Kinh nghiệm học ở Anh

Hihi, sainsbury chứ Hưng
Chết chưa, suốt ngày nhâm thôi, sau này có lấy ví dụ chắc là cứ Tesco thôi, nhầm cái Sains Bury liên tục
Có điện thoại từ VN trước là tiện nhất, sang đây mua lấy cái Sim top up rồi có bạn thì gọi, sau đó tìm tariff hợp với phong cách gọi của mình rồi kí cũng được, phải ko bạn QA ?

8-} em chào cả nhà ........:D :x :x :x
ôi yêu quá sau bao lâu mới quay về nhà đuợc...mấy tuần nay lang thang như homeless :(( hichic hơn 11000 bài mới :((
từ nãy vào đọc đuổi từ trang này đến trang khác vẫn ko hiểu đang nói gì :(( hichic
B-) nhớ mỗi câu bạn Hưng bảo cười như Liên Xô :D hehehe---> cũng phải, đấy là lần đầu tiên từ lúc sang đuợc gặp đồng bọn...lại đuợc quen thêm toàn đồng bọn hợp cạ :p ke ke ke...từ ngày sang toàn phải ngồi nghe tiếng trung quốc với tiếng nhật [-(

bạn Hưng với bạn mít cứ í ới nhau suốt thế nhỉ, để ý rồi nhé :p
vừa thi xong acc , còn thứ 6 nữa thôi :x thích quá...

em cũng thế :D chả dùng gì mấy, toàn vứt máy ở nhà

Chỉnh sửa lần cuối:
Vứt ở nhà thì cũng ko hẳn, ví dụ liên lạc mà ko có điện thoại tức chết ngừoi :-<

mang máy ở VN sang em tưởng alf rắc rối hơn chứ ạ?
em đang định bán cái máy của em ở VN đi >_< mặc dù chẳng mún tẹo nào vì e thix cái mày này lắm
thế mang sang cũng đuiwcj ạ?

thích thì mang sang mà lắp sim vào dùng chứ sao lại bán hả nhóc ;)
sáng nay mở máy ra missed calls 6 lần bố gọi 8-} nhìn đầu 02 lại tuởng ma nào ko nhấc máy làm bố cú quá kêu ầm lên :(( hic lần sau phải vác máy theo người :((

Các bác ơi! Tình hình rất chi là tình hình! Em lo quá, làm phần Reading nhiều lúc chả hiểu gì cả, lại cứ bị cuống lên. Với cả Writing í, huhu, giả sử em ko hiểu đề thì làm sao đây? Gặp từ mới mà ko đoán nổi í!

@ Diệu ANh: nếu gặp từ mới mà ko hiểu ---> dùng Từ điển thôi,.... :))
anh nói đùa thôi, chứ thật ra các kĩ năng đấy cần luyện nhiều hơn là được, em càng đọc nhiều thì vốn từ vựng càng cao, kỉ năng đọc càng nhanh --> hiểu nhanh hơn. Em viết càng nhiều thì tay sẽ dẻo hơn, múa bút nhanh hơn :p, nói chung là sẽ thấy tự tin hơn. Tại mấy thứ anh học chẳng dính dáng đến viết lách nhiều nên anh cung ko có care lắm :p

hic, giờ này chắc cũng muộn rồi thì còn đọc nhiều nâng từ vựng gì nữa...nói chung là em cố gắng luyện đề theo sách như chị nói ở trên ( hay ở đâu đó :p ) ý... reading thì nên nhớ phải nhanh,chia thời gian đúng 20' một phần, ko xong cũng đi luôn,sang phần kia luôn, đừng lằng nhằng rồi cuối cùng dở dang ra đấy, nhớ đọc câu hỏi truớc, nhớ là reading nhiều mẹo lắm đấy, nên check đi check lại,nói chung phải làm dàn ra,càng làm đến câu sau thì càng hiểu hết đoạn văn nên nhiều khi sẽ phát hiện ra câu truớc trả lời sai...nói chung cố gắng skim thật nhanh...
writing thì ko có gì đâu...nhưng ielts năm nay writing khó hơn nhiều, thay đổi cách chấm đấy,ko cho lên điểm như mọi khi đâu,task 1 chịu khó áp dụng số liệu của nó nhiều vào,phải có ít nhất 3 lần so sánh hay cộng trừ mới đủ đấy.task2 thì nhớ quan trọng nhất là phải đưa ra đuợc opinion là đồng ý hay ko, how strong...,luôn luôn nhớ tách đoạn văn, khoảng 3 đoạn là đủ, mỗi đoạn chỉ cần bố cục: ý chính 1 câu.mở rộng 2 câu.explain+example 2 câu. là đủ. đại loại thế. à nhớ hết đoạn văn cách hẳn ra 1 dòng nhé.nói chung là mấy cái linh tinh này trong quyển hints cũng có đấy.chị viết ra em đọc có khi lại nhớ luôn :D...mấy cái lặt vặt nhưng quan trọng, cứ cộng cộng vào mà ăn điểm thôi.
Và mẹo ăn điểm quan trọng nhất của writing là dùng Liên Từ thật phong phú, thứ 2 là tránh lặp từ, nói cách khác là dùng từ đồng nghĩa nhiều, nói chung là ..phong phú :D...cái này thời gian bi h tuy hạn hẹp, em có thể chữa cháy bằng cách dùng một vài quyển sách Voca for Ielts, rất công dụng, có list từ cho so sánh, cho nêu kết luận,vv...vv tiêu chuẩn là mỗi đoạn văn bi h có ít nhất 3 liên từ đấy , cẩn thận B-) ...hehe...thế đã....còn tốc độ thì phải luyện thôi B-)

Hay mọi ng lắp máy cố định giống chị :D mẹ gọi cứ gọi, có nhà hay ko lại là việc khác :)) vì thế ai gọi h nào là có quy định hết :D

8-} em phải mò lên mấy bài trên...tự nhiên đang ielts lại thấy di động với cố định :D
em thấy chị bạn em dùng skype trên máy, có đuợc ko nhỉ?
YCN: thay đổi ý kiến gì cơ?

YCN: thay đổi ý kiến gì cơ?
Cái này là bạn Y hỏi ai thế --> ở đây có ai yêu N à :)),
Thêm 1 mẹo nữa trong viết, viết càng rõ ràng càng tốt, cấu trúc nào ko chắc thì ko nên liều --> :|

em DA có phải thi Ielts đâu nhỉ?
mà phần đọc Ielts í, nhìu lúc em làm hết bài rồi mà hoàn toàn ko hiểu j` cả >_< mù mù mịt mịt
với cả phần viết, như hnay em đi học này, nó hỏi vấn đề về economy, em chả có tẹo ideas nào cả >_<
tương lai đen tối quá :-SS

Chu Thuc Hien đã viết:
Cho nên mua máy bên này là tốt nhất :D rồi top up, em nhỉ :D
Giá sv của chị là bao nhiêu thế ;;), có khi em sang cũng bon chen 1 cái ;;), đang thích K750i quá :x

Thế em vác máy của em sang có phải chỉnh chiếc j lằng nhằng ko ạ?
Thế mang máy từ VN sang vẫn đc chứ ạ?

Hix, em vừa đi làm Speaking test về. Củ nhất là ông í hỏi mình về vụ cooking trong khi minh hầu như chả làm gì. Oạch! Ông í hỏi mình món ăn nào là popular nhứt VN. Em đã suýt ngã roài, mau mồm trả lời là boiled-chicken :))
Rồi cả hai cùng ngồi cười. Nói chung ko bít thía nào. Ngay trước khi phỏng vấn, em vẫn ngồi ở lớp cô Đức. Hay thía cơ, vừa mới buổi thứ tư hôm trước em xung phong cho cô làm mock intv, về nhà mới bít chiều nay phải thi. Hơ, thế là hôm nay thực hành lần đầu luôn trước khi thi có 1 tiếng, cô cho điểm lun.
Em sẽ cố gắng cho ngày mai vậy. Làm theo lời của các anh chị. :(( Tại hôm qua cái bà đại diện trường kêu là khi nào có kq thì gửi cho trường, có chết con nhà người ta ko chứ. Thế là lại gánh nặng đổ lên đầu!

nếu ko có j`rawcs rối thì đem máy ở VN đi cho tiện :D
em yêu cái máy của em lắm, ko mún xa nó chút nìu >_<
@DA: sao em ko bảo popular food của VN là MẮM TÔM cho ông í sợ :))
boiled chicken --> pó tay :))
dù sao cũng chúc mừng em đã sống sót nhá :D

Điẹn thoại mang từ VN sang đây vãn dùng được :), mọi người ko cần lo :-"
Cái món popular ở VN thì phải gọi là lemon leaves :D ( rau muống ạ )

Back
Bên trên