Cho em hỏi về Personal Statement ( Uk ) với

Vào LSE đi em ơi, dễ được 100% hb hơn mà offer lại thấp : ABB :D. Nói thế thôi, Cam với Ox vẫn nhất rồi :-ss

.. hic .. môn của em khó xin học bổng .. :( .. chứ mấy môn popular thì dễ xin thế không biết :(( ... unfair quá đi ... :(( .. :(( .. :(

hic, em mong cái LSE ko được mà :((...hic...vẫn đang nghĩ xem học management hay Human resources management ....;) chị có được hb ko...hehe...giỏi quá...nói là nhiều chứ cũng có dễ đâu, mới cả nó hay cho hội econ hơn chứ nhỉ :D
thủy ơi, mấy môn này dân học đông như ruồi mới khó chứ...hic...mà làm gì có hb mà xin...môn của em chính mới dễ chứ...hb art với sport thì trường nào hầu như cũng có...còn mấy môn kia thì...

LSE mỗi năm cũng chỉ cho 1 hoặc 2 cai thôi thì phải chứ làm gì mà nhiều...check lại đi các em uối

Cho nhiều đấy chứ. Theo lời mấy chị năm trước kể thì khóa Acc n Fin gần như ai cũng được hết, ít nhất là 6000, nhiều nhất la 15000, nhiều người được full tuition fees, some even receive extra cash for accommodation.
Nhưng mà em Yến học Management thì LSE làm gì có course đấy 8-|
@Hiếu: Sắp sửa sang Mỹ rồi đấy ah? Hay là already :-?

@giang: đâu tớ vẫn đang ở VN, visa còn chưa có cơ mà...đã tiêm tiếc gì đâu mà đi
Thấy thằng bạn tớ ở LSE nó bảo Econ được nhiều nhất đúng ko. Nhưng mà cũng chỉ có 1,2 người là được full thôi như anh Nguyễn chí Hiếu năm ngoái á, được 16k. Nếu ko được full thì kể cũng vẫn phải đóng khá nhiều mà

@em Hưng: Chị đang học GCSE em ạ
đùa chứ, A2 roài. Mai đi open day LSE đây, để tận mắt chứng kiến trường bé thế nào, có như lời đồn thổi không.
@em Hiếu (ai bảo sinh sau 1 ngày): có anh được 18k cơ, dã man 8-} . Còn nếu kô được full thì cứ lấy 11K tuition trừ đi thì ra the rest phải đóng, "có gì mà " nhiều :-s. Nếu G mà kô được tí hb nào chắc phải hỏi thăm bạn Hiếu chỉ cho mấy nhà share chíp chíp 1 tí ( nếu mà biết :-?)

@ Giang: huhuh đau khổ lắm, đúng cái ngày mai lên đường vào Cam phỏng vấn thì nhận được thư reject lạnh lùng của LSE...mà nó có cần phải quá đáng thế ko nhỉ, chọn đúng ngày lành tháng tốt để reject con nhà người ta...
mà căn bản Mai mới được offer tức là mới chỉ có potential làm Cam student thôi, hix, còn gian nan lắm..
À Giang ơi bạn Mai nó cũng vào LSE, nếu có ý định j về accommodation thử liên lạc xem nhá, chẳng hạn như cùng thuê 1 cái nhà share phòng .v.v...hihih mình còn có chỗ chú ngụ Xmas n Easter hàng năm :p

@Yến: hồi chị đi interview thì có 2 cái, trong thư nó gọi 1 cái là general, 1 cái là academic...chị cứ nghĩ là general thì chỉ hỏi những câu personal thôi, nào ngờ cũng bị hỏi về Maths là chính. Ban đầu chị cũng chỉ biết là đến col để tham gia 2 buổi interview, chả thấy nói năng j thêm, đùng 1 cái thấy mình bị dẫn vào 1 phòng chả có ai, đưa cho tờ giấy bắt ngồi làm kiểm tra 30 mins, có 3 bài dài loằng ngoằng...cũng hơi choáng nhưng cũng may vừa biết tin bị LSE reject nên xem ra chẳng có j đáng ngạc nhiên (trong đau khổ) hơn nữa...
nếu Newnham ghi là em sẽ phải làm 1 bài test là chứng tỏ col của chị cực kì...trung thực :D tạo điều kiện cho candidate chuẩn bị trước tinh thần, chứ như Trinity ko khéo nó lại đánh úp, cứ tưởng ko phải làm...hihih
chị thấy có 1 cái gọi là TSA rất nhiều col dùng để làm test...cái này nghe đồn hơi giống với crictical thinking, nếu mà trường em có dạy cái này thì cũng có thể học thêm cho biết...
chị ko rõ về các col khác nhưng mà chị thấy là giáo viên ở Newnham cực kì nhiệt tình, tốt bụng, quan tâm đến học sinh, cái này học sinh cũ của trường cũng ko ngớt lời ca ngợi thêm vào đấy trong trường có cái library đỉnh cao thôi rồi, rộng phải bằng nhà hát lớn hơ, hơi quá :D (quảng cáo tí :D ), nhưng vì là women col nên là có một điều đau khổ là sẽ phải học hành chăm chỉ hơn các col khác, điển hình là số lượng homework nhiều gấp tầm 3 lần students ở các col khác phải làm...nhờ thế nên năm vừa rồi Newnham vừa nhảy lên thứ 13 (từ 24 thì phải, ko chắc lắm)...hihih cao hơn cả St John ^ ^..., à, thường thì mấy col lớn nhận nhiều students hơn thì phải, vd về Maths Newnham chỉ lấy tầm 6 người 1 năm, trong khi Trinity lấy tận 50 người ặc ặc...phù, hi vọng vài thông tin có thể giúp em cân nhắc xem nên chọn col nào...

hihi sướng quá,em cảm ơn chị chỉ cho em nhiệt tình quá :D
em thì vẫn thấy TRi :x nhưng mà thôi cứ để đi open day xem thế nào :D ak, tinh vi thế chứ nó mời vớt vào đâu thì có mà nhảy vội vào :">chị có 2 ạ,đúng rồi dân tình đồn đại thường cái general thì hỏi thân mật linh tinh là chính...ak chị vẫn bị vặn maths à...hic..có nhiều người có 3 cái liền...còn cái tsa thì đúng là học critical thinkin chị ạ, trường em nó cũng dạy...nhưng mà có phải mình cam đâu,thích thì thích thế,vì năm sau em định thêm 1 môn gì traditional nữa ,vì em dính acc nên cứ thiếu thiếu thế nào ấy :(
hic,mà sao women col thì lại phải nhiều bài tập hơn khủng khiếp thế ạ 8-} ...hehe...thế thì làm sao mà soi được hot boys :D hehe,em đùa chứ xem prospectus vẫn thấy ảnh con trai mờ ;) :p à chị ơi tri có nhiều hb ko....hic,
chị Giang ui, chị được hb bao nhiêu thế
khóa em nằm trong industrial relation cơ
ak,hôm qua chị cũng đi open day à,sao ko gặp nhau nhỉ :x nhớ ku nó quá hehehe :D....hình như trường này thích đuổi học sinh hay sao...cái talk của management cho ông david nào đó vào...nói buồn ngủ gần chết..hỏi gì cũng bảo ko bít,ko rõ, hehe...bao nhiêu đứa bảo em quyết định đổi ý ko học management ở lse nữa :)) chết cười....cuối cùng cái talk của hrm mình thích là hay nhất...khoa đầu tiên duy nhất được 24/24 đấy :d hic,có 15 chú thôi bé lắm...
bà tutor của hrm nói chuyện vui dã man,còn kể chuyện khóa bé nên suốt ngày lấy tiền thầy trò đi ăn tối với nhau :D....đi pub với nhau....với cả kể chuyện khóa management ở đây thiên về toán hơn ,xong rồi ngồi bàn luận các trường tán loạn...hic...có ai biết aston ko ạ...hôm qua bà ý ngồi chê aston lắm...hic....thế mà em cứ nghĩ thích lắm...nhất định sẽ apply...
trơi,đến h học rùi

Các em này lo xa ghê nhỉ. Nhớ cái hồi chị apply vào uni, đến tận tháng 9 năm học thứ 2 khi ông thầy bảo viết thì mới viết. Chứ lúc trước chẳng biết mô tê gì, hè là cứ chơi bời thoải mái :D Lụi cụi về nhà viết hôm sau mang đến, ông thầy gạch 1 phát gần hết cả trang giấy mình viết :)) Mà bây giờ deadline extended sang tháng 1 rồi ah? Năm chị là tháng 12, có 1 số trường trả lời luôn after Christmas.

Nói chung là bọn em cứ thích viết gì thì viết. Sau đó dựa trên cái khung đấy mà sửa dần dần. Theo chị thì không nên đọc bài viết mẫu trước vì mình sẽ bị ảnh hưởng ý tưởng, cách viết của nó nhiều, hạn chế cách sáng tạo của mình. Nên nhớ là mỗi uni hàng năm nhận hàng trăm application forms. Bài nào sáng tạo, có phong cách riêng, outstanding thì sẽ stick into their minds and get more attention and favours ;)

Một vài điểm chính khi viết PS: what do you want to do? why do you want to do it? experience related to the subject you are applying and cirriculumn activities. Chị thấy nếu bọn em có cơ hội thì nên tìm work experience đợt hè này, sẽ giúp em có nhiều thứ để viết trong PS và khi đi interview.

Interviews ở Oxbridge thì tùy vào colleges và subjects mà họ bắt em làm written exams. Nhưng thường là bọn nó sẽ báo trước cho em interview structures. Để cẩn thận thì khi nhận được giấy báo interview, bọn em nên viết thư hỏi administration hoặc current students về chuyện này. Chị thấy khi đi open day cố gắng làm quen với bọn students ở đấy và xin contacts. They are the most useful source of info ;)

Chuyện học bổng thì nên apply những colleges lớn vì bọn nó giàu, có nhiều funds :D Bọn uni cũng có học bổng riêng nữa đấy. Rồi apply thêm cả mấy cái independents trusts, organisations ... Mỗi nơi xin 1 ít, được bao nhiêu tốt bấy nhiêu :D LSE thì hầu như đứa VN nào nó cũng cho học bổng. 100% thì ít nhưng £3000 - £9000 thì nhiều lắm.

Bọn em cứ start từng bước một thôi. Bây giờ tập trung viết bản draft đi. Có gì cứ đưa các anh chị khóa trước xem thử. Lúc đầu thì còn bỡ ngỡ, chứ em viết, sửa, xóa 1, 2 lần là mọi thứ đâu vào đấy cả thôi.

Tạm thời chỉ nhớ đến thế thôi. Khi nào chị nhớ thêm cái gì nữa, sẽ vào spam bài tiếp :D Good luck!

Chị Hương là bạn chị Lan răng nanh đang học ở Laf đúng ko ạ :D :D :D

hihi, em cảm ơn chị :D
em toàn lo xa thế vì lo trước bao h cũng tốt mờ..:D...dốt nên phải lo trước thôi :p
em cũng định hè về kiếm việc làm...hehe..có khi đi làm tình nguyện hoặc áp dụng trò hồi làm dạ hội đi xin học bổng gây quỹ từ thiện 8-}

giờ này tutor cũng đã bắt chọn khóa và viết draft rồi .. em cũng nghĩ là đọc ps của người khác hơi bị ảnh hưởng tẹo, nói chung cứ là chính mình viết sao cho 'nổi bần bật' là được :D em lên cái trang có toàn ps, hic, nó bắt đóng £7 cũng hì hục đóng vì có sửa, sau đấy thấy chán phèo, như dở hơi, toàn bài viết ko có gì đb...hic...ai định ngu giống tớ thì rút kinh nghiệm...
chị Mai bị đánh úp thế chứng tỏ trường chị ko trung thực rồi :D chúng nó cũng nói trong prospectus là có thi gì thì báo trước mà :D hehe
nghe chị Hương tả LSE thấy ngon thế...:D :x...cầu chúa :((
chị ơi, chị nhớ ra cái gì hay vào đây add cho em với nhé :x
aston thì sao ạ :(...em thích nó lắm...thế mà hôm qua đi open day lse bị chê cho tẹt mỏ chán quá...hic...anh Hiếu nói rõ hơn vì sao anh ghét aston đi ạ , plzzz

Em Yến thích Aston thì đăng ký là đúng rồi còn gì. Anh thi anh vẫn cứ ko thích Aston chẳng hiểu sao...chắc tại cái tên :)) :)) :))

@Hiếu: Laf là ở đâu hả em?

Chị nghe nói Business School của Aston cũng có vẻ tốt. Nhưng nói thật là hè vừa rồi nói chuyện với 1 em đăng kí Aston chị mới biết có Aston Uni chứ không chị nghĩ Birmingham chỉ có Birm uni thôi :D

Thường thì trường nào chẳng chê trường khác hả em cuz I am the best :)) Nói chung đăng kí trường nào em thích là điều tốt vì nên nhớ là em sẽ live with it for at least 3 years. Dont try to love smt that you hate :D Mỗi người có preferences khác nhau, lắng nghe là tốt nhưng quan điểm của mình vẫn quan trọng. Những ý kiến của người khác là để giúp mình có sự lựa chọn đúng đắn hơn ;)

hic, thì em vẫn đang say sưa với nó thì hôm qua đi open day LSE,em kể lể ở trên rồi đấy ...hic...ngồi nói chuyện với bà tutor của HRM..nhân tiện ngồi bàn luận đủ các trường luôn...có một con TQ ta rất đỉnh ...ngồi bảo bạn bè nó ở aston chê khiếp lắm...bảo đừng vào đừng vào rồi sẽ hối hận...hic...thế là bà Sue cũng được thể nhảy vào ...hic...ko biết đường nào mà lần nữa...thế nên em mới muốn hỏi anh chị nào bít ko :D

Có hội svvn ở Aston đấy. Chị không nhớ cái website là gì, em vào svuk check it out nhé.

Bọn nó chê cái gì o Aston hả Yến? Cái Hà mới made decision, lấy Aston làm 2nd choice đấy. Chị thì kô biết, thấy rank của nó cũng cao ( Biz rank).
Chị đang đợi reply hb, chưa biết được bao nhiêu. :-s. Năm nay LSE nhận nhiều VN thật, khéo hb bị chia theo đầu người rồi. MAi chị mới đi open đây cơ. Mai la open day cho bọn prospective stu. đã có offer, kô biết có khác gì hôm em đi kô.

nó sẽ phát cái quyển có tên pro với cả suggested books, rồi phòng gv, rồi giờ tutor, với cả courses( 4 courses) với cả miêu tả options...em đoán thế :D vì hôm qua được bà Sue cho quyển đấy xem mờ :D
chị ơi, ko hiểu là chia đầu người hay là như anh Hiếu nói ấy, nó bắt đầu nhận nhiều hs q tế tức là budget nó hết tiền--> ko có hb :( hic, chị thấy năm nay mọi người có được hb nhiều ko?
con Hà lấy War đầu hả chị? em hỏi nó thì nó bảo aston hơi nhỏ :D nhưng mà em vẫn thích lắm...rank times thì 3rd nhưng rank guardian thì lặn xuống 9 , 10th gì đó...hic...để em vào xem web xem thế nào..bath thì có vẻ buồn nhưng lại có HRM...em có một con bạn tq nó bảo bath buồn thê thảm...ko hiểu thế nào nữa..8-}

:x ,chẹp xem chừng LSE năm nay nhiều vnam quá, toàn '' nam thanh nữ tú'' tha hồ vào'' khoe sắc đua tài '' $-) . Kiểu này các anh trên London lại cứ nhằm LSE mà quanh quẩn mất thôi, nhẩy... :> ;;)

Nghiêm túc đây, thấy LSE đc ca ngợi là đúng rồi, hôm nọ còn dc biết nó có 1 chú cứ tạm gọi là tổng thư kí hội sinh viên đi, chú này responsible cho mọi hoạt động '' văn thể mĩ '' và đó thể advise về cách thức sinh hoạt '' one by one '' với học sinh, nhất là học sinh mới...lớn, ahf quên mới tới [-o< . Túm lại, là bon LSE có khá nhiều society, Vnam ta cũng có đó :>, chả bù cho bọn Tàu ko thấy đâu. Chúc bác nào năm sau vào LSE xin dc học bổng nha, yêu London vào nha....rồi hãy nghĩ đến giá cả sinh hoạt ở London....nha b-)

Back
Bên trên