Cho em hỏi về Personal Statement ( Uk ) với

Chà chà... thế chị em nào thich take gap year với anh Hiếu bảo anh một câu, anh tình nguyện ở lại VN gap year năm nữa.
@mai: Tháng 8, chắc mày về vẫn còn gặp được tí. 10K là 20k $ ***** ơi...vẫn đắt quá... 3 năm là 60K (chưa kể phí phụ chội) 60K$ = 900 triệu :((. Mà một năm mày tiêu có 2k pounds cả ăn ở thôi á. Sao rẻ thế. Riêng trong campus đã bị chặt gãy cả cổ còn đâu
@Hưng : cảm ơn chú đã quảng cáo cho anh

Em quảng cáo cho bác vì em đang suy nghĩ về khoản gap , không biết là có nên ko, chắc là ko=)).
Thế mọi người năm sau học đau thế???

ui, sau 1 tuần các anh chị bàn tán trên này bây giờ em mới quay lại :D
chị mai ơi, em tưởng là AEA là nếu nó yêu cầu thì thi tại trường , hóa ra là mình thi trước để nộp kq cùng hồ sơ ạ ? chị nói rõ hơn về mấy cái thi đấy cho em được ko ạ?
chị đang học ở đâu thế ạ....em đang thấy thích thú land econ mà ko hiểu đã có ai nhà mình học chưa để hỏi qua tình hình một tí :p
à nhân tiện hỏi các anh chị luôn , chuyện chọn college hay để open có khác nhau ko ạ? college nào dễ cho hb ạ? :p
nhưng mà nếu học các trường bt khác thì cũng hơn 15k một năm đấy chứ , có phải ai cũng có hb đâu đúng ko ạ? có dễ xin hb ko ạ..
em cũng đang nghĩ đến chuyện take a gap year đây ạ x( chưa thấy bọn nào ki bo như bọn này :((
anh Vũ thì ...ko phải nói rồi...so với anh ý làm gì cho thêm đau buồn :((.....năm đấy hình như có cả chị Thùy anh cũng học bromsgrove 100% oxford... 8-}
em cảm ơn anh Tuấn nhé, cái forum đỉnh vật :d
chị mai ơi, :x....em sắp có net...bao giờ chat được chị cho em hỏi thêm kinh nghiệm nhé :D
à kq thi AS nó chỉ ghi grade A, B , có ghi % nữa ko ạ?

Cam có soi cả điểm từng bài thi nữa thì phải >:) Thấy Tây nó đồn thế :biggrin:

ko soi thì cũng bất công , chứ A lại giống nhau cả thì ko được [-(
Tây nào nó đồn thế anh? :D
có ai biết aston và lancaster ko ạ :p ý kiến cái ạ

@ Yến: Oxbridge thường nó thích những students có deep interest in the subject nên nếu em định apply vào Econ thì cuối năm nay có thể thi AEA của Econ trước sang năm viết vào PS thì rất có giá trị... về AEA của Maths or STEP thì nếu thích em hãy thi thêm, kinh nghiệm cho thấy là năm đầu mà em thi mấy cái này để đính kèm vào PS thì trước hết là cái PS của em nó impress hơn những cái khác, thử tưởng tượng chỉ có 33% students đăng kí vào oxf được interview, 1 cái outstanding PS hiển nhiên là rất có lợi...2 nữa là in some case offer của em ở năm 2 sẽ nhẹ nhàng hơn ^ ^

chọn college cụ thể thì khi em viết vào cái CAF sẽ đơn giản hơn chị đoán thế ờ nhưng mà chị có đứa bạn để open application cũng nhận được offer về econ của Cam...
thường thì nếu em particular interest in 1 college nào đấy thì nên email đến admission office hỏi thăm xem thế nào, đi open day là có lợi nhất...

Cam thì đúng là nó yêu cầu điểm từng bài thi thật, của tất cả các môn mình học luôn...

Eo ơi sao Bromsgrove toàn nhân tài thế nhỉ...có 1 chị nữa cũng học ở đấy được full của Cam...

@Hiếu: tao đang định cuối tháng 8 mới về...tao thấy tính ra Cam vẫn rẻ hơn nhiều nơi khác, nếu mà tiết kiệm thì ăn ở 1 năm chỉ mất tầm 3000 thôi, thêm cái college phí tầm 3500 đến 4000....tiền học 8100....15000 một năm, oài bằng Warwick...

à chị nghe nói Aston cũng tốt lắm, ở Bir đúng ko?

em apply Cam chị ạ :D em vẫn đang nghĩ xem để open hay là Trinity, vì rõ ràng là có khác nhau , ko nhiều nhưng chọi nhiều hơn sẽ có khác nhau..
em định học Land econ , nhưng nó ko yêu cầu thi gì , có cái TSA thì nó bảo có gì thi tại trường luôn hôm pv thôi.
ox pv ít thế hả chị, em tưởng nó pv gần hết chứ nhỉ?
em cũng có quyển prospectus của Tri nó gửi đến ,ko nói thi thêm gì...nếu thi mấy cái chị nói em có thể tìm hiểu thêm ở đâu ạ?
ôi Brom toàn chọn những anh chị đã siêu đỉnh từ ở ams đi , hic..
Aston rank thứ 3 sau mỗi LSE với Ox thôi chị ạ nghe đỉnh nhỉ , nhưng anh Hiếu bảo ko có cảm tình ko hiểu sao...con bạn em thì bảo trường giỏi nhưng vì ở trung tâm thành phố nên ko được đồ sộ như mấy trường nổi tiếng nên reputation ko được cao bằng..ko hiểu thế nào nữa...
chị ở Cam ạ? chị học trường nào thế ...em thích Cam nhất khoản đi xe đạp :D

Open app thì chắc chắn không vào được Trinity, Clare hay Emma đâu :biggrin:

Ối giời Mai ơi 15k một năm của mày bằng luôn cái scholarship của tao :(( :((. Thế nhà mày chuẩn bị đủ 2 tỷ rồi à :(( :((. Mà sao mày về muộn thế, về sớm sớm còn gặp bọn tao chứ mày về muộn thế thì sao lớp mình họp lớp được, mà ở lại lâu thế cho hết visa à... tốn tiền bỏ xừ...về đi mày :D

Chị Mai quyết tâm Cam rồi à, chúc chị may mắn hôm nào phải mời nhà 104 party một bữa vậy, nhưng mà Maths có phải thi step ko bà chị .

oài Yến ơi, Trinity khó lắm đấy, khó hơn hẳn các col khác, à mà chị chỉ biết về Maths là chính thôi...đúng là muốn vào mấy col top 5 or 10 thì ko những phải state rõ ràng ra mà còn phải tìm hiểu kĩ về mấy col đấy 1 chút. Nhất là nếu em định apply vào Trinity thì phải tìm hiểu những thông tin cơ bản về những người có khả năng interview em... chị nghe dân gian đồn đại là Trinity thi thoảng có những cách interview rất quái đản,...à chị học Abbey College, ^ ^
À quên nếu em thích mấy college top thì Christ cũng có nhiều cái favour hơn Tri, hình như col này thích Asian students...trong các col của Cam thì cũng có nhiều col cho scholar lắm, nhưng hình như mọi người bảo col của chị là thảo nhất ^ ^

@ Hiếu: hix, được offer là 1 chuyện, get in cũng còn nan giải lắm, tao còn phải thi STEP, khó nhăn răng...mà cũng còn tùy xem chuyện tiền nong thế nào, heheh tao xin được tầm 8000 rồi, đang cố gắng xin tiếp xem thế nào...mà visa của tao đầu tháng 9 mới hết hạn...tao ở lại để xem chẳng may thi cử có vấn đề j...

@ Hưng: thnx bé ^ ^ chị để Cam làm firm rồi...h thì phải học hành trâu bò thôi chứ còn cách nào đâu... offer của chị là AAA, STEP II n III, IELTS 7 hix hix, căng như dây đàn...

ôi :x chị là col nào thế ạ
chị còn biết col nào hay hay nữa ko mách cho em với...:D...TRi thì em tự nhiên thấy thích, cảm giác thế...:x...vì nó to và đẹp :D nhưng mà vào pv tất nhiên ko được nói cái kiểu ngu thế ,nhưng mà đúng là khó khác nhau chị nhờ [-( chị pv thế nào ạ , có kinh khủng ko ạ :-s
đúng rồi, có đứa còn bị interview 2 ông bà ngồi 2 đầu của phòng, làm con bé choáng, cứ quay ra rồi lại quay vào 2 đầu làm ko nhìn đựoc ai 8-} thật vô cùng quái đản :((chị học Maths ạ, chị có biết ai land econ ko hỏi giúp em với chị ơi, mà hình như cái ngành quái đản này ko ai học , hic
được offer xong mới apply học bổng hay thế nào ạ..chị xin được 8000 hb hả chị :((thật kinh khủng ..:x

Chỉnh sửa lần cuối:
8000 là nhiều ghê ta :-ss, cái đó là trường cho hay là chị apply externally, :D, dù sao cũng chúc mừng chị nha,
Thế insurance của chị là cái gì thế :-/,

.. hic ... tính ra học uni ở Anh đắt quá .. :( .. toàn tầm mười mấy nghìn 1 năm cả... :( ... em đang tính muốn lên Scot học vì khóa em đang học sợ khó xin được vào DH dưới England ... :( ...em nghe nói lên Scot nó không bị quan trọng A-level nên hy vọng xin dễ hơn ..:( ..:| .. mà sao cái khóa của em nó vẫn chưa đả động gì đến apply uni nhỉ ? ... khoảng tầm bao h của nắm thì bắt đầu phải làm thủ tục apply vào mấy trường uni ạ ??? ... hic .. em ở đây 1minh chả quen ai chả biết gì về xin vào DH cả :(( ... như nhà quê :( ..:(( ....

@ Yến: chị đăng kí Newnham. Hồi chuẩn bị interview chị cũng phải lôi hết những cái đẹp đẽ nhất của nó ra mà kể lể nhưng cuối cùng lúc vào interview thì người ta có hỏi cho đâu...được cái hồi chị đi interview tâm lý thoải mái thêm khoản col của chị từ students đến interviewers đều cực kì friendly, nói sai được xin phép nói lại nên thấy pv cũng khả quan hihih
chị cũng biết mấy người định học ngành của em nhưng mà particular thì ko biết ai ở Cam cả

@Hưng: 2nd của chị là War, offer cũng tầm AAB nên chị thấy cũng khá an toàn ^ ^
scholar của chị là do 1 bà giáo sư ở Newnham xin hộ ^ ^ sung sướng lắm...
chị cũng ko rõ là nên làm thế nào, như chị thì từ hồi interview đã kêu ca là ko thể đủ tiền học và cần financial support rồi, mọi người thì khuyên là chỉ nên nói là mình ko đủ tiền trả tiền học khi đã nhận được offer thôi phòng trường hợp nó loại mình từ vòng bảng...nên thực ra thì sau khi có offer hãy nên apply cho học bổng...

Nguyễn Hoàng Mai đã viết:
@ Yến: chị đăng kí Newnham. Hồi chuẩn bị interview chị cũng phải lôi hết những cái đẹp đẽ nhất của nó ra mà kể lể nhưng cuối cùng lúc vào interview thì người ta có hỏi cho đâu...được cái hồi chị đi interview tâm lý thoải mái thêm khoản col của chị từ students đến interviewers đều cực kì friendly, nói sai được xin phép nói lại nên thấy pv cũng khả quan hihih
chị cũng biết mấy người định học ngành của em nhưng mà particular thì ko biết ai ở Cam cả

@Hưng: 2nd của chị là War, offer cũng tầm AAB nên chị thấy cũng khá an toàn ^ ^
scholar của chị là do 1 bà giáo sư ở Newnham xin hộ ^ ^ sung sướng lắm...
chị cũng ko rõ là nên làm thế nào, như chị thì từ hồi interview đã kêu ca là ko thể đủ tiền học và cần financial support rồi, mọi người thì khuyên là chỉ nên nói là mình ko đủ tiền trả tiền học khi đã nhận được offer thôi phòng trường hợp nó loại mình từ vòng bảng...nên thực ra thì sau khi có offer hãy nên apply cho học bổng...

=P~ Em tỉ tê thế nào mà người ta chịu xin hộ thế :D Mà đấy là người ta tự động làm thế hay là em phải viết một cái thư chính thức nhờ họ làm?

Chỉnh sửa lần cuối:
.. em cũng muốn hỏi chị Mai là chị làm thế nào mà xin được học bổng của nó thế ạ ??? ... sau khi nhận được offer thì viết đơn trực tiếp gửi cho trường nó ?? .. hay là thế nào ạ ? ..

.. cho em hỏi ạ :

- thường thì tháng mấy của năm 1 mình phải bắt đầu apply vào đại học ạ ?? .. hay là đến năm 2 mới phải bắt tay apply trường đại học ??

- có chỗ nào có ghi chi tiết đầy đủ các deadline khi xin vào DH không ạ ?? .. như là hạn gửi application form , v...v...

- sau khi gửi form thì thường chờ khoảng bao lâu thì nhận được offer của các trường DH ạ ??

- nếu không nhận được offer của trường nào 8-} thì làm thế nào ạ ? .. :| ...

Trần Bích Thủy đã viết:
.. em cũng muốn hỏi chị Mai là chị làm thế nào mà xin được học bổng của nó thế ạ ??? ... sau khi nhận được offer thì viết đơn trực tiếp gửi cho trường nó ?? .. hay là thế nào ạ ? ..

.. cho em hỏi ạ :

- thường thì tháng mấy của năm 1 mình phải bắt đầu apply vào đại học ạ ?? .. hay là đến năm 2 mới phải bắt tay apply trường đại học ??

- có chỗ nào có ghi chi tiết đầy đủ các deadline khi xin vào DH không ạ ?? .. như là hạn gửi application form , v...v...

- sau khi gửi form thì thường chờ khoảng bao lâu thì nhận được offer của các trường DH ạ ??

- nếu không nhận được offer của trường nào 8-} thì làm thế nào ạ ? .. :| ...
Oài, dạo này mọi người vào đây đông quá!
Trả lời em Thủy này:
-Thường thì apply vào đại học bắt đầu từ đầu tháng 9. Oxbridge phải nộp trước 15/10! Mọi người thì thường bắt đầu viết ps vào hè, vì các anh chị hè về vn nên hỏi thăm kinh nghiệm được:D

-Deadline nộp application form là 15/01. Nếu em học Art thì muộn hơn thì phải. Cái này chị ko rõ lắm, nhờ người khác vậy:p

-Thời gian nhận được offer cũng elastic thôi, tùy vào course, uni và ps, etc. Của chị sớm nhất là 1 tuần, muộn nhất là 4 tháng;). Bạn chị apply LSE mà đến tận bây h vẫn đang chờ offer đây này( mặc dù nó gửi đi trước 15/10). 10/4 là sẽ nhận được tất cả quyết định của trường:)

-hmmm, ko nhận được offer nào thì đi clearing:p mùa hè, sau khi nhận được điểm thi, xem trường nào còn thừa chỗ thì em apply. Bay h còn có Ucas extra. Hmm, nhưng hầu hết ai cũng nhận được offer mà, chỉ có những ngành khó như medicine thì cơ hội xảy ra mới cao thôi. Thủy yên tâm đi ;;)

@Chị Mai: Có phải chị hồi hè học lớp Ielts cô Đức ko ạ? Em có ngồi cạnh một chị cũng tên là Mai ở dưới Cam và học A2 nữa:)

@ Thủy: Em cứ yên tâm là nếu em được AAA thì chẳng bao giờ ko có offer cả, ko khéo lại suy nghĩ đau đầu vì ko biết đâu là firm đâu là insurance ấy chứ

Em Thủy có học A-level đâu hả các em, cái ngành của em ý + ncais course cũng thế, hơi bị đặc biệt, anh nghĩ là em phải contact với trường và lên hỏi counsellor nhanh.
Năm kia nữa, anh cũng xin được 2 cái học bổng nhưng chẳng đáng bao nhiêu, trường nó cho. À các em thử xin các công ty xem, kiểu bank như HSBC hay Barclays. Bác nào ở Croydon thì nhanh chân chạy đến Nestle đi, năm ngoái nó cũng cho 1 thằng CHinese rồi, năm nay đứa nào nhanh chân sẽ được đấy.

Ờ cái vụ nộp Ucas anh nói một lần rồi thì phải em Thủy nhờ :D :D

Back
Bên trên