Khóa 87-90 chúng mình - có gặp lại (để cưa cẩm) nhau?

À thế ra là bạn BM vẫn còn ở HN à. Tao lại nghe tin nó chuyển văn phòng thường trú, hóa ra tin vịt. Để hôm nào bố trí qua chào bạn cái vậy.

Mấy đứa khác đâu hết rồi nhỉ, tạo bận chết được mà còn cố thu xếp vào trong này được, bọn khác đừng hòng cậy biết lặn mà trốn nhá :D

Tức là thế nào, cái ông Sơn này, ông bảo ông thu thu xếp xếp ông vào nhưng mà ông cứ ngồi yêm đấy ông cười đểu tôi với thằng Vinh trong chùa bà Đanh.

À thế ra là bạn BM vẫn còn ở HN à. Tao lại nghe tin nó chuyển văn phòng thường trú, hóa ra tin vịt. Để hôm nào bố trí qua chào bạn cái vậy.

Mấy đứa khác đâu hết rồi nhỉ, tạo bận chết được mà còn cố thu xếp vào trong này được, bọn khác đừng hòng cậy biết lặn mà trốn nhá :D

Bạn Xơn đến là khéo. Cuối tuần này thì BMinh lại di chuyển sang Thái rồi. Đợi bạn Xơn bố trí thì sang thăm em bé luôn một thể :D

Quote lại bải của tao hôm trước, kéo sang đây cho đúng chủ đề gặp gỡ cưa cẩm:

Gửi Hiệp với Xơn, là bọn phụ nữ 2 lớp Nga chúng tao đang lên lịch tụ tập, mà chúng mày cũng biết rồi đấy, đã phụ nữ, lại còn lớp Nga, thì inh ỏi lắm, nên chưa dám kéo chúng mày vào. Bao giờ có được cái ngày giờ địa điểm hòm hòm, bọn tao sẽ thông báo mời chúng mày nhé. Không có quên ai đâu.

Các bạn 2 lớp Nga vẫn đang ỏm tỏi, nhưng thông tin mới nhất là có thể trưa thứ 4 tới (6/8), địa điểm là tại Hà Nội :)D), quán nào thì chưa quyết. Tao báo trước vậy để Xơn còn nằn nì xin vợ cho cắt cơm nhà, còn Hiệp thì có kịp ra HN không? Bạn Linh lớp Anh đến chơi với bọn tớ luôn nhé? Còn bạn nào ở HN không, đến luôn đê!

Quote lại bải của tao hôm trước, kéo sang đây cho đúng chủ đề gặp gỡ cưa cẩm:

Gửi Hiệp với Xơn, là bọn phụ nữ 2 lớp Nga chúng tao đang lên lịch tụ tập, mà chúng mày cũng biết rồi đấy, đã phụ nữ, lại còn lớp Nga, thì inh ỏi lắm, nên chưa dám kéo chúng mày vào. Bao giờ có được cái ngày giờ địa điểm hòm hòm, bọn tao sẽ thông báo mời chúng mày nhé. Không có quên ai đâu.

Các bạn 2 lớp Nga vẫn đang ỏm tỏi, nhưng thông tin mới nhất là có thể trưa thứ 4 tới (6/8), địa điểm là tại Hà Nội :)D), quán nào thì chưa quyết. Tao báo trước vậy để Xơn còn nằn nì xin vợ cho cắt cơm nhà, còn Hiệp thì có kịp ra HN không? Bạn Linh lớp Anh đến chơi với bọn tớ luôn nhé? Còn bạn nào ở HN không, đến luôn đê!

Tao không có mặt kịp ngày thứ Tư rồi.

Thực ra thì hôm qua tao ở Hà Nội đấy, cơ mà dưng không tính, vì ra buổi trưa, họp hành buổi chiều xong ra thẳng sân bay, bay vào ngay, tối đã lại ở Saigon rồi. Tuần sau thì may ra...

Thế thì đành chịu vậy. Tuần sau khi nào Hiệp ra thì nhắn tao, tao lại rủ chúng nó tổ chức cho Hiệp bữa nữa. Nhất định không để xổng Hiệp :D

Vài lời tường thuật cho cái Nhung hóng hớt nhé.

Lần này, cái Hoa đắt show còn hơn cả lần thằng Đà điểu trình diễn. Địa điểm là Hanoi Hotel. Từ những cái E-mail đăng ký, Dung dâm phải đặt bàn tới 25 chỗ, và nó bắt tao đến đúng 12h để giữ chỗ, không là khách sạn sẽ huỷ bàn. Vừa đặt cái bàn toạ xuống, chưa kịp dải gạch giữ chỗ thì chúng nó đã ùn ùn kéo đến: Phan Hằng, Thanh Hà, vợ chồng chim cu Sơn - Quỳnh, Phương Hà, Hoàng Anh, Mai, Dương Thuỷ, Tẹo, Dung, bà bầu Bình Minh khệnh khạng – dáng đi rất chuẩn, Hoa, cháu Bi, em Đức của Hoa, Hiền Anh, Hoàng Vân, Hiền búp bê, Nguyễn Hương - lớp trưởng N2, còn ai thiếu thì giơ tay nhé. Sau một hồi dạo qua các nồi đựng thức ăn, lấy đầy các đĩa, bọn tao bắt đầu ổn định chỗ ngồi và buôn bán. Lần này, không gian khí chật hẹp nên chợ phải họp ở 2 địa điểm cạnh nhau, bất chấp khó khăn về địa lý, bọn tao vẫn liên tục bắn súng liên thanh ở trước mặt và sau lưng. Chắc trong lúc buôn bán, bọn tao nhắc Trần Hằng nhiều quá, làm nó cứ hắt xì hơi liên tục, đang mổ cho bệnh nhân, phải bỏ dở đấy đi ăn trưa với bọn tao về rồi mới mổ tiếp, không hiểu số phận bệnh nhân này ra sao? Lúc tiệc sắp tàn, bụng mọi người đã lưng lửng, mới thấy Trinh Thi lả lướt tiến vào. Nó đành làm cá dọn bể, đi vét nốt thức ăn còn lại, vừa ăn vừa tranh thủ buôn chuyện với các bạn.
Giọng bọn con gái lớp Nga thì Nhung biết rồi đấy, ngồi ở đầu bàn đằng này đã không nghe được chuyện ở đầu đằng kia rồi, nên bàn bên kia buôn bán cái gì, mày chờ Mai xinh đẹp vào tường thuật cho mày nghe nhé. Tao chỉ trích ngang một số câu chuyện ở bên bàn tao thôi.

Câu chuyện 1: Thử thách trí nhớ cháu Bi

Cô Thuỷ: chào Bi, có nhớ cô là ai không?
Cháu Bi: .... (không nói gì, ngước mắt nhìn mẹ cầu cứu)

Cô Hoàng Vân: Chào Bi, đố biết cô là ai?

(một lúc sau)
Một số cô khác: Chào Bi, ......................?

Cô Nga (thương cảm cho cháu Bi quá): thôi thôi, xin các cô, tha cho cháu nó!

Câu chuyện 2: Ô, mình lớn lên lúc nào ấy nhỉ?

Trinh Thi: Chào em, lúc nãy ngồi bàn bên kia, chị đang tự hỏi không hiểu sao em lại ngồi đây?
Em Quỳnh (vợ Sơn cú, con gái cô giáo chủ nhiệm cũ của Trinh Thi): chào chị, trông chị khác quá! Trong trí nhớ của em, chị cao lắm, lớn lắm, em chỉ đứng tới vai chị thôi....

(Ô, lạ quá, không hiểu vợ Sơn cú lớn lên từ lúc nào, mà giờ đã nhìn được đỉnh đầu chị Thi rồi!)

Câu chuyện 3: Chim gì?
Thanh Hà: Chào chúng mày, tao về đây!
Trinh Thi: Ừ, về nhé. Hôm nào nhớ làm bữa mời các bạn tới nhà tụ tập nhé.
Thanh Hà: Sẵn sàng thôi, hôm nào mời chúng mày tới thăm chuồng chim cu nhà tao.

(thắc mắc của tao: “chuồng chim cu” nhà nó rộng gần 200m2, tao đang thắc mắc không hiểu nhà nó nuôi chim gì mà to thế?)

Chuyện ngoài lề ở nhà tao:
(chiều thứ Ba)
Bạn Nga: Anh à, mai bọn lớp N1+N2 có tổ chức “bữa ăn trưa mở rộng” nhân dịp bạn Hoa ở Nhật về thăm quê. Sơn cú lớp anh nó cũng đến đấy, anh có tham dự cùng không?
Bạn Ngọc: Ừ, đi thì đi.
Bạn Nga: Thế có sợ bọn con gái lớp Nga không?
Bạn Ngọc: Xời, sợ gì, vợ còn chả sợ nữa là các bạn ấy.
Bạn Nga (giọng Thị Mầu): Ối giời, đừng có chủ quan thế, em là hiền thục nhất 2 lớp Nga đấy!!!

(trưa thứ Tư)
Nga (gọi điện thoại): anh có đi ăn với lớp em không đấy?
Ngọc: Không, anh phải đi Vĩnh Phúc rồi.
Nga: Thế giờ anh đang ở đâu?
Ngọc: Hà Nội.

(Ha ha ha, không sợ các bạn lớp Nga phết! Thế mới biết thằng Cú dũng cảm, nhể.)

Bọn tao cũng có chụp vài cái ảnh, cái Hoa nó sẽ load lên sau, cố gắng chờ nhé.
À, trong câu chuyện của bọn tao cũng có nhắc đến mày, phải mách lẻo ngay (nhưng kiên quyết không khai là nói xấu hay nói tốt), không mày lại tủi thân vì các bạn ăn uống quên cả Nhung xù. Cảm động chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:
hehehe, em Cáo sao lại chỉ tường thuật cho mỗi con Xù hongs hớt là thế nào?

mày tưởng mỗi con Nở nhà tao đang ghen ăn tức ở lồi cả mắt ra chắc?

mí lại, con vịt Hoa lần này đắt sô hơn cả tao lần trước cơ à? Nó làm trò gì mà đông khách thế hả Cáo?

hay tại T Hà hứa cho xem chim nhà nên các chúng mày mới nhao nhao hết cả lên. Khổ thân mỗi cái Bi chưa biết nhao nhao theo các cô.

:D

Chúng mày buôn bán ăn uống rào rào làm tao đúng như lời thằng Vinh nói, ghen tị lồi cả mắt ra. Nên tao mới book trước, tháng 3 sang năm tao về, lại tổ chức ăn uống linh đình vài bữa nữa nhé, cho cái Hoa ghen tị lúc đấy.

(Ha ha ha, không sợ các bạn lớp Nga phết! Thế mới biết thằng Cú dũng cảm, nhể.)
Cú lần này dũng cảm vì có được em Quỳnh mang đi cản phá. Chứ mấy lần trước tao về tụ hội cùng bọn mày, Cú có dám đến cùng đâu cơ chứ.

Dũng cảm phải nói là em Đức nhà Hoa. À quên, Đức có cháu Bi ngơ ngác bênh hộ. Tao nói thật với chúng mày là cháu Bi nhớ chúng mày hết đấy. Mỗi tội cháu còn đang suy nghĩ dịch từ tiếng Nhật ra tiếng Việt xem nên giả nhời các cô thế nào, thì các cô đã nhao nhao át cả thần hồn đến thần vía của cháu.

Chúng mày nhắc xấu nhắc tốt gì tao, kể ra ngay. Để không phí công tao chiều qua hắt hới liên tục.

Hoa ơi, bảo em Đức công nghệ cao giúp load ảnh lên đi để tao còn tiếp tục ghen tị với mày nào.

Vinh ơi, sang năm mày về Việt Nam chơi không? Nói lại tình cũ cái nhỉ.

...Cú lần này dũng cảm vì có được em Quỳnh mang đi cản phá. Chứ mấy lần trước tao về tụ hội cùng bọn mày, Cú có dám đến cùng đâu cơ chứ.

Dũng cảm phải nói là em Đức nhà Hoa. À quên, Đức có cháu Bi ngơ ngác bênh hộ. Tao nói thật với chúng mày là cháu Bi nhớ chúng mày hết đấy. Mỗi tội cháu còn đang suy nghĩ dịch từ tiếng Nhật ra tiếng Việt xem nên giả nhời các cô thế nào, thì các cô đã nhao nhao át cả thần hồn đến thần vía của cháu.

....Hoa ơi, bảo em Đức công nghệ cao giúp load ảnh lên đi để tao còn tiếp tục ghen tị với mày nào....

Mới đầu tao cũng nghĩ là nhờ có em Quỳnh, xong nhìn lại, bạn Ngọc cũng có bạn Nga cản phá mà, thế mà vẫn không dám đi.

Thảm nào, em Đức ăn rất nhanh sau đó rút đi ngay. Cuối buổi các chị nhớ ra, hỏi thăm chị Hoa, mới biết em Đức xuống dưới sảnh ngồi chờ rồi, không đủ gan ngồi tiếp các chị nữa.

Cháu Bem đang bị ốm rồi cô Nhung ạ, chắc cái Hoa đang luýnh quýnh chạy quanh với con, nên mày kiên nhẫn chờ đi.

Mới đầu tao cũng nghĩ là nhờ có em Quỳnh, xong nhìn lại, bạn Ngọc cũng có bạn Nga cản phá mà, thế mà vẫn không dám đi.
Thế thì tao khen Sơn dũng cảm hơn Ngọc nhé. Chỉ có điều tao không hiểu bạn Nga hiền nhất khóa cản phá cho Ngọc có hiệu quả bằng em Quỳnh không. Đoạn đấy phải để tao về tao thực tế rồi sẽ cho comments tiếp nhé.

Khổ thân Bem ốm à. Chắc là không quen khí hậu. Vì thế sang năm tao chẳng dám vác con về nhà ăn Tết vì sợ đợt đấy thời tiết lạnh mà ẩm quá cho nó. Nên mới phải về mấy cái tháng hững hờ 3-6, nhưng ít ra biết đợt đấy thời tiết ổn định hơn.

Ờ ờ tao đây. Cháu Bem vừa uống thuốc ăn cháo xong đang ngủ lăn quay, tao thì mồm nhai cơm, một tay cầm bát đũa một tay oánh máy. Đang giã thuốc cho cháu rồi, hy vọng mai kia cháu khỏi luôn để mẹ cháu còn kịp ti toe tí tóe.

Chính ra lần sau Nhung về thì hẹn gặp chúng nó buổi chiều ấy, thong thả mà nói chuyện. Tao cứ như ăn cướp mà vẫn để xổng mất rất nhiều đứa chưa buôn kịp thì chúng nó đã phải về rồi. Nga cáo thấy mấy đứa phải về thì cười hề hề đắc chí "bọn chúng nó toàn nhân viên nên sợ sếp phải về sớm, chỉ còn bọn mình toàn lãnh đạo manager nên mới xông xênh ở lại được". Trinh Thi nghe Nga nói thế, nên khi Nga hỏi Thi bây giờ làm gì, bị tao nhanh nhẩu nói leo "Thi làm film producer", thì Thi phải cấp tốc sửa lại là "film production mangager chứ", để cho nó có cái manager vào trong title, tại vì Thi đã trót xông xênh ở lại vứi các bạn rồi.

Lúc đầu có đứa nào hô "có ai mang máy ảnh không?", tao vội vàng lôi ra, nhưng chưa kịp tác nghiệp đã bị Nga giơ tay chặn lại, bắt tao phải ăn uống trước đã. Tao được chỉ thị của Nga cắm cúi ăn, đến lúc ngẩng lên nhớ ra, xin được cái phép của Nga để chụp ảnh thì có mấy đứa đã về béng mất rồi. Nên ảnh cũng không được đông đủ, để tối nay tao gửi cho.

Mà Xơn nhá, tao mà là Xơn tao sẽ sướng mê, vì cháu Bi chỉ một mực gọi em Quỳnh nhà Xơn là chị thôi nhé, lại còn khen chị Quỳnh xinh. Để cho phù hợp với chị Quỳnh, cháu Bi cũng một mực không gọi Xơn là chú nhá, mà gọi Xơn bằng ông - Ông Già Tuyết!:D Tao hỏi "Bi có nhớ chú Sơn không?" Cháu bảo "đấy là Ông Già Tuyết chứ ai"", phí công mẹ cháu che đậy suốt bao năm.

Tao thì không có ri động Hiệp ạ (ờ đúng đấy! thời đại này mà vẫn còn có đứa như tao!) để tao sẽ gọi điện cho Hiệp nhá.

Tao đồ là có khối đứa muốn không có ri động như mày đấy, Hoa ạ. Hoa mắt chớp chớp, cầm cái đt của Vân "bấm vào đâu ý nhỉ?" trông rất chi là đáng yêu.

Báo cáo thêm với những đứa lâu lắm rồi không gặp Hoa, nhất là những đứa vẫn ôm ấp trong lòng tình củm "có bông hồng mang đến lại mang về" từ hồi cấp 3, là trông Hoa vẫn y chang như cái hồi cấp 3 đấy, lại vẫn gày gày mới đáng khâm phục chứ.

Chính ra lần sau Nhung về thì hẹn gặp chúng nó buổi chiều ấy, thong thả mà nói chuyện.
Lần sau tao về những 3 tháng, khối thời gian thoải mái hẹn hò ăn chiều tối weekend tha hồ buôn chuyện. Không bị quáng quàng như mày. Mà có khi còn ăn uống được với nhau vài bữa chứ chẳng phải một bữa đâu, Hoa ạ.

Nhận được ảnh rồi. Các bạn vẫn xinh mà lại còn trẻ hơn hồi năm ngoái gặp nhau. Tao thấy Hoa phải cảm động nhất là Trần Hằng cũng ở lại giao lưu muộn với mày. Kiểu này chắc Hằng lấy túi ni lông đậy tạm lên bệnh nhân đang mổ dở dang để đến ăn uống nhiệt tình với mày, phải không Hoa?

Re: Cơ hội giao lưu thương mại

Nhung ơi, nếu mà mày định ở nhà Hạnh thì liên lạc sớm với nó đi, tao mới trao đổi thông tin (gọi tắt là buôn chuyện) với nó tuần trước, thì hình như kế hoạch của nó có thay đổi đấy, nên có thể nó sẽ trả nhà. Hỏi lại nó xem thế nào.

Nhân đây thông báo cho mày biết là ở mạn nhà tao bây giờ chỉ có xôi đựng trong hộp xốp thôi, trông rất công nghiệp, mà cái hạt xôi cũng cứng đúng kiểu công nghiệp, chứ tìm vàng mắt chả thấy gói xôi nông nghiệp gói lá sen thơm phưng phức đâu cả. Mà mùa mơ thì cũng qua rồi. Tóm lại là tao chưa hoàn thành được nhiệm vụ sếp giao đâu sếp ạ.

Hoa ơi. Xôi người ta đồ trước, mà đồ rất khô, rồi tãi ra cho nó nguội, mà phải làm cho bông bông lên. Rồi lúc bán cho ít một vào chõ đồ lại cho nóng 1 tý, để được lâu, mà không bị xẹp, ngót hàng :D Quy trình thế, bảo xôi làm sao mà ngon như ngày xưa được?

Dạo này vắng chợ 87-90 quá nhỉ. Kiểu chợ vắng thế này đúng là xôi phải nấu trước rồi hấp lại chứ không thì hàng ế ẩm lắm.

Hoa ơi, mày làm gì các bạn trong khóa mà đi ăn với mày một buổi trưa xong rồi các bạn chạy tuốt luốt hết, không bạn nào dám bén mảng vào đây nữa.

Dạo này vắng chợ 87-90 quá nhỉ. Kiểu chợ vắng thế này đúng là xôi phải nấu trước rồi hấp lại chứ không thì hàng ế ẩm lắm.

Hoa ơi, mày làm gì các bạn trong khóa mà đi ăn với mày một buổi trưa xong rồi các bạn chạy tuốt luốt hết, không bạn nào dám bén mảng vào đây nữa.

Không phải đâu Nhung ơi. Hoa còn đang bận loa loa vụ tiếp theo :D là đón tiếp bạn Hiệp ở Hà Nội vào trưa mai.

Thế hóa ra các anh các chị im hơi lặng tiếng vì còn mải bận rủ nhau đú đớn ăn uống hẹn hò. Trưa nay đi ăn uống vui vẻ nhé, nhớ chụp ảnh gửi tin tường thuật nhé.

Cho tao gửi lời chào thân ái và quyết thắng đến bạn Hiệp nhé. Hy vọng lần này đúng là tay bắt mặt mừng, để các bạn gái đều biết mặt Hiệp nhé.

Thế hóa ra các anh các chị im hơi lặng tiếng vì còn mải bận rủ nhau đú đớn ăn uống hẹn hò. Trưa nay đi ăn uống vui vẻ nhé, nhớ chụp ảnh gửi tin tường thuật nhé.

Cho tao gửi lời chào thân ái và quyết thắng đến bạn Hiệp nhé. Hy vọng lần này đúng là tay bắt mặt mừng, để các bạn gái đều biết mặt Hiệp nhé.

Đây, đi đú về rồi đây. Có vẻ hình như trong bè lũ (xem nào, đợi tí để tao đếm ngón tay... một, hai, ba... bảy, tám), tức là trong bè lũ tám đứa đú đởn trưa nay, mới chỉ có mình tao về được, cộng với Phương ăn xong đi công cán, tạm gọi là biết tung tích ở đâu, thì còn lại 6 đứa chả ai biết giờ đang làm gì nhau ở đâu cả.

Vài hôm trước nói chuyện điện thoại hẹn hò với Hiệp, Hiệp cười hì hì vẻ tự tin "lại chỉ có mình mình là đàn ông, nhưng mà không sao, mình quen rồi", tao tưởng thật yên tâm, xế dưng mà hóa ra sau đó Hiệp lại gọi điện cầu cứu Xơn Cú như điên, dưng mà Xơn Cú thì lại khôn, giả điếc một mực không trả lời điện thoại.

Thế là Hiệp đành cao to lừng lững một mình tiến vào trận địa của chị em. Đảo mắt một cái, nhận định tình hình rồi nhào vào ngồi cạnh Thủy một bên, Mai một bên (dù sao cũng gặp vài lần buôn chuyện nhiều lần rồi, ngồi cạnh cũng yên tâm hơn chút ít). Chỉ tội nghiệp tao, chớp mắt lia lịa một cách vô vọng phía bên kia bàn, dưng mà Hiệp đã yên vị bên này bàn mất rồi, tao chả sờ được đầu cũng chả chạm được vai Hiệp cái nào. Đã thế ngồi xa quá buôn vọng cũng chỉ được vài câu chung chung, chưa buôn được cái gì chi tiết với Hiệp, Hiệp nhỉ.

(bây giờ tao phải xuống nhà ăn uống không mẹ tao mắng, chốc tao lại kể đoạn giựt gưn cho thằng Vinh với cháu Hưng ghen với Hiệp lòi mắt ra nhé)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ối giời ôi ông chú Già-Béo-Xấu của cháu hôm nay lại xuân quá thể là xuân nhỉ. Được ọp-phờ-lai với những 7 cô xinh tươi. Thế này thì khác gì Vi Tiêu Bảo đại náo Lệ Xuân viện. Đúng là hồng phúc tề thiên :D

Cô Hoa ơi cô tường thuật tiếp đi, cho chú Vinh cháu GATO lồi mắt nuốt nước bọt ừng ực cổ họng to như cái phích, cho chú Hiệp cháu đang thác loạn ở đâu giật mình hắt hơi nhảy mũi phát :D

Back
Bên trên