Moi nguoi da duoc accepted vao truong nao roi?

Ui, lại một cuộc chiến giữa Am hợt và Willy ah :p, em nghiêng về phía chị My :D b-) :smoking:

Chị ơi, em được Mount Holyoke, còn một loạt rejections thì chả nói nữa, huhu, bị đá đau quá :((

@Khoa: keyon or KY thì phải...anh ko biết...
Anh đang đợi nốt decision bao giờ có hết kể cho chú sau nhá :))

Mọi người ơi cho em hỏi với nếu mình bị/được "selected as an alternate if one of the chosen candidates declines the award." thì liệu có nhiều hi vọng ko ạ? :(

Kể cả need-blind hay need-based mà full-need thì cũng như nhau cả thôi. Cái khác ở chỗ các trường consider mình lúc được nhận khác nhau thoai.
Thế nếu không được scholarship, mà chỉ được full-need thì có cách nào xin xỏ chúng nó cho mình không phải đóng xu nào không nhỉ. Nếu được thể như thế thì xin thêm cả tiền tiêu vặt, xin miễn loans và job có được không. Nếu nó không cho mình dọa la không thèm đi nó sẽ nói thía nào nhỉ. Em nghe mấy người bảo chuyện đó có thật nhưng mà nghe khó tin wá :(

Cám ơn chị HM và QM đã cho em nhiều lời khuyên hay. Em biết cứ khích tướng kiểu này thể nào cũng ồ ra khối cái bổ ích :) Nhưng chị HM mà yêu cầu em chọn giữa danh vọng, tiền bạc, và học hành chân chính thế này là làm khó em rồi ;) Thực ra em cũng nắm khá rõ mình đứng ở đâu so với hai trường này.

Em biết đến Swarthmore ngay từ khi mới bắt đầu tơ tưởng đến đi học ở Mỹ.Thậm chí, đó là do thầy Nghiêm quảng cáo chị HM và Political Science (thầy bảo chị chắc định ở luôn bên ấy hay sao mà học cái nghề VN kô có đất dụng võ :D ). Ngay từ đầu em đã rất ấn tượng với chất lượng academics của trường này. Trung thực mà nói thì em thích ở gần Philly hơn, vì cả đời quen sống thành phố rồi. Swat có 1 lần gửi nhầm cho em mấy cái brochure về nghệ thuật viết và liberal arts của 1 con bé bên Wales, em đọc thử và thấy rất hay. Em đi nói chuyện với vài người từng học Swat, trong đó có một ông học grad ở MIT. Nerdy? Không phải là vấn đề với em. Thậm chí em còn nghĩ nó rất phù hợp. Thích suy nghĩ hơn là nhảy nhót thì có gì là sai nào (tuyên ngôn của nerds :) )? Chỉ có điều em có cảm giác lúc nào Swarthmore cũng có vẻ khá remote, như là một cái dream school mà không bao giờ với tới. Tuy vậy, nếu trừ thằng Ivy vô lương tâm ra thì đây có lẽ là trường mà em thích nhất.

Còn Williams em biết đến là nhờ Bảo Thư ::looks guilty:: Về chất lượng học tập, trợ giúp tài chính, và tất cả những gì em có thể nghĩ đến thì cần phải công nhận là trường này hoàn hảo. Cái khác chính so với Swat là ngay từ đầu em đã có cảm giác rất gần gũi với Willy. Có lẽ là nhờ có vòng phỏng vấn với cô Geraldine, hoặc có lẽ là do chính cái môi trường của Williams có phần mellow hơn so với Swarthmore. Có đứa độc mồm độc miệng còn bảo Willy là "farm-like" :D Dù gì thì gì nó cũng là tốt hơn cho h/s nước ngoài, cho đỡ tủi thân. Thêm nữa, ở Willy bây giờ có các anh các chị, chứ như Swat 3 năm rồi chưa tuyển hs VN thì lạc lõng lắm lắm... :(

Bottom line là cái finaid package. Em thực sự không cần tiền tiêu, khồng cần goodies, nhưng em không muốn đặt gánh nặng lên gia đình. Sang đấy đi làm thêm, tiết kiệm thế nào em chịu được. Finaid em chỉ cần đủ chứ khồng cần nhiều, vì thế nên nếu được 100% need là em mãn nguyện rồi.

Ngành em muốn học là Econ, Political Science, và Asian Studies. Sau ĐH em muốn học luật thay vì kinh doanh. Theo em biết thì Willy có cái AS department rất tốt, còn PS của Swat lại mạnh. Cho em hỏi thêm, nếu muốn học ngoại ngữ (cụ thể là tiếng Nhật) thì chương trình của mỗi trường như thế nào?

Hị hị, bạn hiền My lu có gì mà gọi tao nghe trầm trọng thế hả.
Về việc diversity, đúng là Williams cũng chỉ mới chú trọng được mấy năm gần đây để làm cái campus nó diversified 1 tí . Thế nhưng em không hiểu cuối cùng các đồng chí ngồi đếm ai là international ai là half international, ai la native để làm gì nhỉ, hị hị, nghe cứ như kiểu anh có 2 hòn bi xanh, em có ba hòn bi vàng, buồn cười xế :D.
Vấn đề không phải là diversity thế nào, mà là cuối cùng 1 trường diversified thế, mình quen và thực sự thân được với bao nhiều người, học được từ họ cái gì. Mà như thế thì nhiều khi ít international còn dễ thân hơn là nhiều. Việc ít internationals cũng không phải không có cái hay, vì trong 1 môi trường mà internationals are reasonably scarce thì tiếng nói nhiều khi lại có trọng lượng hơn và rõ ràng là được nhiều ưu đãi, chiều chuộng hơn.
Thế thôi, em dốt văn cũng ko viết được nhiều. Chào cả nhà em lượn.

Em Mai đợi welcome call từ Willy nhé. À mà vừa post thì đọc bài em Mai. Nếu em muốn học Econ, thì Econ Department at Williams được đánh giá rất cao đấy. Thế thôi, Good luck to you all.

Chỉnh sửa lần cuối:
đọc bài em Mai xong chả hiểu định đi đâu :D nước đôi quá. thôi thì cứ vào bừa đâu đấy rồi thì transfer sang Amherst cũng được em ạ :mrgreen: nếu em định hướng law school thì Amherst chắc chắn là ngon nhất rồi. trường anh tỉ lệ gửi sinh viên vào law school cao hơn Williams và Swarthmore (cái này là career center của trường anh tính) đồng thời ở trường anh có cái khoa LJST cả nước Mẽo có mỗi cái :D

Cuối cùng Swat, Willy hay Harvard thì em Mai vẫn cứ phải đóng tiền, vay mượn +đi làm :))
@anh Long: anh đang dụ dỗ em Mai vào trường anh để anh...ấy đấy hả ;;)

Em Mai muốn học tiếng Nhật thì hỏi chị là hơi bị đúng cửa của nó, hẹ hẹ. Chị ban đầu thích vớ vẩn thôi vì học trước một tí ở nhà mà, chả có ý định học tiếp. Nhưng vì khoa Nhật ở đây tuyệt vời quá nên bây giờ thành major rồi :D Ở đây mọi người học tiếng Nhật ko nhiều = tiếng Trung, nhưng đứa nào học năm đầu rồi cũng muốn tiếp tục học thêm. Ngày nào cũng học thành ra rất gần gũi với classmates, hehe. Khoa tiếng Nhật là học trâu nhất, department nổi tiếng là intense nhưng nói chung học được rồi thì cảm thấy rất rewarding. Chị đã đi thăm khoa Nhật ở nhiều trường, thậm chí còn ngồi vào dự giờ (Harvard, Mac...) thì vẫn thấy thích cách dạy ở Williams nhất. Cuối kì được các thầy cô làm một cái sushi party rất to...trước khi thi :D Vào thử trang web khoa chị xem nhé:
http://www.williams.edu/Asian/Japanese/academics/program.php

Doozo ;)

- My

Đọc những gì em Mai viết thì chị đoán được đến 95% là em sẽ chọn trường nào rồi. You're very thoughtful ;) .

Viết thêm cho Mai và cả các em khóa sau đang consider Swat among your potential targets:

Mấy năm gần đây chị thấy hơi thất vọng vì số SV từ VN apply vào Swarthmore quá ít (giải thích một phần tại sao mấy năm gần đây Swat chưa nhận SV nào từ VN). Một trong những lý do chủ quan có lẽ là do năng lực marketing còn cần phải tăng cường :p. Bản thân chị cũng cứ assume là các em khi tìm hiểu về các trường liberal arts thì đều biết đến Swarthmore, chứ có ngờ đâu lại có nhiều misconceptions về trường chị đến vậy :">. Chị không "quảng cáo" về Swarthmore vì như thế có thể sẽ tạo ra một cái untruthful image, nhưng sẽ cố hết sức spread the words về trường, đơn giản vì I truly love this place, và sẽ rất lấy làm tiếc nếu như một học sinh có triển vọng từ VN bỏ lỡ mất cơ hội enjoy the Swarthmore experience.

Nếu em muốn học tiếng Nhật thì honestly, Willy có lợi thế hơn vì Japanese Program ở Swat khá mới mẻ và đang trong giai đoạn thử thách. Tuy nhiên, sau 3 năm thì các lớp Japanese cũng đã đủ sức cạnh tranh sinh viên với Chinese program rồi.

Chị nghĩ là polisci, econ với AS ở Williams & Swat đều rất mạnh. Nếu để hardcore AS major lắm mồm như chị nói về AS at Swat thì vô cùng, nên mời em vào ngó qua cái website, rồi có câu hỏi cụ thể gì chị sẽ trả lời sau vậy:
http://www.swarthmore.edu/Humanities/asian

Còn về PoliSci & Econ chắc hỏi chị Bùi PA (A3, 97-00) thì chắc phù hợp nhất.

Nếu Mai muốn biết xem mỗi trường trang bị cho SV vào law school thế nào? Well, trong số bạn bè của chị ở đây thì đến 1/3 đều đã, đang và sẽ theo đuổi law school. Nếu em cần hỏi cụ thể thì chị có thể refer em đến những người in the trade ;).

Về cuộc sống trong trường, dường như đa số mọi người đều có ấn tượng là ở đây môi trường học tập căng thẳng lắm lắm. Chị không phủ nhận rằng đa số Swatties rất chú trọng đến academics, nhưng ở mức độ nào thì còn tùy vào cá nhân. Ở đây rất nhiều lúc chị có cảm giác bị pushed to the edge, nhưng cũng vẫn đủ thời gian để invest in long-term friendships, để đi làm 20 tiếng/tuần, để thuộc hết đường đi lối lại ở Philly, và lên mạng viết linh tinh thế này :p.

Sang năm chị ra trường nhưng ở Swarthmore vẫn còn SVVN (not from VN) & cả Việt Kiều. Vietnamese group ở đây ở thời kì "hưng thịnh" nhất có gần 2 chục người. Mà em Mai đã có đủ bản lĩnh sang tận nước Mỹ xa xôi thì sao lại sợ lạc lõng vì trường không có SVVN nhỉ?

Cuối cùng, cho những ai muốn biết thêm về chính sách trợ giúp tài chính của Swat, thì đây là insider's info :p : Tổng chi phí cho 4 năm học ở Swarthmore là khoảng $160,000, trong đó chị phải đóng cho trường tổng cộng gần $1,000. College loan xấp xỉ $15,000, sẽ được defer nếu chị học tiếp lên cao học, và waived nếu chị quay lại VN làm việc sau khi tốt nghiệp. Ngoài ra thì trường cho chị tiền vé về VN 1 lần, allowance cho các kì winter breaks không về nhà, và một nửa kinh phí đi học hè ở nơi khác. Trong finaid package còn có 1 phần là work-study opportunities, để mình có tiền mua sách vở và cover các personal expenses khác. Chị biết một số bạn từ Nepal không phải đóng xu nào, và một số bạn là Evans scholars còn được thêm $12,000 to do whatever they want while in school and after graduation.

Đang procrastinate nên viết dài, mọi người đọc mỏi mắt thông cảm nhá :mrgreen:.

Chỉnh sửa lần cuối:
em My thức khuya thế. đang bắt chước anh viết paper à :D
anh đọc bài Mai thì thực tình là không hiểu định chọn trường nào, thế mà em My đọc xong đoán ra được 95%... you are (both) very thoughtful ;) :mrgreen:
Nếu Swarthmore bắt phải có loan thì aids chắc là thua Williams và Amherst rồi. Amherst thì cho hết, ko loan + tiền sách vở. Williams thì = Amherst + Allowance.

Hoàng Long đã viết:
em My thức khuya thế. đang bắt chước anh viết paper à :D
Em đang đọc *fiction* anh ạ :))

Công nhận Amherst với Williams giàu nhỉ. Biết thế ngày xưa em cũng đâm đầu vào đấy để khỏi phải còng lưng ra đi làm như bây giờ, hehe, j/k!

Hic, thía thì gọi là scholarship cho rồi chứ sao còn là aid nữa anh Long :(

Hoàng Chi Mai đã viết:
Bottom line là cái finaid package. Em thực sự không cần tiền tiêu, khồng cần goodies, nhưng em không muốn đặt gánh nặng lên gia đình. Sang đấy đi làm thêm, tiết kiệm thế nào em chịu được. Finaid em chỉ cần đủ chứ khồng cần nhiều, vì thế nên nếu được 100% need là em mãn nguyện rồi.

Ngành em muốn học là Econ, Political Science, và Asian Studies. Sau ĐH em muốn học luật thay vì kinh doanh. Theo em biết thì Willy có cái AS department rất tốt, còn PS của Swat lại mạnh.

học được ở em Chi Mai rất nhiều. ;) chị đã bước sang tuổi 18 tức là "adult" rồi mà cũng ko nghĩ đc thế.

xin lỗi chen ngang cuộc trò chuyện :D tại vì Nhi vừa nghe anh Bách, Freeman năm ngoái nói với Nhi ảnh đã biết chính xác 2 Freeman, 1 người là bạn Ly CNHN, người còn lại là bạn TOÀN!!!Anh ấy nói đầy đủ tên, trường của Toàn luôn nên chắc không sai đâu....Nhi nghĩ là Toàn đang mong dữ lắm nên vào cả 2 forum hét thật to cho bạn này biết :p mọi người chúc mừng bạn ấy nào!

Mở email không thấy gì à? Chắc nó phải báo luôn chứ? Còn Mac??

Wes không thèm gửi thư reject cho CM. Chắc nó nghĩ mình tự nhìn mọi người tự hiểu :))

Back
Bên trên