Kinh nghiệm học ở Anh

to chị Yến: em toàn viết trước bài vào word sai đâu grammar check nó sửa, tội j phải mất công xoát bài hả chị
sao state school mà được đầu tư hơn independent school hả chị?
không có người supervise thì ...hư sẽ càng hư thêm,
a lvl tự học sao nổi, khó ơi là khó
đâu phải ai cũng học hết rồi

Chỉnh sửa lần cuối:
tùy từng người thôi anh còi ah
em bây h vẫn chưa biết chọn ngành j đây này
chọn cái j cũng thấy có mặt lợi lẫn mặt hại :(

lợi hại gì :D cứ học đi cho biết, băn khoăn nhiều làm gì :D cứ Maths làm vốn, thêm 1,2 môn dân tình hay chọn, còn một môn học cho vui :x

alevel công nhận là dễ...ko hiểu IB thì sao nhỉ...ng thì bảo dễ hơn ng bảo khó hơn...nhưng nghe ct thì có vẻ khó hơn :D...

có thể học trước thì chỉ có mấy môn như toán, lý, hóa thôi chứ, mà mấy cái đấy ở đây nó chỉ bắt học đơn giản chứ ko đào sâu cuốc bẫm như ở nhà nên dễ :D
acc rất dễ, econs dễ, Geo bt...Physics có màn thí nghiệm nghe đồn đại ko dễ :D
psy khó, tùy ng`...
media học vui
law học ko để làm gì :D trừ sau này apply law :D ...một ad tutor ở LSE cũng bảo thế :D

chị ơi
nhưng sau này
nên chọn ngành j hả chị
mà kiếm việc ở cả UK và VN đều dễ :(

em thấy A lvl có vẻ không được tốt như IB
nhưng IB học nhiều môn quá
6 môn lận + TOK, extended essay rồi group 4 project
có người bảo A lvl là cho bọn
học từng đấy thứ, 1 ngày 5 tiết nhức đầu vãi
thôi chọn con đường đơn giản vì mình đằng nào cũng chỉ học ở Uk

ừ đúng rồi nghe IB có vẻ kinh hơn...hôm trước chị đi pv gặp một bạn Jap học 8 môn liền-IB...nó thì lại bảo IB thực ra là bản sao của Alevel, nó cũng ko biết dễ khó hơn thế nào, nhưng so mấy cái học Econs ra thì có vẻ IB học kém hơn...chẳng hiểu nữa...nhưng IB có vẻ thích nhỉ vì được học thêm 2 ngoại ngữ :x...IB học kiểu chọn 3 môn level thấp (quên nó gọi là gì rồi >< ) 3 môn level standard...suy ra cũng hơi hơi giống AS với A2 nhà mình...chị nhớ ngày xưa có chị Vân cũng học IB ở Rossal đấy ;;) :D

nhưng thôi đúng đấy, học ở UK cứ Alevel cho quen :D
Tú Anh ơi, yêu cầu của em cao quá :( chết mất :D...bi h em có thích môn nào cụ thể ko? nếu ko cứ chọn những môn 'an toàn' như kiểu hs quốc tế hay chọn vậy...học 4 môn, thế nào qua 1 năm đầu em cũng nảy sinh sở thích học gì chứ...em học cái gì mình thích/ thích làm sau này, chứ nghĩ học để kiếm việc, còn 5 năm năm nữa sợ ko chịu nổi nhiệt :mrgreen:
à còn thích kiếm việc thì cứ law với medicine mà tiến :D Hoàng có gợi ý gì ko :D

em Tú anh học Sinh thì sang đây học Medicine hc Phamarcy đi :D Alevel thì học Chemist,Bio,double maths là ổn
học Medicine ở Man là rank cao nhất đấy,nhì là Bath thì fai hc là nguợc lại b-( anyway học ngành này fees khủng khiếp lắm,nhiều số 0 lắm :))

Em ơi sang học Law hay lắm :D Term 1 chị học English contract law, nhưng mà đọc thì nhiều thôi rồi :D,toàn từ khó, được cái hay, cứ suốt ngày sue nhau :D

3 môn em học rồi thấy dễ thì bảo dễ , Geo thì bt, nửa dễ nửa khó - chứ ko phải tinh vi
những môn khó có dám học đâu :D

@chị Yến:em là dân Sinh nhưng ko thik SInh
em sang Uk học Double maths là chắc chắn rồi
nhưng em thik học 4 môn
và 2 môn còn lại em chưa xác định
vì em chưa biết học theo ngành j đây
các chị thấy môn nào hay thì bảo em
đại loại là cái kiểu Econ hay Business j đó
hoặc Chemistry có khó ko thì nói cho em để còn biết mà học
chứ Physics thì em pó tận tay :D:)>-

đầu năm nay, em chăm ngoan học 6 môn
Vietnamese của IB, Hist, Physik, Chem, Maths với Eco
định chăm ngoan học hành chăm chỉ
nhưng sau 2 tháng còn mỗi 3 môn :D
Hist thì học 2 năm GCSE rồi nhưng tới A lvl thì toàn thấy duke với Count....
Phyzik thì khoai ơi là khoai
nên quit luôn 2 môn
còn Vietnamese thì mới quit hôm nọ vì học Vietnamese literature, đọc ứ j :(
mới phát hiện ra 1 điều là chuyện Kiều với thơ Nguyễn Bính nó khó hiểu hơn thơ tình Xuân Diệu :p

học Geo sướng phết nhưng chỉ khổ mỗi coursework, đi collect data thì có lúc 1,2 ngày không xong nhỡ gặp ngày mưa thì buồn luôn. Năm lớp 10 hỏng cả máy ảnh vì đi làm coursework bị trời mưa

Chỉnh sửa lần cuối:
ôi Hoàng học IB à :x đỉnh cao ạ ít người nhà mình sang học Ib lắm hay sao ý

có cả Vietnamese :O :O

Tú Anh ơi, Physics có chị Quỳnh anh -Mít trong này học này, chị có học biết gì đâu, nhưng bọn ở trường chị học kêu là thí nghiệm cũng ko dễ đâu >< có mấy đứa thì bảo do ko quen thôi chứ chịu khó thì còn thấy vui >< chẳng hiểu thế nào, nhưng rõ ràng là ở nhà mình ko được làm cái này nên sang có hơi choáng cũng là đương nhiên :D

ôi Chemistry thì.......aaaa....chị thề là đứa ngu nhất cái môn này ko ai ngu bằng 8-} nên đừng hỏi ak ak .....từ cấp 2 kéo lên cấp 3 mà ngu vẫn hoàn ngu 8-}
Sinh cũng thế nốt 8-} từ cái lúc đầu lớp 11 là đã thấy hết thích sinh rồi >< vì bắt đầu khó mà :D

đầy đấy học Geo hay mà :D human geo thì dễ học hơn còn physical thì...hơi nhiều từ lạ phải học :D , nhưng có lẽ dễ nhất vẫn là acc...econ cũng dễ...chị ko học Busi nên ko biết TA ạ, nhưng bạn chị học thì khen hay lắm, mà thường ng ta thích môn gì thì hay khen dễ >< ....chị nghe thi thì thấy cũng na ná nhau, busi hình như thi còn nhiều câu hơn econ...busi học detail về business, econ học kiểu bao quát nên hình nhu busi học thú vị hơn :D em hỏi ai học rồi ý :p riêng chị thì thấy econ hay hơn :x

chị thì đúng là thấy maths thì ko nói làm gì, một đứa học ngu như mình ở nhà, hết lớp 11 sang học được A ngon lành --> rất dễ ai cũng công nhận
acc--> cũng thế, thật sự là rất dễ chỉ cần nhớ mấy cái cơ bản
econ--> dễ, như trên.
có lẽ quan trọng nhất là nhanh, đi thi thời gian có hạn, nghĩ nhanh viết nhanh thì là ko lo rồi em ạ :x
vì xuất phát là một tên học rất tầm thường ở nhà, tiếng anh cũng thế luôn :( , xếp thứ mức tb ở lớp, tiếng anh rất ngu đb là grammar, thi Ielts ngày xưa được 6.0 đã mừng ( trong khi so với bọn lớp mình... )....bi h học thi xong as, 1/3 a2, phải công nhận là học alevel ko khó tí nào chỉ cần chịu khó là được ( mà lưu ý là chị rất lười >< )

hic thế tức là ntn hả chị
học Chemistry dễ hay khó
em vẫn chưa hiểu cái câu "ngu" của chị :D
chị có YM thì làm ơn cho em
em học Chem ở VN bây cũng kém dần
ko như ngày trc'
vì bây h học toàn lí thuyết là chính
còn các PƯHH và thực hành ít lắm
ko biết Chem bên Uk ntn để em còn chọn :)

học IB là phải học cả 1st lang
em chỉ học có mỗi vietnamese của IB thôi chứ ko làm cả course
học 2 năm tính = 1 AS

trời ạ :D ừ nhỉ :"> túm lại là chị đặc mít Hóa Sinh, em hỏi chị ko có ý nghĩa gì đâu :mrgreen: em hỏi xem ai đã học rồi nhỉ, chị chẳng biết ai hết...

okie, chị pm nhé :x

Chem thì cũng không khó lắm đâu
nhưng Bio thì dead hard, học GCSE thôi mà đã hoa hết cả mắt rồi
nhìn quyển AS bio to + dày gấp 3 lần 1 quyển Chem hoặc Phy
thấy mà cứ lạnh cả người

Back
Bên trên