Kinh nghiệm học ở Anh

lại chả tiếc >_<
hi vọng là sang đấy xót tiền thì sẽ học chăm hơn >_<
điển hình thế thì cũng hay :D

Em cũng thía! Sẽ cố gắng vì thương bố mẹ lắm!
Hì, còn IELTS iem được 6.5 ( ko với nổi đến 7,8 như các bác nhưng vẫn đắc chí)
Speaking test nó toàn hỏi về gia đình, childhood (chủ yếu), cooking (rất chi là stupid), đại loại là hỏi về những yếu tố để có 1 tuổi thơ hp, hay là những gì làm cho con người ta nhớ đến tuổi thơ..

hic, tao mới là ví dụ điển hình chứ :D chả hiểu, nhưng tao cho cũng một phần là vì truờng tao tốt, ko có vn,tutor tuyệt vời lắm, lúc nào cũng nói chuyện cùng :p chả hiểu , amen cảm ơn trời cho con vào trường này 8-}
chứ hồi ở nhà chị học vớ va vớ vẩn nhé, nói thật đấy, thi Ielts cũng chỉ đuợc 6 thôi,học ở lớp chẳng bao h quan tâm B-) ko bao giờ quay bài B-) ...nhiều lúc nhìn bọn ở lớp học mà thấy ngao ngán cái trò cứ học hùng hục 8-}......sang đây học hành chăm kì lạ....học thì ko thể nói dễ hay khó hơn ở nhà....vì kiểu nó cũng khác...có người học rất giỏi ở nhà sang đây chưa chắc đã rất giỏi....nhưng quả thật là làm gì cũng cần chăm và quyết tâm thôi....học ở đây thì phải chịu khó mày mò đọc thêm nhiều sách vở nhiều nguồn vì nó chẳng có học thuộc,, chỉ là vấn đề hiểu thôi, mà phải hiểu sâu thì mới đuợc điểm cao... vì vậy cứ đọc nhiều sách báo, chịu khó mày mò làm bài thêm,đọc báo nghiên cứu đánh giá 8-}......chẳng hiểu nữa....ko phải chị chê kiểu học ở nhà nhưng đúng là mỗi người hợp một kiểu thôi....cái thể loại mình mà ở nhà khéo truợt Ngoại thuơng 8-}
hehe đấy là nói thật như thế....em đừng lo...sang đây đi....học ko khó, ko kiểu điên cuồng học thuộc như Vn nhưng đòi hỏi phải nhanh nhẹn và bao quát tí chứ ko kiểu học thuộc đuợc...mà mới 2 năm alevel thì cũng đã có gì đâu....anh Hưng cũng nói rồi đấy, chuyện chị lo lắng hỏi linh tinh truớc khi đi cũng là vì hồi đấy quyết tâm lắm, muốn chuẩn bị thật kĩ càng....bây giờ hết năm As rồi...nhìn lại thấy ko phải tiếc điều gì...những gì cuống lên giống em bi h cũng là bt, cả chị Mít ngày xưa ,còn in cả sách với list ra xem truớc 8-}---biểu hiện của sự quyết tâm ;;) hehe...chuẩn bị truớc bao giờ cũng là tốt, ko gì là thừa cả em ạ...chỉ có điều ko cần thiết lo lắng quá, mọi việc khi em sang chỉ tầm 1,2 tháng sẽ ổn, kể cả truờng hợp trục trặc vài chuyện linh tinh, nhà cửa, môn học...làm gì thì làm, chỉ cần cố gắng, nghĩ đến mình và mọi người là đuợc, đừng nói mình luời học và hay nản B-) - phải nói làm sao để trở thành học sinh giỏi nhất lớp năm sau- ko khó đâu ;;)....đừng làm xấu mặt học sinh truờng ams :D hehehe

chị nói dài dòng một tí thôi...nói thật lòng đấy...vì thấy cô bé có vẻ lo lắng quá....nói một lần thôi....bởi vì khi sang chị cũng chẳng phải loại xuất sắc gì...tuơng lai cũng chẳng dám nói có thể là loại gì xuất sắc ko....nhưng quan trọng là lúc nào cũng cố gắng em ạ...ko phải chỉ chuyện tiền...mà là cơ hội của mình...cẩn thận những gì mình nói , mình nghĩ sẽ thành sự thực đấy, nếu nói mình lười thì bản thân sẽ cho phép mình lười đấy....phải nói là mình chăm chỉ chứ ko phải sẽ chăm chỉ B-) những gì em nhắc đi nhắc lại với bản thân sẽ thành sự thực B-) thật đấy.......chị PA nói đúng thật...rồi lại có lúc mình nhìn các em bé giống mình hào hứng chuẩn bị đi....năm đầu tiên quan trọng lắm đấy....phải tạo đuợc thói quen học hành đều đặn ngay từ đầu....nhé...:D...cố gắng lên em :D...em Diệu Anh đuợc 6.5 thế là giỏi rồi còn gì ....mấy ai chưa đi thi đã đuợc 7, 8 đâu em 8-}

ak, hôm nay lại đâm dở hơi triết lí lảm nhảm, các em các bạn có thấy hoang mang quá thì đừng có choáng nhé :D 8-} hehehehe

tình hình chị mà truợt LSE khéo dễ vào aston với em Trân lém...có gì chị em mình đi học cùng nhau em nhỉ :p....

cả nhà có tư vấn gì 6 unis cho tớ ko....Mít ơi, hichic...hồi xưa mày apply những truờng nào...tao còn 1 truờng ko bít chọn Bath hay York nữa...

Hình như ai cũng có tâm lý chuẩn bị kĩ càng trước khi đi :D, hic hic, ở VN em thuộc thể loại super lazy 8-}, hi vọng sang đấy hợp cách học :p, chăm chỉ lên chút ít :p

em thực sự rất lười >_<
học ở VN phọt phẹt lắm >_<
mẹ em rất ko yên tâm khi cho em đi thế này
em lại ko hợp với mẹ
hay xung đột lắm
điển hình như lúc nãy, vừa cãi nhau 1 trận tưng bừng
mẹ em dọa cắt hết
ko đi đâu cả
chán quá vác xe đi chơi
cứ nghĩ là nếu ko đi được thì em sẽ làm thế nào? :D
chả bít nữa >_<

thực ra nói hợp cách học thì cũng ko hẳn...ở đâu thì cũng cần chăm chỉ và quyết tâm...chỉ có điều ...môi truờng ở đây dạy cho mình phải cố gắng và quyết tâm, truởng thành hơn nhiều thôi..;)..
ko nghĩ đuợc đến người khác thì nghĩ đến mình vậy :) cứ mỗi năm nhìn lại mà lại thấy hối tiếc giá mình chăm hơn. so...
chị cũng có đọc một topic từ lâu lắm rồi của Trân nói về mẹ...cố gắng lên em ạ...rồi có lúc nhận ra cuối cùng chẳng ai bằng mẹ...nếu làm sao để mẹ là một người bạn thân thì chẳng còn gì tuyệt hơn đâu...

thax chị Yến :D em sẽ cố gắng, tất nhiên :D
oài thôi ko nói mấy chiện này ở đây nữa >_<

khuất diệu anh đã viết:
Ấy! Bác Hưng hiểu nhầm em roài! Ai chả bít bác Hưng là bác í nhiệt tình nhứt! Ai chả bít bác Hưng là một trong các bác an ủi bọn em nhìu nhứt! Thía cho em thanx bác Hưng cái nhẩy, cả các bác khác nữa!
Túm lại là em đã có kq IELTS roài, ko cao nhưng mà cũng mừng. Giờ thì ngồi học Toán, Lý, Hóa cho ông cụ thân sinh em đỡ lo là em bị hổng kiến thức, ko có kt lớp 11, 12 (Cũng may mà ở lớp, Mr Khải cho học kha khá kt lớp 11 và một tí tẹo kt lớp 12)
Hạnh phúc quá! Thế là tạm thời chơi được một tí!
Hình như lớp toán Khối 11 bên đó có bạn Huỳnh Trung Anh phải không?
Lâu rồi không gặp nó chắc là quên rồi
Lớp bạn Anh ngoài thầy Khải ra còn ai dạy toán nữa vậy?

Có mấy sự khác nhau sau sẽ khiến em trở thành con người " hơi khác" sơ với những gì em đang nghĩ về em.
1. Lúc đầu mới sang thường là em ít bạn, ko có nhiều việc để đi chơi ra ngoài với mọi người, sẽ có 1 số khó khăn nhất định ( tùy trình độ từng người ) trong ngôn ngữ ---> cái này là điều hết sức bt . Việc duy nhất em có thể làm là đến trường, ăn , ngủ và học.
2. Như em lo ở VN, sợ ko theo kịp chương trình mới, em sẽ cố gắng,... như anh hồi trước ( AS thôi), toàn học trước giáo trình, ví dụ như ở lớp học đến chapter 3 thì mình đã thuộc chapter 4 rồi ( tại hồi đấy học Bio, sợ chết nên đành ---> kết quả cuối cũng chẳng khà quan cho lắm )
3. Lúc sang em sẽ có một chút bỡ ngỡ về mọi thứ mới, cách suy nghĩ của dân Anh rất mới so với suy nghĩ trước đây của anh ( mặc dù anh gặp ko ít người nước ngoài ), đặc biệt là sự chêch lêch về đời sống, particularly và vấn đề tiền bạc, sự chênh lệch giũa GBP và VND sẽ làm cho em trở nên tiết kiệm một cách bất ngờ ( nhưng cái này cũng tùy người thôi, nhưng mà anh nghĩ phần lớn học sinh ở đây đều như thế cả ).
4. Bạn bè và giáo viên sẽ rất forthcoming, nếu em có khó khăn thì hỏi--> resolve tất cả dễ dàng ; kinh nghiệm thì cứ hỏi các anh chị đi trước.

Nói thật với em Trân, em mặc dù cứ cho em là lười, nhưng mà em đừng có underestimate mình thế, ko tin em cứ đến lớp anh ở VN hỏi xem hồi ở VN anh học " lét bét " thế nào, haizzzzz. HỌc ngu quá nên phải bắn tên lửa sang đây---> nếu mà học ở VN, nắm chắc xuất trượt đại học.
HÔm nọ có em lớp 9 đưa đề thi tổng hợp năm nay cho làm, nhìn câu 1 đã chết ngất :-ss
Đừng lo các em ( nói chung ) nhé, you cannot do anything if the time hasnt come yet, just get ready and relax :)

hehe tớ với Hưng hùa nhau vào kể chuyện tâm tình cẩn thận bị các em kháo nhau là 2 ông bà già thì chết :D 8-} :p
to các em : anh Hưng nói đúng đấy...việc môi truờng mới hoàn toàn làm thay đổi các em nhiều là điều đuơng nhiên...nhưng theo huớng nào, tích cực hay tiêu cực là do chính mình quyết định...nếu biết thuơng bố mẹ ( $$$ 8-} :D ) và bản thân mình thì tự biết nghĩ...chứ ở nhà còn có bố mẹ, sang đây chuyện tự do là ko phải nói...tất cả là mình thôi...chuyện ở nhà hay học ra sao ko quan trọng bằng việc em quyết tâm sẽ cố gắng....chẳng bao giờ là muộn cả...vào một môi truờng mới hoàn toàn cũng là bố mẹ tạo điều kiện cho em bắt đầu một đích mới ;)
sang học ko khó đến cái mức phải lo lắng đâu em ạ...chị đã ví dụ chị rồi đấy,học ở 2 nơi có những điểm khác nhau về phuơng pháp và cách tiếp thu nên chưa bít 'mèo nào cắn mỉu nào đâu ' :D hehe
sang đê....học giỏi để còn đi chơi tá lả chứ ;) hehe mang tiếng thế mà cả năm as ko đi đuợc đâu [-( năm a2 quyết phải đi thăm thú mới đuợc, nhà mình năm sau có ai hứng đi du lịch với tớ ko nhỉ :D

Lo nhất khoản hòa nhập :|, em cứ nghĩ đến cái khoản bạn bè của mình ở con số 0, lại bắt đầu đi tìm hiểu từng người 1 để make frenz lại thấy ngán 8-}

Oài! Em thấy các anh chị vít thế cũng thấy vững tin hơn. Có một điều, duy nhất một điều khiến em lo nhất là liệu em có vượt qua được nỗi nhớ nhà ko. Em ko biết nữa, bình thường ra thì cả ngày lăn lộn ngoài đường tới các lớp học thêm, học nếm, ít khi ở nhà. Nhưng mỗi lúc đi du lịch xa mà không có bố mẹ thì lại có một cảm giác không an toàn, nhớ nhà vô cùng và thấy một chút tủi thân. Ngủ ở nhà lúc nào cũng là thích nhất, ngủ ở chỗ khác thì khó ngủ lắm, lại buồn nữa. Rồi cả vấn đề bạn bè, đi rồi thì buồn lắm, mà đi lâu thế, lúc về chả biết các bạn í có biết mình là ai nữa không. Tất nhiên là đi đến nơi mới sẽ kết thân được với nhiều bạn mới ( em vốn cũng dễ kết bạn) nhưng mà cũng không tránh khỏi ngậm ngùi, nuối tiếc. Bun`.....wá

Quên mứt! To Mr Minh: Em học 10T, ko phải 11T. Đúng là lớp 11T có anh Trung Anh, nghe nói đỉnh lém, vừa roài được một đống giải.

Nhớ nhà lúc đầu dần sẽ quen thôi em à :). Em mới sang còn bận rộn học hành, làm quen với bạn mới, thời gian để dành nhớ nhà sẽ chiếm ít thôi :p. Mà có đi thì mới có về chứ, bạn em ở vn cũng phải du học :D, thể nào cũng có lần gặp lại nhau B-)

Hồi trước khi đi mẹ chị còn bảo là con mà nhớ nhà thì cứ cầm điện thoại gọi điện về ngay với mẹ, ko thì cố gắng học bài để quên đi nỗi nhớ :D. Nhưng mà chị chẳng gọi về mấy( ko có nghĩa là chị đi học đâu :p) :smoking:

Trường Diệu Anh chắc là có net chứ nhỉ, buồn thì lên đây tâm sự với các anh chị cũng được ;;)

Quên mất, Yến đăng ký trường nào rồi hả mày? Bath với York tao có người quen đấy, cần j thì bảo tao để tao hỏi cho nhé B-).

em cứ mang cái webcam, voicechat, thế là đủ rồi :D, với cả sang đấy, ko học thì bận chơi, chứ thời gian đâu mà buồn :D chị ở với 1 đứa TQ, nó sắp đi bấm rốn với xăm :D, nó rủ đi cùng cho đỡ sợ :D, chết, nhỡ mình máu lên :D

Hình như các em toàn ở Host hay sao ý nhờ :D. Em nào mới sang, dạy bọn ở trường thế này này. Hello = chào bố, thank you = con xin :D. hôm chị đến, cứ I'm from Mongolia :))

Thằng bạn chị, mỗi lần gặp Director thì ông ý toàn chào bố, chết cười :))

Quên, thuê nhà ở thik hơn em ạ, nhưng em under 18 thì hông đc :D. Chị ở Host đc 7 tuần rồi đi luôn, mặc dù chưa đủ 18 :D. Bi h đến tp mới, lại ở Host tiếp :D. Thuê nhà mệt cái là phải làm đủ thứ, nấu ăn, rửa bát, dọn nhà :((, đợt thi chả bao h ăn cơm nhà, cứ KFC mà ăn :D

úi chị Hiền ui ăn nhìu KFC thì tăng cân ko kiểm soát >_<
em đã tròn tròn rùi, chị xui em ăn KFC --> về nhà rủi ko chịu được vào nhà thì tiu >_<
em chẳng sợ nhwos nhà :D (có thể tại đnag ngồi nahf nên to mồm >_<)
nhưng em nghĩ là wc với voice chat là đủ rùi >_<
em chỉ sợ ko theo đc chương trình học thui >_<

anh làm ở KFC, ăn suốt tuần, có béo lên được cân nào đâu :-ss.
các em cứ yên tâm

Back
Bên trên