Kinh nghiệm học ở Anh

em thủy cứ chụp ảnh mặc quần đùi áo may ô nó nhìn thuơng cái là cho scholarship ngay :D

học Alevel thì tự học là chính, truờng tốt cũng là 1 phần thôi em ạ :)
anyway a thấy nếu đủ điều kiện thì học ở concord khá tốt vì ngoài khoản học hành và care thì khỏi nói, em sẽ dc tham gia vào rất nhiều hoạt động thể thao như bóng đá, cầu lông,bơi lội cho đến những môn khá xa lạ như bắn cung, ném đĩa :D

hix nhưng em đang cần hỏi học Eng ở Bos
ngoài việc nhiều ng` Vn và China ra
còn lí do j ko
VD như chất lượng
staff của trg` ntn ??

anh Xoe : .. :| ... anh thich cai gie day .... :| .. thich em tap ban cung voi nem dia anh khong .. :-w ... :nono: ... mai dua anh Xoe ra cong vien chup qua anh vay' xoe` ao 2 day .. gui len bao day la em trai chau dang lam lu~ o que nha .. nhe :)) =)) =)) =)) ... :nono: ...

@ tuxedo: thế bác gửi cái ảnh mặc áo rách với quần đùi lên để các em xem, rồi học tập cách xin học bổng nào.
LSE ấy --> cho nhiều tiền lém :p

kk LSE cho học bổng toàn 10K với 13K nhưng mỗi tội, cho học bổng xong tiền chi tiêu ở London over all vẫn đắt hơn ở chỗ khác
tính đi tính lại về quê cho nó lành :D

care thì làm sao bằng trường em được ;;) cả UK có một Beacon Award thôi đấy ;;) :mrgreen: tháng 3 này nó đến quay phim chụp ảnh để em Yến béo ụt ịt đi ra múa may quay cuồng :biggrin:

Big toàn thích liên lạc trực tiếp nhỉ :p :x , chị tính thế này, ngày xưa kháng chiến Bác kêu gọi có búa dùng búa có liềm dùng liềm :mrgreen:, bây giờ em có khoản nhổ bẻ răng cứ mang ra sử dụng, so far chị thấy ai cũng hãi hết :D :nono: chị khuyên thật lòng đấy :D

mà cô gọi thế nào là deserve? :mrgreen: deserve thật thì cứ thành thật khai báo, chứ thích kêu ca thì câu chuyện nó lại rẽ sang hướng khác :D chúng ta quay về bài học how to lie properly :D hihi

em Big hư nhá, em hỏi Ielts rồi chị reply ngay ở dưới ko chịu đọc gì cả lại hỏi lại :D chị nói thật là topic ko quan trọng mà :( đứng có chăm chăm vào, mà cuối cùng cũng có đứa nào đi đọc sách về các topic để thi ielts bao h đâu mà cứ hỏi >.< .... đi chat chit nhiều vào :biggrin: còn lại phó mặc cho số phận :D hehehe

em Dũng cứ hỏi đi hỏi lại học tiếng mà ko ai đoái hoài :D
em ơi nói thẳng ra là ở đâu có VN thì học tiếng anh làm sao mà tốt được :( ....em thích học alevel Bos thì thôi đành tùy em, còn học tiếng anh em phải chọn chỗ nào cấm tiệt bóng VN- trường công ít chinese càng tốt bội phần , đảm bảo em sẽ học được thứ tiếng Anh trong lành ko lai căng xì xồ :D ... tiếng anh tốt học gì cũng dễ, sau này thi ielts đỡ phải kêu :D
jk :D nhưng thật mà, quan trọng là nói nhiều với native speakers thì mới là natural english, học thế mới nhanh, chứ vài cái bài lên lớp >.< ích lợi gì mấy đâu, vào Hội đồng anh cát linh mà học...

ngày gì nói nhiều thế :p

public school, thầy giáo không được chọn lựa kĩ như private và ở đấy cũng ko care tới hs nhiều + học sinh cũng vớ vẩn hơn, phần lớn là smoke + drugs nên em đừng vào
private school đối với người Anh cũng là rất đắt và chỉ có những gia đìng khá giả + tử tế muốn con học hành thì mới cho con vào private school nên thực ra private school là tốt nhất rồi
anh cũng dám chắc là em không thích về sau có accent tốt nhưng chỉ biết mấy câu đại loại như "cunt" ...:| ;)

còn English thì đừng có lo quá, vì em có lợi thế là vừa ở Vn sang nên thực ra những kiến thức ở đây em đều đã học hết rồi, nên em phải biết pro điểm mạnh của mình, tránh các môn học thuộc lòng vì những môn này cần argue nhiều, nếu tiếng Anh không tốt em sẽ cảm thấy rất khó chịu dẫn tới chán học

em cứ Physik, Maths với Chem mà học
vì học giỏi những môn này thì thường là người có common sense rất tốt
nên Uni vẫn sẽ lấy em, mặc dù course của em có là social science đi chăng nữa
BC ở Hà Nội dạy cũng được vì em chuẩn bi sang Uk nên nghe tiếng Anh dần cho quen, nhưng anh nghĩ là em cũng sẽ không học được j nhiều vì , hs ở BC thực ra cũng chỉ có Việt Nam
em nên relax 1 chút đừng lo quá, vì em sẽ ổn thôi
anh sang Uk năm đầu tiên cũng là lần đầu anh xa nhà mà hồi đấy eng rất vớ vẩn, vẫn alrite
come on .... U R a MAN =D> =D>

Chỉnh sửa lần cuối:
hic em học BC 2 năm rồi
vừa mới bỏ tháng 11
Eng cũng lên đc 1 ít trong commucate và listening
nhưng nói chung gram còn khá kém anh ah :(

quảng cáo tí hehhe: grammar yếu? Hãy học 1 khóa ngữ fa'p của cô Kiều Hương -chủ nhiệm 10A2 Ams,ở Giang Văn Minh.Đảm bảo lên trông thấy.Đến ghi danh thì nhớ bảo là bạn Phương Hà giới thiệu!!! =))

gram cũng không cần phải quá tốt đâu
viết essay thì đã có grammar check ở Word rồi
nói thì make sense là ổn
vì nhiều lúc tiếng Anh cugnx phải bịa từ để cho nó có nghĩa

----------

gram cũng không cần phải quá tốt đâu
viết essay thì đã có grammar check ở Word rồi
nói thì make sense là ổn
vì nhiều lúc tiếng Anh cũng phải bịa từ để cho nó có nghĩa

Nguyễn Đức Hoàng đã viết:
public school, thầy giáo không được chọn lựa kĩ như private và ở đấy cũng ko care tới hs nhiều + học sinh cũng vớ vẩn hơn, phần lớn là smoke + drugs nên em đừng vào
private school đối với người Anh cũng là rất đắt và chỉ có những gia đìng khá giả + tử tế muốn con học hành thì mới cho con vào private school nên thực ra private school là tốt nhất rồi

Em nên cẩn thận với cách dùng từ, đừng nên viết theo ý hiểu không thôi. Ở Anh (England) từ ngữ không đơn giản đâu.

'State school' - trường công của Nhà nước.

'Public school'/'Independent school' - trường tư thục 100% hoặc có phần lớn nguồn tài chính là của các nguồn không từ ngân sách Nhà nước. Các trường tốt nhất của Anh thường là thuộc dạng này: Eton, Winchester, Westminster, St Paul's, etc.

Về cách giáo dục thì có hai loại chính:

'Grammar system/school' - tương tự như hệ thống chất lượng cao của Việt Nam.

'Comprehensive school' - tương tự như hệ thống trường thường, "đến tuổi, học không quá tệ là được vào" ở Việt Nam.

Thường người ta chỉ phân biệt hai loại này đối với 'state school' - lý do là 'independent school' thường bản thân chính sách tuyển chọn học sinh đã khiến nó thuộc dạng 'grammar.'

nói chung yếu cái gì luyện cái đấy,
yếu nghe thi nghe nhiều
yếu đọc thì đọc nhiều
yếu viết thì viết nhiều
yếu nói thì nói nhiều
yếu cả 4 skills thì luyện cả 4, nhưng mà luyện SAT cũng hay lém ;)

.. nhắc đến cô Kiều Hương ... a memory sparkling in my mind ... =)) =)) .. ^^ ...

... anh Hưng đi chỉ đường gì mà lại chỉ học SAT .. :| .. học SAT thì đi Mỹ thôi .. đi Anh có dùng SAT đâu .. :-s ... :p .. linh tinh :p ... hehe :p .. :x ..

.. chị Yến :x ...:x .. chị bao h biết kq I thế ? .. :x :(( :(( ...

lẽ ra thứ 5 vừa rồi cô chị xem trước được nhưng lại ko được :( phải chờ đến t7 tuần sau em ạ :D
chắc ko khác gì amen :D

em Big nói về cô KH đúng ý chị :)) đúng là sparkling thật :D ôi trời ơi là trời...nhớ hôm cô đi canada về đi qua lớp mình, mình cứ há hốc mồm ra ko nói được câu nào 8-}

em Hoàng nói thế là ko đúng rồi ... em ko thể nói là grammar ko quan trọng được...đúng là rất tùy vào level nào em muốn đạt đến...nhưng nói thế thì quá là thiển cận rồi. học lên càng cao càng tốt, học lấy cái văn hóa của ngôn ngữ ấy chứ -mà cái đó có khi học cả đời còn ko hết...đây học còn chưa chắc lại xui em là gram ko quan trọng-ngay cả chưa nói đến cao siêu, một bài writing Ielts 8-9 yêu cầu sử dụng thành thạo cấu trúc ngữ pháp để diễn tả được câu logic đến trình độ cao -gram ko chắc đừng hòng làm được
...
kể cả nói, nói để ko phải dùng chân tay thì nói bồi cũng được, nhưng nói sao cho academic, và tiếp đến là nói sao cho upper class thì ko hề đơn giản >.<
chị đoán em Hoàng tiếng Anh rất giỏi? hỏi thật đấy?

cũng thấy em nói về hệ thống trường nữa nhưng anh TA nói rất đúng rùi, anh TA ơi, có cái comprehensive em cũng nhầm anh ạ...trước em cứ tưởng comprehensive giống với grammar cơ anh ạ:p . Rất nhiều ng hiểu nhầm public và state là 1. ><

Kể cả những gì Hoàng nói cũng ko hoàn toàn chính xác vì thật ra nó rất phụ thuộc vào trường nữa.
Nếu em ở hệ thống trường independent nhưng chỉ toàn học sinh Châu á đóng tiền vào với nhau, thì em ko thể gộp với trường grammar toàn con nhà posh vào được. Chị biết em học Rossal cũng là một trường rất tốt, hoặc có Kings cũng đỉnh mà cũng có agent ở VN, nhưng thực tế thường là: đa số trường gọi là đóng tiền cao hs vn đi thì toàn intl students, đâu có hs anh. Những trường như Eton ko nói, dưới hàng chục bậc chăng nữa nó ko nhận hs quốc tế ...vì vậy, môi trường học trường state là nơi em có thể thật sự học giữa hs người Anh. - tất nhiên phải tùy trường, chị nói ví dụ ở đây em so Bosworth, David Game với trường công xem?

Thứ 2 là trường state có những lợi thế rất khác so với trường independent:
- To gấp nhiều nhiều lần: dưới 100 hs so với 4000hs (chỉ tính full time) ? - được nhà nước tài trợ, nên co sở vật chất hoành tráng là điều đương nhiên, to vật vã cái gì cũng có, sân vận động, bơi, thể thao hầu như ko thiếu, campus chỉ kém uni một tí.
- Phong cách học gần với uni hơn, vì ko phải boarding, ko ai quản em bắt em đến h này làm bài giờ kia tắt đèn đi ngủ cả.
- Nói lại, học cùng hs Anh.
- Cái em bảo đánh nhau, drug, ko care đến hs, accent kiểu 'cunt' ...em nên xem lại, ko nên có những nhận xét phiến diện như vậy. Hs ở đâu cũng có ng hút thuốc, ở trường private chỉ có nghiêm hơn chứ vẫn hút trộm. Ở trường chị chưa hề có chuyện đánh nhau bao h, đấy là chị khẳng định. rồi accent: cái này càng sai? đó là em chơi với ai chứ ko phải là trường toàn hs nói english thế.

Chị ko phủ nhận những gì em nói, nhưng sự thật là rất phụ thuộc vào trường em vào. Care thì rõ ràng là trường tư có tutor này nọ, care hơn, tốt để em ngoan hơn. Nhưng vì quy mô trường nhỏ nên rất hay phải ghép lớp, trường em bao nhiêu ng một lớp tb? ( biết là Rossal rất tốt rồi đấy:D), ví dụ trường chị lớp tb 15-19 ng, ko quá tệ đúng ko, vì nhiều hs nên có thể tách ra làm nhiều lớp, môi trường học đa dạng hơn. Chuyện tutor chị thấy ko nơi đâu chị có thể nhận được nhiều giúp đỡ và nhiệt tình đến như thế, kể cả những cái chuyên nhố nhăng ko kể ra được >.<. Nói thật trường chị có những bọn hs Anh chúng nó ngồi thư viện học còn chăm bằng vạn lần hs Châu Á- điển hình là TQ ấy, còn tất nhiên cũng ko thiếu gì đứa lười biếng ko học- đó là do khi kích cỡ to đa dạng là chuyện đương nhiên - cái chính là em chơi với ai, giao lưu với loại nào. mà chuyện lười học đó ở đâu cũng có. Nhưng sống trong một môi trường tính đa dạng cao cũng giúp em tự lập hơn nhiều.
Chưa kể, chị ko có ý gì, nhưng biết những th bạn chị như thế này, vì independent school hoạt động vì profit, nên nó sẽ giữ gìn danh tiếng, đôi khi bằng những mẹo mực rất khổ cho hs. Trường Stanford house là 1 ví dụ. Nếu muốn chuyển trường, hay chuyện thi cử, có lúc thiếu hs mà học alevel còn ghép lớp vào F, tiền nong rất lằng nhằng và đôi khi gây khó dễ cho hs, chỉ vì muốn bảo vệ danh tiếng trường. Một bà chuyên viên của Hội đồng anh đã nói với chị về trường independent thế này :"giống học luyện gà ở trường vn, tất cả vì danh tiếng"...Tất nhiên lại một lần nữa, tùy thuộc trường, và trường hợp thế này cũng ít thôi.

Chị phải nói lại là hoàn toàn ko có ý gì chê bai hay làm nhụt chí bất kì ai sắp đi. trường state thì có những nhược điểm nhất định như ko được quan tâm chặt như independent chẳng hạn,mà cái này là giúp bố mẹ yên tâm nhất, đi chơi thì phải email xin phép ( :)) ). tỉ lệ chung đỗ trường top kém hơn, nhưng để đưa ra những nhận xét như thế hoàn toàn ko ổn. Nên để mọi ng có cái nhìn đúng đắn về 2 mô hình để lựa chọn, vì đôi khi nó rất chênh lệch về giá cả nữa. Một truờng STate tốt sẽ hơn hẳn independent kém về nhiều mặt.

Còn một điều cuối cùng, alevel là tự học + môi trường là chính. Môi trường ở đây là ko bị bạn bè lôi kéo đâm ra lười học :D, cái này có thể là nhiều vn (trường tư) hoặc hs xung quanh ko giỏi ( trường công) ( tuy nhiên cái này nghe hơi vô lí vì ở đâu cũng có ng giỏi mà mình ko chơi hết với mấy nghìn đứa :D ) ....vậy thôi...chọn trường nên nhìn nhận rõ là dù gì vẫn là mình. Chịu khó học lên uni tha hồ tụ tập đú :p

Hoàng ơi, xin lỗi em :( ko hề có ý gì đâu... chỉ trình bày suy nghĩ thôi, vì còn những em khác có thể đang băn khoăn chọn trường nữa mà ..:( ...
ai thấy điểm nào chưa chuẩn thì chỉnh nhé :D

em Yến post dài vật :D anyway học xong Alevel thì a thấy đa số là tự học dc vì khối luợng kiến thức khá là cơ bản..vì vậy quan trọng vẫn là chính mình ;)
chúc các em tìm đuợc truờng ưng ý :)

đang định viết bài phản bác em Hoàng thân yêu :(( :(( .. mình dân học trừong công em yêu HOàng kêu là drug với smokes :(( :(( ... tê tái cả đêm :(( :(( :(( :| .. :-s ..

Back
Bên trên