Moi nguoi da duoc accepted vao truong nao roi?

thế là Williams lại thêm em nữa :D vào Williams thì nhất rồi, Harvard nhận cũng vào làm quái gì. được mỗi cái tiếng, còn thì bản chất là một quả third-rate quasi-LAC hehe, vẫn còn cú em Nhung vụ bỏ Amherst sang đấy quá x(

Chỉnh sửa lần cuối:
Hè hè, ai ngờ tưởng xong roài mà lại có chiến tranh tập 2 giữa chị Hương và anh Long
Thôi, hôm nay là ngày vui, ăn mừng đê, em cũng đang vui đây

Hoàng Long đã viết:
thế là Williams lại thêm em nữa :D vào Williams thì nhất rồi, Harvard nhận cũng vào làm quái gì. được mỗi cái tiếng, còn thì bản chất là một quả third-rate quasi-LAC hehe, vẫn còn cú em Nhung vụ bỏ Amherst sang đấy quá x(

Bác Long, Harvard có cái hay của Harvard, Amherst có cái hay của Amherst. Swarthmore cũng có cái hay riêng. Khi chọn trường, quan trọng ở chỗ đâu là best-fit cho mỗi người.

Thế thôi, chúc em Chi Mai make an informed decision and find your best-fit :) (whether it be Harvard, Amherst, Williams or Swarthmore :)) )

Chỉnh sửa lần cuối:
nguyen quynh my đã viết:
Oh Lord (jeff) :))
Ai bảo em Hương vào chốn am hớt là khổ nào :D ở đấy tuy trai xấu thật nhưng ra một phát là có tỉ anh ở Umass, hampshire, em nào les thì quá tiện ;) jk vù sang phía sờ mít là xong :D

thế em nào được nhận williams thế. nếu vào đây năm sau chị cho mượn/hẳn mấy thứ :D

gluck nhá :)

ở đây hàng tuần từ thứ 5 tới chủ nhật là các em bé Smith kéo hàng đàn hàng đống sang xếp hàng ở party của Amherst. học trường nữ nó vui thế đấy :mrgreen: ở williams thì chắc là party với lại town people :D
đã về chưa hay vẫn ở đấy?
chú Toàn nói vớ vẩn, anh với DH chiến tranh lúc nào? yêu nhau bỏ mẹ đi ấy chứ :*

ơ, hóa ra là gọi em My "`". Swarthmore thì đỉnh rồi, càng nên bỏ Harvard để vào đấy. các em gái đang thừa tí cân nặng thì vào đấy là hợp nhất. cầy xong 4 năm ở Swarthmore ra đảm bảo gầy guộc thon thả gái Harvard sợ gọi bằng cụ.

Ha ha ha, em xin lỗi anh Long nhiều, lỡ động chạm đến tình cảm giữa 2 anh chị nói riêng và tình đoàn kết nói chung giữa Amser hurt vá Sờ Mít :D
MÀ anh Long nói hay wá, em thích Willi hơn Harvard, mặc dầu em chẳng app trường nào cả, nhưng thấy hình như bảo LAC thì Willi vẫn hơn, Harvard chỉ đỉnh nhất Uni thôi

Bây giờ các anh chị giúp em trả lời câu hỏi lớn kô lời đáp nay: "Giữa Willy và Swat em chọn ai?" Mời cả hai chị My vào tranh luận :) Informed decision = bên nào cho nhiều $ phải không ạ? :))

Anh Long, đáng tiếc là em lúc đăng kí em chưa biết tiếng Am-hợt. Mới hôm thứ bảy em còn đang nghĩ vào Smith để đi party bên anh hàng tuần :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoàng Chi Mai đã viết:
Bây giờ các anh chị giúp em trả lời câu hỏi lớn kô lời đáp nay: "Giữa Willy và Swat em chọn ai?" Mời cả hai chị My vào tranh luận :) Informed decision = bên nào cho nhiều $ phải không ạ? :))

Anh Long, đáng tiếc là em lúc đăng kí em chưa biết tiếng Am-hợt. Mới hôm thứ bảy em còn đang nghĩ vào Smith để đi party bên anh hàng tuần :D

Chúc mừng Chi Mai nhé :) You deserve it ;)
Nếu em được Harvard thì theo chị nên vào đấy. Về academics chị nghĩ H, W, S, A cũng giống nhau thôi. Ở Harvard được cái là ngay ở Cambridge, đi chơi tiện (nếu em có thời gian để đi chơi, hehe), shopping shop piếc cho sướng, he`he`.
Còn nếu đang chọn giữa W với S thì đúng như em nói, trường nào cho nhiều $ hơn thì đi (về khoản này chắc S kém trường chị :D, vì W năm nào cũng cho một free ticket về VN, tiền sách mặc dầu chị mượn được ở thư viện dành cho học sinh finaid nên toàn lấy tiền sách được cho đi shopping ;) )
Sang W có anh Sơn năm sau làm cửu vạn moving in cho hehe... sang S toàn các chị còi cọc (giông anh Long đã nói) thì em phải tự move in lấy, hehe :D
Thôi, chúc em sớm có quyết định. À quên, nếu em thích đi học bất cứ trường nào năm junior (trong nước hoặc nước ngoài , W sẽ cho em tiền đi học)

-- Cheers,

- My
p/s anh Long: vẫn đang ở Nhật anh ạ :D Vali hết chỗ rồi, ko mang được quà của anh về hehe. Nếu thích anime em mua cho mấy quyển hentai đọc cho đã nhá :D

Vừa biết tin em CM accept cả nhà đã xôm tụ thế này :D vừa congrat bên VA :D bi h congrat luôn bên này :D

Còn ai báo tin vui nữa đi nào BT ĐMH PTD.......................

Chúc mừng em Mai nhé =D> . Mấy hôm nay cứ vào đây rình mãi xem có em nào vào Willy không, hihi. Mời em sang năm vào hội nấu nướng ăn uống ở Willy nhé :p (if you choose to come).
For your informed decision :D, hehe, đúng là về academics W, S, A, H giống nhau thôi, nhưng Williams thì generous hơn về finaid. Chắc là em biết về việc Willy cho tiền vé đi về hàng năm. Ngoài ra, các kì Winter Study, nếu em muốn study off campus, đi chơi đâu đấy thì trường sẽ cho finaid students upto 90%. Mạng lưới alumni cũng tốt nên có thể giúp em build up your skills khi xin việc làm. Ngoài ra mùa hè, có rất nhiều dạng internships trường cho tiền để em đi làm, trong trường hợp em ko tìm được paid jobs, vưn vưn :D. Đại loại là rất xã hội chủ nghĩa.
Nhưng nếu mà muốn có social life hơn 1 tí thì nếu Harvard nhận thì nên vào Harvard.
Again, congrats nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
p/s anh Long: vẫn đang ở Nhật anh ạ Vali hết chỗ rồi, ko mang được quà của anh về hehe. Nếu thích anime em mua cho mấy quyển hentai đọc cho đã nhá
----------------------------------------------------------------------------------------
Hồi anh bảo mua hộ truyện tranh thì ý là mua cái đấy đấy, nhưng mà rồi cô có vẻ không hiểu nên không nói toạc ra được :"> thế vừa sang mới có 1 tuần mà kiến thức đã tăng vùn vụt nhờ :mrgreen:
Em Chi Mai mà nhìn $ thì bọn williams là nhất rồi. không biết Swarthmore thế nào còn Harvard với Amherst cho khoảng gần gần nhau và ít hơn bọn Williams một tí cái khoản allowance. nhưng mà sang Williams làm gì, buồn điên dại, chẳng mấy chốc là lại muốn transfer ngay :lol:

Hoàng Chi Mai đã viết:
Các chị sẽ cung cấp cho em những thông tin cần thiết để em đi đến quyết định sáng suốt thôi, chứ "tranh luận" làm gì ;)

Để lựa chọn đúng đắn nhất trước hết em phải tự đặt câu hỏi top priority của mình là gì.

Nếu priority là financial aid thì đúng là nên chọn trường nào cho nhiều tiền hơn. Cái này thì các chị không cần phải nói, em nhận được finaid package sẽ biết trường nào generous hơn phải không? Chị nghe nói Williams cho SVQT nhiều "goodies" hơn, nhưng còn chuyện study abroad opportunity, internship/project grants, thì có lẽ trường nào cũng giống nhau cả. Với lại những resoucres ấy có available hay không là một chuyện, mình tận dụng được đến đâu lại là chuyện khác. Tiền của Swarthmore không thừa thãi, nhưng bất cứ khi nào chị cần thì cũng đều access được cả.

Nếu priority là tiếng tăm thì Harvard chắc chắn đứng đầu. Các trường top liberal arts nhỏ thì ít người biết đến, nhưng lại rất popular trong một số circles nhất định, đặc biệt là trong giới academia. Khi em đi xin việc ở các công ty hay tổ chức lớn, hoặc apply for grad school thì các liberal arts colleges rất có uy tín. Cách đây vài tuần chị tình cờ gặp một ông senior recruiter của một công ty rất lớn trên Chinatown bus (!), ông ý nói là các công ty lớn rất thích tuyển SV từ các trường liberal arts cho dù không có chuyên môn, vì "they are quick learners and very adaptive." Ông ý còn biết cặn kẽ về đặc điểm của từng trường khiến chị vô cùng ngạc nhiên. Còn khi chị đi thăm các graduate schools thì nhắc đến Swarthmore không ai là không biết. Chị nghe đồn là các trường Harvard, Yale, Stanford... còn cộng .2 GPA cho applicants from Swarthmore.

Nếu priority ấy là academics thì nhìn chung các trường đang bàn đến ở đây đều ngang ngửa nhau cả. Chị tin là giáo sư các trường này đều rất giỏi, rất tận tụy, sinh viên các trường đều rất ham học & năng động. Để so sánh thì em lại phải lọc ra một số lĩnh vực nhất định. Nếu học arts thì đừng vào Swarthmore, vì Arts Dept. ở đây rất tệ. Còn nếu học political science, economics, history, English, education, bio-chem, engineering thì vào Swarthmore em sẽ tận dụng được rất nhiều resources.

Cá nhân chị thì tự nhận thấy mình không phù hợp với các trường lớn như Harvard, Princeton, vì chị thích small class-size, more personal interactions with surrounding people - students, profs, and staff. Thỉnh thoảng chị cũng hơi "chạnh lòng" khi ra ngoài chả mấy ai biết đến cái trường bé tí tẹo của mình, nhưng nhiều khi nghĩ lại thì thấy có rất nhiều thứ more lasting than superficial reputation.

Vào thời điểm này cách đây 4 năm thì chị không có nhiều băn khoăn trong việc chọn lựa như em. Chị chỉ apply duy nhất Swarthmore, may mắn được nhận, và may mắn là sau 4 năm vẫn không ân hận vì lựa chọn của mình. Với chị Swarthmore stands out from other top liberal arts schools vì một số lý do:

- Thứ nhất, ở Swarthmore, các môn học liên quan đến ngành chị định học (Asian Studies) tương đối mạnh. Chị thích đi sâu vào TQ, và Chinese Dept. ở đây rất well-established.

- Thứ hai, chị coi trọng diversity, vì chị tin cái này ảnh hưởng rất lớn đến cả academic lẫn social life ở nhiều góc độ. Trong một môi trường mà các cá nhân đến từ nhiều backgrounds khác nhau, có các perspectives đa dạng thì con người ta sẽ phải cởi mở hơn & curious hơn - mà theo chị đây là 2 yếu tố nền tảng để tạo ra một ideal environment for learning and growing. So với Amherst & Williams thì chị tin chắc Swarthmore diverse hơn rất nhiều.

- Thứ ba, chị muốn tìm một nơi mà mình sẽ cảm thấy socially comfortable. Ngoài việc Swarthmore rất diverse và mọi người đều tôn trọng individual's differences thì tính cộng đồng ở đây rất cao. Cái này xuất phát từ philosophy của những người Quakers sáng lập ra trường. Con người ở đây sống giản dị, không pretentious và thực sự quan tâm đến nhau. Cái này chị chỉ có thể cảm nhận bằng intuition khi tìm hiểu và liên lạc với Swarthmore, nhưng khi đến sống trong môi trường này thì mới thực sự thấm thía. People are not like this everywhere.

- Điểm thứ 4 chị quan tâm là location, vì người ta chọn trường không phải để quanh năm stuck to one place, mà là để có cơ hội explore thế giới xung quanh. Ở Swarthmore chị không có cảm giác exclusive. Ở đây chị vừa được môi trường yên bình của một upper-middle class neighborhood, vừa gần gũi với urban working class people in Chester & downtown Philadelphia. Ngoài ra từ Philly đi NYC, D.C & Boston đều rất tiện.

- Last, but not least, đấy là intellectual environment. Mọi người ở đây đều rất đề cao intellectualism, rất curious đối với những thứ xung quanh, rất passionate về những gì mình học, và không cố che đậy "bản tính" này của mình. People call us nerdy, but what's so shameful about it? Chị đã đi học và sống ở nhiều nơi khác, nhưng không ở đâu chị cảm thấy được intellectually challenged & stimulated như ở Swat.

Bên cạnh đó, một "nhược điểm" của các trường liberal arts là chương trình học dường như không coi trọng chiều sâu về chuyên môn. Swarthmore khắc phục được điểm này bằng cách cho SV tham gia honors program để có điều kiện đi sâu hơn vào một lĩnh vực cụ thể. Theo nhận xét của nhiều người và cả ý kiến chủ quan của cá nhân chị thì mô hình học tập và mức độ chuyên sâu của các lớp honors ở đây tương đương với một số lớp ban đầu ở graduate level. Có một số SV tốt nghiệp Swarthmore khi vào học ở grad school được nhận credits for their honors courses at Swat.

Ngoài ra thì Swarthmore còn có 1 campus rất đẹp, và any time the campus feels too small, you can go to Brynmawr, Haverford, UPenn or abroad for a change.

Hiện tại Swarthmore đang tổ chức một campaign kêu gọi tài trợ lớn chưa từng có, và chắc chắn số tiền thu được sẽ đem lại nhiều thay đổi tích cực. Còn vài tuần nữa là chị tốt nghiệp. Nghĩ đến việc sắp vượt qua một chặng đường đầy thử thách in college thì một mặt rất là phấn chấn, nhưng chị cũng thấy tiêng tiếc vì sẽ không còn được enjoy so many things that only Swarthmore offers. Thế nên rất hi vọng là sẽ có em nào đó tiếp tục đến Swarthmore để fill me in on what I'm gonna miss out :p.

Hope this helps, and good luck :)

HM

Congrats CM :* :x, I knew it :). Nhưng cuối cùng là bạn hiền được tất cả mấy phát và là những trường nào vậy? :-/ Đọc một đống ở trên kia muh vẫn thấy lờ mờ? Cái này gọi là hoàn toàn xứng đáng ;).

Cả nhà ạ, hôm nay quả là một ngày... chả biết nói gì nữa, em bóc thư suốt từ sáng đến chiều, cuối cũng turned out là 4 cái rejections, 1 cái acceptance :((.

thôi rồi, tình hình là các cô Williams trừ khi sản xuất được một bài tương đương còn nếu không thì ngậm ngùi mất em Mai về Swarthmore nhé. Em Mai thấy mình báu chưa, các chị đổ xô vào chiến đấu để lấy được trái tim em nhé.
có điều anh để trong bài chị Huyền My có câu thế này:
"Tiền của Swarthmore không thừa thãi, nhưng bất cứ khi nào chị cần thì cũng đều access được cả."

tình hình là nếu vụ này thật thì em nên sang Swarthmore em ạ :mrgreen: năm sau anh cũng transfer sang luôn. mình cùng access vào tiền của nó xong lấy một mớ về VN mua đất :mrgreen:

Đỗ Huyền My đã viết:
Bên cạnh đó, một "nhược điểm" của các trường liberal arts là chương trình học dường như không coi trọng chiều sâu về chuyên môn

chị cho em hỏi nếu như chị nói thì làm sao có thể đánh giá academic là Harvard, W, S là ngang nhau được ạ ?

ở đây ý My là các LAC không dậy những môn học mang tính chuyên ngành, hướng nghiệp kiểu như Business, journalism, education etc. còn nếu học những môn học "liberal arts" như kinh tế, toán học, xã hội học ... thì học tại các top LACs không có gì thua kém học tại harvard cả. bản thân giáo dục undergrad tại harvard cũng áp dụng mô hình liberal arts. Harvard College về cơ bản cũng là một LAC nằm trong Harvard University thôi. Tại Yale và Princeton cũng vậy.

Bài chị My dài thế hehe, em đang dùng Mac gõ tiếng Việt chậm lắm, ko viết dài được như thế :D

Em chỉ thấy chuyện diverse có lẽ ko dễ đánh giá như thế. Ở S chắc nhiều Asian-Americans hơn W, chứ nếu tính diversity về countries và nhất là về minority thì hehe, W nhiều hơn chứ ;)

Diversity cũng chỉ là một chuyện, học được bao nhiêu từ cái diversity lại là một chuyện khác. Chắc asian studies majors thì hang out nhiều với TQ, mà TQ thì ở đâu em cũng thấy nhiều. Bản thân em nhận thấy em ko thích hợp quá với môi trường quá đông học sinh quốc tế (như Wesleyan chẳng hạn), hay chỉ toàn Mĩ trắng (như am hớt nhà anh Long). W rất friendly với học sinh QT, thể hiện ngay ở chính sách need-blind. Rất ít trường mà học sinh QT có voice trong vấn đề chính sách và curriculum. Vấn đề tôn trọng ý kiến của mình thì em nghĩ ở đâu trên đất Mĩ cũng thế thôi, nếu là ý kiến hay thì ở đâu chả trọng dụng. Từ việc ý kiến được trọng dụng đến việc mình tận dụng điều ấy thế nào theo em phụ thuộc vào mình hết.
Em Mai định học asian studies thì W cũng rất mạnh, nhất là về languages, chắc cũng ngang ngửa với Midd ;) Nếu em thích thêm cái swimming nữa thì vào đúng chỗ. Ở đây cũng có nerd khoe hàng đầy trong lib, nhưng cũng có nhiều đứa thể thao. W cũng là #1 về sports trong LACs.

Hehe, thôi viết thế thôi :D Chúc em được nhận vào first choice nhé ;)

- My
p/s: Cố lên em Thư, có gì PM cho chị.

nguyen quynh my đã viết:
Em Mai định học asian studies thì W cũng rất mạnh, nhất là về languages, chắc cũng ngang ngửa với Midd ;)
PHÉT

W cũng là #1 về sports trong LACs
láo toét. năm nay Lord Jeff đập cho bò chết không còn 1 mống. nhất cái gì mà nhất
Nhớ mua hentai cho anh nhé :*

Anh Long,
Ko biết cái gì về languages thì ngậm lại :D ko mua cho hentai nữa bây giờ ;)
Sports Amherst đập được mấy môn? Năm nay A mới thuê mướn thêm mấy anh đô vật học dốt vào à :D Năm nay hình như chưa có xếp hạng, em đang nói kết quả từ các năm trước.

Back
Bên trên