Piano !!

tui thấy hình như có đêm hòa nhạc final fantasy ở sài gòn .có mấy bài được tên shuu kí rì đấy ở VENO biểu diễn mà :).....có ai có bản nhạc của mấy bài đó không ?

( chậc mai kiếm cái review của cái đêm hòa nhạc ấy post cho mọi người coi :) )

muon co ban nhac cac bai thi chi co lem mang kiem file midi sau do dung soft de chuyen ra ban nhac thoi ( vi du midi notate)

hay la guitar#(giai 3 ttvn) cung duoc nhung cai nay hay loi lam

Piano đúng là tuyệt vời, tuy thích nhưng chỉ biết nghe chứ ko biết làm gì hơn cả. Mấy bài độc tấu piano cổ điển nghe hay kinh điển!

có thể dùng piano để đánh một số thể loại nhạc nhất định, nhưng mà có lẽ đánh độc tấu hoặc đệm hát những bài nhạc nhẹ là hay nhất. Cổ điển cũng có nhiều bài khó lắm, đánh rất mất công, nhưng khi đánh xong rồi thì hay cực :D, tuy nhiên một số bản ko theo bản gốc thì chán lắm, nốt sai loạn cả lên. Mà ở Việt Nam, nhạc cổ điển ko mấy phong phú, kiếm sách để học nhạc cổ điển khó ghê cơ, chỉ có mượn mấy thầy cô trong nhạc viện thì mới có sách cũ, sách tốt hẳn hoi ấy.

đánh mấy bài của Richard Clayderman cũng hay, giai điệu nhẹ nhàng, mà người nghe ko cảm thấy buồn ngủ lắm. ;) Nhưng ông này biên soạn khác các tác phẩm nguyên gốc nhiều, nên nêu đã nghe những bản cổ điển dành cho piano (nguyên tác) thì sẽ ko thích đánh những bản đã được chỉnh sửa của Richard, nhưng dân mình vẫn thích nhạc của Richard hơn nhạc cổ điển. :(

Mọi người trong này hầu như biết đánh piano, chắc toàn học cổ điển thôi, em nói thế này chắc đọc sẽ thấy rất buồn cười, mong các bác thông cảm, trình độ em non kém. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Eh eh, anh đính chính lại cho em Phương nhé.
Dùng piano đệm hát cho mấy bài nhạc nhẹ khó lắm.
- Mất đi tính chất của cây đàn.
- Đoạn điệp khúc khó thể hiện thành công.
Phải kết hợp với nhạc cụ khác mới xong.

Lý tưởng nhất là dùng piano để đệm các bài chính nhạc, nhạc đỏ, nhạc tiền chiến, nhịp tự do, đệm dân ca ( tùy từng bài), hay trích đoạn aria trong opera ...

Chỉnh sửa lần cuối:
em cũng định nói thế, nhg mà nghĩ đến chuyện gọi tên mấy thể loại nhạc đấy em chẳng rành lắm, nên tóm chúng nó chung vào một thư: nhạc nhẹ nghe cho tiện. Em rất thích tự mò bài để đánh piano, nhg chỉ là những bản rất đơn giản thôi. Kiểu kiểu như mấy bài cũ cũ ấy, vừa đệm vừa hát, thấy mình hát cũng... hay hay. :D

hình như nước mình các nhạc sĩ ít biên soạn nhạc cho piano hay sao ấy. em chẳng mấy khi thấy.

Em không thấy là phải.
Giáo trình trong trường Nhạc mỗi năm phải đánh 1-2 bài Việt Nam, tức là mấy bài dân ca do các nhạc sĩ ( nổi tiếng, nhưng không phải mấy ông kiểu Phạm Tuyên, Hoàng Vân, ... ) soạn sang.
Ở Sơ cấp thì bài Việt Nam chỉ tương đối đơn giản là như vậy, nhưng lên Trung Cấp thì phải đánh những tác phẩm ( cho ra tác phẩm ) mang âm hưởng Việt Nam khá khoai.
Mà các cô các thầy toàn photo bài ra từ ( bản photo của ) những bản chép tay chứ chưa xuất bản ra sách in đâu ( thậm chí là chỉ lưu hành nội bộ)
Phải nói là đánh piano các bài đó nghe rất lạ và hay.

ahh có không, em bít là anh Tú có mấy bản đó, nhg gặp anh Tú khó bỏ xừ, chẳng thấy tăm hơi đâu. Hồi em mới đi học, em chỉ thích mỗi cổ diển thôi. Cô em dạy trường nhạc, rất muốn cho em vào nhạc viện học. Nhg mà me em ko cho, bảo là học cái đó vất vả mà về sau nghề ngỗng chẳng ra gì. Chán nhỉ? ở nước mình chơi nhạc chẳng phổ biến lắm, mà cái nghề đấy rất hay mà lại ko được tôn trọng.

Em tập được ít bản claasic lắm. Có một quyển thì con bạn lại mượn mất, bọn anh có cho em mượn. Về tự tập lấy, hôm nào đánh cho vui. với lại có ai có bản Hungarian Dance bản 4 tay ấy, cho em mượn đi photo nữa. Thanks in advance.

Khổ thân mấy anh yêu piano quá mà ít ai giúp đỡ để cái topic này trôi xuồng tận kì cùng! Mà kể càng khổ mấy anh lại thi thố nữa nên chẳng có thời gian cho piano.
Ôi, tôi yêu nhạc Beethoven!!!!!! Có anh nào cũng thích Beethoven không? Mà Bach cũng tuyệt luôn, phức điệu khó nhưng chơi thú lắm.
Đánh 4 tay quá tuyệt nhưng bản nhạc cho 4 tay hay ít quá mà khó kiếm nữa nên ... Mấy anh có ai có cái Fantasy F minor cho piano 4 tay của Schubert không, một trong những tác phẩm cho piano 4 tay tuyệt nhất đấy? Chỉ tội là dài tới 17 phút lận thì không biết tập kiểu gì...
To Việt Anh: Anh có học tiếp ở Nhạc Viện không?
Anh cũng thích cái bài đó lắm ... nghe cứ gọi là mê mẩn , thế mà chẳng làm thế nào để chơi nó được... hu hu .
Mà thôi, năm nay anh chính thức chia tay với trường Nhạc Viện rồi, anh không còn đủ thời gian để học nhạc nữa . Mẹ anh vân muốn anh học tiếp nhưng thực sự ... mình không thể ...
Nhưng khong sao, không học nhạc nữa không có nghĩa là mình sẽ không tập đàn, không học nhạc không có nghĩa là mình sẽ quên nhạc... Tình yêu dành cho cây đàn PIANO sẽ chẳng bao giờ mất đi đâu hết ...

Khi nào anh ngắm được buổi hoà nhạc nào hay, mời cả nhà đi nghe cho nó đã .

Việt Anh chơi được bản Piano Concerto No5 của Bet không, nếu chơi được hôm nào anh qua nghe, bài này nghe hoành tráng nhỉ

nghe mọi người nói về piano hay quá nhỉ!!.. nhất là những ai chơi nhạc kì cựu đến mấy năm liền rồi xxx !!:)

nhưng cho Lanh hỏi là học chơi piano có giới hạn tuổi tác không nhỉ?? vì thấy mọi người học piano toàn từ hồi bé cả, có ai lớn đến bây h mới bắt đầu học chơi không?? :rolleyes:?? vì thấy mọi người bảo lớn mới học thì tay sẽ khó tập lắm-chẳng biết thế, có đúng ko?..
mọi người cho tớ hỏi nhé :)

Đúng đấy chị Lan Anh ạ.
Nếu chị thích nhạc nhẽo, có thể học trống hoặc ghi-ta hoặc sáo hoặc v.v...
Còn piano đỏi hỏi phải kiên nhẫn nhiều. Học đến 2 năm mà có khi chỉ đánh được mấy bài trong sách mẫu giáo thôi.

Tại sao anh Việt Anh lại thế nhỉ? Em còn đang nghĩ thi đại học xong em sẽ trở lại Nhạc Viện học tiếp cơ mà.
Em nghĩ nếu chỉ học đại học thôi, không đi làm đi ăn gì thì mình vẫn còn thời gian học trong trường đấy. ( Em biết mấy môn phụ tốn thời gian thế nào rồi )

Ôi anh Việt Anh lại nhắc đến "Tổ khúc chăm học chăm làm".
"Bài" này thật tuyệt vời, bé nghe thấy, đến lớn vẫn thấy, thế mà bản nhạc thì không có, nghe xong lại về mò cho đỡ thèm.
Đề nghị Minh Tú mượn thầy Tuấn bản nhạc cho ... tớ tập nhé.

Anh Tuấn ơi, Piano Concerto thì phải chơi cùng dàn nhạc chứ?
Piano Concerto no.5 in E flat major op.73 "Emperor" thì quá hay rùi!

Thật ra là anh Việt Anh chịu khó thêm hai (cùng lắm là ba ) năm nữa là được đánh concerto chuyển soạn cho 2 piano rồi đấy, tất nhiên anh phải đánh bản gốc rồi, còn piano kia sẽ do một giáo viên đảm nhiệm, không nhất thiết là thầy giáo dạy mình.

nghe mấy anh nói về piano chả hiểu chi mô gì. Đúng là dân được học trong Nhạc viện khác hẳn. "Tổ khúc chăm học chăm làm" là cái gì thế? Em chưa nghe bao giờ.

nghe mấy anh nói về piano chả hiểu chi mô gì. Đúng là dân được học trong Nhạc viện khác hẳn. "Tổ khúc chăm học chăm làm" là cái gì thế? Em chưa nghe bao giờ.
Có thể em nghĩ là em chưa nghe bao giờ ... nhưng thực ra ... nó khá gần gũi . Có khi em nghe cả chục lần trên tivi đấy chứ .
Có gì chờ mấy chàng trong HAO biểu diễn lại cho :D

Việt Anh chơi được bản Piano Concerto No5 của Bet không, nếu chơi được hôm nào anh qua nghe, bài này nghe hoành tráng nhỉ
anh ơi, em muốn chơi lắm nhưng chỉ tội em mới trung cấp 3, chưa đủ trình độ để đánh bài đó . Năm trung cấp 4 mới được sờ vào ... híc ... số đen là thế .

nhưng cho Lanh hỏi là học chơi piano có giới hạn tuổi tác không nhỉ?? vì thấy mọi người học piano toàn từ hồi bé cả, có ai lớn đến bây h mới bắt đầu học chơi không?? ?? vì thấy mọi người bảo lớn mới học thì tay sẽ khó tập lắm-chẳng biết thế, có đúng ko?..
mọi người cho tớ hỏi nhé
Trong trường Nhạc Viện có nhiều người thi vào khoa Piano từ trung cấp, và tuổi cũng khá lớn rồi... nhưng sau những tháng ngày nỗ lực thì họ cũng có kết quả khá tốt .

Back
Bên trên