Cho em hỏi về Personal Statement ( Uk ) với

.. ôi .. em cảm ơn chị QA nhiều ạ .. :x ..:* .. chị có biết web nào có cho vài cái samples về PS không ạ ?? .. :D .. để lấy tham khảo ấy ạ ? .. vì hè này em không về Vn .. :( ..
.. đúng là em không học Alevel mà em học BTEC National Diploma Multimedia .. hehe ..:D:D :D:D .. thế nên em mới bảo là nhỡ không được offer thì ...:| ...
chị QA : ... sau giữa tháng 4 mà không thấy có offer nào thì apply tiếp kiểu gì , chị có biết không ạ ? .. mà nếu sau khi nhận được offer rồi , mình chọn ra 2 trường để apply tiếp , nhỡ sau đấy cả 2 trường đều reject không cho admission thì .. :| .. 8-} .. đi đâu về đâu ạ .. :| ..

... anh Hiếu : ... anh đã nói vụ ucas application bao h đâu :p:D .. hoặc là em không nhớ .. :biggrin: .. :D:D .. mà vụ xin nhà bank là sao hả anh ?? .. :eek: ..:| ...

anh Hưng : .. hờ ... được AAA thì ai lo không được offer quá là điên hả anh .. :p:D ... AAA thì đâu nó chả nhận ạ .. :p:D ..

về chuyện xin học bổng chị thấy may mắn là chính thôi...
@ anh T.Anh: em chỉ viết email cho bà ý thôi...được cái bà ý cũng nhớ mặt em dù mới chỉ gặp 1 or 2 lần j đó...
biết nói thế nào nhỉ, nhìn chung là mình cũng nên thể hiện là mình cực kì mong muốn được học ở trường nhưng mà hoàn cảnh thì lại khó khăn...cái này nghe hơi bị chung chung vì ai cũng thế cả nhưng mà thực tế là chị cũng chỉ làm những việc hết sức bình thường vậy thôi...à quên reference cũng quan trọng, người ta viết tốt cho mình thì cũng cực kì có lợi, j nữa ko nhỉ...để từ từ bao h chị nhớ ra tiếp sẽ post lên sau vậy...
tí quên học bổng của chị cũng ko hẳn là của trường, nó là của 1 tổ chức khác chị cũng ko rõ lắm chuyên làm từ thiện thì phải :D
@QA: ừ hình như chị cũng nhận ra em, umn, đúng rồi...h em học ở đâu rồi?

AAA ko nhận offer là chuyện quá bình thường em ạ. Nếu em bị reject hết thì có thể xin clearing <- nhưng thôi cái này bàn sau vì chắc em sẽ ko bị đâu.

.. :D:D .. ơ .. thôi .. bàn luôn đi ạ .. chẳng may thì sao hả anh .. :| ... em run lắm đấy này .. :biggrin: .... clearing tức là thế nào ạ ?? .. :x ..:D:D ...

.. anh chị nào có kinh nghiệm về PS cho em hỏi chút ạ .. thường thì 1 cái PS mình nên nêu những cái gì ạ .. và để gây ấn tượng thì thường nên thêm thông tin gì là có khả năng nhất ạ ??.. :x

to Thủy: PS là cái em thích viết cái gì thì viết, nhưng mà mỗi người học một ngành có đam mê và exp khác nhau thì cũng khó bắt chước lắm, tốt nhất là có sao nói thế, tất nhiên là thêm thắt cho câu chuyện trở nên lí thú, nhưng mà cẩn thận ko đến interview hắn hỏi là ko bịa được đâu.

to bác HIếu; xin như thế giống mò kim đáy biển lắm bác ơi, những cái như xin hb cần phải quan hệ một tí nhẩy :)), may mắn nữa, mà học ở Anh là đã xác định ít tiền bồi dưỡng sẵn rồi, mà sao bác nói AAA ko được offer, bác thử apply ..... Metropolitan với cả như APU( ở Cambridge) thì ko thể ko có offer :))

to Ms Mai: chị xin có giống anh Hải ko ạ, em nghe anh Hải nói anh ấy cũng xin được 8000, thế là nhiều quá rồi còn giè

@hưng: ý anh bảo là cắm đầu vào nhiều trường đỉnh quá... thêm nữa cứ apply Med đi chẳng chết như sung
@thủy: clearing là khi mà bọn nó nhận hết rồi, em ko được nhận trường nào thì em xin vao trường nào đó mà vẫn còn chỗ (thường là trường vớ vẩn) Thêm nữa có thể sẽ ko học được ngành mà em muốn. Rougly là thế

.. có phải là xin học trên Scotland thì dễ hơn ở dưới England với Wales không hả anh Hiếu ? .. :| .. :D:D ...

chắc cũng ko đến nỗi ko trường nào nhận đâu ;)
định trả lời em thì qa trả lời đầy đủ hết rồi...nhưng mày ơi, sao lại có cả đến tận 15/1 , có muộn thế cơ à....? mà nói chung là đừng để muộn em ạ, cố gắng trong hè hoàn thành cho xong, vào năm mới ung dung nộp, đừng để đầu năm rồi cắm cổ vào viết..tuy ngắn nhưng quan trọng nên ko thể coi thường được ;)....mới cả...ngoài những trường đỉnh nó thích ngâm cho lâu, chứ nói chung nộp sớm vân tốt hơn :D
của em tuy khác nhưng chị đọc thấy ngày tháng cũng thế cả thôi...cũng đợt cả..chỉ có tiêu chuẩn khác nhau thì nó ghi rõ hết..chỉ việc xem...khóa của em dân vn ít người học chứ cũng thiếu gì người học đâu lo gì...:D...mà em học ngành gì sao ko học A cho thông dụng :x

em quên mất chị ơi , hic, vì sao chị lại chọn Newham ạ....chẳng hiểu thế nào nữa....chị nói thêm khoản xin hb được ko ạ :D nghe hấp dẫn quá :p
quên , Thủy, ở trên các anh chị cũng đưa cái link thestudentroom rất tốt , em vào thử xem có cá kiếm được gì ko :D

.. em vào link đấy thử rồi chị ạ .. đăng ký y hệt HAO .. :| .. mệt quá .. :( .. mà em đăng ký xong bây h mở lại cái link toàn không mở được ... 8-} .. :| ...

@ Thủy: sample ps thì chị ko biết, toàn xin của mấy anh chị đi trước, lên mạng cũng có nhưng mà vì nó "personal" nên chẳng thấy bài hay mấy;). Mà sao mấy đưa ở đây lo sớm thế nhỉ, học thi tháng 6 đã chứ ;;)

@ chị Mai: Em vẫn học trường cũ ở Reading:), firm choice của chị là Cambridge ạ? Em ko đọc mấy trang trước nên ko biết chị apply ngành nào?:p

@ Yến: Ừ,15/01 mới hết hạn mà. Mọi người nộp sớm thì cơ hội nhận được offer nhanh cao hơn. First come first serve:D

Chỉnh sửa lần cuối:
.. chị QA ơi , thế bao h thì nó bắt đầu nhận application forrm của mình ạ ? ..:D:D ..

Chính xác là từ 1/09 thì phải( có j sai mọi người sửa lại hộ em nhé:p). Hè ko về ở lại làm huh em?

đúng 1/9 mày ạ
Thủy hè có về ko em?
quan trọng nhất là em nghiên cứu tìm trường và khóa học trước đi, cộng với hoàn thành p.s, còn sau hè, quay lại trường, chỉ hoàn thành thủ tục thôi, chỉnh sửa p.s, còn việc gửi đi chỉ mất 1h là cùng...cứ làm sớm xong sớm cho yên tâm :D

...em hôm trước vừa lập cái acc bên ucas .. mà bây h đang ngửa mặt tìm cái user , không biết em để đâu .. :D:D .. :| .. :"> ..
.. em hè này định ở lại kiếm việc với cả ổn định thêm mấy cái ạ ..:D .. nhưng mà em chỉ lo không kiếm được việc thôi ..:( .. hic :( ...
... trường + khóa học em đã tìm hiểu và xác định qua gần hết rồi ..:D:D .. bây h chỉ còn các bước tiến hành cho cái form thôi ạ .. :D .. :( .. và chờ xem có được vào đâu không ..:(( .. hay là nó đuổi về Vn .. :(( .. :( .. 1/9 nó đã nhận hồ sơ rồi .. :| ... sao sớm thế ạ ..:| .. vì tận 6/9 em mới bắt đầu vào học ..:| .. mà mấy ông bà tutor làm cho cái reference thì không biết bao h mới xong .. :| ... hic .. :| ..

.. gửi forrm cho ucas thì chỉ cần điền hết tất cả mấy thứ lằng nhằng có trong cái acc của mình thôi phỏng ạ ? ... thế còn kiểu bảng điểm thì phải gửi riêng qua post hay là làm thế nào ạ ? .. còn việc tiền nong đóng phí cho ucas hôm trước em mới xem qua .. :D .. phả vào xem lại xem nó bắt đóng thế nào .. :| ...

khổ sao em hì hục thế...ở trường có tutor họ sẽ hướng dẫn cả cho..tutor sẽ đi cùng em từ lúc sửa p.s đến chuẩn bị hồ sơ..muốn gửi cũng tutor gửi từ trường chứ ko phải lo quá đâu bé. Mình lo sớm là tốt chứ thực ra chỉ từ quãng này trở đi là tutor đã lảm nhảm ko ngớt về mấy cái này rồi...đừng vội quá em.nói là 1/9 nhưng thường bọn anh hay để rơi rớt đến cuối mới nộp..tất nhiên là ko làm thế nhưng nộp đầu tháng 10 cũng là sớm rồi...lúc đó nhiều nhất cũng chưa đến 10.000 người nộp đâu em.;)
còn khoản em hỏi, cái ucas form, như chị biết, nó sẽ như kiểu 1 tập file về em vậy, gồm có ps này ielts này, kq học năm as này, nhận xét của tutor này, giáo viên này, gì nữa nhỉ, thành tích gì đó này,và gcse nếu ko thì bảng điểm ở nhà này....vậy đó...và gửi là qua net và tutor sẽ giúp em chuyện này. tutor sẽ hướng dẫn em từng bước một mà đừng lo quá :x

@QA: chị học maths

@Yến: hồi chị đi open day thấy trường đẹp, mọi người thì cực kì friendly, hỏi ra lại còn biết thêm là trường cũng cho khá nhiều học bổng nên là chị đăng kí
về vấn đề học bổng thì chị thấy chị cũng may mắn là chính, thường thì em giữ contact được với trường nhất là với người phụ trách về finance sẽ rất có lợi vd như chị hay email hỏi bà ý cái này cái kia, kể chuyện này chuyện nọ..., ờ nhưng cái này tùy college, chị chỉ biết mỗi ở Newnham thì bà giáo sư ấy cực kì tốt thôi ^ ^, các col khác chưa chắc người ta đã bỏ thời gian ra nói chuyện với mình...

@Hưng: của anh Hải hơi khác vì khoản mà anh Hải được là Cam Uni n Christ cho, còn của chị là 1 tổ chức donation...

chị nhớ là PS rồi mấy cái linh tinh UCAS này kia mãi đến đầu năm A2 chị mới biết là nó ntn, cũng mất tầm 1 tháng để hoàn thành mọi thứ, khoản chọn trường thì hơi lăn tăn chút thôi...

Êu Mai, hôm nọ chat với Hoa thấy bảo Mai vào Cam, hâm mô quá :x =D>....ít nhất sau này mình cũng mang tiếng quen 1 Cam student rồi b-)

Mấy em định thử Oxbridge thì xem xét sớm là đúng rồi (nhưng bây giờ thì cũng hơi sớm quá). Năm ngoái quen mấy bạn apply Ox, hồi tháng 8 mình còn nhởn nhơ ở VN thì mấy bạn ý đã ngồi hỏi nhau xem finish PS chưa blah blah 8-} . Hè về cũng rỗi rãi thì các em cứ viết trước đi, vào năm chỉ việc đưa cho tutors là xong...

hehe chị Mai nói thế làm em thích quá ;) hic siêu cao thủ thật...;):(
làm sao để biết nhiều hb hay ko hả chị?
ps cung phải bỏ thời gian ra mà ngồi với tutor mà chỉnh sửa , chắc lúc hè quay lại cũng khoảng nửa tháng một tháng là vừa...;) còn mấy cái kia thì nhanh lắm
chị Giang ơi, chị là acc and finance đúng ko ạ, offer bao nhiêu thế ạ?

à chị ơi thế hồi chị pv là 2 hay 3, mà có phải làm tas test ko ạ? của em nếu tri thì pv thôi , nếu col của chị có test , hic..

Back
Bên trên