gọi là hơi sến tí trong cổ điển, nhưng mà là sến có tư duy, và lại đẹp nữa, nhỉ... Trình như Chopin cũng khó người nào đạt nổi.

hihi, tặng luôn anh Tuấn nè, ngày xưa em ngồi xem The Pianist kô biết bao nhiêu lần đấy ạ :x

Nocturne in C# m "Lento con gran expressione", Br.49

Kể ra nghe nhạc Chopin gọi là hơi sến tí trong cổ điển, nhưng mà là sến có tư duy, và lại đẹp nữa, nhỉ... Trình như Chopin cũng khó người nào đạt nổi.

Anh ơi kô gọi là sến nhá [-( (ặc ặc làm em cứ liên tưởng đến UHP :D). Người ta bảo nhạc Chopin có chút lả lơi, đong đưa :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Em chẳng biết tả về nhạc của Chopin thế nào,chỉ biết là mình thích nó thôi,các bản Waltz của Chopin là những tác phẩm cổ điển đầu tiên em được nghe và được biết trong đời ,từ đấy em mới dần tìm tòi về nhạc cổ điển và mới có sở thich như hiện nay.Nghe mấy bản Waltz và Nocturne chị Vân Mai chơi thấy hay quá,em chỉ là người mới bắt đầu nhưng em hi vọng sẽ có lúc nào đó mình có thể ngồi một mình bên cạnh chiếc đàn piano,tự chơi và thưởng thức các bản nocturne vào buổi đêm hoặc mở đầu một ngày mới bằng một bản Waltz,ôi,khao khát làm sao!!!

Hì hì Mai up nhạc anh bảo có một cách cực kì hiệu quả là không cần vào các web site kia đâu, toàn midi chán chết. Anh bảo thử dùng cái ARES P2P mà search, cực nhiều mp3 luôn..

Thực ra anh bảo nhạc Chopin sến một phần vì đọc truyện về cuộc đời con người Chopin. Bản thần Chopin là một con người yếu đuối có phần ủy mị, cuối cùng thì ốm yếu và chết ở tuổi 39 khi còn rất trẻ. Nhưng khả năng sáng tạo của Chopin thì thật tuyệt vời. Cả đời chỉ viết nhạc cho Piano, có thể nói ông là người đưa cây đàn Piano lên hẳn một bậc trong các loại nhạc cụ. Một mình phát triển một dòng lãng mạn mới, Chopin dường như quá đỗi xuất sắc nếu không nói là xuất sắc nhất trong dòng lãng mạn

Lần đầu tiên, anh cảm nhận được vẻ đẹp của bản Nocturne 1, là khi nằm nghỉ trong lều ở trạm nghỉ trên đường leo lên Phanxipang. Buổi chiều trên độ cao 3000m, chỉ còn tiếng suối với tiếng gió hú đập vào vách núi rừng thỉnh thoảng kêu lạnh người rồi im bặt. Cảnh vật không một bóng người chợt từ cái PC Pocket O2 của thằng bạn vang lên bản Nocturne N01 do nghệ sĩ Đặng Thái Sơn chơi, rất nhẹ nhàng và da diết. Đúng là chỉ có không gian thật im ắng như buổi đêm thì bản nhạc mới có thể toát hết được vẻ đẹp của nó. Ngay câu đầu tiên, bản Nocturne No1 đã thể hiện được nét buồn man mác với 8 nét nhạc liền nhau, nỗi ưu tư trăn trở với cảm giác cô đơn, hiu quạnh hòa với khung cảnh núi rừng hoang dã khiến cho bản nhạc trở nên thật tuyệt với với những cảm xúc hoàn taòn mới lạ...

Trần Hoàng Hiệp đã viết:
Nghe mấy bản Waltz và Nocturne chị Vân Mai chơi thấy hay quá,em chỉ là người mới bắt đầu nhưng em hi vọng sẽ có lúc nào đó mình có thể ngồi một mình bên cạnh chiếc đàn piano,tự chơi và thưởng thức các bản nocturne vào buổi đêm hoặc mở đầu một ngày mới bằng một bản Waltz,ôi,khao khát làm sao!!!

Chết chết em ơi chị đính chính, kô phải chị chơi đâu :(( :(( colleted trên mạng cho mọi người nghe thôi mà. Có bản do Claudio Arrau đánh nhưng mà kô biết up :D vì nặng quá. Hi vọng sẽ có 1 ngày em Hiệp record 1 bản lên cho mọi người nghe, cứ có hi vọng và khát khao như em rồi trước sau cũng thành công thôi. Ngày xưa hồi bé cứ nhớ mỗi lần ngồi tập gam là 1 cực hình chứ chị bây giờ nhiều khi "thèm" đc đánh lắm mà điều kiện kô cho phép ý chứ :((, cố lên em nhé :)

A Tuấn hay ai có Nocturnes của Đặng Thái Sơn đánh kô ạ? up em nghe với :D Thanks trước ạ :x

Nhin`anh Viêt Anh wen wa'...........trc' đây anh cung~ hoc (NV) thi`phai?..........(cô Huyên` Nga,la`mama cua? anh thi` phai?).............ko bit' đung' ko?nua~....................PIANO kêt' ho*p voi' VIOLON thi` đung' la` đinh? cao..............Hum nao` vê` VN anh em min`h lam` vai` bai` nho*'...............

ở đây toàn các anh chị đánh piano siêu đẳng rồi---> nên phải có người ko biết chơi, chỉ biết nghe là em đây :D
Bao giờ các anh chị trổ tài đi
Lúc buồn mà nghe piano là hay nhất đấy

Back
Bên trên