Piano !!

Tại sao anh Việt Anh lại thế nhỉ? Em còn đang nghĩ thi đại học xong em sẽ trở lại Nhạc Viện học tiếp cơ mà.
Em nghĩ nếu chỉ học đại học thôi, không đi làm đi ăn gì thì mình vẫn còn thời gian học trong trường đấy. ( Em biết mấy môn phụ tốn thời gian thế nào rồi )
[/quiote]
Anh cũng muốn học nhưng thực sự thì thời gian chẳng có ... anh sắp vào năm học, học ở DHBK không phải là nhàn, lại còn học tại chức tiếng Đức nữa ( chủ yếu vào buổi tối ) . ==> hết thời gian học nhạc, học các môn âm nhạc như các môn kiến thức âm nhạc cơ bản, phân tích tác phẩm, trích giảng ... Trong khi đó trung cấp 3 là năm quan trọng nhất trong 4 năm trung cấp . Năm trung cấp 3 là năm tốt nghiệp 90 % số môn học .

Ôi anh Việt Anh lại nhắc đến "Tổ khúc chăm học chăm làm".
"Bài" này thật tuyệt vời, bé nghe thấy, đến lớn vẫn thấy, thế mà bản nhạc thì không có, nghe xong lại về mò cho đỡ thèm.
Đề nghị Minh Tú mượn thầy Tuấn bản nhạc cho ... tớ tập nhé.
nếu em cần bài này thì anh sẽ photo cho và gửi cho em sau . Bài này quả thật là hay ... Anh đánh rồi ... giờ vẫn thích ... thỉnh thỏang đánh lại vẫn thấy hay .

Em có 1 bản piano 4 tay "vũ điệu quỷ sứ" hay lắm
Em có thể gửi cho anh bản photo của nó đựơc không. Anh có được nghe 1 bài cũng liên quan đến vũ điệu quỷ sứ ... nhưng lại là 2 tay chứ không phải 4 tay ... cũng rất hay.

Mà nhà mình ơi, ai đánh đi săn của Mendelson chưa ? và cả etude Lizt số 5 nữa chứ ... hình như nó cũng gọi là đi săn ... thì phải .

Anh Việt Anh ơi, anh không học Nhạc Viện nữa à, tiếc quá :((
Em chưa được học Mendessohn, mới chỉ tập etude của Liszt thôi. Nhưng Liszt có nhiều bộ etude không vậy? Bộ mà em đang học là bộ đầu tiên viết khi ông mới 14 tuổi đấy, mà em đang học cái số 4 D minor, chuẩn bị sang cái số 5. Không biết ý anh có phải là bài đó không?

Hehe, em ít nghe piano lắm...

nhưng rất thích cái bài For Elise <-- hơ, có phải piano ko hả các bác

Anh Việt Anh ơi, anh không học Nhạc Viện nữa à, tiếc quá
Em chưa được học Mendessohn, mới chỉ tập etude của Liszt thôi. Nhưng Liszt có nhiều bộ etude không vậy? Bộ mà em đang học là bộ đầu tiên viết khi ông mới 14 tuổi đấy, mà em đang học cái số 4 D minor, chuẩn bị sang cái số 5. Không biết ý anh có phải là bài đó không?
He he, anh có đánh cái đó rồi ... cái số 5 ý . Liszt thì có nhiều bộ lắm. Nghe em nó thì là quyển đầu tiên , hình như có 12 bài cơ bản . Híc , mang tiếng là cơ bản ... nhưng khó ra phết. Được cái đánh thì hay, Mendensonl cũng có nhiều tác phẩm hay lắm. Để anh về tìm cho cái đi săn, quá tuyệt luôn em ạ . Rất là thích .
Mà này anh đang có một bản 4 tay rất hay, có gì 2 anh em mình tập 4 tay nhe. :D

Em học piano được 6 năm thì bỏ, hơi tiếc, bây giờ thì chẳng nhớ gì nữa, Mà thú thật ,hồi xưa đánh piano chăng để ý là mình đánh bài gì nữa

Làm sao mà đến nỗi thế hả Phương?
Muốn chơi giỏi nhạc cụ thì phải nghịch ngợm cái nhạc cụ đó chứ.
Mà đã nghịch ngợm thì không quên được đâu.

Khoa muốn toàn diện hơn thì cứ đến Nhạc Viện, nhưng không phải để học piano, mà học kí xướng âm 3 tháng (tùy, hình như có thể học lâu hơn), cũng ở chỗ đó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì hồi xưa bé, có để ý gì đâu, với lại em học cô riêng mà, chỉ nhớ mấy bản nhạc cô đưa cho toàn là Rondo với lại Sonata....hehe, có lần đánh Sonata của Beethoven, lại nhớ đến vụ án mạng trong truyện Conan!!

To Việt Anh: Hì, cảm ơn anh trước! Nếu đánh 4 tay thì đánh ở đâu vậy, anh đến nhà em hay em đến nhà anh? Hôm nào anh về trường đem giúp em mấy bản nhạc để em photo nhé! ;)

Tiện thể mang cho em "Tổ khúc chăm học chăm làm" bản full anh nhé.
Tú với Việt Anh định tập cái gì thế? "quỷ sứ" hay Schubertz 17' hay cái gì vậy. Chúc thành công.

Hé hé, Sonata hay Sonatine hả Phương? Em đánh Sonata số mấy của Beety đấy ( kiểu gọi thân mật, hehe)

Thôi, không nói lung tung nữa.
Vấn đề này ấp ủ từ lâu đây:
Theo như mình thấy thì ví dụ như sáo 10 lỗ có 21 kĩ thuật, guitar acoustic thì quyển sách của nhà mình có đề cập khoảng gần 20 kĩ thuật.
Vậy còn piano?

Betty soạn 32 cái "xô nát" thì phải. Bản mà liên quan đến vụ án mạng trong Connan là bản Moonlight, hình như là Sonate số 14 op 27 thì phải.
Tuy nhiên tui thích nhất là cái Appanssionata op 57. Công nhận trình độ soạn Sonate của lão Betty này super đỉnh.

To Việt Anh: Hì, cảm ơn anh trước! Nếu đánh 4 tay thì đánh ở đâu vậy, anh đến nhà em hay em đến nhà anh? Hôm nào anh về trường đem giúp em mấy bản nhạc để em photo nhé!
Tốt quá, anh bị tóm học tiếp nhạc viện .... thế là anh đang phải học hòa tấu ... anh sẽ quẳng bài cho em , và 2 anh em mình cùng tập ... híc híc .
May quá ta .

Tiện thể mang cho em "Tổ khúc chăm học chăm làm" bản full anh nhé.
Ok luôn ...

Tuy nhiên tui thích nhất là cái Appanssionata op 57. Công nhận trình độ soạn Sonate của lão Betty này super đỉnh.
Oai oai .... các bác cũng biết bài này hả ... các bác cũng ... đỉnh vật . Tui là tui nói thiệt bác nào hứng chí thì để tôi kiếm cho tài liệu ... :D ... về mà đọc thích thú ra phết .

Tốt quá, hình như bây giờ cô Thoa chủ nhiệm khoa hòa tấu hả anh?

He he, thanks Việt Anh, nhưng tui có toàn bộ tuyển tập 32 Sonate của Betto rồi. Tui đang kiếm nhạc của Chopin cơ.

Tốt quá, hình như bây giờ cô Thoa chủ nhiệm khoa hòa tấu hả anh?
Cô giáo dạy PIANO của anh đấy :eek: .... cô phụ trách mảng hòa tấu từ lâu rồi ...

Em cũng biết cô HÀ NGỌC THOA à ... haha

Biết chứ, con gái cô Thoa đi đệm cho khoa thanh nhạc bên cao đẳng mà.
Bi giờ em mới biết đấy là cô giáo của anh đấy, hỏi Tú bạn í cũng không biết.
Ấy chết, như thế này là chat lộ liễu rồi.
Anh Hoàn đang ở ID là ở đâu thế, em có một đống Chopin, tiếc quá, anh em mình trao đổi.
Anh Việt Anh dạo này bận nhỉ, không về trường chơi.

Hic hic, cảm ơn em Quân, ID là Indonesia, em à. Kiểu này em phải gửi đến trường anh mất thôi, kẹt quá.

President University

Oài, cái chủ đề này sau hơn 1 năm mới được lôi lên từ ... hàng chục trang của box ... nhà mình ơi vào đây đê ... Quyết tâm không để piano bị thua kém các topic khác :D ..

Có ai biết chỗ download các tác phẩm nhạc cổ điển không, share cho anh em với. Nhất là các tác phẩm piano hòa tấu 4 tay ý:D

Back
Bên trên