Khóa 87-90 chúng mình - có gặp lại (để cưa cẩm) nhau?

Vinh à, tao vẫn đợi đây. Chỉ sợ đợi mày lâu quá, mà mày cứ chạy trốn tao suốt, tao lại phải dẫn thơ bác Thanh Tịnh ra đọc cho mày.

Tao đứng ở đất Hà Nội đợi mày.
Đợi một ngày đất lạ hóa quen,
đợi một đời mày quen thành lạ mất thôi.

Nghe tình củm chưa?

Tao về đến Úc rồi. Lạnh tái tê. Nhà thì vừa bừa vừa bẩn. Nhưng tao cứ mượn cớ jetlag chưa dọn nhà. Giá mà có chị giúp việc ở đây có phải tốt không nhỉ. Nhưng được cái yên tĩnh. Hai mẹ con tao đã đi bộ thưởng thức không khí trong lành khu gần nhà được mấy lần rồi.

Hôm nay cho cháu Andrei đi chơi với các bạn trong nhóm cùng tuổi. Được vứt vào cái khu chơi của trẻ con, đầy bóng, Andrei sung sướng bò ngổn ngang khắp nơi. Mẹ cháu cứ để cháu bò thoải mái, còn mẹ cháu ngồi uống cà phê với ăn bánh. Quá vui.

Nhưng cũng vẫn nhớ Hà Nội, nhớ phở, nhớ gia đình bạn bè. Cứ ước giá thân mình chia làm hai nửa nhỉ.

Tao về đến Úc rồi. Lạnh tái tê. Nhà thì vừa bừa vừa bẩn. Nhưng tao cứ mượn cớ jetlag chưa dọn nhà. Giá mà có chị giúp việc ở đây có phải tốt không nhỉ. Nhưng được cái yên tĩnh. Hai mẹ con tao đã đi bộ thưởng thức không khí trong lành khu gần nhà được mấy lần rồi.

Hôm nay cho cháu Andrei đi chơi với các bạn trong nhóm cùng tuổi. Được vứt vào cái khu chơi của trẻ con, đầy bóng, Andrei sung sướng bò ngổn ngang khắp nơi. Mẹ cháu cứ để cháu bò thoải mái, còn mẹ cháu ngồi uống cà phê với ăn bánh. Quá vui.

Nhưng cũng vẫn nhớ Hà Nội, nhớ phở, nhớ gia đình bạn bè. Cứ ước giá thân mình chia làm hai nửa nhỉ.

Thế thì 6 tháng ở Úc, 6 tháng lại về Hà Nội, Nhung ạ :) Hà Nội thì về mùa thu nhé, đỡ nóng, phở lại ngon hơn, lại bao nhiêu là quà thu Hà Nội.

Anh Hà Đăng Sơn cho tôi hỏi, tôi gửi ảnh tập thể lớp 12 A1 khóa 87-90 lên mục tranh ảnh, ý nghĩa kỷ niệm bồi hồi xúc động gớm ghê mọi nhẽ, không hở hang không mất dậy không bố láo bố toét gì, mà nó lại cứ hiện lên là "image pending for approval" là cái nghĩa lý gì hở anh Hà Đăng Sơn? Pen-đinh pen-đính pen-đình cái con củ khoai ấy!...

Anh Hà Đăng Sơn cho tôi hỏi, tôi gửi ảnh tập thể lớp 12 A1 khóa 87-90 lên mục tranh ảnh, ý nghĩa kỷ niệm bồi hồi xúc động gớm ghê mọi nhẽ, không hở hang không mất dậy không bố láo bố toét gì, mà nó lại cứ hiện lên là "image pending for approval" là cái nghĩa lý gì hở anh Hà Đăng Sơn? Pen-đinh pen-đính pen-đình cái con củ khoai ấy!...

Á à... đừng có nói là ông lười không chịu sì ken, 'chôm' trên FB của tôi xuống đấy nhá :p Rõ ràng là đồ chôm chỉa nên hệ thống không chấp nhận roài.

Ông vừa kiểm tra xong, tại mày không cho nó uống bia rồng lộn nên mới thế :D

thằng mặt xxx béo hấp kia khác gì ông, cũng chổng mông lên mà bựn lộn tùng phèo hả? Mày tối ngày đốc thúc bóc lột mấy con rồng lộn, chán lè hết cả bia cả rượu cả quần xơ-nít hoa? Giá đổi việc 1 tý thử xem dư lào nhỉ, bố mày đây năm nay chả được đi biển, có cái quần đùi hoa ngắm chán rồi lại mang cất, mẹ kiếp....

tháng 9 ông mà về thì được có vài ngày, chả bõ, thôi ông lên kế hoạch tết ta về, tống tiễn cái năm tuổi xui xẻo. Thằng Hiệp hấp thiết kế địa điểm 1 phòng nhà mày nhá, thằng Xơn thằng Vũ nhá, rồng lộn chết cụ chúng mày nhá.

yêm tao xem thằng khốn kiếp béo hấp kia nó lải nhải bỏ bia từ rượu chán quần đùi hoa dư lào....

Ngô Hồng Hoa, Nguyễn Tuyết Nở, sao cứ chúng mày về thì tao ko về, lệch nghiêng lệch vẹo mãi thế này? Hồi bọn mày nụ thì tao dát, bọn mày nở toe nở toét thì tao dạt, lắc lơ Nga-la-tư. Không chơi chờ đến lúc leo tủ sờ phao câu gà nhá.

chán.

con Nở Nhung, ko chửi tao kiếm cớ lôi mày vào cho đỡ thiẹn khi kể lể! Là, tao cũng rất nhớ mày nhiều, thật, nhá.

...tống tiễn cái năm tuổi xui xẻo.

Thằng ôn con hết xui xẻo chưa?

Đầu năm mẹ tao đã dặn năm nay tuổi bọn mình sẽ trục trặc về công việc. Trong năm lần nào gọi điện nói chuyện mẹ tao cũng hỏi "công việc thế nào hả con?". Tao bảo vẫn bình thường thì mẹ tao vặn "bình thường là thế nào?, thằng sếp nó có làm gì thì cố nhịn cho qua năm nay đi nhé" - (mà thằng sếp có làm gì đâu), tao nghỉ phép mấy hôm mẹ tao cũng lo cuống lên tao bị mất việc. Khổ thế, các bà mẹ chả bao giờ hết lo cho con được hết, con vẫn luôn là con bé bỏng (mặc dù con đã già sụ) :D.

----------

Hiệp ví lại Nga ơi, ở lớp A1 còn có bạn Vy cũng rất xinh, nhỉ. Nhìn lại ảnh cách đây 2 chục năm rồi mà vẫn thấy thân quen như vừa mới tạm biệt nhau hôm qua nhỉ.

Hoa ơi, tao năm nay chắc vận đen công việc đã xảy ra rồi, hy vọng không xảy ra tiếp nữa. Mấy hôm nay đang ngồi vênh mặt lên đợi nó gửi contract chỗ làm mới mà nó chẳng gửi, lại lo. Thôi, đến đâu thì đến, cùng lắm ở nhà làm mõ già nuôi con vậy.

Nhìn ảnh lớp A1 của Hiệp lại bổi hổi bồi hồi nhớ lại ngày xưa. Giờ mới nhớ bạn Nga A1 là ai, đúng là xinh thật. Hoài An bạn tớ ngày xưa trông cũng trẻ măng. Cô giáo của lớp các bạn hồi đấy trông cứ tưởng là học sinh luôn.

Vinh ơi, mày đừng lôi tao ra chửi rủa để cho đỡ xui xẻo đi nhé. Tao lại chửi lại cho mày thêm cả cái xui xẻo của tao vào mày bây giờ. Mà đừng có nhớ nhớ thương thương kiểu vớ vớ vẩn vẩn thế, tao lại mò về Việt Nam ăn Tết thì mày hết cớ trốn nhá. Có cái quần đùi hoa lại sợ chẳng dám mang ra ngắm nữa, lại phải mang kéo ra cắt nát toét ra bây giờ.

hehe về đi về đi Nở. Xong thằng Hiệp trói, mày chuốc rượu, tao bóp quýt tất niên cho thằng Vũ.

Vưỡn đang chờ đợi mày ạ. Đồng ý với chúng nó là sẽ bắt đầu làm việc vào ngày 19-10 nên chắc chúng nó vẫn thảnh thơi chưa quýnh lên gửi hợp đồng cho tao. Nhưng chưa ký thì chưa yên tâm mày ạ. Mấy hôm nay thằng Chấy lại ốm, quấy quá, bố nó lại đi công tác. Chẳng hiểu ngày xưa mày xoay hai đứa nhà mày thế nào mà giỏi thế. Tao có mỗi một đứa mà suốt ngày toát mồ hôi hột ra. Mà thằng Chấy là còn thuộc loại ngoan rồi đấy.

Thôi hẹn lúc khác lại ca cẩm tiếp, à quên cưa cẩm chứ, cho đúng chủ đề. Giờ phải đi phơi quần áo rồi cho Chấy đi ngủ đây.

Ơ, thế hôm nọ tớ mới trêu bạn Vũ khó dễ bạn Vũ một tí mà bạn Vũ đã ngại không dám quay lại đây kể chuyện vi vu đi đó đi đây cho bọn tớ nữa à. Thôi, đừng ngại, quay lại đây đi. Tớ giấu dao kéo sừng nhọn nạnh độc đi rồi ;;)

Hôm nay tao bất thình lình được con mẹ Dung râm gọi điện rủ rê lên văn phòng nó... hí hí... Hóa ra nó mới chuyển sang chỗ làm mới, đâm ra lại có nhiều dịp uống cafe với nhau, chứ không đến nỗi cứ thanh thủy giã đều như hồi trước nữa. Chỉ có điều không biết con mẹ Tẹo bạn nó dạo này thế nào mà vẫn lặn mất tiêu nhở???

Cái Dung nó đang nung nấu ý định họp lớp Nga 1 đới. Mấy hôm trước hẹn nhau nói chuyện thế mà mãi tao chả săn được nó.

Này chúng mày ơi, sang năm là tròn 20 năm ngày bọn mình ra trường đấy, làm gì nhé!

Mỗi lớp tự có chương trình riêng mà mình thích và hợp với lớp mình, rồi cùng coordinate với nhau trong một vài hoạt động chung, có được không?

Lớp Nga thì mượn phòng học quạt bún chả như hồi xưa chẳng hạn. Làm dạ hội tiếng Nga chẳng hạn? (đảm bảo sẽ phải cực kỳ nỗ lực sáng tạo, với trình độ của hầu hết mọi người đã quay về "Ét tơ Vôva Ét tơ Masha", trừ thằng Vinh và vài trường hợp cá biệt không thèm chấp! :D). Cái Dung còn có ý định in profile của mọi người thành một quyển nữa, tao nhất trí ngay, góp ngay một vài bài viết nhăng cuội của tao. Tao lại còn góp thêm được cả những dòng chúng mày viết cho tao trong sổ lưu niệm nữa!

Thế rồi hoạt động chung của cả khoá, là mang cái tape player 2 cửa băng (đỉnh cao sành điệu của thời 20 năm trước đây) đến bựt lên nhảy nhót chẳng hạn. Hay là nhốt thày Quyến chẳng hạn? (em xin lỗi thày ạ, hư quá, thực ra bọn em đều nhớ thày nhất đấy ạ, thày chả thèm chấp bọn học trò quỷ ma chúng em đâu thầy nhỉ, dù chúng nó bây giờ cũng gần bằng tuổi thày hồi đó hết cả rồi). Thế rồi viết và trao đổi postcard một cách ngẫu nhiên cho các thành viên lớp khác chẳng hạn (thuật ngữ ngày xưa chính xác gọi là gì ấy nhỉ?)

Tóm lại là tao chỉ thích những gì fun fun, nên chỉ nghĩ ra được những trò rất là nhố nhăng thế thôi. Những gì hàn lâm hơn thì chúng mày cho ý kiến nhá!

Tao chỉ sợ rủ nhau hội họp xong nhưng chẳng ai về được thì chán lắm. Tao cũng muốn về họp mặt lắm nhưng chẳng biết có được không vì mới bắt đầu công việc mới, chẳng biết phép phiếc thế nào.

Tao chỉ sợ rủ nhau hội họp xong nhưng chẳng ai về được thì chán lắm. Tao cũng muốn về họp mặt lắm nhưng chẳng biết có được không vì mới bắt đầu công việc mới, chẳng biết phép phiếc thế nào.

Mày ơi đây là sang năm cơ mà! Sang năm thì mày đã thành ma cũ ở công ty mới này rồi! Tao thì sẽ cố gắng hết sức về đấy, không dám nói thánh tướng, mà chỉ dám nói cố hết sức thôi, mặc dù rất muốn tuyên bố là nếu làm sau tháng 6 thì tao chắc chắn về. Trước tháng 6 thì busy season, tếch đi chơi chúng nó cách cổ ngay!

Cứ nhiệt tình lên chúng mày ạ, bàn cách làm thế nào, chứ đừng bàn ra. Khoá mình cả sáng cả chiều hơn 400 người, cứ bi quan cho là về được 1/3 thì đã là 150 rồi. Ai chứ lớp Nga 2 còn nhiệt tình hơn nữa, chắc cũng gần đủ đấy. Nga 1 bọn mình thì chắc chắn hơn 1/3, tao tin thế.

Bàn vào chứ, bàn nhiệt tình nữa là đằng khác ấy chứ. Tao thấy sáng kiến của Hoa rất hay, tao cổ vũ nhiệt tình. Cũng sẽ cố gắng hết sức về. Cứ tính báo ngày sớm là tao cố gắng thôi.

Tao thấy ngày đấy các bạn nên bỏ ra hẳn nửa ngày đú đởn cho có phong trào. Bắt đầu là ăn trưa, rồi thì qua quán cà phê đèn mờ nhà Dung thưởng thức cà phê (hy vọng lúc đấy quán mở rồi), rồi thì đi bia rồng lộn của Hiệp đến chiều tối, rồi thì nhảy đầm nghiêng sườn phải uốn sườn trái. Con cái đề nghị để nhà cho gia đình chăm sóc. Riêng nhà bạn Nga để nghị gửi con sang ông bà để cả hai vợ chồng cùng có dịp nói xấu nhau trước mặt các bạn cùng khoá. Chứ bọn tớ toàn thấy Nga nó tự nói xấu nó thôi, máy hát mòn gỉ lắm rồi, nên cần bạn Ngọc vào tra thêm dầu mỡ.

Tao mà về đợt đấy thì để Tràng An ở nhà cả ngày cho hai bố con nó bonding với nhau :D

Back
Bên trên