HỌC SINH VIỆT NAM ĐANG DU HỌC Ở PHÁP THÌ VAO ĐÂY

chao cac anh chi. Em dang o Rouen, anh Kien cung dang o do thi phai. Em thi hoc o univ khong phai dan Insa. Ma truong minh sang day nhu chu yeu la dan INSA. Truong minh o day nhieu, khoang hon chuc nguoi do.

Mọi người ơi ai biết chỗ nào học tiếng Pháp tốt chỉ giùm em nhá !Em đnag ở Paris
Merci

Lam phien cac anh chi chut nha!! Cho em hoi co ai theo hoc nganh Y o fr ko vay

Anh đã từng có ý định theo, nhưng bỏ lâu rùI :D tại ko muốn bị gọi là rêveur :))

Có đấy .Có một người học ở Amiens,nhưng hiện nay mọi người đang mất liên lạc .Chắc tại học nhiều quá ko có thời gian lên mạng ý mà
Mới cả chị nghe nói học y vất vả lắm ,mà phải học tận 11 năm cơ .Thế thì chống ề mất thôi ....Nói thế thôi chứ học Y ở Pháp thì tốt rồi nhưng mơi tội cũng khó lắm cơ.Hình như là phải qua kỳ thi gì gì đó.

Học medecine thì xong năm đầu tiên phải thi concours, qua thì học tiếp, không qua thì chuyển hướng khác. Hình như đâu infirmiere thì 3 hay 4 năm gì đấy. Còn docteur thì tối thiểu là 9 năm, còn sau đó thì không biết :D

Ngành y cũng giống như đi làm thầy giáo thôi. Để lên được chức professeur thì vài chục năm nghiên cứu giảng dậy là ít :D HÌnh như là sau khi có doctorat thì ra nghiên cứu vài năm, sau vài năm này thì phải thi concours để có cái "maitre de conference" sau đó chán vạn mới được thi tiếp để lên professeur, mỗi labo cũng chỉ có 1 đến 2 prof thôi... hichic, mà thực ra prof cũng có classe 1, 2, 3, v..v...

Vì vậy nên anh nghĩ ngành Y cũng tương tự như thế, 11 năm là còn ít, cả đời ý chứ :D

Anh Hoàng học nghành gì thế?Em nghe kể về anh cũng nhiều rồi :)

Nguyễn Thanh Mai đã viết:
Anh Hoàng học nghành gì thế?Em nghe kể về anh cũng nhiều rồi :)

8-} có chết không cơ chứ :((

Anh á, anh học IUP Informatique decisionnelle et Statistiques, còn em?

Anh Hoàng học xong DEUG thì nhảy vào IUP ạ ?

:D bác Hoàng đc nghe danh như thế nào chị Mai :)) kể em nghe với :))

Anh Nguyễn Mạnh Tú có phải thời gian trước ở Chambéry không ạ ?

To anh Hoàng :em học khoa Sciences et Technologies.
To Trang :Trang ơi chị nói với em bây giờ ,ở đây sợ anh Hoàng anh ý ngại :-$ .Thế để hôm nào chị em ta gặp nhau rồi chị kể cho em sau nhé!Đồng ý ko? :)

:(( chết chết, thế em Mai nghe ai thằng nào con nào bốc phét về anh thế????

Anh học DEUG xong thì nhảy vào L3 Infos được nửa năm, nhưng chán quá lại còn khó nữa nên năm nay té sang IUP rồi.

Anh đã học DEUG rồi mà nhảy qua nhảy lại loạn xạ thế thì phiền lắm :) Thà ngay từ đầu anh học IUT rồi lên IUP hoặc License Pro thì hơn. Trước là anh học MIAS ạ ? ngán lắm ạ ? anh truyền bá kinh nghiệm đi :)

Vũ Đình Hoàng đã viết:

Anh ơi "ko có lửa làm sao có khói "anh nhỉ :)) .Anh ơi "bốc phét " mà anh nói là theo nghĩa tốt hay nghĩa xấu đấy để em còn biết kể tên :)

Đỗ Việt đã viết:
Anh đã học DEUG rồi mà nhảy qua nhảy lại loạn xạ thế thì phiền lắm :) Thà ngay từ đầu anh học IUT rồi lên IUP hoặc License Pro thì hơn. Trước là anh học MIAS ạ ? ngán lắm ạ ? anh truyền bá kinh nghiệm đi :)

uh cái MIAS de merde chú ạ :D

Chả là thế này, hồi trước tiếng anh phẽo, mang tiếng học mấy tháng ở nhà nhưng nói thật là có biết chữ nào đâu :(( Chính vì thế nên anh chọn cái nào nhẹ nhất về phần tiếng tăm cho mình... alors chỉ có MIAS là ứng cử viên số 1!!! Thực ra hồi trước anh cũng có đăng ký INSA, nhưng mắt nhắm mắt mở thế nào nguyện vong 1 đăng ký ngay cái ngành mà cái INSA đấy không có (hình như INSA de Toulouse), đứt :D, sang đến nguyện vọng 2 thì còn gì hy vọng nữa (điểm cấp 3 + tốt nghiệp của anh cũng phẽo lắm)

Thế rồi số phận đưa đẩy, lúc đấy anh lại mới có internet thành ra thích Infos, bà orientation ở Alliance khuyên anh học MIAS, vậy là MIAS Lyon1 (nơi có nhiều bạn ==> cho vui :p)

Từ hồi ở VN anh có biết IUP với IUT là cái gì đâu, sang đây rồi mới biết. Mà học IUT xong để xin tiếp vào IUP thì khó lắm, học IUT thì lại nặng nữa!!! Lúc học xong cái MIAS (Jan - 2004) thì theo chúng bạn vào bừa Licence Info chứ thực ra anh cũng không thích lắm... Nhưng mà học MIAS xong ngoài Licence Maths, Infos, Méca thì gần như không còn lựa chọn gì khác... May mà anh nhòm ngó sang Lyon 2, đăng ký cái IUP này, lại đúng cái mình thích, lại được nhận (chỉ xét hồ sơ và phỏng vấn) nên vào luôn... Thực ra anh còn 1 lựa chọn nữa là Licence Econometrie nhưng có vẻ lý thuyết suông, ko có tính thực tế nên anh bỏ.

Kinh nghiệm học MIAS thì chẳng có gì, tất cả phụ thuộc vào cái "đầu" của mình thôi. Lũ bạn anh đa số vẫn đang học năm 1, một số thì năm 2, chỉ có khoảng 20% là đang học Licence thôi :D Cách học cũng chẳng có gì đặc biệt, chăm chỉ vào + cái đầu tốt là được. Có những đứa học 24/24 nhưng cái đầu lởm thì vẫn đứt như thường. Nhưng đầu có tốt đến đâu mà ko học tý nào thì cũng chết :D hoặc chỉ suýt soát vừa qua thôi!

Vũ Đình Hoàng đã viết:

Anh ơi "ko có lửa làm sao có khói "anh nhỉ :)) .Anh ơi "bốc phét " mà anh nói là theo nghĩa tốt hay nghĩa xấu đấy để em còn biết kể tên :)

|-) anh biết rồi, thôi bí mật nhá :p

Anh Hoàng ơi ,cái này còn tùy thuộc vào anh nịnh em thế nào thì em mới giữ chứ anh. ;;)
Thế lúc đầu là anh học cái gì ma sau mới lên licence được hả anh :-/ Em thấy sang đây mới thấy nó sắp xếp khác mình học ở lớp .

Anh Hoàng ơi ,cái này còn tùy thuộc vào anh nịnh em thế nào thì em mới giữ chứ anh. ;;)
Thế lúc đầu là anh học cái gì ma sau mới lên licence được hả anh :-/ Em thấy sang đây mới thấy nó sắp xếp khác mình học ở lớp .

Hơ hơ, lại phải nịnh nữa cơ à??? :D thế em thích anh nịnh thế nào đây? :D

Licence ở đây anh nói là L3 ý :D Bây giờ là L1 L2 L3 luôn, còn ngày trước là DEUG (2 năm) xong rồi sang Licence

Back
Bên trên