Piano !!

1 trích đoạn trong swanlake

Chỉnh sửa lần cuối:
Trần Phan Anh đã viết:
@ a Viêt Anh:piano ma`.............piano+violon co' duyen ra~ man..........khoa anh tuyen` nhung~ con nguoi`................chep...chep......khoa anh em cung~ ko wen nhieu` ..............co' anh Thai' Linh.......... hoc ky` vua` rui` anh ay' dem cho em .........vui khiep'........ma` ko bit' nam toi' em co' roi vao` lop' thay`Van ko?.........hoi hai~ thât............mây' nam SC vân~ thich' nhât' la` hoc cô tra`dep trai..........
Ớ ớ, anh quen anh Thái Linh à? Anh Linh đang dạy đàn cho em nè. Anh ý giỏi lắm đúng không ạ? Hình như năm nay tốt nghiệp được giữ lại trường dạy 1 năm thì phải :D

Nếu em gặp Thái Linh thì cho anh gửi lời hỏi thăm nhé :))... đợt vừa rồi về không có gặp :D =))...

Mà công nhận là Thái Linh học đỉnh lắm :D...

Mọi người cho hỏi, có ai có mp3 của tác phẩm "chim họa mi" của Glinka ko ? Con bé em của VAnh đang cần bài này. :D.
Cảm ơn trước.

Chỉnh sửa lần cuối:
ủa?:-o anh học 00 03 --> sinh năm 85. Anh Linh sinh năm 84. Phải gọi anh Linh là anh chứ. /:):-?

Đào Huy Toàn đã viết:
mà file chứa các bản nhạc thì có đuôi là gì nhỉ ? dùng cía gì để đọc ? trước giờ chỉ đọc bản nhạc từ file midi, nhưng bản nhạc kiểu này hay lẫn nốt , đọc khó chịu lắm ,toàn phải ngồi viết lại
Anh có thể tìm Encore dùng thử xem, hoặc Finale NotePad, mở file midi ra thì nó ghi riêng ra cả, nếu người soạn file mà tử tế thì còn ghi cả tên nhạc cụ nữa.

Em thich nhat la Nocturne cua Chopin. Hinh nhu anh Viet anh choi gioi lam.Anh co bi quyet gi mach cho em voi nhe!

Mọi người ở đây cũng quen anh Thái Linh à? Ngày xưa anh í là học sinh của mẹ mình đấy:D Thái Linh đánh Piano thì siêu rồi, học nhạc viện từ bé mà.

www.my-notes.co.nr - the free site for classical scores

Một câu hỏi cũ rích ::) Nhưng vẫn nhức nhối mọi người ạ. Giờ muốn học Piano, học cơ bản một chút. Nhưng thời gian + các thứ thì phù hợp với cả đám tay thô như mình :D , thì nên bắt đầu từ đâu ạ. Mong là ai đó cho một cái địa chỉ hoặc contact thì tốt nhất.
Muộn còn hơn không :D

tóm lại vẫn thích nhạc của chopin ... có cái gì đấy phá cách ... nói chung là hợp ...

Chopin hay, nhạc nghe rất kì diệu.
Mấy hôm nay, em đang nghe Liszt. Có một bản là Mephisto Walzt No. 1 nghe hay quá. Người chơi cũng giỏi.
À, lại nói đến Maiden's prayer. Có ai biết tên tác giả không ạ?
Tiện đây, có ai nghe Prokofiev không?

em cũng có cùng câu hỏi với anh NAM ANH ạ :D em học organ từ hồi bé tẹo rối , nhưng học bập bõm linh tinh :| Xong là lên cấp 2 em có học piano, cũng đánh được mấy bài cổ điển đơn giản. Bây h em muốn học tiếp thì học ở đâu được ạ :-? Học trong nhạc viện thì ...xiền cao quá b-( b-( 8-|

Hoàng Bảo Long đã viết:
Chopin hay, nhạc nghe rất kì diệu.
Mấy hôm nay, em đang nghe Liszt. Có một bản là Mephisto Walzt No. 1 nghe hay quá. Người chơi cũng giỏi.
À, lại nói đến Maiden's prayer. Có ai biết tên tác giả không ạ?
Tiện đây, có ai nghe Prokofiev không?

Maiden Prayer tác giả là Thekla Badarcveszka

Mấy hôm trời mưa nghe bản Prelude "rain-drop" của chopin phê quá :((

Theo em thì học Piano có 3 cách :
- 1 là theo học tại nhà 1 giáo viên ( chỉ học đàn, khoảng 50 - 100K / buổi, mỗi buổi 1h ) Học như vậy thường là "mình biết mình", "thầy biết trò", ko có nhiều bạn, mà cũng dễ quit :D.
- 2 là theo học tại trường âm nhạc ( như nhạc viện Hà Nội, hoặc Cao đẳng nghệ thuật Hà Nội :x ) Ngày trước, hệ học Piano kéo dài 11 năm ( 7 năm sơ cấp, 4 năm trung cấp ... *em ko nhớ rõ lắm* sơ cấp 1 thì 7 tuổi là có thể thi vào ) Bây giờ ( ý em là bên Cao đẳng nghệ thuật, bên Nhạc viện thì em ko rõ ), hệ học Piano rút ngắn còn 7 năm trung cấp ( là trung cấp dài hạn ), 12 tuổi có thể thi vào, ít tuổi mà thi đỗ thì cho học hệ dự bị, cũng có hệ trung cấp ngắn hạn 3 năm, nghĩa là vào sẽ học theo trình độ trung cấp 5 dài hạn ( cái này dành cho bạn nào đã học Piano ở ngoài và thấy có đủ trình độ ). Học theo trường sẽ có chương trình học bài bản, có rất nhiều môn phụ tùy theo từng trung cấp, trung cấp 5 dài hạn hay 1 ngắn hạn là nhiều môn phụ nhất :-SS( mấy cái này cũng có ích nhưng mà tốn thời gian lắm !!! ).Hết mỗi học kì đều phải thi, hết học phần phải thi hết môn, tùy theo điểm mà xét học bổng =P~ .Ngoài ra còn có hệ mở rộng, dạy đàn cho những người có nhu cầu, ko phải học các môn phụ, ko có học bổng, hình như vẫn phải thi hết học kì :D . Học trong trường âm nhạc sẽ có cơ hội tiếp xúc, thi thố với bạn bè, tinh thần học cũng cao hơn chút. Học phí ( đang ngày càng tăng với tốc độ chóng mặt @-) , nhưng vẫn rẻ hơn học tư ;) ) 500K / học kì đối với học sinh chính quy, 3 triệu / năm đối với hệ mở rộng. Đàn thì 2 buổi 1 tuần, mỗi buổi 45' ( cái này còn tùy, vì nếu ở nhà ko tập đàn thì đến chỉ ngồi nghe mắng thôi ) thời gian học do giáo viên và học sinh tự thu xếp. (* Trước giờ, học sinh Ams học cao đẳng nghệ thuật ko phải hiếm, nhưng mà hiện nay, người ta bắt vào học văn hóa hệ bổ túc nếu muốn theo đàn 8-} , thế nên muốn học thì phải đau khổ mà "chui" >:) , hoặc học hệ mở rộng thôi *)
- 3 là tự học ( Cách này ko phải dễ, mà thậm chí có thể chẳng đi đến đâu. Vì đến học sinh học trong trường nhạc rồi vẫn cần giáo viên hướng dẫn. Nhưng biết đâu có nhân tài thì ... \:D/ )
Học Piano đòi hỏi thời gian tập tương đối nhiều, phải có say mê, ko thì sẽ rất dễ bỏ. 1 cái đàn tốt cũng đóng vai trò quan trọng, không nhất thiết phải là đàn to, mới, đẹp... Tiếng đàn trong, ấm, thỉnh thoảng lau đi lau lại cho nó sạch sẽ là lúc nào cũng muốn ngồi vào đàn ngay :D
* Anh Nam Anh đã học hết lớp 12 rồi thì thử xem hệ mở rộng hoặc tìm thầy dạy tư cũng được *
Có gì cần hỏi thêm thì mọi người cứ thoải mái nha ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
cái đàn của em :|, có 2 nốt nó cứ bị làm sao ý, nhiều lúc ko lên :|. bao lâu thì phải sưởi đàn 1 lần hả chị? :-? mỗi lần sưởi bao lâu?

Vũ Hương Giang đã viết:
cái đàn của em :|, có 2 nốt nó cứ bị làm sao ý, nhiều lúc ko lên :|. bao lâu thì phải sưởi đàn 1 lần hả chị? :-? mỗi lần sưởi bao lâu?
Cậu mua đàn ở đâu thì có thể gọi thợ ở đó đến sửa giúp ( ý tớ là giúp có bồi dưỡng :D )
(**Hix, hôm trước vội, đọc nhầm**) :D Sưởi đàn thì cứ thấy ẩm là sưởi, cái đó ko tốn điện mà ;)
Tất cả vì cây đàn thân yêu :x

Chỉnh sửa lần cuối:
em muốn mua đàn mới:D cái cũ hỏng nhìu quá roài:D
mua ở đâu thì tốt& rẻ hả các anh chị?:D
ah ai có bit tách nhạc và kí âm ko? em có mấy bài nhạc hay lắm mà ko bit làm thế nào:D

Thanks em Thùy Linh nhiều. Anh thì vốn vẫn là dạng thích đủ thứ, nhưng có lẽ nếu có điều kiện thì vẫn mong học piano nhất. Nếu giờ muốn kiếm một quyển nào đó nói về những điều cơ bản nhất để tự chuẩn bị thì liệu có không nhỉ.

p.s.: xin lỗi vì chen ngang mọi người.

Đọc cái topic này thú quá xá :x
Phan Việt Anh đã viết:
Híc ... ai muốn chơi piano 4 tay với mình không ...

Đến nhà mình đê ... :D
Ho*, lời đề nghị còn có hiệu lực ko ạ !
Em học đàn cũng ko tồi mà ngồi học hòa tấu với Bà Minh thì chân tay lóng ngóng, sai hết cả nốt ( nhìn tay Bà "nảy" tưng tưng trên phím đàn mà lộn hết cả nhịp :(( ) Có lẽ phải tìm người giúp luyện thêm về khoản này :D !!!

Đàn thì phải sấy thường xuyên chứ, không ẩm cũng phải sấy. Chứ để ẩm rồi, gỉ sét rồi thì còn sấy làm gì nữa.
Em My cần mua đàn cỡ bao nhiêu tiền?

Back
Bên trên