Cho em hỏi về du học ở Sing

@ Phong: chịu khó chờ mấy đứa kia trả lời nhé em vì anh cũng chả biết:)..

hmm..em học ông Thủy à? Rip off bỏ xừ mà chả được tích sự gì..And he has altitude problem, học khó chịu bỏ xừ..Anh tưởng chỉ có bọn thi ASEAN secondary học ông ý chứ mức đại học học làm gì..Tốn tiền mà annoying..Anh thấy bọn sang đây thường chúng nó tự học or ra RV đấy chứ?
Mà anh đừng viết tắt tên chị Phương thế, dễ có suy nghĩ không tốt lắm ạ
Cố tình chứ có phải vô ý đâu:)..Nó cũng quen bị anh gọi thế rồi mà, ĐM Phương nhi:D
A thế bây giờ anh muốn cãi nốt xem ai là Cùn chứ gì? Tên anh dễ phát âm thế lắm cơ . Ờ tốt, một khi anh vẫn để status là "the monkey is so cute" thì cho anh tha hồ gọi ai là monkey cũng được .
bó tay, cái đồ cãi cố như em anh kô thèm chấp:p..hehe, I'll change my status then:))

Được, em Phong này được :D :)) :)).

Dạ xin thưa chị Thùy Mai là trong 3 buổi đầu em VNga đã chuồn mất 1 :)) :)) :)). Đúng là chỉ tại ở nhà tao không có nỗ lực học được chứ nếu không thì đã chả đi làm gì. Đang consider, có lẽ là chờ thêm vài buổi nữa rồi tao bùng, đi học tối thế này lại thêm quả quá tam ba bận thứ năm thì hay lắm :)) :)) :)).

Bây giờ thì anh là con khỉ hả? Này anh không cãi lại được thì anh cứ nói thế thôi. Em cũng không thèm chấp :D. Nếu em chấp em đã tiếp tục vụ mỗi post 1 đoạn truyện rồi :)).

Uh ông Thủy có vài cái quyển tài liệu mà giữ như là kho báu ý, cứ phát ra rồi lại thu về. Học thì toàn cho học từ, bài tập thì không thèm chữa.

Thi ĐH học ông Thủy cũng được, tại ông ấy dạy cũng nhiều dạng với bài khó kiếm. Nhưng với lượng sách A-level đang tăng lên 1 cách chóng mặt ở nhà em thì :)) :)) :)). Có lẽ tháng 10, 11 sẽ bùng :D.

@Phong: Uh chị nghĩ là em nên đi sưu tầm sách về rồi tự học ý, cũng không quá khó lắm, vì thầy Thủy thì chả thèm giảng cho em cái gì đâu :)) :)) :)). RV thì tốn đến 11 triệu là min, tiền ấy đi ăn cho béo em ạ ;).

Theo chị thì nên học A-level và cày SAT (Physics and Maths) at the same time, vì A-level nhiều cái khó hơn SAT, và có SAT thì cái application của mình cũng đẹp hơn, lại còn có điều kiện apply cả SMU nữa :D. Sách đọc để thi thì nhiều lắm, nhưng NUS hình như có recommend 1 quyển, là The Core Course for A-level thì phải. Nên đọc thêm nhiều báo chí tiếng Anh như Vietnam News, Economics Times nếu thi Biz hoặc Humanities :D.

Các em chăm chỉ nhỉ :D
À nhưng mà chị nghĩ là nên nhắc trước bọn em một tí... Apply từ lớp 12 được nhận vào Biz khá ít, nếu không muốn nói là rất ít. Các em nên cân nhắc những nguyện vọng thứ 2, thứ 3 một cách nghiêm túc nhé :)
Còn Arts thì chưa thấy ai apply từ lớp 12 mà vào được cả, căn bản phải thi Humanities, chắc khó được vào. Chị đang học Arts đây, suốt ngày đọc sách chán lắm rồi :| Lên đến năm 2 năm 3 thì càng kinh khủng. Mà thực ra học ở NUS ngành nào nó cũng có cách đày đọa mình thôi, nhưng học Arts luôn được các thầy cô cảnh báo là drown in the library.

Ở NUS, sinh viên VN học ở những khoa Computing, Engineering thì rất khá, nhưng Biz or Arts thì thường bị lép vế vì bọn Singaporeans ở đây từ bé đến lớn chỉ học đọc viết là chính. Bọn nó bảo "Tao chưa thấy cái gì dễ như là đọc và viết" :| Nhiều lúc suy nghĩ của bọn nó từ to xuống bé, cao xuống thấp, nghĩ khá rối rắm, quan trọng hóa vấn đề, nhưng lại có lợi thế hơn mình rất nhiều là khả năng nói của bọn nó rất tốt, dù chẳng có ý gì nhưng nó cũng bôi ra được vài tiếng ý chứ :D

Hôm nọ học tut có cái chuyện là 1 con trong lớp cãi nhau với thầy (trẻ tuổi đẹp giai). Con bé này hỏi thầy 1 phép tính tính sao lại sai thế này... thầy giải thích mãi không xong, căn bản thầy cũng không phải local, là mainland Chinese thì phải nên giọng thầy cũng buồn cười lắm. Bọn kia tranh luận với thầy kiểu gì mà như kiểu muốn quát vào mặt thầy ý. Mình thì hiểu hiểu được ý thầy, chỉ muốn đứng lên bênh thầy và giải thích hộ thầy mà khổ nỗi lại bị stuck ở 1 key word, không biết cái từ đấy nói tiếng Anh ra làm sao, thế là mặc dù thương thầy trẻ tuổi đẹp trai bị vùi dập không bút nào tả xiết, ta vẫn phải im miệng nhắm mắt nhìn thầy bị vùi dập :D

Chị Phương cứ :D là em đủ thấy đau xót cho thầy rồi :D.

Áaaaaaaaaaaaaa, nếu không thi Biz thì đời em còn thi được gì nữa hả trời :(( :(( :((. Arts and Humanities thì không có tài năng và phẩm chất. Engineering thì chỉ giỏi phá :(( :(( :((. Mà Biz ở đây chỉ là Business Admisnistration hay là tính gộp cả cái Business School của nó hả chị?

Hik hik hik :(( :(( :((.

hehe, thế mà tớ tưởng biz school dễ vào chứ? Tớ thấy hội senior của tớ ở đây muốn apply vào biz school đều được mà??
Bọn nó bảo "Tao chưa thấy cái gì dễ như là đọc và viết" Nhiều lúc suy nghĩ của bọn nó từ to xuống bé, cao xuống thấp, nghĩ khá rối rắm, quan trọng hóa vấn đề, nhưng lại có lợi thế hơn mình rất nhiều là khả năng nói của bọn nó rất tốt, dù chẳng có ý gì nhưng nó cũng bôi ra được vài tiếng ý chứ
cái này gọi là bullshitting:)..Chuyện, sau bao năm với project work rồi đủ các kiểu presentation and all the humanities subject, kô giỏi bullshit mới là lạ:D
Áaaaaaaaaaaaaa, nếu không thi Biz thì đời em còn thi được gì nữa hả trời . Arts and Humanities thì không có tài năng và phẩm chất. Engineering thì chỉ giỏi phá . Mà Biz ở đây chỉ là Business Admisnistration hay là tính gộp cả cái Business School của nó hả chị?
vỗ tay:)..Thế là Sing kô phải chứa chấp 1 tên gian ác trong tương lai rồi:D

vỗ tay..Thế là Sing kô phải chứa chấp 1 tên gian ác trong tương lai rồi
Này anh cứ thích cà khịa đấy hả? Đi mà lo cho con khỉ của anh đi. Mà ở đâu thì em cũng rêu rao được chuyện notorious kia thôi :)) :)) :)).

Sing khác mình khác :(( :(( :((.

Tớ đang bảo lớp 12 apply thẳng vào Biz của NUS ý. Apply từ đại học vào Biz cũng được nhiều, riêng lớp 12 không hiểu sao lại ít.
Chứ học JC ở đấy rồi lên NUS thì được đến 60% rồi còn gì.
Mà Biz là Business Administration đấy. Mà Business School chính là Business Administration còn gì (gọi tắt là Bizad).

Nga béo sao ko thi IT? Hế hế, ngành này có phải thi Lý ko í nhờ:-? Mày giỏi mấy cái đấy mà:D
Nhưng với lượng sách A-level đang tăng lên 1 cách chóng mặt ở nhà em thì
Úy có sách Lý ko tao mượn, cả sách Toán Hóa nữa:))

Tao tưởng mày cũng có quyển official gì đấy về Lý rồi?

Con gái học IT mệt lắm, mà tao bị nhồi IT từ cấp 2, đến giờ vẫn sợ, sau kinh nghiệm ấy tớ không thích làm về IT lắm :D. Muốn đổi cái gì hay hơn :D. Uh IT không thi Lý thì thi Hóa à :D.

Nói chung là tao thử nhiều ngành nghề lắm rồi, bây giờ thấy thích làm Biz nhất, tao muốn thử cả Hotel Management nữa, tự dưng thích làm việc trong hotel :D.

Tao chỉ có quyển Step by Step thôi, mà quyển đấy thiếu 1 nửa cái syllabus:)) Tao cũng chọn Biz là choice#3 dù biết hi vọng vào được là zero:D Thế hóa ra ko phải NTU thì Hotel Management là 1 ngành nhỏ trong Biz ah? Vào Biz rồi chọn phân ngành là Hotel Management?

Uh thì đúng thế, thì tao đang bảo chính thế mới phải cố Biz :D.

Này sư phụ đừng có nhoi nhá, hư quá, mách Zee bây giờ ;;).

Bác Tùng năm nay có để Singapore choice nào ko? NUS, NTU hay SMU?
Đệ tử: thôi, đệ tử đừng có mách Zee, sư phụ sợ rồi :)) (sợ lắm, sợ vô cùng) :))

Đấy biết ngay mà :D. Để diệt lão già khốn khổ thì chỉ có Zee béo thôi :)) :)).

hehe, chơi hết cả 3 chứ:)..NUS top 20 in the world, NTU top 50, SMU 100% gets employment after 6 months mà:D..Mà sao thằng Phong lại sợ cái em nào thế?

Chỉnh sửa lần cuối:
Dạ bạn Nguyễn Vũ Hạnh Dung tựa Zee béo, người duy nhất dám coi đại sư phụ Phong tình - người đàn bà nam tính là a pain in the ass :)) :)) :)), người vì một cơn giận mà khiến Phong Trần hùng dũng của chúng ta admit defeat và không dám ngo ngoe gì trong hơn 2 tuần là ít :)) :)) :)).

Thôi anh Tùng apply luôn đi để còn làm quả 2 con khỉ fresh man chứ ;) :)) :)).

À nhưng mà chị nghĩ là nên nhắc trước bọn em một tí... Apply từ lớp 12 được nhận vào Biz khá ít, nếu không muốn nói là rất ít. Các em nên cân nhắc những nguyện vọng thứ 2, thứ 3 một cách nghiêm túc nhé
ỐI thôi rồi, em muốn học Biz :((. Kiểu này chắc trượt quá, giờ vẫn chưa học được chữ nào /:)
Mà Nga ơi, thực ra RV cũng ko phải là đắt đâu. so với ông Thủy chắc cũng thế thôi
11tr , nhưng ma học trong 6 tháng,mỗi tuần 3 buổi, mỗi buổi 3h :D

Con khỉ kia (em ko nói bác Tùng đâu ạ), đừng có đặt điều xằng bậy ở đây.

ừ thì có mỗi nó là con khỉ mà:)..Chứ anh đâu có là đồng loại của nó đâu:D

Uh, không là đồng loại mà để stt như thế hả :)) :)) :)).

Thỏ xấu quá. Khỉ mắt kém thế đấy.

Giời ạ nhưng tính tổng lên và với độ dàn trải của RV ngắn tí tẹo thì thế là quá đắt. Mà 11 triệu là mày đã học nhảy lớp rồi ạ.

Xằng bậy cái gì? Đệ tử nói theo đúng những gì xảy ra nhá. Sư phụ giỏi thì chứng minh ngược lại đi.

Thôi cả 1 con khỉ và 1 người đàn bà nam tính đi ngủ hết đi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên