Kinh nghiệm học ở Anh

Còn cái vụ này nữa. ;;)
Có anh chị nào biết :-? regulation of carrying CDs.
Nội Bài hoặc transfer tại nước thứ 2 :-s nó có tịch thu mấy tập CDs belonging ko bản quyền ko. b-) Mang khoảng bao nhiêu thì được (không shot for trafiking thì tội nghiệp ) :((
:) Mà ngoài music Cds( ko nhiều chẳng cần IPOD đắt ) ,e E dic :-/ |-) thì còn mang loại CDs nào nữa (cho studying ang relaxing)eg: software(đò bên nay toàn ko label, register rẻ hều )

:-$ Em lo xa nên cứ hỏi vạy thôi

Ah 0:) đúng rồi chị cho em cái mail cái .Đảm bảo ko spam ;) chị đâu,chỉ cần kíp lắm mới gửi.(chứ cứ như lần trước ổng marketing Sussex Down cung cấp cái địa chỉ rì 8-} của 2 chi ở trường gửi mãi mà 2 chị kiêu(he :)) he) chả cho em 1 nhời [-x
Ngoại trừ chị muốn giữ mail address secret for anh nào thì em bó tay

Chỉnh sửa lần cuối:
@Minh: :) Minh yên tâm đi,nhà Châu vừa gửi wa một đống đĩa CD(tất nhiên là không có bản quyền rồi-đồ VN mà :)) ),thế mà có sao đâu,tụi nó chẳng hỏi gì cả,chỉ cần để trong túi xách mình đeo là đươc thôi mà 8-| ,đúng không chị Yến nhở :-?

a,cho em hỏi về cái vụ ký điện thoại tí ,các anh chị có thể nói rõ hơn về cái đó được không ạ,em đọc nhiều trang web nhưng vẫn không hiểu 8-| :(( :((
Mà còn pay á you go là sao ạ???Em nghe nói bây giờ Vodaphone đang có loại stop the clock ,là cái gì nhỉ 8-| 8-|
Giả dụ anh chị không mang điện thoại từ ở nhà sang thì anh chị sẽ làm như thế nào ạ???(mua cái mới hay phonecard hay contract...).Những qui định để có thể ký contract là gì ???
Em có đến 1 cửa hàng của orảnge nhưng nó nói cái gì nhăng cuội ấy 8-| ,em nghe loáng thoáng mà không hiểu :(( :(( :((

giải quyết từng chú một nhé :D
@ Trân : Nation-Express là tên của cái hãng,chạy xe coach. Xe này chạy đi các tỉnh với nhau, giá cực rẻ, 1-2£ thôi. ok? Nếu khá TA, với cả có thể vác hành lý ok (đằng nào chả phải vác thì nên đi NE vì rẻ, đến Bir thì đi taxi hoặc Coach tiếp) chứ 120£ anh thấy tiếc quá. Nghĩ lại vụ vừa rồi đi mất 160£ từ HR về đây,hic. nhưng tại gần 270kg thì ai mà xách nổi :D
@ Yến : em cho anh chi tiết về cái máy, hoặc cho a link xem detail của nó. Làm sao mà lên đến 12Mega pixel đc nhỉ ^^ định bán thì bán bao nhiêu?hì,tại anh đang tìm 1 con,ko cần hãng, miễn là mega pixel khá 1 tí,tầm 5.0 trở lên :)
@ Minh : em mang cds thoải mái như con nhái, chả ai hỏi em cả, trừ khi trs ở SG thôi, mấy thằng trong sg anh ghét lắm, hạnh họe + làm trò kiếm tiền.ngày xưa đi từ sing về trs ở sg là ghét nhất,bây giờ bay thẳng thích thế ^^ an tâm đi. Em ko phát tán thì ko phạm luật. Em sử dụng, hơn nữa đĩa của em để trong túi, nó sao biết bản quyền hay ko,ok? Anh vứt trong vali gửi,chả cần phải xách tay.thích thì xách,ko sao, an tâm đi.
@ Châu : kí đt ah/ zoi, em vào trang của vodafone hoặc o2,hoặc organe thì sẽ thấy các offer của nó. Pas as you go là kiểu em ko có đt,có number rồi, muốn dùng thì ra mua 1 cái đt, trả nó ngần đó tiền,xong mang đt đi,từ nay ko biếtko liên quan,ok? THế gọi là pas as u go,gọi là trả tiền xong thì cút ý mà ^^
Stop the clock của Vodafone nghĩa là em mà dùng plan này (ví dụ ở nhà là thuê bao, card hay daily ý ) thì vào cuối tuần hoặc sau 19h thì em gọi 60 liền tù tì thì chỉ trả tiền cho 3' đầu thôi,ok?
Ko có đt thì tốt nhất kí contact, mà có rồi a thấy cũng nên kí contact :) vì rẻ,vừa có đt dùng, vừa có mạng để dùng, tính theo mua mới chênh lệch ko đáng, hơn nữa lại trả góp. A ví dụ nhé. mang đt ở nhà đi, sang đây dùng topup, 1 thang hết 10-15£ đi (thế là was rẻ rồi) trong khi kí contact mới,đc free đt, 1 tháng trả 25£,đc 200' gọi, đc 100text. Vậy cái nào hơn? 1 năm thì mới chêch lệch khoảng 150£,hehe,trong khi đc cái đt,ok?
Quy định để kí contact là pasport + bank account (nếu kí onli,tức kí trực tiếp trên mạng) hoặc bank stament (nếu mang đến cửa hàng kí trực tiếp) . Em ra org hỏi rồi chắc nó cũng nói, tại em ko để ý thôi,hi`.
Nói chung,every thing đều có thể tìm thấy trên mạng. Sang đây tiện nhất mọi thứ đều trên mạng. anh nói thật đấy,ko như vn mình.hì, hôm anh kí cái đt, khai bank acct xong, 2 hôm sau nó mang đt đến tận nhà (nguyên hộp,tem,sim),ok? thích chưa nào?
Cái chính là cân đối xem 1 tháng mình sẵn sàng dành ra bao nhiêu £ cho fone bill thoi.vì khoảng 35£ là 1 triệu ở nhà rồi đấy :D , trả trong vòng 12 tháng tức 12trieu,hek,ở nhà mua đc đầy đt xịn, nhưng chắc gì đã có dịch vụ dùng trong 12 tháng.
Everything can be found on their own website. Enjoy life here ! ^^

hic, em phải đi bây giờ, nên viết ngắn thôi
anh HUy ạ, hay quá, em để link của cái máy của em ở dưới , anh ngó qua nhé :D
Gioi thieu qua
thực ra cái máy này em mua nhưng chả dùng mấy khi, vì năm vừa rồi em có đi đâu đâu >:)...máy kèm mc 512, cả 1 cái 16 hay 32mb nữa, cả túi , dây rồi mấy phụ kiện, sách vở em vẫn mới nguyên, chỉ có cái hộp hôm vừa rồi về vứt đi rồi :D, 2 ông bà Camb tutor cũng dùng cái máy này giống em nên đi open day toàn lôi ra chụp cùng nhau :D

cái này đúng là 6.3, quay có thể lên đến 12mp anh ạ....thực ra em chụp linh tinh cũng ko quan trọng gì lắm, hồi mua có bít gì đâu, ngó mấy cái tạp chí T3, computer ,pc nó rank cái này 5 sao thì đi mua 8-} mù tịt mà ...:D
em vừa được tặng một cái màu xanh đẹp lắm nên ko dùng cái này nữa...nếu anh thích thì tốt quá ạ :D...thật ra hồi em mua là 300 bảng + thẻ 512 chả nhớ bao nhiêu gần 100 hay hơn 100 8-} ở uk cái gì cũng siêu đắt...nhưng bi h thì anh xem mua được bao nhiêu thì bảo em ...thế nhé, em cảm ơn anh..
cái này là link ở trang chủ fuji:

FuJI Finepix 610

còn đây là trang nhận xét 'chào hàng' :D
fuji

Chỉnh sửa lần cuối:
em đi NE lên đến Bir thì biết làm thế nào tiếp? biết nhảy coach nào, taxi nào?
hành lý của e chắc chỉ max=50kg thôi, chắc cũng xách được
hôm wa em search cái web của NE, tháy có chuyến nhưng ko có fare (nó ghi ở đấy nhưng tìm mãi chả cso)
thế e book vé trước được ko? vì e chưa có acc muh
mà sao rẻ thế hả anh? từ HR lên Bir chỉ có vài GBP thế thôi ah?

@anh Huy : cái hãng Nation express coach là cái nào thế ah
Có phải official site là :http://www.nationalexpress.com ko ah
( chẳng thấy nation gì cả)
Nếu đúng thì làm gì có cái giá 1-2 pounds nhỉ.
Quái?hay là special discount

@Trân nếu đúng là bạn vào website trên thì bạn phải chọn (select) ở
item: Time & passenger gồm laọi chuyến thời gian đi , người(Who) , số người và type of coachcard( nếu có). Nhấn vào bên phải ý
-->finally, click continue ở dưới cùng nó-->chuyển cho bạn đến item: Fare, tương tự với các next items.
:)>- Trong này hình như giá vé from Heathrow to Birmingham, type single 5/9 là 24 pound cho journey coach (toilet, climate control, leather seat..)
Chẳng hiểu có đúng ko, vừa lên xem lần đầu nhưng chảng thấy cái nào 1-2 p cả :-? Hic

thax bẹn Minh nhé :D ah, Tú Anh nó là em gái tớ ấy ạ :D
thôi change date đi 29 cho nó lành :D
đi với thằng bạn cho vui :D

@anh Huy:Anh Huy ơi,em là đứa cũng ít khi nấu cháo điện thoại lắm anh ạ 8-| ,em chỉ cần gọi được về nhà cho baba và mama còn biết là mình còn sống ,vãn lành lạnh ,không sứt mẻ gì 8-} là được rối ;) ,nên cho em hỏi có cái gì mà em gọi bao nhiêu thì nó tính tiền bấy nhiêu không anh,chứ lúc ở nhà,em dùng cái kiểu cứ hàng tháng phải móc tiền ra trả tụi nó,mình gọi ít cũng phải trả từng dó,ở VN em còn trả tiền được,chứ ở đây thì phí lém [-x .Theo em hiểu cái anh chỉ em thì cứ mỗi tháng mình phải trả nó 25£,lỡ mình gọi không hết 200' thì... :-?
@ch Yến :chị Yến đưa em địa chỉ đi ạ,để em còn tiếp tế lương thưc nữa chứ ;) :x ,rồi có gì còn tranh thủ đi chơi nữa b-) :))

@ Châu : hm,tùy thôi, cái kiểu gọi bao nhiêu trả bấy nhiêu là pay as u talk hoặc mua thẻ top up
@ Minh + Trân : vào megabus.com ; em search từ LD về Bir mà xem, giá single là 3£ với 5£ tùy giờ,hehe. Đấy là anh thử search theo ngày 29 của Trân.
Còn cái nationalE thì tùy đợt thôi. Bây giờ đang mùa du lịch có thể là đắt.
@ Yến : em cho giá đê, hehe, anh search trên ebay thì con này ko đc chuộng lắm vì 1 số nhc điểm : thẻ nhớ mua riêng, cực đắt, giống thằng sony chỉ dùng thẻ Duol. Với cả tính same same e mua mất 400£ ruồi,hì,trả thấp thì tội em,trả cao thì chết anh :( . tại a cũng ko dám trả,vì hiện máy sony 5.4Mp chỉ khoảng 100£,hic

hehe, ừ địa chỉ là 27 Newton road, Lewes, BN7 2SH.

có gì gặp nhau nhỉ, nhưng bao giờ em chuyển qua CTC?

anh Huy ơi, quả thật là em chịu 8-} vì dù gì em cũng ko bán lấy tiền, chẳng hiểu nữa, vì để ko thì cũng chẳng làm gì...em cũng ko mong gì cái lúc em mua đâu 8-} siêu đắt , vì thế anh cứ nói đi, ko được thì thôi có gì đâu, nếu ko thì sang ym cho tiện cũng được ạ, của em là ky_a2_s7 ;) ko có gì đâu anh ạ

hehe,nếu chị Yến với anh Huy thấy ngại ,hay nói cho em đi,có gì em ra giá cho b-) :> :)>- :)) .Khổ,2 anh chị buôn bán kiểu này chán thật :-? [-x .Hôm trước ,lớp em có một bài test kiểm tra khả năng bargain,hehe,tụi nó phán em là born talented bargainer đó 8-} ,không biết nên buồn hay vui nữa :))
@chị Yến:dạ,tháng 9 em mới chuyển đến CTC,à,xmas mọi người họp mặt ở đâu vạy,em tham gia với :smoking: :smoking: :smoking: :roflmao: :roflmao: :roflmao: :beerchug: :beerchug: :beerchug: :guitar: :guitar: :mrgreen: :mrgreen: :drummer: :drummer:
@anh Huy:Anh Huy nói rõ hơn về 'pay as you talk'đi ạ,nghĩa là em đi mua cái điện thoại rồi sao nữa ....????,còn thẻ top up nữa,hi,anh giúp em cho trót đi,cảm tạ anh nhiều lắm ;) [-o< [-o< [-o<

ý wen,em có chuyện này muốn hỏi anh Huy lâu rồi,em thấy anh ghi dòng chữ ở dưới là'đã nghỉ hưu ở FPT..',vậy là anh làm ở FPT hả??? 8-|

hehe thế em phán đi chị thì thế nào cũng được? anh Huy định mua máy bn ạ?

Châu ơi, nhiều ng dùng contract lắm, chị dùng PAUT đây
thế này nhé, có gì đâu, em thích hãng nào thì vào shop mua một cái sim, bảo cho tao sim paut , rùi top up luôn vào tài khoản , 10 bảng chẳng hạn, dùng đến đâu top up đến đấy, chả có hạn dùng hay gì hết , đăng kí top up bằng debit card ấy, là tiện nhất, chị dùng thấy ổn lắm vì ko có nhu cầu buôn, chỉ để nghe và mes là chính thôi mà...nói chung tùy nhu cầu...:D

em cũng prefer cái paut hơn :D
nhưng mà vừa bán máy >_<
mua máy bên kia có đắt ko hả chị?
chả cần máy ngon lắm
cứ tầm tầm gọi-nghe-nt thui :D

nếu dùng topup thì nên mang máy ở nhà, mua máy 2hand ở nhà kiểu gì cũng rẻ hơn bên này, kể cả mua brand new. O nhà mấy con cổ cổ,khoảng >1t, bên này bán >100£,chênh lệch tương đối đấy. Trừ khi định kí contact thì nên sang đây mua. Nhg anh thấy kí contact tiện nhất, vừa có đt,vừa có fone,vừa alo đc. Hehe, hơn nữa, sau này em sẽ thấy nên kí contact vì mình xù đc :D tháng cuối trc khi về nc, em ra mỗi hãng kí 1 cái đt xịn nhất theo loại free,rồi té về nc :D hehe. Mấy đứa bạn a từng làm rồi mà. Đợt trc về bán đt lãi >60t đấy (trên 1 người nhé) ^^
@ Châu : ùa, a làm ở FPT, nhg đi học -> nghỉ rồi :)

Phạm Tuấn Huy đã viết:
@ Châu : hm,tùy thôi, cái kiểu gọi bao nhiêu trả bấy nhiêu là pay as u talk hoặc mua thẻ top up
@ Minh + Trân : vào megabus.com ; em search từ LD về Bir mà xem, giá single là 3£ với 5£ tùy giờ,hehe. Đấy là anh thử search theo ngày 29 của Trân.
Còn cái nationalE thì tùy đợt thôi. Bây giờ đang mùa du lịch có thể là đắt.
@ Yến : em cho giá đê, hehe, anh search trên ebay thì con này ko đc chuộng lắm vì 1 số nhc điểm : thẻ nhớ mua riêng, cực đắt, giống thằng sony chỉ dùng thẻ Duol. Với cả tính same same e mua mất 400£ ruồi,hì,trả thấp thì tội em,trả cao thì chết anh :( . tại a cũng ko dám trả,vì hiện máy sony 5.4Mp chỉ khoảng 100£,hic

.. nhắc đến travel .. em off topic 1 chút .. :D ..

20-21/8 tới ở Man có tổ chức 1 "bữa cơm thân mật" nho nhỏ :D .. tụ tập HAO-Amsers tại UK .. phè phỡn 1 buổi trước khi vào năm học mới và cũng để "tán" trước vụ hội ngộ của mình Xmas tới (chi tiết dưới chữ ký của em ạ :D:x).. :p:D .. :x .. cả nhà ai đang ở UK có hứng thú đàn đúm tụ tập hôm tới thì liên lạc với em ạ .. :p:D .. tình hình là hiện tại có 4 người (chị Chu A1 98-01 và em ở Man, chị Mai A2 95-98 từ London lên, và anh Phan Dương Tin 95-98 từ Bradford xuống :D) ... tụ tập từ tối tối thứ 6 đến CN .. :x .. :D .. chương trình ăn uống sẽ có 1 khoản chè đỗ xanh + xôi vò do chị Chu nấu và caramel em làm .. hehe :lol: ( em sẽ cố gắng làm cái caramel tốt nhất có thể :)) để hạn chế đến mức tối đa khả năng tử vong :D:D :lol:) ... :x ...

.. có gì mọi người YM/PM cho em hoặc liên lạc với em qua fone (voda) :D:x ...

P/S : chị Hiền đang ở UK phải không hả chị ?? .. :D .. lên Man đi chị ơi :p:D:x ...

hhehe,vui nhỉ,nhg ko biết có xuống đc ko. Mai t6 béng rồi. Mà a thấy ra siêu thị, mua béng cái kem caram, a thấy an ngon,bổ,an toàn,rẻ nữa.hì ^^ nói vui thế,hi vọng co tg,có tiền xuống Man cho biết :D

cái sign mới của anh Huy nghe... sầu đời wa' :(
tại em thấy như chị Yến cũng hay, ko dùng n` mà mỗi tháng cứ tăng tằng 20gbp thì cũng đien >_<
mua là để mẹ gọi là chính, thỉnh thonagr sms tán gẫu thôi :D
nhu cầu j` đâu

chính vì thế nên dùng contact. nói thật em vào e2save.co.uk mà xem các bảng giá của các hãng đt bên này. a ko khoái dùng topup lắm, vì bt gọi cùng mạng (ví dụ 02 gọi 02, vodaf gọi vodaf) thì mới rẻ, tức khoảng 5p/m. nhg gọi khác mạng thì 35p/m. Tính trung bình 1 tháng gọi về nhà + bạn bè (tg đầu thì có thể ko nhiều,nhg sau sẽ nhiều) khoảng 200m,text ít cũng phải 50 -> dùng topup đắt ngang ngửa contact,hehe. Tùy thôi. Vì thực ra kí contact đâu phải đơn giản,đâu fai ai muốn kí là đc đâu e ^^ all fone free, all hafe price line rentail 6 months,tội gì ko dùng contact :D
status để nghịch tí,dọa các em chuẩn bị sang :D sang đây xa nhà xa cửa,hở ra 1 tí là tiền,hở ra 1 tí là phải travel on foot,hic.

Back
Bên trên