Kinh nghiệm học ở Anh

mẹ em bảo năm đầu đi tu, nằm nhà thôi, bạn bè thix thì đến chỗ em mà chơi, e ko được đi đâu hết >_<
quán triệt theo tinh thần đấy thì em chết ja` mất thôi >_<
thế mình phải đi bus từ host đến trường ạ? mà buổi trưa thì ăn uống ntn ạ?

Tran phai xem khoang cach tu nha den truong nhu the nao hang 8-| 8-| 8-| ,neu wa xa thi moi phai di bú,khong thi di bo,vua khoe nguoi,vua tiet kiem duoc oi tien :)) :)) :))

hehe đúng rồi, tùy trường đấy, đi bộ cũng thích, chị thích đi bộ lém :x hihi
năm đầu chị cũng thế đấy, ko đi đâu hết B-) cả năm ru rú ở nhà đến nỗi nhà host + bạn bè phải gào thét lên bảo đi chơi 8-} thế cũng tốt em ạ. 2 năm đầu - or ít nhất năm đầu chịu khó tập trung ở nhà học hành :D trường em đông vn ko...hehe, hay năm sau có lúc nào chị đến chơi có đón ko :D

trường em khoảng ~ 10 vnese thui, mà em chẳng quen ai cả, có mỗi 1 đứa lý 1 0306, e cũng biết nhưng chưa nói chuyện bao h >_<
e cũng nghĩ là năm đầu nên tập trung học nhưng mà có cần thiết phải ru rú trong nhà đến thế ko >_< mọi ng` rảnh thì xuống chơi vơi e >_< sao lại ko đón chứ >_<
mẹ em cũng bảo là nên đi bộ :D đỡ khoản oánh bomb trên bus :D
ăn trưa thế nào hả chị?

ở trường có vài cái canteen ăn thoải mái em ạ :D
chỉ béo thôi :D
ờ thế năm nay chị quyết đi thăm thú cho nó bõ ><
mà năm trước cũng nghĩ là năm đầu học nhẹ thì đi, xong lại thôi, năm sau chắc cũng méo mặt vì chị take thêm 1as Geo hic, thấy bảo a2 học nặng lắm chả hiểu thế nào

ui,co ai dang hoc o CTC hay da tung hoc o CTC khong,cho em hoi cai nhi 8-| Khong biet cai thu vien o CTC co nhieu sach khong ha moi nguoi 8-| 8-| ,bo me em dinh gui sach Toan bang tieng Anh wa cho em hoc luc ranh roi (can than the day :(( :(( ) nhung neu o thu vien no co sach cho minh muon ve nha hoc thi chac em khoi phai dem wa,de :)) danh cho dem kho bo de an dem :x :x :x
Tra loi em gap nha,thãn moi nguoi nhieu :) :)
I wen,mai dzo,em se tang anh,chi hay ban nao tra loi dau tien mot goi kho muc hao hang ;) :)) :)) :)) :)) :)) :))

wen tra loi chi Yen rui 8-|
Em dang hoc o Embassy(cai truong gan Bel ay-di bo khoang 2 phut la den noi,em toan an trua o Bel a,vua re vua ngon) :x :x :x :)) :)) :))

Đây CTC alumni đây em .... bình tĩnh nào... CTC library yên tâm thừa sách cho em học. Nếu em muốn thêm sách thì mò lên Croydon Lib ở gần trường chỉ đi qua 1 cái park bé xíu là đến. Trên đấy có nhiều sách để tham khảo, thẻ thư viện làm ko mất xiền. Sách mượn trong vòng 1 tháng thì free, quá hạn trả thêm tiền (ko rõ bao nhiêu). Sách ở CTC's lib thì chỉ đọc tại lib, trong kì thi thì có thể mươn 1,2 ngày để học. Sách học bt thì em ko cần phải mua vì trường sẽ cho mượn hết. Sách tham khảo thì đến những chỗ như anh đã nói ở trên.
Anh tốt nghiệp CTC đuợc 1 năm roài (nghe oách vãi) có gì em cứ vô tư hỏi nhá :D

@ Trân : nghe em viết tội nhỉ, gì mà mẹ đã dặn dò kỹ thế. Sang đây ngồi nói chuyện với ông ở đây thì thấy nói thật học hành ở bên này tùy mình. Nói chung có khi chả đi học mấy, sát ngày thi thì học. hơ, thế mà tb ~8, hek, trên credit rồi còn gì nhỉ :) Sang đây nên đi lại cho biết. Mới 2 ngày anh cũng đã đi gần hết LD rồi, thuộc khá đường rồi thành ra thấy khá giống ở nhà vì kiếm được chỗ mua sắm rẻ, đồ ăn rẻ (y hệt ra chợ VN, mua hoa quả, vịt gà rau má, nhg cũng bẩn bẩn kiểu chợ vn)
@ Hiền : bao h về VN và sang lại thế em? ah.hôm nay mới biết khu Hackney em bảo, may wa', a ko ở đấy. Ở ngay White Hart Lane. Được cái sướng, station cách nhà 20m thành ra chả mất công đi bộ. Nghĩ đến cảnh tương lai mà đi về mệt mỏi còn phải lóc tóc đi bộ mất 10-15' thì cũng hãi. Ah, với cả hơn nữa ở đây siêu rẻ,thậm chí rẻ hơn lúc khi anh dự tính trc khi sang. Mấy đứa anh quen thấy thuê nhà 1 tháng khoảng >200 rồi, trong khi ở đây 1 tháng a mất khoảng 100 (ko phải fong bé tí, 2 phong ngủ, 1 phong khách, 1 bếp, 1 toilet, share 4 ng) hehe, kiểu này đi làm xong, tiết kiệm đc ối tiền về vn đập phá :D

Phạm Tuấn Huy đã viết:
@ Hiền : bao h về VN và sang lại thế em? ah.hôm nay mới biết khu Hackney em bảo, may wa', a ko ở đấy. Ở ngay White Hart Lane. Được cái sướng, station cách nhà 20m thành ra chả mất công đi bộ. Nghĩ đến cảnh tương lai mà đi về mệt mỏi còn phải lóc tóc đi bộ mất 10-15' thì cũng hãi. Ah, với cả hơn nữa ở đây siêu rẻ,thậm chí rẻ hơn lúc khi anh dự tính trc khi sang. Mấy đứa anh quen thấy thuê nhà 1 tháng khoảng >200 rồi, trong khi ở đây 1 tháng a mất khoảng 100 (ko phải fong bé tí, 2 phong ngủ, 1 phong khách, 1 bếp, 1 toilet, share 4 ng) hehe, kiểu này đi làm xong, tiết kiệm đc ối tiền về vn đập phá :D

.. :eek: .. ôi .. anh Huy thuê nhà 100 ở London á... :eek: ,... em không tin .. :| ... :| ... anh Huy đã sang tới UK rồi ạ :p:D .. :x .. thế anh HUy vào 2 link dưới phần chữ ký của em nhé .. :D:D :x .. :p .. anh ơi đi đường cẩn thận không khủng bố anh ạ .. :p:D .. bao h anh xuống Man chơi mà không quen ai .. :p.. anh cứ nhắn em .. em rỗi em sẽ lôi anh đi chơi ở Man :p:D ... hehe :D:D .. dân Ams với HAO xuống Man em toàn hộ tống thôi anh yên tâm :p:D .. không gẫy cái răng nào lúc đi và lúc về .. :D:D .. người ngợm đầy đủ :p:D ... trở về lành lặn ... :D:D

thôi thì năm đầu tiên cũng phải chú tâm học hành cho bố mẹ yên tâm :D nhưng mà em nghĩ là em chả ngồi nhà cả năm được đâu >_<
úi bẹn Thủy chuyển nghề sang làm guide ah? bạn tớ nó cứ xui tớ đi Man để chăn đồ cho nó :((

Chào các bác! Lâu wa' iem ko lên, h thành người xa nạ. Câu bài phát!

hic anh Huy thuê nhà ở đâu mà khủng thế ạ, chỗ white hart vẫn là zone 1 đấy chứ hay sao em nghe lạ lạ :D
em Thủy giới thiệu thế thì anh chạy mất dép :D

hay nhỉ, đang đọc bài em châu định bảo anh hiếu ctc thì anh đã phi vào :D đừng mang sách em ơi, hồi trước khi chị đi còn đi mượn sách photo định học trước rồi loạn cả lên 8-} ko cần đâu 8-} 2 tháng sang hè cứ ăn chơi nhảy múa đi đây đó cho đỡ phí thời gian ;)

@ Hiên : em ơi, trốn vé thì đâu chả trốn, ở đây đi tube 2 ng 1 vé thì gọi là đi kẹp sanw, nhg hiện nó để camera nên hơi khó. Còn a toàn đi train trốn vé. vì train cứ 3' nó lại có station, thấy bác soát vé là nhảy xuống hoặc chui vào nhà vệ sinh, đến tube thì đi tube cho nhanh :)
Anh thuê nhà 100 thật, vì cả cái depart này là 500/tháng, có 4 ng thuê mà. tình trạng thì như anh nói. White Hart Lane là ở Zone 3, ngay gần sân vận động của bọn Tottingham ý. CŨng may là có cái nhà này, nếu ko chắc chết vì tiền thue mất :) . Mai mốt đi kiếm việc, có tiền còn sắm sửa mua sắm nữa, lên khu Cicus thích phết, cái gì cũng muốn mua, mỗi tội phải có $$$ hi`
ai lên LD chơi, có gì wa đây ở ké với anh, còn phòng trốngmuh (tính rẻ 5GBp/nite nhe' :D)

@a Hieu:thanx anh Hieu nha,ca chi Yen nua,vay la bo me em do phai gui wa roi,bla bla bla,tha ho an kho bo,blabla :)) :)) :)) .Anh Hieu dang o dau nhi,sang day an kho bo voi em cho vui ni :x :x ;) ,chi Yen o gan Hove,de hom nao em xach kho bo wa cho chi,roi chi em minh ngoi nham nhi nha :) :)
Anh Hieu oi,em dinh dang ky hoc them futher Math nhung khong biet no co wa kho khong anh nho(wa kho den noi khong lay duoc diem A khong anh),vi du cuoi nam no co exam,no chi kiem tra nhung cai da day minh tren lop hay minh phai doc va practise them sach vo ben ngoai anh nhi????? 8-| 8-| 8-|
A,ma anh co trang web cua CTC khong?,em co 1 cai nhung sao no do hoi the nao ay,toan nhung thong tin cu mem,anh co cai nao hay hay dua em voi,thãn anh nhieu ;;) ;;) ;;)
@a Huy:sao vay anh???? Bo anh khong gui kip that ha?Anh cu noi cho em anh gui tu HN vao SG mat bao lau,co gi em giup anh duoc thi sao ;)

chưa sang đã được truyền đạt kinh no trốn vé :))
e DA back rùi đấy ah :D hay wa', chị tưởng e té mất roài >_< thế t7 này em có đi cái buổi gặp mặt trước khi lên đường ko?
a Huy ơi hnay e search được 1 cái T.Sonic 610 (nó ghi thế >_<) các chức năng hay phết(cũng lưu được cả wma như Zen) nhưng mà chỉ có 512M thôi (ờ thì chỉ có $125 thôi muh), có luôn recorder, a có recommend j` ko?
em chả bít cái Zen nó bán chỗ nìu >_< bạn em cung mua 1 cái T.Sonic này, nó cứ khăng khăng bảo đây ;à Zen >_< chả hỉu j` >_<

Em CHâu làm ơn viết cho anh cái dấu, đọc toét cả mắt mà chẳng hiểu em viết gì. Futher Maths cũng được, chỉ kiểm tra cái gì em học trong sách thôi, nhưng em phải luyện tập nhiều thì điểm mới cao. Thế em đã chọn những môn gì rồi. Mà về vụ bò khô hay khô bò gì đấy...anh cũng ko khoái lắm, với cả anh ở Mỹ chẳng hiểu ăn với em kiểu gì bây giờ. Hay ăn online đi :D

hic, ở uk cái gì cũng đắt hơn nhiều :( [-(

anh Huy ơi anh có cần gì gấp ko...nếu cần thì em cố mang sang cho anh chắc cũng dược thôi? em 8/9 bay anh ạ, có gì anh cứ bảo nhé, em giúp đuợc thì tốt...

anh học ở Zone mấy ạ, nhà zone 3 mà đi lại có khi hòa tiền :D

Châu ơi , theo chị thì FM ko quá khó nhưng cũng ko quá dễ...chị chưa học nên ko dám nói gì nhiều, nhưng nếu em kém chị 2 tuổi, tức là năm nay mới hết lớp 10 đúng ko....ngay Pure maths cũng dính dáng đến toán lớp 11,12, dù là rất dễ và chỉ là kiến thức nền thôi chứ ko có gì đi sâu....vậy thì FM chắc sẽ khó hơn...nếu em giỏi toán và muốn quyết tâm thì chắc chắn sẽ làm được, nhưng nếu ko phải 2 giả thiết trên và chỉ là chọn thêm 1 môn cho thành 3/4 môn cho đủ thì em còn nhiều môn khác thú vị hơn như là Geo, History, Sociology, media...học cái gì khác khác đi một tí, vừa hay vừa biết thêm, lại luyện thêm kĩ năng mới chứ chị thấy intl students suốt ngày chọn mấy môn nhàm nhàm cũng chán lém ;)
ý kiến thế , em hỏi xem hình như anh Hiếu ngày xưa cũng học Fm hay sao ý, chắc sẽ chính xác hơn về ct :D
về ctc em vào trang nào , em vào thử www.ctc.ac.uk xem ;)

anh Huy ơi, anh Noel này có về ko ạ, anh tham gia họp mặt amser-haoer Noel đi ạ, anh vào đăng ký danh sách đi :D

@ Trân : cái 512 thì là flash memory, ko fai dùng mini hard disk như cái Zen, anh sure khoản này. Hơn nữa flash memory thường nghe ko hay = hard dis. Mà tận 125$ thì đắt = Zen rồi còn gì. Tốt nhất nên nhờ mua ở Sing hoặc Thái, nếu ko nhờ đc, anh chỉ chỗ book trc rồi nó chuyển hàng về cho, vì sang đây mua cái gì cũng đắt hơn vì còn có thuế mà.
@ Yến : a ở Zone 3, đi lại cũng tiện lắm em.hì, cách nhà 20m là cái train station, lên cái high road train này đi khoang 4' là tới tupe. Mua vé travelled dạng weekly + student thì 1 tháng khoảng ~40GBs (cho cái tupe). Ngồi tupe khoảng 30' là tới trg rồi, cực tiện. Tính tổng chi phí đi lại, ăn ở 1 tháng của anh khoảng 250 thôi, vậy rẻ hay đắt nhỉ ^^ a nghĩ chẳng ai ở LD ở rẻ như anh đâu, hehe, cái chính là phải quái quái 1 tí, vì a ko mất tiền "ngu" vì sang đây quen thuộc sẵn rồi, ko như lò dò mới sang cái gì cũng ko biết, toàn bị mua đắt. ví dụ travelled card, mua bt là 20/tuần, a mua 8.95/tuần, rẻ khá nhiều + thêm tiền ăn nữa, 1 bữa tb khoảng 3Gb, vậy 1 tuần khoảng 50Gb là ít, anh đi chợ mua ,1 tuần khoảng 15Gb là nhiều, mà ăn chả khác gì ở nhà. Thành ra từ lúc sang đây chưa có cảm giác đang xa nhà, thiếu cái gì cả :D
ah, nếu 8.9 em sang, ok, nếu lúc đó anh mua đc laptop ở vn thì em cầm hộ anh nhá. a đang search thử trên ebay có cái nào tốt tốt rẻ rẻ ko thì đỡ phải mua ở VN. ok, thx em trc. còn Noel chắc a sẽ về vn rồi. vừa có việc vừa thăm nhà luôn, nhg chưa sure, co tiền mới về đc :D
@ Châu : ko kịp là vì a ko kịp mua e ah, còn phải tìm source,item nữa. ok, thx em nhiều. sang LD a dẫn đi chơi :)

Back
Bên trên