Kinh nghiệm học ở Anh

Từ hồi sang đây, em chỉ đi vé child thui :D, underground có 60p :D, đi train cũng rẻ :D

.. anh Huy mua laptop ạ :p .. anh lên Dell xem thử xem .. vì em thấy trên Dell vừa rồi nó đang có 1 loạt offers đấy anh ạ .. mà giá cũng không đắt lắm .. được cái customer service của Dell thì khá là tốt :p:D .. em vừa mua 1 cái Desktop của Dell nên em thấy thế .. :p:D .. anh Huy thử xem qua xem sao :x ..:p .. (em nghe nhiều người bảo mua đồ trên Ebay không tốt đâu anh ạ :| .. em cũng không biết thế nào :D ) ..

.. chị HIền hè này có ở lại Xmas không ạ ?? .. có gì chị Hiền ở lại Xmas thì làm đại diện của Bir cho Hoạt động tụ tập tại UK lần 1 của HAOers - Amsers - Xmas 2005 chị nhé :p .. nhà mình có ai Xmas này ở lại Uk nữa không ạ ? .. :D .. mọi người ơi tụ tập thôi chứ :)) .. :p:D:D ..

Chị làm gì có xiền mà về Xmas, tất nhiên phải ở lại rùi :D :D ở Bham ít Amser nhỉ, nghe nói Bham Uni toàn ông già học Master em ạ, nên chị chuyển gấp Aston :)) :)):)):))

@ Hiền : em kiếm đc cái photo card child ah? Thi thoảng a mới đi child vì đi cùng bạn thì 1 đứa adult, 1 child :D, còn đâu thì chưa dùng thẻ child vì cũng có 1 cái bạn cho. Với cả dưới em rẻ hơn, trên LD child thì cũng 80p rồi, mà tùy zone nữa, dính zone 1 vào bao h cũng đắt. A toàn mua travel card zone # xong đi vào gần zone 1, trèo lên bus, xòe thẻ zone 1 đã hết hạn từ lâu ra :D Nói chung là đi chui 1 phần. Tại ở đây phải kiếm mọi cách mà đi cho rẻ nhất, ko thì chết,hì.Đi train thì anh chả mua vé bao h. Nếu train vào station nào mà soát vé thì xuống từ station trc,còn có bao h bị hỏi han vé đâu :D thấy ông nào soát vé thì chuồn trc, ko bị penalty 20GBp thì chết :D
@ Thủy : ừ, a sẽ xem hiện uk đang có cai offer nào rẻ ko, đang đợt sale cuối cùng mà. Cũng phải xem túi tiền đã, mua hết thì móm, ôm laptop ko sống đc :)

Hỏi câu hơi lạc đề. Trên này còn ai có số cô Đức dạy IELTs chỗ hoàng quốc việt ko. Vứt cho em cai.. Urgently plz...!!!

Chị Yến ơi !
Cho em hỏi cái vụ này :-/
Em xem mấy cái topic đầu ;;) thấy chị có nói về cái môn Psychology
Em đang định học Alevel bên Anh,băn khoăn xem cái fourth subject. :-? :-?
Psy có ổn ko ah
Nó nói ve cai zì vậy chị , hay lại quay sang Philosophy(long and complicated)
Trên lớp Psy có hay interactive vớii giáo viên ko.
b-) Nói túm lại là co nên học ko chị

Ah có phai chị học Sussex Down lewes ko ;)

Cái avatar Avril là sao zậy.Em mê nhất Avril :)>- ,2nd Joss ;;) final Cold Play /:)
Trước chỉ có classical music thôi b-)

Trả lời dùm em nhé Thankiu =D> much much

@a Hiếu:hihi,dúng là khó đọc thật,anh H nhở :-? :-? Tại em wen đánh không dấu rồi :)) .Hic,em quên mất là anh hết học ở CTC rồi 8-| ,thôi anh em mình ăn online vậy :x
@a Huy à :tháng 9 em đến London,em báo cho anh 1 tiếng ,có gì anh hướng dẫn em nhá ;)
@chi Yen :trong mấy môn Geo,His,SOc,Media...thì cái nào dễ lấy điểm A nhất hả chị 8-| ,em chỉ cần môn thứ 4 học thật nhẹ nhàng ,nhưng vẩn đạt A thôi(em đã chọn Math,Eco,và Acc rồi).Chị xem dùm em nếu sau này em muốn làm về quản tri kinh doanh thì 3 môn trên có thích hợp không???? 8-| 8-| 8-|

Khoe thành tích 1 tí nào :)
Hôm wa em làm món súp thập cẩm và nem rán cho host ăn đấy,bọn nó khen nức nở luôn.Em còn thấy ngon nữa mờ :x ,không ngờ lần đầu tiên em nấu mà ngon dữ vậy(bình thường ở nhà ,em chỉ toàn chạy lonton chỗ mẹ nấu không à,lâu lâu nhón vài miếng :)) :)) ),hôm nào có thời gian phải nấu tiếp mới duợc,blablabla :x :x :x

@ Hiếu : gọi theo số 8512121, gặp chị Tâm (cứ gọi thử, nhg nên buổi tối) hỏi số cô Đức, tại anh ghi nhg vứt ở nhà rồi. Cứ bảo gặp chị ý,m đừng nói là ai cả, bảo là chị cho em số của cô Đức Hoàng Q.Việt là chị ý biết,hehe,gluk
@ HIền : welcome 2 LD, hek, nhg em bao a tiền ve' đi lại đê :D đùa chứ, xem có cái gì cần gửi thì mang hộ anh nhe' ^^

ôi chị xin lỗi nhé để em hỏi mấy câu rồi mới vào trả lời hehe
hi`hi`, ừ hồi đấy chị máu học mấy môn đấy lắm , vì thích mà, song cuối cùng cũng ko học bé ạ, nhưng chị sẽ nói hết những gì chị biết xem em thấy thế nào...
à mà em học 3 môn giống hệt chị :D năm nay chị take thêm Geo nữa :D

cái đợt cuối năm vừa rồi chị đi hỏi khắp nơi bạn bè xem học mấy môn đấy thế nào để A2 lấy thêm 1 môn...
suy cho cùng thì media viết rất nhiều em a, essay tán loạn, phải làm thực tập cả in vỏ đĩa rồi thiết kế vỏ nữa đấy, còn mấy cái psy, socialogy, philosophy, critical thinkin đều rất ít hs asian học, chủ yếu toàn học mấy cái như chị em mình chọn + futher maths...chị bít chị Linh học ở bel học socialogy, mấy môn kia bà ý toàn trên 90 nhưng social hình như được 84% thì phải, as đấy, còn psy thì phải nói là siêu khó đấy, chị cũng ngồi buôn hỏi ông thầy giáo philo rồi sau một hồi chat chit vui thì có vui nhưng nếu học thì ...8-} hơi bị gay go :D, còn critical thinking thì thực tế hơn, học cách tận dụng thông tin từ các nguồn media, chị cho là rất thú vị, tí nữa chị đã định chọn nhưng vì nó ko phải là traditional subject nên lại thôi :(...ngoài ra còn có IT, communication study chị cũng nghĩ là những môn hay, tuy khó nhưng ví dụ em học commu thì sẽ rất có ích cho bản thân mình, kĩ năng diễn đạt giao tiếp, viết lách cũng khá lên đấy....
căn bản vì chị chưa học nên ko thể chi tiết, năm sau chị take Geo, kể cũng hâm, vì năm As nhẹ nhàng thì ko take 4, sang A2 thì lại nhảy vào thành 4 môn [-(....nhưng túm lại chị nghĩ là : em thích học cái gì thì hãy học cái đó, tất nhiên nếu em aim vào những trường như LSE, Camb, em nên chú trọng một chút đến Traditional subjects, ví dụ như Toán, lịch sử, địa , lý, hóa, triết...trong khi đó, media, critical thinkin, commu, đều ko phải loại này... nếu em đã chọn econs và maths là yên tâm rồi, tốt nhất ko nên thiếu maths, econs học vui, acc học rất dễ, em nên tranh thủ lấy thêm 1 môn mình thích mà học, năm AS học nhẹ nhàng lắm, chỉ cần cố gắng là được, ko thích thì A2 drop đi là xong...:D...à, History cũng hay, nhưng hơi mệt phải nhớ, ko thích thì đừng học :D

hehe hồi năm trước chị cũng làm nem rán cho nhà host ăn, thích lém :D à mới cả hội Tây này trăm đứa như 1 đều thích miến gà và nem rán mà >:)

à đọc lại thấy thiếu, cái psy thấy bảo trong lớp ngồi nói với nhau là nhiều, rồi đặt ra câu hỏi... thảo luận, philo cũng vậy, tất nhiên psy và philo khác nhau nhiều lắm em ạ, ak ak, philo nó sẽ ngồi nó phân tích là ví dụ nhé " mày nghĩ tại sao lại có cái ghế này ở đây chẳng hạn" , (đấy là chị đang nói chuyện với ông thầy dạy philo nhé) chị bảo "vì có người cần dùng nó ở đó " ông thầy bảo "mày trả lời hơi khác người thường, thường ng ta se bảo" vì có người đặt ở đó" 8-} đại loại thế, xong rồi phân tích xem một thằng đi ăn trộm là đúng hay sai, nhân sinh quan của thằng đấy với nó hdd ăn trộm là đúng, với ng khác là sai, vậy ta phán xét ra sao 8-} đại loại thế, sau đó sẽ có đọc rất nhiều sách các trường phái khác nhau, chị đã vác thử một quyển sách và tự biết thân biết phận ko đặng được nên chuồn :D 8-} em thích thì có thể đến các meeting hàng tuần thôi chứ đừng học 8-}
psy thì từ ngữ căng thẳng lắm đây 8-} à mấy môn như Law, media, psy new words ko có trong từ điển nhé :p bọn bạn chị bảo thế >:)
còn chuyện lên uni thì em yên tâm là em học môn gì cũng được ko quan trọng, kể cả lse, camb cùng lắm chỉ bắt có maths là tốt thôi chứ ko có gì bắt buộc cả...
à đúng rùi :D chị học SD lewes :D ko bít năm nay có bé nào lò mò đến ko nhỉ :D

chị thích Avril nhất :D

Chỉnh sửa lần cuối:
ak,xmas năm nay mọi người đừng về nhà nhá,ở lại thưởng thức tay nghề của em ;) :x :x ,chỉ sợ em nấu ngon quá giữ em ở lại thí chết :)) :)) :))
@a Huy:anh hứa rồi nhá,em lên London anh phải dẫn em đi chơi đáy ;)
@chi Yến:hihi,chị em mình giống nhau quá chị nhở,thế thì em chọn Geo làm môn thứ tư luôn cho giống hệt chị ;) (hì,lúc ở nhà ,em cũng lười đọc sách lắm,lười học bài nữa,amen,may mà không năm nào bị đứng bét lớp nếu không thì chết b-) )

hehe thế à chắc chưa. thực ra chị cũng đã hơi tiếc vì ko được học IT và commu + critical thikin, thực ra 8-} môn nào chị cũng muốn học cả nên...em thích đb môn gì thì cứ chiến đi em ạ đừng suy nghĩ quá...học cái mới cũng là sự thích thú mà :D hehe nhưng mà em học Geo giống chị cũng vui :D

lúc ở nhà chị cũng lười cực...8-} sang đây chăm ngạc nhiên --> nhưng dù sao vẫn lười như hủi :D ko lo, học CTC thì ngon rồi :D hồi năm trước chị định đổi sang CTC mà khác board [-(

ui có mấy hôm ko vào mà như ng` xa lạ thế này >_<
@a Huy: em xem trên Vĩnh Trinh 94Traanf Quốc Toản anh ạ, tình hình là hết sạch $ nên chắc chỉ nhắm con T.Sonic 610 đấy thôi, thôi thì méo mó có hơn ko, flash mem 512 còn hơn là chả có mb nìu >_< thế a bảo là book ở đâu cơ? mà đem wa hải wan nó có yêu cầu giấy tờ của máy móc ko nhỉ? vd như usb với laptop í, có cần chài giấy tờ mua bán ra ko?
@c.Yến: quyết đính sáng suốt: maths, econ, acc & science 4 public understanding :D
em thix cái commu lắn, nhưng năm đầu sợ TA còn phọt phẹt chưa dám học >_< lên A2 xin học vậy, sợ tường nó dek cho thui >_<
cái philo thì trường e ko có, cri think nữa, còn psy với soc thì e cungz thĩ nhưng mà ngeh tiếng khoai đã lâu :D --> chấm dứt :D
noel này chắc ở lại thui >_<
bẹn Thủy cho tớ tham ja cái X'mas party với >_<
hnay đi cái pre-department của BC, vui phết >_<
được phát cả 1 cái list >60 mem sắp/đang học ở Uk >_<

@ a Huy: a move cái reply cho cái vụ usb sang bên kia nhé, đọc 2 nơi chả tập trung được :D
@cả nhà: quên em ko hỏi vụ sport bên kia thế nìu nhỉ? e thì thuộc laọi thix thể thao hơn đọc sách :))

sport gì cũng có em yên tâm. bóng bàn, bóng chày, bóng ném, bóng chuyền, bóng rổ, cầu lông, gym,trampoline, bơi, nấu ăn, tiếng la tinh, tiếng nga, tiếng thổ nhĩ kỳ 8-} , thảo luận....chịu, thích gì có đấy..ko lo :D

em ơi, cái science for public undstd là cái gì thế :-O

em trân vào đăng ký trong cả 2 cái link của Thủy đi ;)

Chị Yến sướng nhẩy
Đợt gặp ổng Marketing manager thấy bảo SD lewes cơ sở vật chất thuộc loại top ten

Bosworth của em hình như facility nghèo lém .
Nhưng vẫn mong vào cái teaching quality.
Có lẽ theo cái Geo của mọi người thôi,nhưng mà tiéc Psy wá.

Mà ở đây có ai mua laptop theo ko
Em nghèo lắm chắc kịch đuọc 700-800 thui.
Nhưng vẫn tiếc có lẽ nên mua second hand chăng.
Ai biết loại nào giá rẻ mà tậm tạch được cái nhỉ

Trường em có phải ở North ko??? nếu thế thì nhiều Vn đấy ::D:D:D, cứ như hồi SVUK, nhìn lực lượng North đông đảo lém :D

Laptop mất giá nhanh lắm em ạ, sau 6 tháng giảm giá mất 4-500 quid :(

@ Minh : em có 700$ hay 700p? nếu 700p thì thừa sức mua máy ngon lành, còn 700$ thì khó :) anh vừa mua 1 chú, có đúng 550p. hek, giá retail price của con này là 800p :)). ở nhà toàn đi chợ, nên sang đây mặc cả cũng đc phết đấy nhỉ. Lên website hay ebay thì con a mua cũng chẳng đứa nào bán rẻ hơn 640 cả,hu,mình lại còn đc brand new + hoàn thuế 80p nữa, lời phết :D
@ Hiền : em "bịa" đâu ra cái thông tin 6 tháng laptop mất giá 50 quid đấy? ^^ anh chuyên dùng PC + laptop, chưa bao h thấy nó mất giá nhanh thế. Có thể em so sánh trong chu kì ngắn, ví dụ sp A ra tháng 1, đến tháng 5 có sp B với công nghệ tiên tiến hơn -> A mất giá thì em cho là thế, chứ ko tính đến n~ tháng trc đó giá nó vẫn cao ah? tb 18 tháng thì 1 sp máy tính sẽ bị mất giá là 45% ^^ . ngay kể cả 2hand, giá thấp nhất so với brand new cũng luôn >75% đấy em ah (nếu hàng 2hand chất lượng >90%)
thôi,đi nghịc laptop đã :D

Em cho anh cái VD nhá :D Có 1 cái laptop mà tháng 11 năm ngoái nó gần £1,100. Bi h còn có £600, cú ghê cơ ^^

Back
Bên trên