Khóa 87-90 chúng mình - có gặp lại (để cưa cẩm) nhau?

Ừ. Tao hô hào thì chúng nó bảo thôi, để Hoa còn cho cháu Bem nó ăn :D
Công nhận hôm nay đi làm chán thật. Xung quanh nghỉ cả, mà văn phòng mình thì cũng vắng đến quá nửa. Nga ơi, Parkson đang sales, có hôm qua với hôm nay thôi. Tao chạy qua (vì ở ngay gần) mua lăng nhăng 1 tý, cũng vui hơn đấy *-:)

Ơ, Hoa đi rồi à? Nhanh thế nhỉ.

Khiếp, Mai giải sầu sang thế. Thế ở Parkson có sales gì hay ho hả mày, tao cũng chạy qua thử xem. Hôm nào hẹn uống nước thế, Mai ơi.

Thế Cú làm việc hay ở hẳn ở 18T1? Tao thì ở 18T2 nhưng vẫn đang đi ở nhờ, mấy hôm nữa mới về được cơ.

Ơ, Hoa đi rồi à? Nhanh thế nhỉ.

Khiếp, Mai giải sầu sang thế. Thế ở Parkson có sales gì hay ho hả mày, tao cũng chạy qua thử xem. Hôm nào hẹn uống nước thế, Mai ơi.

Thế Cú làm việc hay ở hẳn ở 18T1? Tao thì ở 18T2 nhưng vẫn đang đi ở nhờ, mấy hôm nữa mới về được cơ.

Phương ơi, Nga ơi, cafe tối nay hoặc tối mai luôn không? Nga thì gọi thêm bạn Ngọe, tao thì gọi thêm cái Vân, cái Thủy. 2 đứa này chắc ok. Phương gọi thêm ai thì gọi. Hà Nội đang vắng vẻ vì mọi người đi hết thì phải. Ngồi đâu bây giờ nhỉ? Hay chịu khó lên Cafe highland ở Nhà hát lớn?

Pakson sales đủ thứ, hình như cái gì cũng sales. Giầy dép, mỹ phẩm, quần áo... Vân cũng có 1 cửa hàng mỹ phẩm Kanebo ở tầng 1 đấy. Tao thì không ngó vào, nhưng nó bảo cũng có sales.

Để tối, tao rủ bọn trẻ con lên Parkson, xem có mua được cái gì không. Mấy lần vào đấy, chả lần nào tao đi hết cả, chả biết có những cái gì ở đấy nữa. Cứ vào cửa, là bọn trẻ con lôi tuột lên tầng 5-6 gì đó (bán đồ chơi ấy), sau đó là ăn uống ở tầng trên, rồi về. Thế hôm nay mày "mua lăng nhăng" được cái gì đấy hả Mai?

Phương sắp về TH-NC rồi à? Khi nào về thì báo nhé, để bọn tao đến rửa nhà :D

Thằng Cú lại chuyển chỗ làm hay chỉ chuyển địa điểm thôi? Về đấy, mày cứ gọi thổ công nhà tao đưa đi uống cà phê. Tao thấy bạn Hà (chả biết có nhớ tên chính xác không nữa) lớp L2 cũng ở TH - NC đấy, thỉnh thoảng vẫn thấy chúng nó í ới nhau cà phê cà pháo.

Phương ơi, Nga ơi, cafe tối nay hoặc tối mai luôn không? Nga thì gọi thêm bạn Ngọe, tao thì gọi thêm cái Vân, cái Thủy. 2 đứa này chắc ok. Phương gọi thêm ai thì gọi. Hà Nội đang vắng vẻ vì mọi người đi hết thì phải. Ngồi đâu bây giờ nhỉ? Hay chịu khó lên Cafe highland ở Nhà hát lớn?...

Nghe danh sách toàn thấy cái cái cái... thế này thì tao lại đi một mình thôi, bạn Ngọe kiểu gì cũng tìm ra lý do để không đi.

Nghe danh sách toàn thấy cái cái cái... thế này thì tao lại đi một mình thôi, bạn Ngọe kiểu gì cũng tìm ra lý do để không đi.

He he...
Thế là có 4, 5 cái rồi nhé. Kết luận là 8h tối ở Highland Hilton nhé :D

4 ngày nghỉ, Hiệp có quần đùi hoa đi hóng gió ở đâu không?

Các bạn và các cháu xa tổ quốc - Hiền Nga, Hưng, ngày 2/9 có sự kiện Việt Nam gì không?
Những năm trước thì bọn cô ở Nhật thường có lễ hội văn hóa quốc tế, VN thì cuốn nem và nấu phở bán. Hàng xóm xung quanh đến xếp hàng lũ lượt. 100 yên (kg 1$) 1 cái nem bé tý tẹo. Nhung nhìn thấy chắc chắn phải khen ngợi. Vừa 1 miếng xinh xinh :D Phở thì trong leo lẻo. 1 nồi nước cho 4 người nhà Nga pha ra phải được 40 bát. Thế mà bọn chúng tấm tắc khen ngon. Vất vả 1 ngày hôm trước cuốn cuốn, rán rán, kỳ cạch nấu nồi nước phở to đùng. Vui ơi là vui.

Quần đùi hoa thì vẫn quần đùi hoa... thoáng gió vẫn mơn man mát cứ rười rượi ra. Vừa giở về Saigon từ Cần Thơ gạo trắng nước trong. Hôm qua tao với tay họ hàng cao hứng lên chất một đám già trẻ nhớn bé lên hai xe bẩy chỗ lao thẳng đi Cần Thơ. Cá ngon, mắm ngon, rau ngon, thịt gà ngon, tiết giời mát mẻ, con người miền Tây vẫn thế, trung hậu, dễ thương, hào hứng. Nhưng mà một mình lái đi rồi lại một mình lái về chả dám rượu bia gì đâm mệt quá thể.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoa ơi, về nhanh thế, không ở lại VN dự Quốc khánh à? Thế có kịp ăn uống hết các thứ mà tớ với bạn Nhung nhờ vả không?

Chúc mừng Kiều Anh! Tớ cũng có lần nghe kể về cái sự thi thố lấy bằng thày cãi bên đó rồi. Hình như phải tiêu hóa hàng mấy tủ sách. Bọn nó mô tả là kín 4 bức tường, thêm cả làm thảm trải sàn nhà nữa
Kiều Anh siêu thật. Đẻ, chăm 3 nhóc mà thi thố được như thế.
Cảm ơn bạn Mai và các bạn nhé. Thật ra thì cũng may mà có 3 nhóc là cái động cơ (à quên động lực) đẩy đít để mẹ cháu cố thôi, chứ bây giờ nghĩ lại cũng thấy sao mà gần 2 năm rồi ngày nào cũng chỉ ngủ 4-5h, quay cuồng như con chong chóng mà không ốm đau hay chập cheng mới lạ. Chắc là trời thương. Có bầu đứa thứ 3 được 8 tháng thì cắp cặp đi học lại, học được 3 tuần thì cháu chui ra, nhưng mà mẹ cháu cũng chỉ nghỉ có 2 tuần lại ôm cháu lên lớp (vì tính ra cứ miss 1h in class là mất toi $100 rồi mà tiền học là tiền túi của mình nên là sót). Ở nhà có trẻ con thì còn có osin hay là ông bà hỗ trợ, chứ bên này chỉ có 2 vợ chồng trông con là chính nên là cứ liên miên suốt. Mà dạo trước tớ đi làm cho tây cũng cày đến tận nửa đêm mới về nhà mà sao không thấy mệt như là trông trẻ con nhỉ. Đi làm thì lúc nào oải, quẳng việc đấy khi nào có hứng thì làm tiếp miễn là kịp deadline là được, chứ còn làm osin ở nhà thì có mệt nằm xuống cũng chẳng yên vì đứa thì ra kéo tay kéo chân đòi mẹ chơi với con, đứa thì gào lên vì đói... thế nên là lại lồm cồm bò dậy chiến đấu tiếp thôi... Còn học hành thì chỉ có lúc nào chúng nó ngủ hêt may ra mới giở sách ra được nên là tớ bây giờ bị bệnh quen thức đêm rồi. Khổ thế đấy, nhưng mà bù lại thì đi đâu về nhà cả một đàn líu ríu chạy ra tranh nhau hôn mẹ.

Còn thi bar bên này thì kinh dị gấp mấy chục lần thi đại học ở nhà mình. Có cả một xe cảnh sát to đùng để bảo vệ địa điểm thi, chú nào lơ mơ gian lận là ale ra ngoài ngay và bị cấm thi 6 năm thì phải. Sách thì không đến hàng tủ nhưng mà cũng phải tiêu hóa khoảng 7 quyển to. Tớ thì không có luxury of time để cày như các cháu son rỗi nên là chỉ làm được khoảng gần 1/2 số bài tập và reading assignment nhưng được cái là mình biết cách hệ thống hơn bọn nó và làm note tử tế nên là học cũng dễ vào hơn. Lúc ôn thì chỉ phải nhớ vài chục trang note ấy thôi còn đâu không nhớ được thì bịa.

Thôi, trẻ con dậy rồi nên là tớ lại chui ra đây.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Công nhận nghe Kiều gian khổ thật đấy. Làm tớ mới chuẩn bị có một đứa, lại chẳng học hành gì cả, mà đã thấy ngại rồi.

4 ngày nghỉ, Hiệp có quần đùi hoa đi hóng gió ở đâu không?
Ờ Mai ơi, suýt quên mất hôm nay là ngày thành lập nước nhỉ. Bác Hồ ngày xưa đọc tuyên ngôn độc lập để bây giờ các cháu được có ngày nghỉ đi siêu thị với cà phê với cả Cần Thơ cá mắm. Tí nữa cũng phải gọi điện về nhà xem hôm nay cả nhà mình có tụ tập ăn uống gì không.

Những năm trước thì bọn cô ở Nhật thường có lễ hội văn hóa quốc tế, VN thì cuốn nem và nấu phở bán. Hàng xóm xung quanh đến xếp hàng lũ lượt. 100 yên (kg 1$) 1 cái nem bé tý tẹo. Nhung nhìn thấy chắc chắn phải khen ngợi. Vừa 1 miếng xinh xinh Phở thì trong leo lẻo. 1 nồi nước cho 4 người nhà Nga pha ra phải được 40 bát. Thế mà bọn chúng tấm tắc khen ngon. Vất vả 1 ngày hôm trước cuốn cuốn, rán rán, kỳ cạch nấu nồi nước phở to đùng. Vui ơi là vui.
Mai ơi, nghe mày xui, để tối nay tao về tao rán nem làm sẵn bán cho chồng xem có được 1$ một cái không nhỉ? Chẳng làm ăn được với ai thì làm ăn với chồng vậy :D

Tao lại về rồi đây. Khiếp vắng mình một cái forum đông vui hẳn :D. Tao chưa kịp đọc kỹ hết bài của các bạn các cháu, để vài hôm nữa tao sẽ hoặc là trả lời hoặc là a dua hoặc là đốp chát với từng đứa một nhá.

Nhung ơi, đợi tao tí, vài ba hôm nữa mày hẵng ăn cắp của chùa nhé, để tập trung nói chuyện được lâu lâu cho nó bõ của chùa!

Chỉnh sửa lần cuối:
Tao lại về rồi đây. Khiếp vắng mình một cái forum đông vui hẳn :D. Tao chưa kịp đọc kỹ hết bài của các bạn các cháu, để vài hôm nữa tao sẽ hoặc là trả lời hoặc là a dua hoặc là đốp chát với từng đứa một nhá.

Nhung ơi, đợi tao tí, vài ba hôm nữa mày hẵng ăn cắp của chùa nhé, để tập trung nói chuyện được lâu lâu cho nó bõ của chùa!

Thế nào mà tao cứ đinh ninh là mày ở đến hết tháng 9 thế nhở?
Chưa buôn bán gì được mấy mà mày lại về rồi.

Hôm trước rủ rê đi uống cafe nhằm đúng 1/9. Lại còn rủ nhau lên tận Bờ Hồ. Thật không có cái dại nào giống cái dại nào. Đi được đến Đinh tiên Hoàng đoạn gần tượng cảm tử thì phải nhảy xuống đi bộ. Mon men mãi, đi sau bao nhiêu cái ống xả xe máy, con gái thì kêu la cay mắt quá, chỉ sợ có cái ống bô nào lao vào chân mình thì toi.
Đã lên đến đấy rồi, không lẽ lại quay về, lại cắm đầu cắm cổ xô đẩy đi tiếp.
Không dè mọi người vẫn có thói quen đổ xô lên Bờ hồ vào những ngày này, chúng mày ạ.

Hôm trước rủ rê đi uống cafe nhằm đúng 1/9. Lại còn rủ nhau lên tận Bờ Hồ. Thật không có cái dại nào giống cái dại nào. Đi được đến Đinh tiên Hoàng đoạn gần tượng cảm tử thì phải nhảy xuống đi bộ. Mon men mãi, đi sau bao nhiêu cái ống xả xe máy, con gái thì kêu la cay mắt quá, chỉ sợ có cái ống bô nào lao vào chân mình thì toi.
Đã lên đến đấy rồi, không lẽ lại quay về, lại cắm đầu cắm cổ xô đẩy đi tiếp.
Không dè mọi người vẫn có thói quen đổ xô lên Bờ hồ vào những ngày này, chúng mày ạ.

Hôm đấy tao ăn cơm xong muộn quá, nên chả đi được, xui lại hóa hên, Mai nhỉ.

Tối qua tao mới dẫn bọn trẻ con đi Parkson được, gớm, đông cũng gần bằng bờ hồ, viết hóa đơn - xếp hàng, trả tiền - lại xếp hàng, suýt nữa còn chẳng có chỗ để xe. Sáng nay lên cơ quan đọc báo mới thấy ở đâu cũng tắc nghẽn cả, may quá, mình ở nhà gần hết cả ngày.

Sái sùng tao mua ở Quảng Ninh, thời gian này thì ai đi biển ở miền bắc nữa đâu. Đành chờ nhân viên của Mai có ai về quê thì Mai gửi mua vậy :D

Cuối tuần trước, nhà tao về nội ngoại nên không gói được nem. Sáng qua tao mới đi chợ, về 3 mẹ con tíu tít cuốn cuốn trộn trộn rồi rán, bọn trẻ con làm rất háo hức, vừa trộn nhân vừa khen thơm, hít lấy hít để. Con chị thì khen: hạt tiêu thơm thế! Còn lúc rán lên, thằng em khen: mùi trứng cháy thơm quá! Nhìn chúng nó mình cũng no rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn Vinh đã hạ cánh an toàn tới HN chưa đấy. Hôm trước tớ thấy mọi người lên kế hoạch tiếp đón đập phá vui ghê mà chả thấy ai update gì cả. Thôi có gì kể đi để cái bọn xa nhà như tớ thèm thuồng ghen tị đê.

Bạn Vinh đã hạ cánh an toàn tới HN chưa đấy. Hôm trước tớ thấy mọi người lên kế hoạch tiếp đón đập phá vui ghê mà chả thấy ai update gì cả. Thôi có gì kể đi để cái bọn xa nhà như tớ thèm thuồng ghen tị đê.

Bạn Vinh bạn ấy về Hà Nội rồi và sắp sửa bay đi rồi Kiều ạ. Hôm thứ 7 tuần trước bọn tớ đã có một bữa buôn bán ăn nhậu từ 11h30 tới 15h00, có cả Hiệp ghé qua tham dự nữa. Hôm nay tớ đang bận làm báo cáo tí, để 3-4 hôm nữa thư thả hơn, tớ vào kể Kiều nghe nhé.

Mà Mai ơi, mày có rảnh hơn thì kể cho Kiều nó khỏi sốt ruột cái.

Vào thông báo cho chúng mày yên tâm là chum chọe nhà tao vẫn lành nguyên, mong vỡ quá đây mà chẳng thấy vỡ gì cả. Rạn nứt cũng chưa có. Cháu Tràng An của các cô thì đã đầu lộn xuống đất mông chổng lên trời rồi, nhưng nhất định không chịu tụt xuống thấp nữa nên tình trạng này chắc còn lâu chum mới vỡ. Mà mẹ cháu thì cứ phải đi bộ hùng hục, vừa để hạn chế lượng đường trong máu cao, vừa để mong cháu nó sớm tòi ra, mà chẳng thấy ăn thua gì cả.

Đi siêu âm thì thấy cái đầu cháu nó to quá chúng mày ạ, làm mẹ cháu hoảng.

Thứ năm này tao lại đi khám bác sĩ nữa xem ông ấy đoán tình trạng bao giờ thì đẻ. Mà cháu cứ nhất định không chịu tụt ra ngoài thì tao chắc phải mổ lôi cháu nó ra thôi.

Chắc bọn mày cảm giác được cái ức chế của tao. Người thì ễnh ra, giời lại nóng, ngủ thì không ngon, ăn thì hạn chế, đi lại thì lặc lè, thở ra hít vào cứ hùng hục như bò rống ấy. Tâm trạng thế nên cũng chẳng muốn vào đây buôn dưa lê nữa.

Thôi, kêu ca thế đủ rồi. Chúng mày đứa nào rỗi, vào kể chuyện hôm thứ 7 đi ăn uống với anh thằng Chí Vinh nhà tao thế nào đi.

Nhung ơi, cứ để tự nó thôi, đừng sốt ruột gì, đến ngày đến giờ là nó tự khắc chui ra ấy mà. Thằng cu Nam nhà tớ so với due date cũng bị chậm 11 ngày. Ông bác sĩ hẹn là đến thứ Sáu vào viện để làm induction thế nhưng nó nghe được biết sợ hay sao ấy mà thứ Năm thì tự động chui ra. Mà nó cũng hơn 3.7kg chứ cũng không thua kém các bạn bên này là mấy. Đứa thứ 2 cũng chậm 6 ngày, chỉ có thằng út là sớm vài ngày thôi. Tốt nhất là mẹ Nhung tranh thủ ăn uống, tập tành, xem phim, đi dạo mát chứ vài hôm nữa bé Tràng An mà chui ra là bận tíu tít lại chẳng làm gì được đâu. Cần í ới gì thì tớ cho Nhung Yahoo và Skype ID của tớ rồi, vào đấy chuyện phiếm cho đỡ sốt ruột.

Mọi người đi tụ tập lần này chắc là rôm rả nhỉ vì có cả 2 mì chính cánh Vinh và Hiệp. Details thế nào lúc nào rảnh vào đây tường thuật cho dân xa tổ quốc bọn tớ biết nhé. Ghen tị quá đi thôi. Hôm qua chát với em Nga thấy em ấy cũng ngóng tin ghê lắm, cứ bảo là mọi người thấy nói tụ tập mà chẳng thấy tin gì chị nhỉ. Mà em Nga khen các chị/cô ở nhà quá đi thôi, kiểu này thì em ấy có lên đây bạn Kiều chẳng biết tiếp đón kiểu gì để em ấy khỏi thất vọng. À mà có ảnh thì các bạn post lên nhé, lâu lắm rồi tớ chẳng gặp ai khóa mình nên là không khéo có về nhà gặp nhau có khi chẳng nhận ra.

Nghe Kiều nói thế thì có vẻ sắp về thăm Tổ Quốc trong một ngày gần đây à? Thế lại chỉ béo bọn ở nhà thôi, suốt ngày ăn ăn uống uống sướng thế cơ chứ! Thế bao giờ cô Kiều với cháu Nga offline thì nhớ tường thuật lên đây để bọn ở nhà ghen tỵ nhá, chứ cứ toàn bọn xa tổ quốc ghen tỵ một chiều mãi thế này là không công bằng.

Nhung ơi, ngày 11 mới due cơ mà, đã mong cháu ra làm gì sớm thế. Tao thấy tình hình các bạn lo lắng cho mày thế, thì ngày nào mày cũng vào đây khoanh tay hế lô lên một câu để các bạn biết chum hẵng lành. Ngày nào không thấy mày lễ phép chào hỏi bọn tao, là bọn tao chúc mừng mày luôn.

Tao ngồi ở đây tao đoán, thằng Vinh về lại ba hoa nhăng nhít gì đó thì phải, chả biết có đúng không hả thằng kia?

Thế cuối cùng cháu Hưng không về dòng dây dắt chú Vinh đi dạo phố à?

Chỉnh sửa lần cuối:
là tao vừa về lại Nga-la-tư rồi đây.

mệt quá. Chốc mép. Ghẻ. Sẹo trên đầu.

dưng mà vui thì chắc không ai bằng. Cảm ơn các bạn đã dang tay ôm tao vào lòng vào dạ. Để con khỉ già trong vài ngày tưởng ra mình đựoc làm chú chim non.

cảm động lắm.

em Cáo bao giờ xong báo cáo báo mèo thế? Tường thuật cho bọn Hoa Nhung Kiều Xơn lồi mắt ra đeee.

Ờ, mắt tao lúc nào mà chả lồi sẵn rồi. Nga Cáo làm cái báo cáo tổng kết tình hình ăn chơi đi cho bọn còn lại lồi nốt ra như tao đê Nga ơi! :D

Ơ lần này thằng Vinh về mà không ve Xơn được tí nào à?

em Cáo bao giờ xong báo cáo báo mèo thế? Tường thuật cho bọn Hoa Nhung Kiều Xơn lồi mắt ra đeee.

Hơ hơ hơ, tao vừa gửi báo cáo đi chiều qua, xong rồi đây.

Tình hình là rất tình hình, không biết phải tường thuật cái gì đây. Chủ đề chính trong các câu chuyện hôm đó tao nghe được và nhớ được là “Sex and the City”, thế nên là lôi ra mà tường thuật, kiểu gì cũng bị thằng Sơn nó cắt xén. Thế nên là tạm nghe một vài chi tiết có tương lai đỡ bị cắt xén nhất thôi nhé.

Không gian: Gió bão gầm gào, mưa như trút nước, một vài cái cây (thối rễ) bị bật gốc.....
Thời gian: trưa ngày thứ Bảy – 27/9/2008
Địa điểm: Một nơi khói bốc nghi ngút, thơm lừng...mùi thịt cháy
Con người: theo quan điểm của tao - gồm những cái mồm tham ăn nhất;
Theo quan điểm của thằng Chí - gồm những người quí nó nhất:
Dương Thủy, Mai xinh, Hồng Vân, Phương béo, Dung dâm, Trinh Thi, Bích Hạnh, Thanh Hà, Nga cáo và 2 vị khách mời đặc biệt: Phú Vinh - Hiệp hấp.

Sáng ngày ra, mở mắt thấy mưa gió bão bùng giật đùng đùng, tao đã thoáng sợ: kiểu này khéo chả đứa nào đến mất! Với niềm tin “ngưu tầm ngưu, mã tầm mã”, bạn mình chắc cũng như mình, tao với cái Dung vẫn quyết tâm đi đến nhà hàng. Đến nơi, đã thấy 2 me tây là Trinh Thi và bà bầu Dương Hạnh ngồi chờ sẵn giữ chỗ rồi. Nhìn thấy nhau, cả bốn đứa cùng ồ lên: thế mà tao đang sợ có 2 bọn tao đi ăn với nhau thôi; rồi cả bốn lại có cùng 1 nỗi lo chung: giời đất thế này, khéo thằng Vinh nó bỏ bom bọn mình mất thôi (đoạn này xin lỗi Vinh vì nghĩ xấu về mày).

Rồi mọi người cũng lần lượt kéo đến, trong số những người đã liệt kê, tao ấn tượng nhất với 3 người:
- Phú Vinh: đô con, lực lưỡng, cao to đen hôi hơn năm ngoái. Đặc biệt là do thời gian về nhà ít quá, chưa kịp vầy nước ở đâu nên chưa bị ghẻ. Tuy nhiên, đầu thì đã kịp chóc lở vì đi đánh ghen, chết nhầm, đánh nhau với ai đó.
- Hiệp hấp: cao to, nhìn như tài tử điện ảnh Bolywood, tóc vuốt keo dựng đứng. Tao không thể nào ghép được cái hình ảnh bây giờ với hình ảnh hồi lớp 10, chả biết bạn này là từ bạn nào hồi lớp 10 lớn lên nữa.
- Thanh Hà: ướt lướt thướt như một con chuột. Vì nhà nó có khách, nên phải ở nhà nhấm nháp vài ba bát cơm lấy lệ, mỉm cười ỏn ẻn với khách vài cái rồi mới đứng lên đi được vào đúng lúc cái lúc ... ông trời trút nốt chỗ nước còn lại xuống, cho xong nhiệm vụ làm bão. Chúng mày cứ tưởng tượng bị ai hắt một chậu nước tắm từ tầng 13 xuống thế nào thì Hà còn đi trong thời tiết tệ hơn thế. Ôi Hà ơi, mày đúng là lận đận về đường ăn uống!!!

Bọn tao ăn ở quán Buffet nướng, ăn thoả thích theo nhu cầu và tự nướng ở cái bếp ngay trên bàn trước mặt. Tao đi làm 3 đĩa ú ụ nguyên liệu sống dùng để nướng, bỏ vào chỗ mình 2 đĩa, bỏ ra bàn ngoài 1 đĩa. Chỗ bàn bọn tao thì tự nướng, còn bàn ngoài có Hiệp ngồi thì nhờ 1 em giai tiếp viên nướng hộ. Nhưng chắc dưới con mắt của em đó, Hiệp với Vinh chưa đủ hấp dẫn, nên cứ bỏ đi liên tục, làm Hiệp phải hì hụi nướng lấy. Tao thấy thế, bèn gợi ý: có nướng được không? Nếu không thì tớ bảo bọn chúng nó nướng sẵn trong bếp bỏ ra. Giọng Hiệp đầy trách móc: Bạn lấy ra nhiều thế này thì đành nướng nốt chứ làm sao?
He he..., tớ xin hứa lần sau sẽ không đặt đĩa đồ sống vào chỗ Hiệp ngồi nữa, chứ lấy bớt đi thì không thể đâu, bọn chúng nó đánh tớ chết. Bằng chứng: sau khi Hiệp rời đi sớm hơn vì phải ra sân bay, các bạn ở bàn Hiệp còn gọi thêm một nồi lẩu nữa và, sau khi nướng hết 2 đĩa cùng vô thiên lủng rau nấm, tớ bảo thôi nhé, tắt ga nhé, bạn Dung thảng thốt: ô, tao thấy mình đã ăn gì đâu nhỉ? =))

Tạm nghỉ giải lao nhé, tao chạy ra ngoài tí, chốc kể sơ sơ vài câu chuyện tao còn nhớ được.

Tiếp tục:

Câu chuyện 1: Mục đích gì?
- Vinh: Dung, mày có ăn cơm trước kẻng không?
- Dung: (vẫn đỏ mặt sau khi đã cưới 10 năm) .....
- Vinh: Con Nga, mày thì sao?
- Nga: ..... (không đỏ mặt vì có thâm niên cưới hơn Dung 1 năm)

Không hiểu mày hỏi thế có mục đích gì hả Vinh? Trong số các bạn đến hôm đó, hầu hết đã ăn cơm trước/ trong/ sau kẻng, chỉ còn mỗi cái Phương là chưa nghe kẻng thôi, mày có định mon men, lân la cái gì không đấy? (thứ tự ngồi trên bàn: Nga, Dung, Phương...)

Câu chuyện 2: Phí công chai tay phương xa!

- Vân: Này, ngày xưa hồi lớp 12, mày hay đi với em gì cũng ở lớp Nga, dưới mình 2 lớp ấy nhể?
- Vinh: Hồi đấy tao đã cưa được em đó đâu. Chỉ có một điều chắc chắn là tao cưa được con Hoa rồi. Bọn tao vẫn thư qua thư lại đều đặn trong hai năm đầu học đại học....
- Bọn học ngoại thương cùng Hoa: Xời, nó lừa mày rồi! Nó vào đại học phát là yêu ngay anh Trâu nhà nó bây giờ rồi.
- Vinh (cay đắng): Giời ơi, Hoa ơi, mày làm ông phí cái công chai tay phương xa trong 2 năm đấy! (tỉnh lại chút) Ơ, mà hôm nọ nó còn gửi cho tao cái thư scan, nó viết hồi đấy, nhưng mà không gửi cơ mà, thế là sao nhỉ?
- Nga: Thế là tay mày lại mọc lên 1 lớp chai mới à?
- Vinh: (không trả lời gì, sau đó 2 phút) ha ha.... ha ha ......

Câu chuyện 3: Của Hiệp dài tới đâu?
- Vinh: thế chúng mày bảo nhìn bề ngoài một con người, có đoán được kích cỡ của anh ta không?
- Phương: (nhìn nhìn cái đầu trọc lóc lún phún vài sợi tóc của Vinh) tao nghĩ nó tỷ lệ thuận với chiều dài tóc!
- Vinh: (nghĩ ngay đến tối hôm qua*) ... XXX con béo này, mày bảo thế thì của thằng Hiệp nó dài tới đầu gối à?
*Tối hôm qua, thằng Vinh với Hiệp đi chơi với nhau đến tận trưa hôm nay.

Câu chuyện 4: Vinh làm nghề gì?
- Các bạn: này Vinh, thế túm lại là mày làm nghề gì đấy?
- Vinh: ... (còn đang ú ớ chưa biết nói sao cho các bạn hiểu cái nghề khó tả của mình)
- Phương: tao nghe thiên hạ nó đồn thổi, thằng Vinh chuyên tập thể hình để làm giai bao cho các bà vợ có chồng là Mafia Nga bị đi tù.
- Vinh: (tức giận) đứa nào mà lại mô tả cái nghề cao quý của tao đơn giản thế hả con kia! Thật không ra làm sao cả.

Đấy, túm lại là toàn chuyện như thế trở lên, bọn tao ngồi mọc rễ ra ở cái nhà hàng đấy tới tận 3h chiều, gọi hết chầu nước chè nọ tới chầu nước chè kia và cuối cùng, ngại với nhà hàng quá, đành đứng lên và thanh toán. Để chứng tỏ mình không phải “giai bao”, thằng Vình nhất định nhì nhèo để nó làm trọc phú một lần nữa, sau một hồi đắn đo (không nhiều lắm), bọn tao đồng ý làm “gái bao” cho nó. Nó thanh toán và bọn tao giải tán sau khi chia tay nhau dưới cổng có 15 phút, và không quên hẹn gặp lại nhau vào dịp Nhung xù về.

Nhung ơi Nhung, mau về không bọn tao có vài cái lỗ bị mọc mạng nhện đấy!

Back
Bên trên