Kinh nghiệm học ở Anh

Full mark cho econs mà dễ á? Yến thui, ko phải tao :D

2 unit đầu thôi ^^ vì tao lười chứ làm gì có cái cảnh vác sách lên giường với chả toalet 8-} có mà ngủ luôn trước khi đọc...
Yến gặp may rồi ^^ các bạn dạo này học hành thế nào, tao lười quá bây giờ quả báo rồi :(( thế mà vẫn lên đây câu bài :((

ai cũng thế thôi, yên tâm đi, nếu Y là người lười nhất thì có H là người lười thứ -1 :p

cho em hỏi , em đang apply học ở anh, bây h` hồ sơ người ta cần 1 bản báo cáo về : Sở thích của mình, hoài bão của mình, và những thành tích của mình (a personal statement of your interests, your ambitions and your achievements) !! em thực sự ko biết phải trình bày ntn mới đc đây !! có ai giúp em ko ? .......... Có form nào riêng cho cái statement này ko ?? nếu phải tự viết thì phải trình bày thế nào ạ ?? (nhất lầ cái achievements!! Nếu mình chỉ có 1 thành tích nhỏ hồi lớp 8 thì có nên nói ko ? hoặc nếu nói là ko có thành tích nào thì phải nói thế nào ??)

giúp em sớm nha, em cần ngay (rất gấp !!) !! thanks trước ạ !!

Chỉnh sửa lần cuối:
xin học Alevel cũng phải viết personal statement sao , hay trường này lo xa, cho học sinh viết trước đến A2 ko bắt viết nữa :(

hay nhỉ chưa nghe cái này bao giờ :mrgreen:

à à đúng rồi, hồi tớ làm thủ tục trường cũng bắt viết một cái thư kiểu kiểu thế, nhưng vì sao thích trường, dự định học nguyện vọng này nọ cơ, chứ chưa đến mức như của KA...hehe khoắng mấy cái lên thôi em ạ, thủ tục ý mà ko ai bắt bẻ đâu ^^

Trường em là trường tư hay trường công thế :D trường tư thì nó lại chả muốn mình vào nhanh nhanh ý chứ ^^, chỉ là thủ tục thôi em ạ, ko sợ đâu :D

ah ah .. em KA nói to tát quá :)) .. bây h chị mới nhớ hồi chị apply college bên này chị cũng bị nó hỏi viết mấy cái này .. :D .. hồi đấy apply qua net nên ko để ý bây h em KA nói mới nhớ .. :)) đúng là có phần hỏi sở thích ambition với cả achievement =)) =)) .. hồi đấy chị điền lung tung cực mà chẳng hiểu sao 2 tuần sau nó gửi offer về nhà bảo mình đi học :)) thế là bây h đang ngồi ở UK đây .. :D :mrgreen: ... em apply net hay là apply theo trung tâm ? ... thật ra cái này ko quan trọng đâu.. nó chỉ cần xem định hướng của em thôi ... chắc mở đầu thì viết là "từ bé tao đã đam mê ... và muốn trở thành ... " .. xong rồi bắt đầu khai rộng thêm về ước mơ của em .. (phần này làm sao liên kết đc với những gì em muốn học ở ANh và em muốn thành đạt trong quá trình học ở UK :D) ... vd như là đam mê Toán và có năng khiếu về môn này .. nên rất có hứng thú học Toán Alevel ... blah blah something like that ... xong nói xong về mong muốn ước mơ thì nói về năng khiếu/sở thích (cái này nên bám bám vào với công việc tương lai em muốn làm .. kiểu sau này tao thích làm họa sĩ thì trong phần này phải là đam mêm vẽ và thiết kế .. :mrgreen: .. blah blah .. ) ... phần cuối thì nói về achievements ... cố mà nếu ra cả những cái nhỏ nhất em ạ .. bọn nó ko care mấy xem thành tích nhỏ hay ko đâu nhưng nếu ko có thì bọn nó sẽ xét đấy =)) :)) :p tốt nhất em nghĩ từ bé đến lớn em đã làm đc những gì thành công thì nói hết ra (càng bám vào ambition với interest thì càng tốt ... thành công về education cũng okie :D ko sao cả .. nhưng vd như là đi thi bơi đc giải 3 thì đừng nêu làm gì :p :mrgreen: ) ...

sơ sơ dàn bài là thế . ý thì em phải tự triển khai , nhỉ? .. :D

hehe, vâng, sơ sơ như thế em đã nghĩ ra hết roài, chỉ là ko biết cách phải arrange ra sao thôi ! lại còn dốt văn nữa mới khổ chứ !!
...dù sao em cũng rất cảm ơn anh chị !! ^^

Chu Thuc Hien đã viết:
Trường em là trường tư hay trường công thế :D trường tư thì nó lại chả muốn mình vào nhanh nhanh ý chứ ^^, chỉ là thủ tục thôi em ạ, ko sợ đâu :D
trường tư thục ạ, nhưng nổi tiếng và còn ở....trung tâm London nữa !!(cái này nhấn mạnh vì tiến ăn ở ...đắt lém !!)
mà với cả cũng chưa chắc chắn là em đi đc mà (em hỏi là để chắc chắn phần thủ tục thôi ) ! vì còn phải duyệt visa ở sứ quán nữa mới quyết định đc !! hic....em ngại nhất là vụ này, hồi anh em đi cũng khổ sở lắm ...
Anh chị có kinh nghiệm gì về vụ này phổ biến cho em cái nhá !! :)>-

Visa thì ko lo em ah, miễn là money statement trông đẹp đẹp thì là đc áy mà :) ; nhưng học ở London , trường nào thía em ?

Trường chị cũng có campus ở London :D nhưng đi lại tốn tiền + mất thời gian lắm :D. Host gần trường thì phải đóng thêm tiền :D. Chắc em học Ashbourne à ???

em cũng đoán giống chị Hiền :D
nói thế thôi chứ viết đơn giản thôi nó ko bắt bẻ đâu em ạ, cứ theo chị Big dẫn dắt thế kia draft thôi đã xong rồi ý chứ :mrgreen:

Trần Hoàng Kim Anh đã viết:
hehe, vâng, sơ sơ như thế em đã nghĩ ra hết roài, chỉ là ko biết cách phải arrange ra sao thôi ! lại còn dốt văn nữa mới khổ chứ !!
...dù sao em cũng rất cảm ơn anh chị !! ^^

hehe ... đấy là chị sắp xếp ý cho em rồi đấy thôi ... :| :| .. :mrgreen: nếu mà em đã nghĩ ra hết rồi thì quá đơn giản rồi còn gì .. :D ... chỉ còn viết cho liền mạch nữa thôi ... :>

... nhà mình đã anh chị nào viết statement để apply scholarship uni chưa ạ ?? ... em đang định viết 1 cái mà em thấy vụ này em mơ hồ quá .. :( ... có anh chị nào làm rồi cho em vài ý tưởng mới ? .. :x .. ^^ em cảm ơn .. :mrgreen:

thì em cứ nói như kiểu : nhà iem nghèo, bố mẹ cùng khổ :( ......... như anh viết hồi trước là " em nghèo lắm, ko có đủ tiền, tiền đi học Alevel là thế chấp hết cả ruộng vườn for the last resort, bố em nghỉ hưu, whole family burden on my mum shoulder :)).... đại loại như thế, giống kiểu ôn ngheò kể khổ" nhưng mà mấy cái vụ này thì phải hỏi mấy bác xin LSE là chắc ăn nhất ;))

Chu Thuc Hien đã viết:
Trường chị cũng có campus ở London :D nhưng đi lại tốn tiền + mất thời gian lắm :D. Host gần trường thì phải đóng thêm tiền :D. Chắc em học Ashbourne à ???
...ơ vâng , sao chị đoán đc ? mà trường này nó bắt phải trả tiền học cả năm trước luôn chị ạ ?? sao lại phải thế nhỉ ?? hơi bị lạ ?? hay cái trường này nó thế !!? :-/

Ơ chị tưởng trường college nào chả phải đóng hết luôn từ đầu năm chứ :D, mà đóng nhiều lần hay quên lắm. Đầu term 2 chị quên đóng tiền, bị cắt Aston acc trong 1 tuần, sợ rồi :D cho nên năm sau cứ đóng hết cho nhanh :D.
Em ơi sang bên này nhanh nhanh rồi còn đi chơi :D

chưa sang chị đã rủ nó đi chơi rồi :mrgreen:

ừ cứ kêu ca nghèo khổ nhưng mà chắc cũng phải vừa vừa thôi ko điêu quá nó ko tin =))
chả có bác nào LSE vào đây nhỉ :ss

Chu Thuc Hien đã viết:
Ơ chị tưởng trường college nào chả phải đóng hết luôn từ đầu năm chứ :D, mà đóng nhiều lần hay quên lắm. Đầu term 2 chị quên đóng tiền, bị cắt Aston acc trong 1 tuần, sợ rồi :D cho nên năm sau cứ đóng hết cho nhanh :D.
Em ơi sang bên này nhanh nhanh rồi còn đi chơi :D

...hồi anh em sang học (ở Man cơ) chỉ phải đặt cọc trc' có 1000 thôi.... ??

Chị học trường nào ?? ở London hả chị ?
Chị lại còn rủ em đi chơi nữa mới...pótay chứ :)>- /:) hehe.....
em còn nhìu thử thách nữa, điển hình là interview ở sứ quán nữa !!! .........khó lắm !! hic ....

Để em tìm thử xem, có hồi gì anh em cho xem mấy cái thư xin học bổng LSE, rất chi là thống thiết >:) Em phát hiện ra là em add nick chị Big từ đời thuở nào rồi nhưng chẳng biết là ai :"> Chị cũng chẳng biết em là ai. Chị nhớ ko? =)) :)) Em với chị còn nói bằng tiếng Anh với nhau, thỏa hiệp là ko biết thì thôi, del nick roài chào =)) Hôm add nick Hn hiền mới nhìn ra là chị Big :">

Các anh chị có biết college nào tốt tốt mà có offer scholarship hoặc tiền nhỏ hơn hoặc bằng 9000k một năm ko ạ? :( Hồi lâu lâu em cũng hỏi chẳng thấy ai trả lời cả :(

Back
Bên trên